Thảo luận Chất lượng xe Lux A, SA sau 4 năm hoặc 200-300.000 km?

Kiên Khùng

Xe điện
Xe Vin phét đỉnh của chóp
BMW, Mec e chạy rồi, thiếu Roll Royce chưa thử... không thấy có tính năng này, chắc tinh chỉnh cho phù hợp chăng =))
Vâng không có món hàng hoàn hảo. Như BMW, Mẹc, RR cũng vậy.
Giá của nó "không hoàn hảo" cụ ạ.

dngduc

Xe điện
...
Nay em nó đã 60 ngàn km. Những gì cần khen chê thì đã làm. Có thêm mấy thông tin gọi là mới:
1. Khoảng 55-60 ngàn km, sẽ hỏng cặp bóng hơi giảm chấn. Hãng bảo hành miễn phí. BMW hay Mec thì cũng khoảng đó sẽ phải thay, nhưng tính là vật tư tiêu hao. Theo mình biết thì giá của cặp bóng hơi giảm xóc tương ứng của các xe BMW hay Mẹc vào khoảng từ 10 đến 13 triệu chưa kể công thay.
2. Xe bị "giằng lái" khi chạy nhanh ở các cung đường xấu (sống trâu lồi lõm do vệt bánh xe tải) là có.
3. Nam châm của hệ thống cảm biến đo xăng hay tịt 1 trong 2 con, do mật độ chì trong xăng của mình cao so với cảm biến, nên nó bám vào sau thời gian sử dụng dài. Hãng bảo hành.
...
- BMW thì em không chắc nhưng mục 1 không đúng với Mercedes theo kinh nghiệm cá nhân của em nhé.
- Mục 2 theo em có thể liên quan hệ thống trợ lực lái, cái này em chưa thấy cụ X5 nào kêu cả.
- Mục 3 em cho là nên chuyển sang sử dụng cảm biến loại tốt hơn chứ xăng VN giờ làm gì đến mức làm hỏng cảm biến đâu.

Kiên Khùng

Xe điện
- BMW thì em không chắc nhưng mục 1 không đúng với Mercedes theo kinh nghiệm cá nhân của em nhé.
- Mục 2 theo em có thể liên quan hệ thống trợ lực lái, cái này em chưa thấy cụ X5 nào kêu cả.
- Mục 3 em cho là nên chuyển sang sử dụng cảm biến loại tốt hơn chứ xăng VN giờ làm gì đến mức làm hỏng cảm biến đâu.
Do cách cụ chạy, loại đường cụ chạy, tải trọng cụ mang theo...
"6. Tuổi thọ giảm xóc bóng hơi
Giảm xóc bóng hơi cũng giống các bộ phận khác trong ô tô sẽ có tuổi thọ phụ thuộc vào từng loại xe. Đồng thời cũng bị ảnh hưởng do đặc điểm sử dụng, mức độ thay thế, bảo dưỡng của xe.

Tuy nhiên, khi xe chạy được khoảng 48.000 đến 64.000km, các chuyên gia ô tô khuyên người sử dụng nên bảo dưỡng xe bao gồm cả bộ phận giảm xóc bóng hơi trước và sau của ô tô.

Với những loại xe có độ dài di chuyển ngắn và quãng đường di chuyển bằng phẳng. Thì thời gian bảo dưỡng, thay thế sẽ lâu hơn, rơi vào khoảng 140.000 km. Với những xe ô tô thường xuyên phải di chuyển trên các loại địa hình gập ghềnh, đường núi, xe đi được khoảng 80.000km nên thay thế giảm xóc bóng hơi ngay để đảm bảo trải nghiệm an toàn, êm ái nhất".
...
Với VF SA của mình, xách đi phượt đủ loại đường trừ hoàn toàn off road, lốp michelin latitude sport 3, dùng chạy cao tốc nên phải thay cả 4 cái sau 55 ngàn km vì bị băm nát do mình cày trên đường xấu thì bóng hơi cũng vậy thôi.
Hệ thống lái của VF thì không bằng BMW X5, không có gì phải bàn.
Cảm biến bình xăng thì đúng là điểm trừ.

datto70

Xe container
e chạy Hn-Lc thấy ko bị

xe Afull bản lop sau 275, lốp trc 245
Xe cụ bản lốp nhỏ hơn 4 cm so với SA lốp sau, và 3 cm lốp trước
A là sedan trọng tậm thấp hơn SA
Volang A thấy bảo nặng, nên có lẽ phản hồi mặt đường không "nhạy" bằng SA
Vì các yếu tố trên lên lux A kg bị như SA

kem bear

Xe hơi
Bạn nào SA bản full muốn đi êm hơn, đỡ ồn hơn ( và tiết kiệm xăng hơn, kém thể thao hơn) thì thay lốp và vành zin sang của bản base.

khactuyen

Xe tăng
Bạn nào SA bản full muốn đi êm hơn, đỡ ồn hơn ( và tiết kiệm xăng hơn, kém thể thao hơn) thì thay lốp và vành zin sang của bản base.
PA này ít cụ chơi lắm vì vành base nhìn yếu đuối với lại khi đăng kiểm phải thay lại.

kem bear

Xe hơi
PA này ít cụ chơi lắm vì vành base nhìn yếu đuối với lại khi đăng kiểm phải thay lại.
Tôi nghĩ, đăng kiểm k phải thay đâu. Tiêu chuẩn lux SA cho phép dải cỡ lốp và vành này.
Các xe trước của tôi cũng độ lốp to hơn tý nhưng mỏng hơn và thay vành cùng cỡ... Đăng kiểm k thấy hỏi.

khactuyen

Xe tăng
Tôi nghĩ, đăng kiểm k phải thay đâu. Tiêu chuẩn lux SA cho phép dải cỡ lốp và vành này.
Các xe trước của tôi cũng độ lốp to hơn tý nhưng mỏng hơn và thay vành cùng cỡ... Đăng kiểm k thấy hỏi.
Đúng là trong HDSD có ghi size vành lắp được, nhưng trên đăng kiểm họ ghi luôn kt lốp và vành theo xe rồi cụ ạ, khác là cho về thay đấy

Gừng

Xì hơi lốp
Đúng là trong HDSD có ghi size vành lắp được, nhưng trên đăng kiểm họ ghi luôn kt lốp và vành theo xe rồi cụ ạ, khác là cho về thay đấy
e thì ko dính vành lốp do e cũng full rồi

mà bị dính quả đèn bi, chắc chắn là out

hy vọng là đến T7 đăng kiểm đỡ khó hơn bây h

khactuyen

Xe tăng
e thì ko dính vành lốp do e cũng full rồi

mà bị dính quả đèn bi, chắc chắn là out

hy vọng là đến T7 đăng kiểm đỡ khó hơn bây h
Căng quá thì thuê hoặc mua hẳn 1 bộ đèn zin về lắp vào (thấy cc bảo đèn zịn trong 3S rẻ lắm)
Chứ đèn zin đi đg tối khác gì đèn dầu đâu

Gừng

Xì hơi lốp
Căng quá thì thuê hoặc mua hẳn 1 bộ đèn zin về lắp vào (thấy cc bảo đèn zịn trong 3S rẻ lắm)
Chứ đèn zin đi đg tối khác gì đèn dầu đâu

trong nhóm đầy cụ sẵn sàng cho mượn để đk mà cụ, có điều e lười nên cũng ngại

dngduc

Xe điện
Do cách cụ chạy, loại đường cụ chạy, tải trọng cụ mang theo...
"6. Tuổi thọ giảm xóc bóng hơi
Giảm xóc bóng hơi cũng giống các bộ phận khác trong ô tô sẽ có tuổi thọ phụ thuộc vào từng loại xe. Đồng thời cũng bị ảnh hưởng do đặc điểm sử dụng, mức độ thay thế, bảo dưỡng của xe.

Tuy nhiên, khi xe chạy được khoảng 48.000 đến 64.000km, các chuyên gia ô tô khuyên người sử dụng nên bảo dưỡng xe bao gồm cả bộ phận giảm xóc bóng hơi trước và sau của ô tô.

Với những loại xe có độ dài di chuyển ngắn và quãng đường di chuyển bằng phẳng. Thì thời gian bảo dưỡng, thay thế sẽ lâu hơn, rơi vào khoảng 140.000 km. Với những xe ô tô thường xuyên phải di chuyển trên các loại địa hình gập ghềnh, đường núi, xe đi được khoảng 80.000km nên thay thế giảm xóc bóng hơi ngay để đảm bảo trải nghiệm an toàn, êm ái nhất".
...
Với VF SA của mình, xách đi phượt đủ loại đường trừ hoàn toàn off road, lốp michelin latitude sport 3, dùng chạy cao tốc nên phải thay cả 4 cái sau 55 ngàn km vì bị băm nát do mình cày trên đường xấu thì bóng hơi cũng vậy thôi.
Hệ thống lái của VF thì không bằng BMW X5, không có gì phải bàn.
Cảm biến bình xăng thì đúng là điểm trừ.
Lux SA theo em hiểu là phía trước dùng giảm xóc thường, phía sau sử dụng phuộc hơi (rear air suspension) nhưng chỉ là dạng bầu hơi giảm chấn fixed, không có khả năng thay đổi chiều cao xe hay độ cứng thông qua việc tăng giảm áp suất hơi trong các ngăn chứa như hệ thống giảm xóc khí nén full tính năng (phức tạp, đắt và thường kém bền hơn) nên nếu 50-60k km mà đã phải thay thì phá xe quá. (Lốp mỏng như SA bản full thì chạy 50k kể cả trong phố thôi cũng phải thay là bình thường nhé).

Kiên Khùng

Xe điện
Lux SA theo em hiểu là phía trước dùng giảm xóc thường, phía sau sử dụng phuộc hơi (rear air suspension) nhưng chỉ là dạng bầu hơi giảm chấn fixed, không có khả năng thay đổi chiều cao xe hay độ cứng thông qua việc tăng giảm áp suất hơi trong các ngăn chứa như hệ thống giảm xóc khí nén full tính năng (phức tạp, đắt và thường kém bền hơn) nên nếu 50-60k km mà đã phải thay thì phá xe quá. (Lốp mỏng như SA bản full thì chạy 50k kể cả trong phố thôi cũng phải thay là bình thường nhé).
Đúng vậy! Chả ai xách mấy con xe kiểu này đi đủ các thể loại đường đèo dốc, xấu xí ổ gà ổ vịt (quốc lộ 279) như mình.
May quá, hãng bảo hành.

haipvg

Xe tăng
Đi xe cảm giác không lo lắng, đi đến nơi về đến chốn chứ như 1 loạt lỗi như vậy e nghĩ giá luxury A 2.0 plus về tầm 500 chơi cũng được. Gọi là chơi thôi nhé còn đi làm đi ăn phục vụ gia đình thì không nên. Đến bh em cũng không hiểu sao Vin dám đưa xe sang Mỹ bán khi biết xe chưa ổn định phần mềm và thị trường Mỹ cực kì khó tính và luật pháp nó bảo vệ người dùng tối đa.
Chuyện này thì cụ lo quá xa. Cty em dùng SA phục vụ Giám đốc đi làm ăn thoải mái chẳng kém tin cậy tí nào. Em up lên bảng chi phí luôn cho nó chân thực.

datto70

Xe container
Chuyện này thì cụ lo quá xa. Cty em dùng SA phục vụ Giám đốc đi làm ăn thoải mái chẳng kém tin cậy tí nào. Em up lên bảng chi phí luôn cho nó chân thực.
OF nhiều cụ chém kinh lắm, mấy chục ngàn xe Lux đã bán, chắc chỉ dùng đi cà phê loanh quanh ~X( 8-> :D

datto70

Xe container
PA này em cũng đã nghĩ đến, nhưng tự dưng bỏ ra mấy chục củ + vành sấu lắp vào xe mình thấy nó sao sao ý. Mà trên đăng kiểm ghi rõ kích thước lốp - vành, nên kg thể đăg kiểm được ở thời điểm hiện tại và về sau.

Gừng

Xì hơi lốp
PA này em cũng đã nghĩ đến, nhưng tự dưng bỏ ra mấy chục củ + vành sấu lắp vào xe mình thấy nó sao sao ý. Mà trên đăng kiểm ghi rõ kích thước lốp - vành, nên kg thể đăg kiểm được ở thời điểm hiện tại và về sau.

e nghĩ là chạy bản full thì nên rón rén cẩn thận chút chứ ko nên fang ầm ầm như base dc

bản thân e chạy A full cũng phải vá 19 vết trong năm đầu, h đi quen xe rón rén hơn rồi
trc cứ cậy xe mạnh đạp ga thật lực

Arsephan

Xe tăng
e nghĩ là chạy bản full thì nên rón rén cẩn thận chút chứ ko nên fang ầm ầm như base dc

bản thân e chạy A full cũng phải vá 19 vết trong năm đầu, h đi quen xe rón rén hơn rồi
trc cứ cậy xe mạnh đạp ga thật lực
Cụ cứ bơm căng + Tráng lốp là xong :D

boxanha

Xe máy
Đúng vậy! Chả ai xách mấy con xe kiểu này đi đủ các thể loại đường đèo dốc, xấu xí ổ gà ổ vịt (quốc lộ 279) như mình.
May quá, hãng bảo hành.
cụ cũng vác xe chạy 279 rồi à, em cũng làm mấy vòng rồi, chạm gầm cũng kha khá nhưng ơn giời chưa làm sao

j23

Xe container
cụ cũng vác xe chạy 279 rồi à, em cũng làm mấy vòng rồi, chạm gầm cũng kha khá nhưng ơn giời chưa làm sao
Năm ngoái tầm này e gặp khá nhiều SA trên cung đường đi lên Mèo Vạc, kể cũng nhiều cụ liều phết :)