Chất lượng xây dựng nhà dân - đâu là giá trị thực

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Em ko đủ kiến thức, kinh nghiệm về xây dựng, càng không có kinh nghiệm ứng xử với thợ, nên nhiều mục đành nhắm mắt (dù biết) cho qua với mấy "thằng thợ xây".
Vd: hợp đồng ghi rõ: gạch lát là loại 1, và không ghi rõ hãng sx, vì công trình nhỏ, em cũng k yêu cầu cao, thợ mang mẫu đến cho em (để chọn mầu, cỡ gạch), em ok. Hôm sau nó mang hàng gạch loại 3 đến, em bảo đây là gạch loại 3, thợ bảo hôm trước chú đồng ý rồi, em đành thôi, vì gạch không quan trọng lắm, vả lại tránh gây cãi nhau, em vốn không đủ mồm loa, mép dài, hàng tôm hàng cá.
Hđ ghi ống nước là ống nhiệt, khi làm, thợ định dùng ống nhiệt cho đường nóng, đường lạnh định dùng ống nhựa, lý luận của thợ là cái cách hiểu và tập quán của họ, em lại phải căng thẳng một lần nữa mới xong, kèm theo mời mọc bữa bia, mấy trăm nghìn thôi, nhưng rất ức chế.
Tôn lợp, ghi rõ tôn hoa sen, thợ mang về 3 tấm ngắn 2 m, đúng tôn hoa sen thật ( có chữ in các thông số theo nhận diện thương hiệu), 4 tấm dài 7 m, không có dấu hiệu gì, em thắc mắc, 4 cái mồm nó xông vào, nó bảo phần chữ ở mấy tấm ngắn hết. Em hỏi hãng, hãng bảo, có thể có trường hợp lỗi máy in, thông thường 4 m có một dòng chữ, em thấy 4 tấm 7 m không chữ gì. Nhưng đành chịu. Lại phải bữa bia để dàn hòa với thợ.
Tóm lại, bỏ tiền ra mà rất ức chế.

Rõ khổ.... phần gạch lát em phi xuống tận nhà máy dưới Hưng Yên, gọi ông bạn học hoá dầu nhưng lại làm gạch men (hoá Silicat), hỏi một hồi ông bạn phải gọi ông Tp kỹ thuật xuống bồi tiếp và lời khuyên đưa ra là về HN gặp ông ở cửa nhà máy thạch bàn để lấy gạch Granit với cách kiểm tra là: Xem gáy gạch xem nếu đồng chất mới chuẩn Granit vì thị trường phổ biến là ceramic và pocelin. Phải xây nhà mới hiểu được khối lượng kiến thức nó khổng lồ thế nào cụ ạ... nghĩ lại vẫn hãi, nhưng nếu có cơ hội em vẫn lại lựa chọn được tự xây ngôi nhà để mình ở.

Bia ben

Xe máy
Thợ giờ cũng nhiều ông ma cô lắm bác ạ. Nhiều ông đi xin việc, ứng tiền của chủ thầu xong nửa đếm trốn luôn, có khi còn tốt bụng mang theo ít đồ đạc của người khác để trông coi dùm nữa

Mỗi nghề cũng đều cái khó riêng nhưng giữ được cái tâm với nghề thì không phải ai cũng làm được.
Cũng khó nói. Nói chung các ông thợ nhà mình quen sống kiểu tự do thoải mái ở quê rồi, nói thật trình độ có hạn, thu nhập thấp đâm ra có gì là phải tranh thủ thôi. Có ông nào xác định ôm nghề ấy cả đời đâu

bspvietnam

Xe tăng
Trải qua quá trình đấu trí, đấu khẩu mệt mỏi, phải nói là có nhiều hạng mục cũng phải nhắm mắt bỏ qua.
Trước thì có "cơm tù" giờ có " thợ xây tù". Mỗi vùng có một vài thằng cai nó cát cứ, chẳng ai vào đấy mà làm được.
Thôi thì cũng nghĩ rằng, cái nền văn minh lúa nước, một cân ăn tám lạng đã trở thành nền văn hóa, thì mình cũng không khác được.

Đất nước mình lạ quá, biết bao giờ mới lớn lên được.
Cứ bảo tại sao, đi ra ngoài người ta tẩy chay.

RX470_HN

Xe tăng
Trải qua quá trình đấu trí, đấu khẩu mệt mỏi, phải nói là có nhiều hạng mục cũng phải nhắm mắt bỏ qua.
Trước thì có "cơm tù" giờ có " thợ xây tù". Mỗi vùng có một vài thằng cai nó cát cứ, chẳng ai vào đấy mà làm được.
Thôi thì cũng nghĩ rằng, cái nền văn minh lúa nước, một cân ăn tám lạng đã trở thành nền văn hóa, thì mình cũng không khác được.

Đất nước mình lạ quá, biết bao giờ mới lớn lên được.
Cứ bảo tại sao, đi ra ngoài người ta tẩy chay.
Tâm tư của người xây nhà.
Động viên cụ thôi. Tiếp xúc với mấy chú thợ nửa mùa mệt lắp. Nói một đằng làm một nẻo, toàn văn bẩn võ hèn. Cụ không cẩn thận nó làm nhiều trò đến lúc nhận nhà ở mới mệt.
Cạnh nhà em điều hòa giờ toàn bị cát với vữa vào ống đồng. ở hơn năm rồi phải làm lại hết hệ thống điều hòa .
Mấy thằng thợ xây ngồi đọc được chắc hả hê lắm .

gacan

Xe tăng
Nếu xây nhà dân e nghĩ phải có các bước. Thiết kế. Thuê 1 người giám sát hiểu nghề làm theo tk. Thuê thợ phần nhân công. Vật tư tự mua theo thống nhất đủ các bên. Chủ nhà cùng ks nghiệm thu các bước quan trọng móng, cột, sàn, hoàn thiện. Quá trình làm đối đãi với thợ + giám sát tử tế thì may ra mới có sp ưng ý.

bspvietnam

Xe tăng
về lợi ích dài hạn, đám thợ xây thuộc hạng ngu và rất nguy hiểm
về ngắn hạn, đám này thuộc dạng rất nguy nhiểm, nhưng giả ngu
Động viên cụ thôi. Tiếp xúc với mấy chú thợ nửa mùa mệt lắp. Nói một đằng làm một nẻo, toàn văn bẩn võ hèn. Cụ không cẩn thận nó làm nhiều trò đến lúc nhận nhà ở mới mệt.
Cạnh nhà em điều hòa giờ toàn bị cát với vữa vào ống đồng. ở hơn năm rồi phải làm lại hết hệ thống điều hòa .

dinhtrung1977

Xe máy
em chào các cụ em cũ mời làm xong mây căn thây các cụ bàn luân thây kinh qua bên em làm theo bản vẽ và hơp đồng theo ý chủ nhà xxss0945079829 em tu vần các cụ ạ

bspvietnam

Xe tăng
Ai cũng có cái lý của mình, mấy ông thợ thì nói giá thấp thì chỉ làm thế. Đúng là tiền nào của ấy, em không có ý đòi hỏi vượt quá những gì đã cam kết, cũng không hề có ý định bới móc để trừ nọ trừ kia. Cái em cần là thợ cần phải làm đúng khi đã thống nhất khối lượng, đơn giá, chủng loại vật tư, đừng có lợi dụng sự thiếu kinh nghiệm của chủ nhà mà làm điều xằng bậy, không phát hiện ra thì cười ha hả, coi chủ là ngu, phát hiện ra thì giờ trò chí phèo.
Nghe đám thợ tâm sự, những cú chơi khăm chủ nhà, không hiểu vô tình hay hữu ý (em nghĩ vô tình), thì em choáng, nghĩ bụng, thôi đành vậy, thời **** chủ sợ thợ.

Rõ khổ.... phần gạch lát em phi xuống tận nhà máy dưới Hưng Yên, gọi ông bạn học hoá dầu nhưng lại làm gạch men (hoá Silicat), hỏi một hồi ông bạn phải gọi ông Tp kỹ thuật xuống bồi tiếp và lời khuyên đưa ra là về HN gặp ông ở cửa nhà máy thạch bàn để lấy gạch Granit với cách kiểm tra là: Xem gáy gạch xem nếu đồng chất mới chuẩn Granit vì thị trường phổ biến là ceramic và pocelin. Phải xây nhà mới hiểu được khối lượng kiến thức nó khổng lồ thế nào cụ ạ... nghĩ lại vẫn hãi, nhưng nếu có cơ hội em vẫn lại lựa chọn được tự xây ngôi nhà để mình ở.
Cũng khó nói. Nói chung các ông thợ nhà mình quen sống kiểu tự do thoải mái ở quê rồi, nói thật trình độ có hạn, thu nhập thấp đâm ra có gì là phải tranh thủ thôi. Có ông nào xác định ôm nghề ấy cả đời đâu
em chào các cụ em cũ mời làm xong mây căn thây các cụ bàn luân thây kinh qua bên em làm theo bản vẽ và hơp đồng theo ý chủ nhà xxss0945079829 em tu vần các cụ ạ