Chất lượng xây dựng nhà dân - đâu là giá trị thực

bspvietnam

Xe tăng
Em sang năm cũng định xây nhà. Món này em mù tịt, nghe các cụ nói em hoang mang quá :(
Về lý thuyết, thì cũng không khó quá. Nhưng thực hiện thì.....cũng khá phức tạp.
Em có một số chia sẻ như sau, cụ có thể tham khảo.
Thứ nhất cụ nên có thiết kế, tùy mức độ thì yêu cầu thiết kế chi tiết hay không chi tiết.
Thứ hai, lựa chọn vật liệu, ví dụ thép dùng loại gì, điện loại gì, nước dùng loại gì, xi măng dùng loại gì....
Những cái này, cụ tham khảo trên mạng là có.
Thỏa thuận với thợ, có 2 cách, khoán gọn cả nhân công, vật tư, cụ sẽ không phải đi mua vật tư, không phải quản lý. Cách 2 cụ chỉ thuê nhân công, thì cụ phải quản lý vật tư, và khả năng thất thoát, lãng phí là rất cao.
...
Nhiều vấn đề lắm, chẳng thể kể ra đây đc.

kubi888

Xe tải
Các cụ mà tự xây nhà theo em nền tìm thuê 1 kỹ sư vừa thiết kế vừa giám sát cho mình
Chi phí thuê kỹ sư còn không bằng chi phí lãng phí, phát sinh nếu không thuê.

Cụ nào ở HN có thể PM qua zalo em tư vấn giúp cho.
Phương án này ổn nhất ạ, trừ phi ông ấy 2 mqng thôi!

bspvietnam

Xe tăng
Vậy bác muốn ntn để có lòng tin? :)
Lòng tin cần phải xây dựng và chứng minh bằng thời gian và thực tế.
Giống như việc bác đi mua cái gì đó mà một số người bán cân thiếu (1 kg chỉ là 8 lạng ví dụ thế), khi bị phát hiện ra, thì họ nói đơn giá khác một cách thản nhiên, coi như cái việc đó là bình thường.
Ở đây, người bán đã cố tình lừa người mua về chất lượng, hoặc là khối lượng, đó là vấn đề.

Lòng tin cần phải xây dựng và chứng minh bằng thời gian và thực tế.
Giống như việc bác đi mua cái gì đó mà một số người bán cân thiếu (1 kg chỉ là 8 lạng ví dụ thế), khi bị phát hiện ra, thì họ nói đơn giá khác một cách thản nhiên, coi như cái việc đó là bình thường.
Ở đây, người bán đã cố tình lừa người mua về chất lượng, hoặc là khối lượng, đó là vấn đề.
Khi bác làm việc với nhà thầu, có mấy vấn đề bác phải làm chặt chẽ:
- Bản vẽ đã được phê duyệt.
- Thống nhất đơn giá chi tiết các hạng mục
- Thống nhất chủng loại vật tư
- Thống nhất tiến độ thi công.
Mỗi vấn đề đều có điều khoản phạt nặng trong hợp đồng nếu nhà thầu làm sai. Cứ thế mà làm thôi ạ.

bspvietnam

Xe tăng
Khi bác làm việc với nhà thầu, có mấy vấn đề bác phải làm chặt chẽ:
- Bản vẽ đã được phê duyệt.
- Thống nhất đơn giá chi tiết các hạng mục
- Thống nhất chủng loại vật tư
- Thống nhất tiến độ thi công.
Mỗi vấn đề đều có điều khoản phạt nặng trong hợp đồng nếu nhà thầu làm sai. Cứ thế mà làm thôi ạ.
Em nói trong phạm vi nhà dân, như tiêu đề.
Bác nơi rất đúng, nhưng nó phải là công trình được thực hiện một cách đầy đủ, có bên thiết kế, có nhà thầu, có giám sát. Nhà dân lấy đâu r được bài bản thế.
Hầu hết mô tả, chỉ trỏ thống nhất với nhau bằng mồm.

Em nói trong phạm vi nhà dân, như tiêu đề.
Bác nơi rất đúng, nhưng nó phải là công trình được thực hiện một cách đầy đủ, có bên thiết kế, có nhà thầu, có giám sát. Nhà dân lấy đâu r được bài bản thế.
Hầu hết mô tả, chỉ trỏ thống nhất với nhau bằng mồm.
E chuyên làm nhà dân đây ạ. Và tất cả các công trình e làm, dù xây mới hay cải tạo, lớn hay nhỏ e đều làm đầy đủ các bước như trên. Chủ nhà không có thiết kế thì bên em giảm giá hoặc free, tùy dạng công trình. Bóc tách tiên lượng, chào giá thi công thì đương nhiên phải có, càng chi tiết càng tốt. Thực ra làm càng kỹ càng bước này thì bên nhà thầu càng có lợi cho công tác nghiệm thu quyết toán sau này.

hhnd

Xe tăng
E chuyên làm nhà dân đây ạ. Và tất cả các công trình e làm, dù xây mới hay cải tạo, lớn hay nhỏ e đều làm đầy đủ các bước như trên. Chủ nhà không thuê thiết kế thì bên em giảm giá hoặc free, tùy dạng công trình. Bóc tách tiên lượng, chào giá thi công thì đương nhiên phải có, càng chi tiết càng tốt. Thực ra làm càng kỹ càng bước này thì bên nhà thầu càng có lợi cho công tác nghiệm thu quyết toán sau này.
Đa phần nhà dân đều tiếc tiền thiết kế và làm dự toán chi tiết; không thuê tư vấn chuyên nghiệp nên không kiểm soát được chất lượng, chi phí.

Đa phần nhà dân đều tiếc tiền thiết kế và làm dự toán chi tiết; không thuê tư vấn chuyên nghiệp nên không kiểm soát được chất lượng, chi phí.
Vâng nhưng bọn e thi công thì bắt buộc phải có bản vẽ, nên mới có vụ free hoặc giảm giá thiết kế cho khách. Tiên lượng thì bóc theo bản vẽ, sau nghiệm thu theo khối lượng thực tế, chỉ có đơn giá là cố định.

hhnd

Xe tăng
Vâng nhưng bọn e thi công thì bắt buộc phải có bản vẽ, nên mới có vụ free hoặc giảm giá thiết kế cho khách. Tiên lượng thì bóc theo bản vẽ, sau nghiệm thu theo khối lượng thực tế, chỉ có đơn giá là cố định.
Nếu bỏ ra khoảng 5% chi phí công trình để thuê người khác tư vấn thì mọi thứ sẽ diễn ra theo đúng ý
Tuy nhiên bà con nhà mình không muốn bỏ tiền và không tin người khác giỏi hơn mình.

bspvietnam

Xe tăng
Có phải ai cũng đọc được bản vẽ đâu cụ. Đa số nhà dân, nhìn bản vẽ cho vui mắt, có đọc được cũng chẳng đủ kiến thức mà nhận định là đúng, hay sai, đã tối ưu chưa?
Cách làm phổ biến của dân là xem nhà bên cạnh, hoặc họ hàng làm ntn thì làm như thế.

Nếu bỏ ra khoảng 5% chi phí công trình để thuê người khác tư vấn thì mọi thứ sẽ diễn ra theo đúng ý
Tuy nhiên bà con nhà mình không muốn bỏ tiền và không tin người khác giỏi hơn mình.

Có phải ai cũng đọc được bản vẽ đâu cụ. Đa số nhà dân, nhìn bản vẽ cho vui mắt, có đọc được cũng chẳng đủ kiến thức mà nhận định là đúng, hay sai, đã tối ưu chưa?
Cách làm phổ biến của dân là xem nhà bên cạnh, hoặc họ hàng làm ntn thì làm như thế.
Chắc bác nhầm ở nông thôn rồi. Chủ nhà ở tp bây giờ nghiên cứu bản vẽ cẩn thận lắm, chỉnh lên chỉnh xuống chứ ko phải xem cho vui đâu

ATTILA

Xe điện
Các đơn vị thi công thì luôn phải đảm bảo lợi nhuận. Thế nên để tránh tình trạng làm láo các cụ cần lưu ý mấy vđề:
- Tìm hiểu giá cả thị trường và lấy đơn giá trung bình làm chuẩn. Tránh kiểu lấy giá rẻ nhất để ép giá đơn vị thầu. Tóm lại là ko nên so đo quá
nhiều về giá và đừng ham rẻ.
- Lựa chọn đơn vị thầu uy tín ( Đừng nhìn quá nhiều vào quảng cáo ABC)
- Kiểm soát quá trình thi công. Hàng ngày nên đảo qua ít nhất 1-2 lần.
- Quan tâm đến thợ. Mỗi ngày mua cho cây thuốc, ít nước. Công đoạn vất vả thì chiêu đãi bữa ăn nhậu. Khi các cụ quan tâm đến đời sống ae thợ thì mặc nhiên họ sẽ không bao giờ cố tình làm ẩu.
- Nên thân thiện và dễ gần với công nhân tại công trình. Tránh kiểu khệnh khạng bố đời kiểu " tao là người có tiền" ( Cái này rất phổ biến). Ai cũng biết các cụ là chủ và có tiền. Nhưng mỗi người mỗi nghề, nên tôn trọng, kể cả ngta là thợ.
Sao phải quan tâm thợ nhỉ? Sao các bác ko bảo nhau cách để phạt đội thợ làm ăn láo nháo mất dậy, ko phải mình là người có tiền nhưng vì mày đã làm thì làm cho tử tế ko thì rút.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
các cụ cho em hỏi móng cho biệt thự 3.5 tầng, rộng 135m2 như thế này, chỉ cao có tầm 30 phân thế này liệu có ổn không ạ, mà e chả thấy hố tự ngoại đâu, rồi bể chứa nước nữa, em thất vọng quá

mời các nhà xây dựng cho e ý kiến ạ, vì e không biết gì: https://www.otofun.net/threads/xay-mong-biet-thu-o-geleximco-d34.1379014/#post-42322650
Cọc chiu tải chứ móng giống như là nơi tổng hợp tải trọng của nhà rồi phân chia cho các cọc thôi. Cọc đóng chịu đủ tải thì cụ có làm móng lên mặt đất cũng được. Nên nông sâu ko quan trọng. Móng này khác móng bè hồi xưa, vì hồi xưa móng + đất ở khu vực đều phải chịu tải nên phải đào sâu. Còn móng cọc thì đất dưới mũi cọc và cọc mới chịu tải. Còn Còn bể tự hoại hay gì gì thì cũng đc tính toán trong bản vẽ rồi, cụ ko thấy vì cụ ko đọc thiết kế. chứ từ móng lên cote 0.0 chắc cũng phải tương đối cụ nhé

ART.Design

Xe hơi
Sao phải quan tâm thợ nhỉ? Sao các bác ko bảo nhau cách để phạt đội thợ làm ăn láo nháo mất dậy, ko phải mình là người có tiền nhưng vì mày đã làm thì làm cho tử tế ko thì rút.
Em đang nói về 1 trong những nguyên nhân dẫn đến việc làm láo của thợ cụ ạ.

bspvietnam

Xe tăng
Hôm nay em qua xem, thợ điện làm như thế này, em bảo k đc đục cột ra, thợ bảo ko đuc đi thế nào đc, ở đây tuyền làm thế, có sao đâu, ông sang mấy nhà đang làm mà xem!

ATTILA

Xe điện
Em đang nói về 1 trong những nguyên nhân dẫn đến việc làm láo của thợ cụ ạ.
Sorry bác, bác cũng là 1 trong những công đoạn thiếu chuyên nghiệp. Bác có hiểu là có khách hàng mới mang lại cơm ăn áo mặc cho mình ko? Chúng tớ đã cầy bục mặt dành dụm để làm cái nhà tử tế để ở nhưng vẫn phải thuốc nước ăn uống?

hanoi1266

Xe tải
có tiền dành dụm xây nhà mà cũng khổ thế cơ chứ ,,,,,,