[Funland] Chất lượng giáo dục Vinschool Timescity ntn?

thaimy1985

Xe máy
Website
vnexpress.net
Thật ra kì thi trung học vừa rồi mới đánh giá đc 1 phần thôi vì đa số chuyển ngang sang Vins từ lớp 8 thì vừa rồi mới thi tốt nghiệp trung học. Mà không ít trong số đó vốn học đã kém nên cũng khó cho ra kết quả cao.
Phải đợi tới lứa học từ lớp 6 ở Vins thi cuối cấp thì mới có thể đánh giá tương đối được.
Bản thân e thấy như khối tiểu học thì 1 tuần 8 tiết t.A nhưng ko đem lại nhiều hiệu quả, giáo trình hay nhưng có lẽ cách giảng dạy chưa phù hợp, học sinh học ko tốt mà vẫn 10 cuối kì. Năm nay thấy bảo sẽ có điều chỉnh.
Nói chung tùy mục đích của các gia đình mà sẽ thấy có phù hợp hay ko.
Em đồng ý với cụ, nếu vào từ giữa thế này thì cũng khó để đánh giá vì học tập nó là một quá trình. Sau 2 năm thành lập mà có kết quả thi trb 48 điểm thì em thấy là khá, các lứa sau được đào tạo tại trg nhiều hơn, đầu vào tốt hơn thì năm sau điểm còn khá hơn

Ngocminh007

Xe máy
nghe các cụ thảo luận làm e cũng thấy hoang mang :v

goldenmonkey

Xe buýt
Tóm lại học VIN toàn con nhà khá giả mà việc học và thi cử ở VN thì hs cần "tố chất" (bẩm sinh), "cần cù", "chịu khó" nhiểu hơn là tiền bạc đầu tư. Con nhà khá giả thì chưa chắc có 2 tiêu chí "cần cù", "chịu khó".

Vậy nên nếu lấy kết quả thi cử làm tiêu chí đánh giá cốt lõi thì tốt nhất không nên học VIN mà nên học trường công + học thêm sẽ hiệu quả về đầu tư hơn.

Hai_75

Xe điện
Lớp F1 nhà em vừa rồi thi vào 10 toàn điểm cao, 1 số bạn vào thẳng do đc giải TP. Thằng nhà em đỗ Việt Đức nhưng nhà em vẫn định cho học VS.
Vấn đề là học VS là k có học thêm học nếm gì cả, áp lực học thấp mà các con vẫn đạt điểm cao là điều đáng tự hào. Các bạn trg công học ngày học đêm, căng thẳng đến lúc thi vẫn k làm đc bài như thường.

g_d

Xe buýt
Điểm trung bình toàn khối 9 VS là 48, như thế là cao hay thấp hả các cụ?

duongphong

Xe container
Lớp F1 nhà em vừa rồi thi vào 10 toàn điểm cao, 1 số bạn vào thẳng do đc giải TP. Thằng nhà em đỗ Việt Đức nhưng nhà em vẫn định cho học VS.
Vấn đề là học VS là k có học thêm học nếm gì cả, áp lực học thấp mà các con vẫn đạt điểm cao là điều đáng tự hào. Các bạn trg công học ngày học đêm, căng thẳng đến lúc thi vẫn k làm đc bài như thường.
cấp 3 đi học vẫn nghĩ chơi là chính ah.

coolpix8700

Xe ngựa
cấp 3 đi học vẫn nghĩ chơi là chính ah.
Vẫn chơi được nếu vin thành lập đại học để có chế độ cộng điểm lúc chọn bác ạh!
Nếu không thì như khi vào lơp 10 với trung bình 48 điểm
Điểm trung bình toàn khối 9 VS là 48
sẽ có 1/2 số học sinh của vin có thể vào được các truờng có điểm chuẩn 48, nhiều hơn với những trường có điểm chuẩn thấp hơn và ngược lại thì ít hơn (ví dụ với lớp 10 để dễ nhìn, vì vào lớp 10 chỉ cạnh tranh với học sinh ở HN, còn thi vào đại học là cạnh tranh với học sinh cả nước)!

Chỉnh sửa cuối:

Done21

Xe máy
Chất lượng ntn? Đánh giá thời gian dài mới hiểu

coolpix8700

Xe ngựa
Chất lượng ntn? Đánh giá thời gian dài mới hiểu
Dài với học sinh mới vào cấp I, còn trả lời nhanh là kết quả ở các kỳ thi chung với học sinh các trường khác!
Nếu nói do thời gian ngắn, hiệu quả của các biện pháp ưu việt tiên tiến của vin sờ cun chưa kịp phát huy tác dụng chỉ đúng 1 phần rất nhỏ mà sale (hay cả phụ huynh) dựa vào để tiếp tục tuyển mộ học sinh. Muốn dậy tiên tiến đến đâu thì trẻ con cần được học theo đúng trình tự, không thể đem chúng ra làm thí nghiệm dù chỉ 1 năm để chương trình học của 1 lớp học sinh bị cắt ngang (do đi thi không đạt)!

tuanzs

Xe container
Điểm trung bình toàn khối 9 VS là 48, như thế là cao hay thấp hả các cụ?
Nếu điểm thi tb là 48 thì có lẽ là thấp vì như vậy là có 1/2 số con ko đủ điểm vào chính VS (lấy 48đ)
Với tiêu chí đào tạo như VS mà đem bài thi của sở làm đánh giá thì kq thì ko bao quát hết được. Cần thêm thời gian.

CAP_bl

Xe điện
Ngày xưa cũng thế mà cụ, thậm chí khó hơn vì em nhớ em còn thi cả Tiếng Anh , với em thi tốt nghiệp THCS khá dễ, nên 8 điểm không phải là cao . Bằng chứng là các trường HN nghe tên hay hay tí toàn từ 5x đổ lên.
Vậy là cụ thuộc nhóm giỏi rồi... Nhìn phổ điểm của các cháu sẽ thấy nhóm trên 50 là số ít hơn mà.
Với Vinschool thì em chưa tin chất lượng bao giờ, kết quả của các cháu vừa qua chỉ là ví dụ minh chứng thêm. Về lý thuyết thì có thể nói cần thêm thời gian để có đánh giá chính xác hơn, nhưng trong khi chưa thể khẳng định về chất lượng mà vẫn cho con mình theo học thì các bố, mẹ khá dũng cảm...

Chihayashouu

Đi bộ
Cho mình hỏi bây giờ còn mua được thẻ vinschool cấp 3 ở đâu không :( tìm khắp nơi mà ko thấy. Bác nào biết thì chỉ giúp mình nhé

miuuim

Xe hơi
Em share cho các cụ một bài chia sẻ trên group phụ huynh, đây cũng là quan điểm của em ợ

Có vẻ như Phụ huynh đang có rất nhiều những phép so sánh (nhất là trong bối cảnh đang phải chọn trường cho con). Nhưng cho phép tôi được chia sẻ quan điểm của mình, tôi thấy những so sánh đó thật khập khiễng quá.

Có những người cứ muốn vào học Vins điểm thi phải cao như các trường công lập top trên. Có những người lại kỳ vọng chương trình tiếng Anh của Vins phải được như những trường song ngữ, quốc tế, 8 tiết thôi chưa đủ, phải 12 tiết, phải ít học sinh thôi… phải như Wellspring hay Olympia ấy, thế nhưng học phí phải 4 triệu chứ không thể là 14 triệu như mấy trường kia được.

Điểm thi thì so với trường công để thấy Vins kém. Tiếng Anh thì so với song ngữ, quốc tế để thấy thật chẳng bằng khi trường này nói “chú trọng tiếng Anh”.

Trong kinh doanh người ta có câu “value for money” – xứng đáng với số tiền mà mình bỏ ra. Vậy khi đặt lên bàn cân để lựa chọn, quyết định, hãy tính tới “value for money” (giá trị có được so với chi phí), và quan trọng hơn, hãy tính đến “SỰ PHÙ HỢP” với mục tiêu, với quan điểm của gia đình mình, phù hợp với định hướng phát triển của con cái mình.

Đừng để như câu chuyện “Ông lão đánh cá và con cá vàng”, cứ mỗi lần gặp cá, là lại có thêm những nhu cầu mới, đòi hỏi mới. Làm như vậy ai mà chịu nổi nhiệt, phải không ạ.

Bởi vậy tôi thấy, nếu như chúng ta không kiên định với mục tiêu của mình, đứng núi này trông núi nọ, sa đà vào những so sánh khập khiễng chỉ càng làm ta thêm rối trí, tự gây áp lực và mệt mỏi cho bản thân và những người liên quan.

VỢ NGƯỜI TA đẹp hơn vợ mình, CON NHÀ NGƯỜI TA giỏi hơn con mình, TRƯỜNG CỦA NGƯỜI TA hay hơn trường mình…

Cuối cùng, tôi mong các PH hãy dừng lại, đọc topic dưới đây của một học sinh khối 9 Vins. Em này kỳ thi vào 10 vừa qua được 57 điểm. Em ấy đã viết một bài về học sinh Vins mà tôi phải thấy run người khi đọc. Tất nhiên ngôn từ của mấy bạn teen này thì có thể khó nghe với nhiều người lớn tuổi, nhưng thực sự rất khâm phục sự mạnh mẽ của em ấy. Im lặng 1 năm trời để chứng minh cho những học sinh trường ngoài thấy học sinh ở Vins không phải chỉ toàn con nhà giàu học dốt, thích ăn chơi nhảy múa. Bây giờ thì em ấy đã có thể có rất nhiều sự lựa chọn với số điểm ấy rồi.

BACK TO THE BASIC thôi các bác ạ: Mình cần gì? Con mình cần gì? Mình muốn cho con vào Vins để làm gì? Mọi so sánh chỉ làm vấn đề trở nên rối rắm hơn và chẳng bao giờ tìm thấy được sự hài lòng đâu ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Em share cho các cụ một bài chia sẻ trên group phụ huynh, đây cũng là quan điểm của em ợ
Bác và bác kia có cái nhìn đúng,
nhưng cũng đừng trách những người khác, do nghe PR nên họ đặt quá nhiều kỳ vọng thôi!
Còn năm nay đặt 48 làm điểm chuẩn thì vẫn hơn rất nhiều trường ngoại thành rồi!

Lợn Lái Xe

Xe hơi
coolpix8700 nói:
Bác và bác kia có cái nhìn đúng, nhưng cũng đừng trách những người khác, do nghe PR nên họ đặt quá nhiều kỳ vọng thôi! Còn năm nay đặt 48 làm điểm chuẩn thì vẫn hơn rất nhiều trường ngoại thành rồi!
Cụ an ủi hay quá :D

duongphong

Xe container
Bác và bác kia có cái nhìn đúng,
nhưng cũng đừng trách những người khác, do nghe PR nên họ đặt quá nhiều kỳ vọng thôi!
Còn năm nay đặt 48 làm điểm chuẩn thì vẫn hơn rất nhiều trường ngoại thành rồi!
cháu là cháu chả ưa cụ đâu nhóe :D

coolpix8700

Xe ngựa
Bác cứ từ từ đọc lại từ những trang này...
https://www.otofun.net/threads/chat-luong-giao-duc-vinschool-timescity-ntn.708452/page-11

Từ cách đây 2 năm, có cái bác gì đã nói quá đúng đấy, Am, chu,... chẳng là cái gì, học sinh bên ấy thi đỗ hay học nước ngoài cũng chẳng giỏi đâu. Cái chính phải là giỏi. Vin dậy học sinh để giỏi, chứ có cần điểm cao đâu!

..., đến trường kiểm tra bài vở điểm cao chót vót, nhưng xin thưa với các cụ, dù có như vậy em cũng không dám chắc như thế là học giỏi đâu

Chỉnh sửa cuối:

Tài mới

Xe tăng
F1 nhà em năm nay vào lớp 1. Chất lượng em không rõ nhưng em thấy cái khu vệ sinh vinshool nó sạch là em mừng rồi. Học hành chủ yếu do bản thân thôi. Môi trường giáo dục cũng chỉ là PH. Em fun tý nhé các cụ.