[Funland] Chất lượng giáo dục Vinschool Timescity ntn?

TamMao2612

Xe buýt
Em không biết Vin hay trường công như nào, nhưng thực tế em xin góp mấy ý kiến dành cho cụ nào muốn có con đi du học và ra nước ngoài sống (góc nhìn của em) :
1. Kí năng sống, ngoại ngữ, kĩ năng mềm...là những thứ có học giời ở vn cũng chỉ là làm mình không bỡ ngỡ chứ không bao giờ bằng bọn tây vì môi trường sống và điều kiện sống cũng như văn hoá. Có thể hiểu như là sinh ra như vậy (born that way). Tất cả thứ này chỉ cần chịu khps quan sát là hoà nhập và học được.
2. Cái mình luôn hơn được đó chính là kiến thức: nếu mình có kiến thức thì không sợ gì cả, mình sẽ là người được chọn dù mình còn nhát hơn một chút, nói chưa chuẩn một chút giữa tất cả các bạn tây.
3. Cái giúp mình hoà nhập và tự tin nhất khi ra nước ngoài chính là vốn kiến thức. Khi mình giỏi kiến thức thì ai cũng tôn trọng và giúp mình tự tin, thăng hoa, tự tin mở rộng các kĩ năng khác.
4. Còn nếu chỉ hót giỏi, kĩ năng mềm giỏi thì chỉ giao lưu vui vẻ thôi
5. Tây là xã hội trọng năng lực. Không giống vn trọng quan hệ, luồn lách nên nghĩ rằng giỏi kĩ năng mềm là đủ ạ.
6. Các bạn học giỏi sang NN ban đầu có thể hơi kém hoà nhập, nhưng khi bắt nhịp thì đều đáng gờm cả.
Đôi lời chia sẻ cùng các cụ mợ. Ở vn em thấy hay bị ảnh hưởng bởi trào lưu, bởi xu hướng...cũng một phần vì xã hội đang hơi mất phương hướng và niềm tin.

imk

Xe hơi
Nói phét...
Tự để con cái ở nhà mà dạy cần gì phải đi học
Học mà không có điểm số thì đánh giá bằng cái gì, thi vào cấp ba và đại học chắc đến chém gió về kỹ năng sống là được hả
Tư duy của cụ này nhất thiết bắt con phải vào đại học rồi. Bọn trẻ con nhà e học trường tư hết, từ C1 đến C3. 2 năm nữa ko thì ĐH đc thì tự lựa chọn hướng đi, đi du học hoặc đi làm.

honda acura

Xe điện
Tư duy của cụ này nhất thiết bắt con phải vào đại học rồi. Bọn trẻ con nhà e học trường tư hết, từ C1 đến C3. 2 năm nữa ko thì ĐH đc thì tự lựa chọn hướng đi, đi du học hoặc đi làm.
Em có tiền đếch đâu mà cho học trường tư với du học, em chỉ cho học trường làng, gần nhà và không học thêm nếm gì cả
Cccm có nhiều tiền thì đó là việc của cccm em không quan tâm, bọn trẻ nhà em thì tuỳ khả năng, học dh, trung cấp hay nghề cũng được miễn ra đời đủ nuôi sống bản thân là được

boy_spott

Xe điện
Em lo kiếm tiền cho con nó học trường tốt thôi, hàng xóm như trung quốc các cụ gg thử mà xem

AT76

Xe điện
Em ngày xưa toàn tự cày, ko học thêm gì, trường làng, thi đại học điểm cao, bằng cấp đủ cả nhưng cũng chỉ đủ ăn. Nên cũng ko muốn con nó cày như mình. Đang chưa biết tư hay công là hợp nữA
Em nghiệm thấy.
Bố mẹ học kém luôn ép điểm con phải giỏi cao.
Bm ko học trg chuyên lớp chọn thì hay muốn, tìm cơ hội thậm chí khao khát để con vào học chuyên.
Bm ko học đại học (loại top, mấy loại khá trở xuống ko tính) thì bắt con đỗ đhoc mọi giá.

Còn cụ nào đã trải qua rồi, có rồi thì nhẹ nhàng hơn, ko nặng nề lắm.

cocsku

Xe cút kít
Ở đâu học đấy, em mà ở nhà Vin thì mới cho con học Vin

Zlonton

Xe tải
E đặt con e làm thước đo... Con e thấy rất happy, yêu trường, lớp, các thầy cô và các bạn... rất nhiều events, cho các con tham gia và trải nghiệm.
Tuy nhiên cũng noted các cụ mợ comment thêm vì con e mới cấp 1...

So far so good ah

Tuan Can

Xe container
Anh cả nhà em cấp 1 học trường tư, cấp 2 học công, cấp 3 lại học trường tư. Cấp 3 cháu hoc DTD cũng thuộc gà nòi. Em thấy mô hình đấy khá tốt. Cấp 1 thì chơi là chính thôi. Cấp 2 cần bứt tốc để thì vào cấp 3. Còn cấp 3 thì tuỳ năng lực của con.

g_d

Xe buýt
Con em chuyển sang VS từ hồi trường mới thành lập do cả 2 vc em cùng bận, không có khả năng đưa đón và chăm sóc giáo viên nên chuyển sang học tư để giảm tải cho cả con lẫn bố mẹ. Trước đấy 2 bạn nhà em đã học cả trường công Trung Tự gần nhà, lẫn trường tư - Marie Curie. Sau 2 năm học VS, bạn lớn nhà em không hề đi học thêm học nếm gì hết vẫn thi đỗ cấp 3 Kim Liên và Việt Đức, nhưng bạn ấy tự chọn học tiếp cấp 3 ở VS. Năm nay bạn ấy thi đại học và vẫn không hề đi thêm bất cứ 1 môn nào bên ngoài, trừ đàn. Bạn thứ 2 thì học hệ Cambrigde, hệ này thì em thấy không có gì đặc biệt, chương trình học có vẻ nhẹ, TA thì chỉ hơn các bạn học hệ chuẩn 1 chút nhưng học phí cao hơn gấp đôi thì phải.

Các bạn nhà em rất hào hứng đi học. Thậm chí nghỉ Tết mà chỉ mong hết Tết để được đi học trở lại.

Kỷ niệm xấu của em đối với trường công là khá mệt vì phải chăm sóc cô dù trong thâm tâm em thấy việc này cần thiết thể hiện sự quan tâm của mình với con cái thông qua giáo viên, nhưng có 1 vài giáo viên chủ nhiệm gạo cội thì lợi dụng việc này làm em khá mệt. Con thì học thêm, rồi thuê thêm gia sư... Khi con em chuyển sang Marie Curie (trường cũ) thì cơ sở vật chất tạm bợ và giáo viên thì có tốt hơn trường công, nhưng bộ máy điều hành trường cổ lỗ. Nói chung em cũng có 1 số ấn tượng không tốt về trường này.

Hồi nhà em rút học bạ trường công, nhà trường vui lắm nên làm thủ tục rút học bạ rất nhanh. Trường đang quá tải, học sinh muốn vào học còn xếp dài. Học trường công, gần như không mất học phí và chất lượng cũng rất ổn, cũng là 1 lựa chọn tốt.

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Trường nào ở VN tốt bây giờ ? Tốt xấu đánh giá theo tiêu chí nào ?

Ngã Lộn Vèo

Xe máy
Em đặt ra câu hỏi : sếp V xây trường vinschool nhg đời f1 các cấp lãnh đạo lại ko thấy ai học ở đấy, xây vinmec nhg toàn thấy ngân hàng với ở đâu đến khám, còn đời f và f1 toàn đi đâu đâu chữa. Đành là con nhà bán xôi chưa chắc đã ăn xôi nhg có thể xôi có vấn đề :)) e hiểu biết nông cạn mong đc các cụ chỉ giáo

blackcarens

Xe buýt
Em đặt ra câu hỏi : sếp V xây trường vinschool nhg đời f1 các cấp lãnh đạo lại ko thấy ai học ở đấy, xây vinmec nhg toàn thấy ngân hàng với ở đâu đến khám, còn đời f và f1 toàn đi đâu đâu chữa. Đành là con nhà bán xôi chưa chắc đã ăn xôi nhg có thể xôi có vấn đề :)) e hiểu biết nông cạn mong đc các cụ chỉ giáo
Em thấy cách đặt vấn đề của cụ thiếu đàng hoàng, giống kiểu ngồi quán nước vỉa hè thấy em nào mặc váy ngắn đi qua là bảo em này chắc là cave! Có thể làm cho cụ sướng cái mồm một lúc, nhưng hại con nhà người ta nhiều lắm ợ.

Ngã Lộn Vèo

Xe máy
Em thấy cách đặt vấn đề của cụ thiếu đàng hoàng, giống kiểu ngồi quán nước vỉa hè thấy em nào mặc váy ngắn đi qua là bảo em này chắc là cave!Có thể làm cho cụ sướng cái mồm một lúc, nhưng hại con nhà người ta nhiều lắm ợ.
Như nào là thiếu đàng hoàng ạ, e chỉ thấy thắc mắc nên e hỏi thôi chứ e đâu có nói mặc váy ngắn là cave đâu,cụ cứ nhạy cảm quá

Fiat2007

Xe buýt
Xứ thiên đường này chắc phải mở trường nào dung hoà đc thế mạnh của 2 trường: công vs tư cccm nhỉ. Học VS để có khả năng chém gió vs kỹ năng mềm tốt, quan hệ rộng( dễ kiếm đc mối làm ăn sau này hoặc phông bạt tốt lên làm lờ đờ như mấy a gì ấy...). Trường công học giỏi điểm cao các môn tư duy, logic ko các cccm lại mắng cho nhỉ. Hehe

Hai_75

Xe điện
Cụ đúng là hiểu biết nông cạn thật.
Chị Giám Đốc hệ thống giáo dục Vinschool hiện tại có 2 con học từ ngày thành lập trường đến giờ là lớp 8 cụ nhá.

shiluo

Xe container
Thêm cái nữa. Bố mẹ du học chán chê nước ngoài thì kệ con đi đc thì đi. Còn bố mẹ ko đi đc ra nc ngoài thì muốn con đi.
Túm lại đời bố mẹ khát gì thì muốn con đạt đc.
Hoặc tinh ý hơn từ những thứ con cái bị ép, suy ra đc nhiều thứ ở bố mẹ.
Về Vin, lão trùm là lão Vượng, 1 lão học giỏi và ngoại ngữ ko tốt. Chắc vậy nên coi trọng ngoại ngữ và thấy thợ học cũng chả để làm gì.
Em ngày xưa cũng được gọi là học tốt, du học cũng trải qua
Em cũng không ép con phải làm gì quá khả năng, nhưng phải nghiêm túc và cố gắng
Cố gắng trong việc học không chỉ phục vụ cho thành tích và điểm số, nó sẽ rèn luyện tính cách
Các cụ bảo Tây nó học ít, không phải cày bừa là chưa hiểu gì về Tây. Học phải ra học - chơi phải ra chơi, lúc nào học phải tập trung hết sức, lúc nào chơi thì cứ xõa hết mình

Ngã Lộn Vèo

Xe máy
Cụ đúng là hiểu biết nông cạn thật.
Chị Giám Đốc hệ thống giáo dục Vinschool hiện tại có 2 con học từ ngày thành lập trường đến giờ là lớp 8 cụ nhá.
Giám đốc vinschool gọi j là f1 hả cụ,e đang nói trên tập đoàn cơ

sky_driver

Xe tăng
Những người như cụ có thiệt thòi phần nào vì không có người hướng dẫn. Nếu làm công ăn lương, em nghĩ nếu có cái nhìn bao quát một chút về ngành nghề của mình, rút ra xem mình cần làm gì, và cố gắng làm nó, để có lương tương đối thì ít ra cũng không tệ.

Kỹ năng lúc đi làm và đi học không giống nhau hết nên đến lúc đi làm vẫn phải học nhiều để hoà hợp. Khi mình đi làm thì ngoài xây dựng hồ sơ cũng phải để ý chọn công ty, chỗ nào lương tốt, chỗ nào nhiều cơ hội, v.v.

Thời của em đi du học vẫn có lợi thế đặc biệt, nhất là học trường có tên tuổi một tí. Về nước người tuyển dụng nhìn mình với con mắt khác và cho mình nhiều cơ hội để học hỏi và bắt đầu hơn. Còn lâu dài để thăng tiến thêm thì vẫn cần tầm nhìn tốt.
Vâng, em thích comment của cụ, có lẽ em cũng có phần nào đó same as cụ AT76.

Justforfuntoo

Xe container
Con sếp V bao nhiêu tuổi rồi mà học vsc hả cụ
Các giáo viên của vsc đều có con học vsc, các gv mới là người nắm được sâu sát nhất để biết có nên cho con học không
Em có bạn là hiệu phó 1 trường công nổi tiếng cũng cho co học vsc đấy