[Funland] Chất lượng đào tạo Trường THCS và Tiểu học Ngôi Sao Hà Nội đi xuống

VnStarOne

Xe máy
bác cho e hỏi thêm là học NS chỉ học trên trường không đi học thêm có ổn ko ạ? e ko muốn con e phải thức đêm học hôm quá vất vả cho bọn trẻ con (trừ năm thi chuyển cấp thì đi học thêm)
Chả có vấn đề gì cả bác, học thêm hay không nó phụ thuộc vào khả năng tiếp thu của hs, nếu mà tiếp thu tốt thì chỉ cần học trên lớp, tối về hoàn thành các bài tập về nhà là ngon lành rồi. Còn nhiều người kỳ vọng cao quá mà hs tiếp thu không tốt thì phải ép hoặc cho con cày học thêm để còn vượt trội lên. Em thì thấy học tốt ở trường, về nhà làm được hết các bài tập được giao là tốt rồi, thế hệ em có học thêm học nếm gì đâu, có mỗi mấy quyển sách bài tập tự làm mà cũng 100% đại học cả

Tranha131076

Xe tăng
Bác chắc là phụ huynh có con học Anh1 rồi. Lớp năm nay có bạn nào tham gia đội tuyển thi quốc gia không ạ?
Khối Anh thì lớp 10 chưa được tham gia đội tuyển (chỉ từ lớp 11, 12 mới được thi lọc vào đội tuyển trường). Còn như các khối khác (lý 10) thì có tận 2 bạn được tham gia tuyển quốc gia.

Sophia2020

Xe hơi
theo em thì giàu nó có căn số và cả may mắn. làm thợ giỏi thì cuộc sống cũng ko đến nỗi. cũng không thiếu người thợ giỏi nhưng chọn đúng chủ mà thờ thì vẫn rất khấm khá
Chả hiểu có nhiều cụ lúc nào cùng nói là học giỏi không kiếm tiền bằng các bạn học trung bình, không biết dựa trên cơ sở dữ liệu nào. Nhìn đơn cử các tỷ phú hiện nay nhiều người đều là những học bá ngày xưa cả, ví dụ Colin Huang - sáng lập PDD của Trung Quốc còn là thiên tài toán học nữa. Em làm công ty nước ngoài, Chairman cũng là học bá ngày xưa siêu giỏi Toán (tiến sỹ MIT), giám đốc điều hành của tập đoàn toàn MIT và Havard ra.

Tranha131076

Xe tăng
Chả hiểu có nhiều cụ lúc nào cùng nói là học giỏi không kiếm tiền bằng các bạn học trung bình, không biết dựa trên cơ sở dữ liệu nào. Nhìn đơn cử các tỷ phú hiện nay nhiều người đều là những học bá ngày xưa cả, ví dụ Colin Huang - sáng lập PDD của Trung Quốc còn là thiên tài toán học nữa. Em làm công ty nước ngoài, Chairman cũng là học bá ngày xưa siêu giỏi Toán (tiến sỹ MIT), giám đốc điều hành của tập đoàn toàn MIT và Havard ra.
Nó là câu cửa miệng của nhiều người mang tính chất an ủi ý mà bác :). Các cụ ý kg muốn hiểu là 1 triệu ông học dốt thì chỉ có 1 ông có sự nghiệp thành đạt, còn các ông còn lai đều đi lái xe ôm hết :).

Tất nhiên học giỏi thì chưa chắc đã là thành đạt, nhưng chắc chắn là nếu học giỏi thì tỷ lệ thành đạt sẽ cao hơn ông học dốt rồi :)

tunglam2806

Xe tăng
Vì ở mình vẫn còn nhiều ông giàu kiếm tiền giỏi nhờ hậu duệ, quan hệ, mánh mung, sân sau sân trước nên việc học vẫn chưa được nhìn nhận đúng đắn hay nói thẳng ra là bị coi thường. Nhưng xã hội không thể cứ mãi như vậy.

Không biết bạn học các cụ thế nào chứ bạn học em mấy thằng giàu nhất hiện nay toàn là những thằng học giỏi nhất hồi xưa.

phuongmit

Xe cút kít
Đỗ vào lớp chọn của Arch mới khó, chứ các lớp thường em thấy cũng bình thường, ko cần giỏi.
Không hiếm đến mức chắc không quá 1 bàn tay đâu. Chỉ riêng 1 lớp ở trường công thường em biết có vài bạn không ôn luyện lò gì cũng đỗ mấy trường tư kiểu như Ác. Lượng kiến thức ở C1 còn ít chưa có gì nhiều, nên bạn nào có tố chất chút, học chắc cơ bản và làm qua dạng bài thì đỗ không có gì quá ngạc nhiên cả.
Trường con e học cấp 1 đa phần sang ngang trường cấp 2 ở phường luôn, cũng k có nhiều đứa thi nên hỏi ra đội k học thêm gì mà đỗ clc hoặc các trường có thi đầu vào nó là ít nên thành hiếm :)) còn các bạn học thêm mà đỗ thì k tính. Kiến thức là 1 phần, phần nữa là dạng bài, dạng đề nên k tiếp xúc bao giờ thì cũng k dễ dàng làm ngay dc

boss79

Xe hơi
Cả hai nhóc nhà em đều đạt vào ngôi sao nhưng em ko cho học. Cảm giác cạnh tranh từ bé như thế này ảnh hưởng đến tính cách của con.
lớp con em ở trường mới toàn các bạn có anh chị đã học Ngôi sao, bố mẹ rút kinh nghiệm cho sang nơi khác học :)
cụ tụ thể hơn đi ạ? gấu nhà thì cứ thích con vào đó mà e thì thích công chất lượng tốt hơn. đằng nào cũng phải đi học thêm thì gần nhà là ưu tiên vì e thấy trẻ con đi học xa vất vả cả bố mẹ lẫn con

Tranha131076

Xe tăng
cụ tụ thể hơn đi ạ? gấu nhà thì cứ thích con vào đó mà e thì thích công chất lượng tốt hơn. đằng nào cũng phải đi học thêm thì gần nhà là ưu tiên vì e thấy trẻ con đi học xa vất vả cả bố mẹ lẫn con
Ưu tiên gần nhà là đúng.

Trường có tốt thế nào cũng kg thể biến 1 con gà thành 1 con công được, họ chỉ giúp con công đó nhận ra giá trị của mình thôi. Tuy nhiên, nếu trường không tốt (môi trường bạn bè kg tốt) thì 1 con công lại rất dễ dàng biến thành 1 con gà.

Vì vậy, cũng cụ kg nên dao động bởi các ý kiến nhiều chiều trên này vì mỗi người mỗi cảnh. Quan trọng là cụ tự đánh giá trình độ con của mình xem ntn để chọn trường cho phù hợp. Ví dụ tố chất con của cụ kg tốt mà cứ cố chọn các trường có định hướng chuyên chọn thì nhất định sẽ phản tách dụng, làm khổ con ra! Thế nên thực tế mình thấy việc chuyển trường ra khỏi NSHN của nhiều phụ huynh là khá phổ biến và phù hợp với hoàn cảnh của họ. Nhưng điều đó kg có nghĩa là do chất lượng dạy học của trường đó là kg tốt!