[Funland] Chất lượng đào tạo Trường THCS và Tiểu học Ngôi Sao Hà Nội đi xuống

Koka2015

Xe tăng
Ngoạ hổ tàng long vẫn có, nhưng hiếm thôi cụ. Con e học cùng 1 bạn, lớp 1-5 k học thêm ở đâu, ngoài giờ học chỉ đánh đàn. Thi tay bo lên lớp 6 đỗ Ác, còn mấy trường clc k thi, sau k học Ác vì xa nhà quay đi học trường công làng :)) nhưng cả khoá 600-700hs chắc là có k quá 1 bàn tay mấy ông cháu kiểu đó
Đỗ vào lớp chọn của Arch mới khó, chứ các lớp thường em thấy cũng bình thường, ko cần giỏi.

boss79

Xe hơi
F1 nhà em học từ cấp 1, năm nay lớp 6. Chất lượng NS thì vẫn thế thôi, vẫn có lớp A0, B0 chuyên giật giải, các lớp khác thì bt thôi. Học cũng nặng phết đấy.
Về khoản làm tiền thì công nhận NS số 1.
nhà e cũng đang tính NS, cụ chi tiết hơn chỗ khoản làm tiền là ntn ạ?

moly

Xe điện
Học thêm ở lò luyện chuyên là 3h hoặc 3h15 mỗi buổi, làm bài tập cũng phải mất ngần đấy hoặc gấp đôi thời gian nên tuần 3 buổi học ở lò là khá nhiều.

Ngô Bảo Châu cấp 2 học Trưng Vương, cũng là trường chuyên nổi tiếng của HN thời đó, khi trưởng thành đạt được thành tựu lớn.
học thêm 3 buổi là cả mon chuyên và môn điều kiện. Một buoir 1 chuyên còn lại 2 buori kia là mon diều kiện. Mà môn điều kiện thì ko vất vả lắm trừ toán điều kiện của khtn
.

tunglam2806

Xe tăng
Ngoạ hổ tàng long vẫn có, nhưng hiếm thôi cụ. Con e học cùng 1 bạn, lớp 1-5 k học thêm ở đâu, ngoài giờ học chỉ đánh đàn. Thi tay bo lên lớp 6 đỗ Ác, còn mấy trường clc k thi, sau k học Ác vì xa nhà quay đi học trường công làng :)) nhưng cả khoá 600-700hs chắc là có k quá 1 bàn tay mấy ông cháu kiểu đó
Không hiếm đến mức chắc không quá 1 bàn tay đâu. Chỉ riêng 1 lớp ở trường công thường em biết có vài bạn không ôn luyện lò gì cũng đỗ mấy trường tư kiểu như Ác. Lượng kiến thức ở C1 còn ít chưa có gì nhiều, nên bạn nào có tố chất chút, học chắc cơ bản và làm qua dạng bài thì đỗ không có gì quá ngạc nhiên cả.

hiepchiken82

Xe tăng
Không hiếm đến mức chắc không quá 1 bàn tay đâu. Chỉ riêng 1 lớp ở trường công thường em biết có vài bạn không ôn luyện lò gì cũng đỗ mấy trường tư kiểu như Ác. Lượng kiến thức ở C1 còn ít chưa có gì nhiều, nên bạn nào có tố chất chút, học chắc cơ bản và làm qua dạng bài thì đỗ không có gì quá ngạc nhiên cả.
Đỗ acs giờ như kiểu đỗ trường chuyên í cụ nhỉ, vinh dự tự hào ko để đâu cho hết.

kienthuc

Xe hơi
NS Hoàng Mai có thuộc hệ thống này ko cụ?

tunglam2806

Xe tăng
Đỗ acs giờ như kiểu đỗ trường chuyên í cụ nhỉ, vinh dự tự hào ko để đâu cho hết.
Cũng đáng để tự hào với thành tích trường đạt được trong mấy năm gần đây mà cụ. Với đà này chắc không xa nữa trường sẽ vươn lên đứng đầu trong các trường thcs ở HN.

VnStarOne

Xe máy
NS Hoàng Mai có thuộc hệ thống này ko cụ?
trước đây là cơ sở 2 của NSHN, nhưng sau có tranh chấp nên tách ra đứng riêng rồi, đổi thành NSHM, nhưng mà vẫn là của bà Ngà, với kéo một bộ phận quản lý và giáo viên từ CS1 sang

boss79

Xe hơi
Toàn các cụ nghe hơi nồi chõ vào phán như đúng rồi
Con nhà em đang học cấp 2 CS1 NS, ngoài học trên lớp ra thì không học thêm tí nào cả (các cháu khác thì em không biết, nhưng nếu có thì do phụ huynh nên không thể lôi ra để trách trường). Bài tập thì ra hơi nhiều nhưng nếu tập trung thì 10h cũng xong, nhưng đây là điều đã được nhà em tìm hiểu trước khi cho con thì vào, nhà em không muốn cho con học thêm nên chọn trường có lượng bài tập tương đối. Học sinh thì phải học, còn muốn nhẹ nhàng không áp lực thì cũng nhiều trường, đây là quan điểm của từng gia đình không ai giống ai và không ai ép nhau cả. Về thầy cô thì cực kỳ sâu sát đến chuyện học các con, thường xuyên nhắn tình hình của từng cháu lên nhóm. Mỗi tháng đều có thi tháng và cháu nào yếu thì sẽ được học phụ đạo miễn phí để cải thiện. Thầy cô sâu sát và chừng mực nhưng cũng không kiểu sợ phụ huynh, cụ nào tư tưởng tôi đã trả tiền thì phải ABC không nên vào. Lớp con em có phụ huynh thấy con bị nhắc nhiều trên nhóm vì lười học không hợp tác giáo viên đã than vãn kiểu: ”thế này thì chắc phải chuyển trường” thì thầy đã nói thẳng nếu thấy không hợp lý thì nên chuyển.
Chuyện tiền nong thì tất cả đều rõ ràng, dùng món nào thì trả tiền món nấu, chi phí rất sát với tìm hiểu của gia đình em khi cho con vào. Chuyện tiền là chuyện của gia đình và nhà trường nên thầy cô không liên quan gì hết, nên muốn hỏi gì phải qua kế toán chứ không hỏi thầy cô được. Ngoài ra các hoạt động ngoại khóa cũng tương đối nhiều chứ không phải chỉ học như một số cụ bảo (em tìm hiểu thấy cái này NS hơn Arch nên cho con vào).
Tóm lại em là phụ huynh thấy hài lòng, con em cũng hài lòng với trường. Tất nhiên có một số điểm chưa như mong muốn nhưng tổng thể em thấy ổn.
nhà e dưới mạn Hoàng Mai nên tính c2 thi vào CS2. các cụ có thể cho e xin đánh giá, so sánh CS2 ko ạ?

Tranha131076

Xe tăng
Lớp 10 chuyên Anh 1 của Ams năm nay, tổng có 33 học sinh thì 7 bạn là trường Acs, 6 bạn CNN2, 5 bạn Ams2, 4 bạn NSHN. Còn các trường công, tư khác thì mỗi trường được 1 bạn. Vậy theo bác Acs2 có được coi là trường chuyên kg?

hiepchiken82

Xe tăng
nhà e dưới mạn Hoàng Mai nên tính c2 thi vào CS2. các cụ có thể cho e xin đánh giá, so sánh CS2 ko ạ?
cụ định bắt con cụ đi nửa vòng hà nội để học ở cầu giấy cho cháu nó khổ ra, các cụ đã bảo nhất cự li nhì tốc độ rồi.

Tranha131076

Xe tăng
Xét về đầu vào thì CS2 kg bằng CS1 được vì CS1 ở khu dân trí cao hơn, truyền thống cũng lâu đời hơn.

Xét về cách dạy, định hướng của CS2 thì đường lối cũng đi theo mô hình (định hướng chuyên chọn) giống Achimes hay Ngôi Sao Hà Nôi. Cơ sở vật chất và đội ngũ giáo viên đều ổn. Vì CS2 là mới, số lượng tuyển sinh đông nên cũng sẽ mất nhiều thời gian để dần cải thiện chất lượng đầu vào.

Túm lại nếu gần nhà + tài chính kg quá lăn tăn thì học CS2 là ổn bác ạ!

son.nguyen.1979

Xe tăng
bác ơi, em hỏi chút, trình độ đọc viết của đầu vào NS là trình độ tầm thế nào ạ. Cháu nhà em tạm biết viết số 1 đến số 10 lâu lâu viết ngược, đang học ghép chữ đánh vần trên bảng thôi. nếu phải biết đọc hẳn 1 câu em e là phải thuê người về dạy cháu nó mất. Tính cộng thì cháu hoàn toàn chưa biết, chỉ biết bài hát 1 với 1 là 2 thôi, đếm ngón tay trong phạm vi 5 thì cộng được
Thi đầu vào lớp 1 trường bắt quay clip giới thiệu bản thân bằng tiếng Anh. Con cụ nói tiếng anh lưu loát thì may ra có cơ hội đỗ. Lời khuyên là cụ đầu tư cho cháu nó học tiếng Anh nhiều vào. Từ 3 tuổi phải học rồi. Cháu em 3 tuổi biết hát bài abc, nhận mặt chữ, đọc vanh vách bảng chữ cái tiếng Anh rồi.

hiepchiken82

Xe tăng
Lớp 10 chuyên Anh 1 của Ams năm nay, tổng có 33 học sinh thì 7 bạn là trường Acs, 6 bạn CNN2, 5 bạn Ams2, 4 bạn NSHN. Còn các trường công, tư khác thì mỗi trường được 1 bạn. Vậy theo bác Acs2 có được coi là trường chuyên kg?
Ko, làm j có chuyên cấp 2

boss79

Xe hơi
Xét về đầu vào thì CS2 kg bằng CS1 được vì CS1 ở khu dân trí cao hơn, truyền thống cũng lâu đời hơn.

Xét về cách dạy, định hướng của CS2 thì đường lối cũng đi theo mô hình (định hướng chuyên chọn) giống Achimes hay Ngôi Sao Hà Nôi. Cơ sở vật chất và đội ngũ giáo viên đều ổn. Vì CS2 là mới, số lượng tuyển sinh đông nên cũng sẽ mất nhiều thời gian để dần cải thiện chất lượng đầu vào.

Túm lại nếu gần nhà + tài chính kg quá lăn tăn thì học CS2 là ổn bác ạ!
bác cho e hỏi thêm là học NS chỉ học trên trường không đi học thêm có ổn ko ạ? e ko muốn con e phải thức đêm học hôm quá vất vả cho bọn trẻ con (trừ năm thi chuyển cấp thì đi học thêm)

boss79

Xe hơi
ép con học quá sau này nó chỉ là nhân viên văn phòng đến tháng lĩnh lương thôi các bác ơi.
Em thì dành 50% học, 50% cho hoạt động thể thao.
Đừng lấy hết tuổi thơ của các con.
Các bác cứ nhìn bạn bè mình ấy. Các bạn học top 1 sau này kiếm tiền không bằng các bạn học khá và TB khá top 2 đâu.
theo em thì giàu nó có căn số và cả may mắn. làm thợ giỏi thì cuộc sống cũng ko đến nỗi. cũng không thiếu người thợ giỏi nhưng chọn đúng chủ mà thờ thì vẫn rất khấm khá

Tranha131076

Xe tăng
bác cho e hỏi thêm là học NS chỉ học trên trường không đi học thêm có ổn ko ạ? e ko muốn con e phải thức đêm học hôm quá vất vả cho bọn trẻ con (trừ năm thi chuyển cấp thì đi học thêm)
Cháu nhà mình, C1 học Newtons, lên C2 vào NSHN. lúc đầu mới vào thấy có hơi vất vả so với trường cũ nhưng môi trường học tập cạnh tranh rất tốt. Môn chuyên là tiếng Anh thì hoàn toàn học trên trường. Đến năm lớp 9 thì có mời gia sư môn toán về nhà mục đích là giúp cháu làm bài tập trên lớp cho nhanh hơn và đỡ vất vả hơn. Tóm lại là về cơ bản là gần như kg phải học thêm bên ngoài bất kỳ thứ j (đợt rồi cháu vẫn đỗ CNN2, Ams, Nguyễn Huệ và Nhân Chính). Tuy nhiên trong lớp 1 số bạn quyết tâm trường Ams thì vẫn học lò luyện chuyên của các thầy cô bác ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Bác chắc là phụ huynh có con học Anh1 rồi. Lớp năm nay có bạn nào tham gia đội tuyển thi quốc gia không ạ?