[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

Anita Emi

Xe điện
Xây nhà thờ khác Tạc tượng vẽ tranh Chúa nhé cụ.
Câm tạc trượng trong Kinh Cựu Ước.
Đó là các tín hữu Cùng thờ 1 dức Chúa chỉ trích lẫn nhau, Em chỉ nói lại chứ em đâu mạo muôi???
Cụ có nguồn thông tin cho em tham khảo được không?

Chứ tranh, tượng Chúa, Đức Mẹ, Thiên Thần.. đầy ra trong các nhà thờ, sao lại là cấm ạ? :D

Gio_Dong

Xe buýt
Ấn độ giờ không còn đạo Phật vì sau hơn 2000 năm

Bạn đã đọc quyển kinh nào chưa hay chỉ nghe mấy ông thầy chùa nói thế. Nói thật với bạn, nếu bạn đọc qua kinh pali thì khi đọc kinh Pháp Hoa, Kinh Lăng Già ... của bắc tông bạn sẽ thấy kinh điển đại thừa rất hoang đường. Ở các chùa phía bắc, đại đa số theo Tịnh độ tông, mấy thầy chùa cùng các phật tử cố tụng kinh niệm phật để mong được về cõi tịnh độ, nghe có hoang đường không.
Trong 48 đại nguyện của Đức Phật A Di Đà, có những điều đại nguyện rằng : khi lâm chung, nếu ai đó niệm Phật A Di Đà 10 lần, thì sẽ được vãng sinh (em nhớ là như vậy). Ngoài ra, những điều đại nguyện của đức Phật Dược Sư, Quan Âm Bồ tát cũng rất lợi lạc cho chúng sinh

Họ ngày đêm tụng kinh, tụng chú, niệm Phật / Bồ tát là để dựa vào tha lực của Phật / Bồ tát. Còn muốn biết có hoang đường hay ko, phải xem đến lúc họ chết như thế nào thì sẽ biết. Theo em biết, nếu ai biết được trước ngày giờ chết, lúc chết chẳng đau đớn gì, mỉm cười mãn nguyện, thậm chí có hào quang sáng chói, thì có thể hiểu là đã đắc đạo và được vãng sinh về Tịnh Độ.

groupon

[Tịch thu bằng lái]

Bạn đã đọc quyển kinh nào chưa hay chỉ nghe mấy ông thầy chùa nói thế. Nói thật với bạn, nếu bạn đọc qua kinh pali thì khi đọc kinh Pháp Hoa, Kinh Lăng Già ... của bắc tông bạn sẽ thấy kinh điển đại thừa rất hoang đường. Ở các chùa phía bắc, đại đa số theo Tịnh độ tông, mấy thầy chùa cùng các phật tử cố tụng kinh niệm phật để mong được về cõi tịnh độ, nghe có hoang đường không.
đúng là nếu không leo từng bậc trên nấc thang từ bi và giải thoát và chứng đắc mà nhảy vào đọc ngay kinh điển quan trọng của Đại thừa (Pháp hoa kinh) thì cảm giác như bác có thể thông cảm.

Cũng giống như những người chưa từng biết đến phật giáo, nghe giáo pháp nhân thừa, giáo trình giúp ta bước lên nấc thang đầu tiên cũng đã thấy hoang đường rồi.

Với đại đa số, chết là hết, luân hồi, nhân quả hay vô thường là chuyện hoang đường bác ak.

Thế nên có một nguyên tắc rất cơ bản trong học phật giáo là: không tranh luận, không dèm pha chê bai, căn cơ của mỗi chúng sanh đến với phật pháp là vô cùng khác nhau. Và để biết rõ căn cơ của họ, chứng A la hán cũng chưa biết được bác ak, chỉ có các vị Phật mới nhìn rõ được.

Ta hiểu được người khác nói chuyện về phật pháp vậy là chúng ta có cùng căn cơ trở lên, còn nếu không hiểu, rất có thể họ và ta cách xa nhiều nhiều kiếp tiếp thu phật pháp.

Chỉ cần chúng ta đồng ý được với nhau là biết đến phật pháp là điều may mắn nhất trong cuộc đời làm người của chúng ta, đó đã là điều tuyệt vời rôi.

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Bây giờ, ngày nào cụ cũng đọc 21 biến chú Đại Bi à ? Cụ có thể chia sẻ những điều linh ứng khi cụ đọc chú Đại Bi ko ?
Linh ứng kiểu cầu được ước thấy thì em chưa có. Nhưng mà thế này: đại bi chú giúp em giảm tham giảm sân, trước em có tiền hay vung tay quá trán, thấy vật gì đẹp là mua, tính thì khó chịu cáu kỉnh, cũng hay khắc khẩu với 2 cụ nhà em lắm. Giờ em hiếu thuận với 2 cụ nhà, không bảo thủ như trước, cái gì hợp lý thì cùng làm còn không hợp lý thì tìm cách giải quyết khác. Chứ không trách mắng nhau làm gì. Phần nữa là hồi trẻ em mắc tật xấu là xem phim nóng rồi quay tay, sau 1 tháng đọc đại bi em đã bỏ được nó. Nhận ra cái gì có ích cho mình, gia đình và xã hội. Chỉ mỗi cái là gia đình em chưa ai theo đại bi chú hay gì, lúc nào cũng chỉ nghĩ là làm tốt với chết là hết thôi.

DiamondLee

Xe hơi

Nó là 2 trường phái khác nhau. Một trường phái là phải tự thân vận động, khát thì phải tự đi uống nước, đói thì phải tự đi ăn. Còn trường phái kia thì dựa vào tha lực của Phật / Bồ tát.

Nếu xét trên 1 nghĩa nào đó thì nó cũng không hoàn toàn sai. VD bây giờ cụ đi làm, suốt ngày cụ ca ngợi sếp em hay lắm, sếp em giỏi lắm => thế là sếp quý => sếp nâng đỡ cho cụ => thế là cụ có lợi rồi. Trong trường hợp này em nghĩ cũng tương tự như vậy.

Tuy nhiên, theo trường phái tự thân vận động thì không hiệu quả. Cứ đúng luật mà làm. Cụ làm đúng luật thì cụ được ghi nhận, cụ làm sai thì cụ tự nhận hình phạt. Đó là quy luật tự nhiên.

Em có 1 vài ý kiến như vậy thôi ạ.

buidoimiennui

Xe điện
Ngay cả Đức Phật cũng không phải muốn là độ được ạ.

Có một đệ tử hỏi Phật rằng : “Ngài có thần thông và từ bi, vì sao vẫn còn những kẻ chịu khổ vậy?”
-Phật rằng : “Ta tuy có sức thần thông rất lớn ; nhưng có bốn điều là vẫn không thể thực hiện được, chính là :
  1. Nhân quả không thể đổi thay, tự gieo nhân thì tự nhận quả, người khác không thể nhận thay.
  2. Trí tuệ không thể cho được, bất kỳ ai muốn có trí tuệ thì phải tự mình tu, học.
  3. Diệu pháp không thể diễn tả được, Bản thể chân thật của vũ trụ dùng ngôn ngữ không thể cắt nghĩa mà hiểu được, chỉ có thể dựa vào thực chứng mà thôi.
  4. Không có duyên thì không thể độ, người không có duyên thì họ không bao giờ nghe những lời nói mà ta chia sẻ. Mưa trời tuy lớn, cây không rễ khó mà thấm nước ; Phật môn tuy rộng mở, khó độ người vô duyên.
Anh Phật anh có bảo độ ai đâu, độ là sau này các anh sư của các phái tự nghĩ ra. Anh ấy bảo: tôi chỉ là người thường, chia sẻ vài điều cho các bạn. Cuối cùng thế hệ sau thêm mắm thêm muối biến nó thành hệ thống giáo điều.

Gio_Dong

Xe buýt
Linh ứng kiểu cầu được ước thấy thì em chưa có. Nhưng mà thế này: đại bi chú giúp em giảm tham giảm sân, trước em có tiền hay vung tay quá trán, thấy vật gì đẹp là mua, tính thì khó chịu cáu kỉnh, cũng hay khắc khẩu với 2 cụ nhà em lắm. Giờ em hiếu thuận với 2 cụ nhà, không bảo thủ như trước, cái gì hợp lý thì cùng làm còn không hợp lý thì tìm cách giải quyết khác. Chứ không trách mắng nhau làm gì. Phần nữa là hồi trẻ em mắc tật xấu là xem phim nóng rồi quay tay, sau 1 tháng đọc đại bi em đã bỏ được nó. Nhận ra cái gì có ích cho mình, gia đình và xã hội. Chỉ mỗi cái là gia đình em chưa ai theo đại bi chú hay gì, lúc nào cũng chỉ nghĩ là làm tốt với chết là hết thôi.
Theo em biết thì chú Đại Bi ko chỉ trị dâm dục. Ở mặt ngược lại, chú Đại Bi còn giúp cho những cặp vợ chồng hiếm muộn có thể có con

Sau khi bố em mất, em đã giúp mẹ em đã tiếp xúc với Phật pháp, và bà đã 4 năm trì chú Đại Bi (chưa được 21 biến / 1 ngày đâu, những cũng nhiều nhiều). Thỉnh thoảng có những cái cầu xin mà thành hiện thực, ko biết có phải do chú Đại Bi hay ko. Ví dụ :

1. Đợt ấy nhà em tìm mua nhà. Nhưng tìm mãi mà chưa gặp được cái nào phù hợp. Cái thì vớ vẩn quá, cái ưng ưng thì quá túi tiền của mình. Khi mẹ em bắt đầu trì chú Đại Bi khoảng 1 tháng, trong lúc đang trì chú thì có 1 môi giới gọi điện cho nhà em, báo cho có 1 cái nhà đẹp lắm. Ông chủ nhà đang nợ ngân hàng, phải thế chấp cái nhà đó. Mà chỗ thì đẹp, ưng ý, yên tĩnh, hợp với nhà để ở, giá thì rẻ hơn bình thường. Nhà em đã mua và ở được mấy năm rồi, rất tốt

2. Sau khi mua được nhà mới thì gia đình em vẫn còn cái nhà cũ. Nó ở khu đất khó lên giá. Mấy năm qua, BĐS lên ầm ầm, mà khu đó chẳng lên mấy. Mẹ em vẫn trì chú Đại Bi (kèm thêm 1 số chú khác) hàng ngày. Rồi 1 hôm, có môi giới giới thiệu 1 khách, khách khá dễ tính và lại thích ngôi nhà, trả giá cao hơn những người khác. Nhà em đồng ý bán luôn. Nhà em nhận tiền xong, rồi người mua làm thủ tục xong xuôi hết (trước bạ, nộp thuế, ...) thì gặp lúc HN thực hiện giãn cách 2 tháng !

Cũng ko biết 2 câu chuyện trên là ngẫu nhiên, hay là linh ứng của chú Đại Bi, em cứ chia sẻ cho các cụ tham khảo

RongPhuongBac

Xe điện
Theo em biết thì chú Đại Bi ko chỉ trị dâm dục. Ở mặt ngược lại, chú Đại Bi còn giúp cho những cặp vợ chồng hiếm muộn có thể có con

Sau khi bố em mất, em đã giúp mẹ em đã tiếp xúc với Phật pháp, và bà đã 4 năm trì chú Đại Bi (chưa được 21 biến / 1 ngày đâu, những cũng nhiều nhiều). Thỉnh thoảng có những cái cầu xin mà thành hiện thực, ko biết có phải do chú Đại Bi hay ko. Ví dụ :

1. Đợt ấy nhà em tìm mua nhà. Nhưng tìm mãi mà chưa gặp được cái nào phù hợp. Cái thì vớ vẩn quá, cái ưng ưng thì quá túi tiền của mình. Khi mẹ em bắt đầu trì chú Đại Bi khoảng 1 tháng, trong lúc đang trì chú thì có 1 môi giới gọi điện cho nhà em, báo cho có 1 cái nhà đẹp lắm. Ông chủ nhà đang nợ ngân hàng, phải thế chấp cái nhà đó. Mà chỗ thì đẹp, ưng ý, yên tĩnh, hợp với nhà để ở, giá thì rẻ hơn bình thường. Nhà em đã mua và ở được mấy năm rồi, rất tốt

2. Sau khi mua được nhà mới thì gia đình em vẫn còn cái nhà cũ. Nó ở khu đất khó lên giá. Mấy năm qua, BĐS lên ầm ầm, mà khu đó chẳng lên mấy. Mẹ em vẫn trì chú Đại Bi (kèm thêm 1 số chú khác) hàng ngày. Rồi 1 hôm, có môi giới giới thiệu 1 khách, khách khá dễ tính và lại thích ngôi nhà, trả giá cao hơn những người khác. Nhà em đồng ý bán luôn. Nhà em nhận tiền xong, rồi người mua làm thủ tục xong xuôi hết (trước bạ, nộp thuế, ...) thì gặp lúc HN thực hiện giãn cách 2 tháng !

Cũng ko biết 2 câu chuyện trên là ngẫu nhiên, hay là linh ứng của chú Đại Bi, em cứ chia sẻ cho các cụ tham khảo
Chúc mừng cụ. Em thì chưa. Chắc phải đủ nhân mới trổ quả. Hiện giờ bệnh cũng giảm thiểu. Hầy. Sướng thật. Mà em bảo thằng bạn em nó cứ không tin. Chán thật.

DiamondLee

Xe hơi
Tài liệu bạn đưa lên đây do ai viết vậy, có đáng tin cậy không, đọc và làm theo có thoát khổ không, người viết tài liệu này đã thoát khổ chưa.
Tài liệu thầy dạy em thấy chuẩn đấy chứ ạ. Mỗi tội hơi dài dòng và lâu quá :D

emtaplai oto

Xe tăng
Cụ này nổ vụ Mỹ ném bom chết 300K dân Việt ở Bến tre mới khiếp, chả biết số liệu bịa đâu ra mà khi bị thắc mắc không thèm cải chính luôn. Thôi dù sao cụ đi rồi em cũng gửi lời chào vĩnh biệt, chúc cụ tiếp tục đi theo con đường mà cụ đã chọn
Theo em, ý của cụ Thiền sư nói về quy mô của thành phố: thành phố có 300k dân, không phải là 300k dân bị giết.
Nguyên văn tiếng Anh: The city of 300,000 was destroyed .
Em xin dẫn lại link của 1 cụ phía trên:

Cụ nào thông tường tiếng Anh vào giải đáp chuẩn giúp em.

Chỉnh sửa cuối:

AUTOEn

Xe đạp
Tài liệu thầy dạy em thấy chuẩn đấy chứ ạ. Mỗi tội hơi dài dòng và lâu quá :D
Sau hơn 2000 năm phát triển cùng việc phân chia thành rất nhiều môn phái khác nhau của phật giáo, hệ thống kinh điển phật giáo nhiều đến thiên kinh vạn quyển, kinh nào cũng tự cho là nhất nhưng những người tu thành chánh quả ngày một ít đi so với hồi Đức Phật tại thế, điều này chỉ ra rằng những kinh được trước tác sau này đã xa rời giáo lý và phương pháp tu tập của Đức Phật khi ngài còn tại thế.

AUTOEn

Xe đạp
Trong 48 đại nguyện của Đức Phật A Di Đà, có những điều đại nguyện rằng : khi lâm chung, nếu ai đó niệm Phật A Di Đà 10 lần, thì sẽ được vãng sinh (em nhớ là như vậy). Ngoài ra, những điều đại nguyện của đức Phật Dược Sư, Quan Âm Bồ tát cũng rất lợi lạc cho chúng sinh

Họ ngày đêm tụng kinh, tụng chú, niệm Phật / Bồ tát là để dựa vào tha lực của Phật / Bồ tát. Còn muốn biết có hoang đường hay ko, phải xem đến lúc họ chết như thế nào thì sẽ biết. Theo em biết, nếu ai biết được trước ngày giờ chết, lúc chết chẳng đau đớn gì, mỉm cười mãn nguyện, thậm chí có hào quang sáng chói, thì có thể hiểu là đã đắc đạo và được vãng sinh về Tịnh Độ.
Theo tớ biết thì con người không thể được giải thoát nếu chỉ trông chờ vào sự giúp đỡ từ bên ngoài.

matizac

Xe tăng
Thiền sư dạy rằng "Khi ta nhìn lên bầu trời và không thấy đám mây mà ta yêu quý đâu nữa, ta nghĩ rằng đám mây đó đã chết, nhưng sự thực là đám mây đó vẫn đang tiếp tục tồn tại nhưng dưới hình tướng là mưa hay những hình tướng khác mà thôi. Sinh và diệt chỉ là những hiện tượng mà ta nhìn thấy trên bề mặt. Nếu ta nhìn thật sâu thì không có sinh cũng không có diệt, chỉ có sự tiếp nối không ngừng. Khi ta tiếp xúc được với bản chất không sinh không diệt thì ta không còn lo sợ cái chết".

minh0075

Xe điện
Hoá ra Huế còn ko có lò điện như VănĐiển, hoả thiêu thiền sư theo phương pháp thủ công, dùng củi và lò đúc đồng với sự trợ giúp của thợ ( nghệ nhân ) lâu năm.

slaz8

Xe ba gác

1/ cụ muốn Phật Giáo chia phái ra đánh nhau như Tin lành à Công giaó? hay cụ muốn tranh luận về các phương pháp tiếp cận Phật Giáo?
2/- Còn muốn hiểu về Kinh điền thì chỉ có 1 cách duy nhất là thực hành Kinh Phật theo những gì mà cụ biết đến. đừng quan tâm ai làm gì thi mới đúng. vì tu là giải thoát cho chính cụ chứ có giải thoát cho người khác dâu mà quan tâm ai tu cách nào?
- Ngược lại nếu cụ còn 1 chút nào đó không tin tưởng vào kinh điển PG thì em khuyên cụ, tu 1 hơi cạn ly rượu cho dễ đi ngủ. Chứ đừng phí thời gian mà lên mạng nghe mấy tay phát biểu tùm lum.

Tiện cụ nhắc đến kinh tạng Pali, thì CỤ biết gì về kinh Pali chưa?
- cụ có biết vì sao có kinh tạng Pali không?
- Nước phát tích ra kinh tang Pali họ có giữ được tăng đoàn như thời của Phật không?
- Kinh tạng Pali tại sao lại thất truyền mà phải sang Myanmar thỉnh vể ?
- Kinh tạng Pali có kể về các vị Phật như kinh tạng sankrit không?
- Bây giờ có người nghi ngờ sự nguyên bản của kinh Pali thì lấy cơ sơ nào đối chứng? vì khảo cổ học về kinh tạng Pali có niên đại ngắn hơn lịch sủ ra đời của đức Phật, mà bản kinh Nikaya dịch từ Pali sang Việt ngữ thì có nghĩa là chọn lọc( có nghĩ là lược bớt đi , tức là không phải bản kinh đày đủ)

slaz8

Xe ba gác
Các cụ tìm hiểu bộ phim về cuộc đời Đức Phật do BBC làm (mình ko nhớ chính xác BBC hay CNN....) dựa trên tư liệu lịch sử, rất hay. Có cả chi tiết lúc còn đang khôn lớn trong cung điện, có lần cậu thái tử Tất Đạt Đa còn vui đùa với cung nữ, leo lên mái nhà quấn nhau lăn xuống cỏ mềm đó.
Sau đó cậu thái tử này đi lấy vợ, sinh con bình thường, hưởng mọi món ngon vật lạ í chứ. Lúc chưa thành đạo, đức Phật là một "tay chơi" đích thực chứ chả đùa.

Việc ông Thích Nhất Hạnh có 22 triệu đô, dù có thật hay không, không có nhiều ý nghĩa lắm.
22 Tr Dô ??? bảo sao HT Nhất hạnh làm từ thiện nhều thế. tiếc là đời sau không biết có ai có đủ tầm như HT Thích Nhất Hạnh, ngoài việc làm từ thiện , an sinh xã hội, còn hoằng phát độ sanh xây đưuọc nhiều tự viện ở khắp nơi trên thế giới
Bây giờ cụ nào có sô liệu tính toán thử, các cơ sở tu viện mà HT Nhất Hạnh Xây dựng đệ lại cho đời sau liêụ có dư 22 triệu đô la không nhỉ, chắc hơn.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
22 Tr Dô ??? bảo sao HT Nhất hạnh làm từ thiện nhều thế. tiếc là đời sau không biết có ai có đủ tầm như HT Thích Nhất Hạnh, ngoài việc làm từ thiện , an sinh xã hội, còn hoằng phát độ sanh xây đưuọc nhiều tự viện ở khắp nơi trên thế giới
Bây giờ cụ nào có sô liệu tính toán thử, các cơ sở tu viện mà HT Nhất Hạnh Xây dựng đệ lại cho đời sau liêụ có dư 22 triệu đô la không nhỉ, chắc hơn.
Cư sĩ, thậm chí tu sĩ có tài sản lớn, là điều không có gì lạ, do nhiều người đóng góp cúng dường, hoặc họ đi thuyết giảng và được trả thù lao cao.
Cái chính là họ có dính chấp vào khối tài sản đó không, và họ dùng khối tài sản vào việc gì.
Một tu sĩ dùng khối tài sản đó vào mục tiêu phát triển Phật pháp, làm bố thí từ thiện, thì là tu sĩ chân chính. Còn tu sĩ khởi tâm lẫn hành động tích trữ tiêu xài cho riêng bản thân, thì là tu hú chính hiệu :))

Em thấy cụ hiểu rất sai. Băn khoăn của cụ thì chả cụ nào giải được cho cụ. Chỉ có tự cụ giải băn khoăn của cụ thôi.
Ta là chủ nhân của ta: bản thân ta là cái ngã chấp, đã giải hết nghiệp quả, không còn tam độc tham sân si thân khẩu ý, minh tâm kiến tánh, không còn phiền não khổ đau, phật tánh hiển hiện.
Ta là nơi nương tựa của ta: vì ta không còn bị nghiệp lực luân hồi sinh tử chi phối. Đạt niết bàn tịch tĩnh. Không an trú và nương tựa vào đó thì an trú vào đâu mà chả nói ta là nơi nương tựa của ta.
Không cần tìm đến tôn giáo phật giáo vì phương tiện đã có, con đường đã có thì tìm đâu xa cho mệt nữa :)). Phật giáo cũng tại nơi đây, nơi đây cũng là phật giáo.
Trước khi ngộ đạo thì ngài Thích Ca cũng bái sư nhiều nơi rồi đấy cụ ạ . Muốn ngộ đạo thì ngoài cố gắng của bản thân vẫn cần được Tiên Ông chỉ lộ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng