[Funland] Chẳng lẽ cháu mất trắng 3 tỷ

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
1. Nếu đứng về phía hãng có quyền nghi ngờ vụ này có mùi;
2. Nếu về phía BH chắc chưa có phụ lục hoặc lý do;
3. Nếu về phía cụ chủ đã sai ngay từ đầu khi lập hs và trưng cầu giám định. Ở bất kỳ đâu, một vụ việc có thể có nhiều kết luận giám định khác nhau thậm chí trái ngược nhau, nếu ko có BB khám nghiệm với đủ sự chứng kiến của các bên cũng như sự thỏa thuận mời cơ quan giám định ngay từ khi xảy ra vụ việc thì rất khó cho cụ chủ.
4. và còn nhiều lý do khác;
Cụ phân tích hợp lý. Kể ra, nếu mà hãng nhận vụ này thì đúng là thiệt hại cực kỳ lớn về thương hiệu, uy tín, mà có thể là cả tiền bạc.

HoangApr

Xe buýt
Kiện thôi cụ, xem cái giám định của nó căn cứ những cái gì, nhìn ảnh mà phán ạ. kiểm định của công an là chuẩn nhất rồi, và họ cũng không có lý do làm sai lệch

E hỏi ngu tí , sao cụ ko bỏ cái bật lửa ra?
Em cũng định hỏi chủ thớt như cụ hỏi, sao lúc cháy xong cụ chủ có thừa thời gian để tiễn cái bật lửa khỏi xe mà, hay cụ chủ có uẩn khúc gì mà hãng nó lại biết cụ có bật lửa ở đó, hoặc cụ sơ suất ko để ý nó cháy cái bật lửa cùng với đồ nội thất lên khó nhìn để vứt bật lửa ra.

darthvader

Xe điện
Đằng nào cũng sẽ mệt mỏi và mất thời gian nếu tự đi đòi tiền cả 2 bên bảo hiểm và hãng xe, nếu cụ chủ mời luật sư thẩm định hồ sơ mà có khả năng khởi kiện được thì cứ tiến hành kiện cả 2 , có quan hệ thì mời thêm 1 số bên báo chí đưa tin vụ kiện...

ngoc_phuong

Xe lăn
Mà sao ko ôm lấy thằng bảo hiểm. Mình mua bhvc cơ mà.

huyndaigetz7120

Xe tăng
Trường hợp này theo em cụ chủ cần làm là:
- Yêu cầu bảo hiểm bồi thường (làm các thủ tục theo yêu cầu của bảo hiểm, chấp nhận chế tài nếu thực tế không thông báo ngay cho bảo hiểm) đồng thời lập giấy chuyển quyền đòi người thứ 3 cho bên bảo hiểm. (cái này sau 15 ngày cung cấp đầy đủ hồ sơ nếu bảo hiểm không trả tiền thì cụ có thể kiện theo Luật). Thực hiện đòi bảo hiểm vì em thấy nguyên nhân cháy nổ là thuộc phạm vi bảo hiểm nếu hợp đồng bảo hiểm không quy định rõ điểm loại trừ.
- Theo sát cán bộ bảo hiểm, hỗ trợ bên bảo hiểm đòi quyền lợi từ nơi ký hợp đồng bán xe/bảo hành, nếu bảo hiểm thu đòi thành công thì cụ cũng có thể thu đòi phần bảo hiểm chế tài từ nới ký hợp đồng bán xe/bảo hành.
- Tốt hơn nữa thì thuê luật sư.

tommy2015

Xe tăng
Em ủng hộ cụ kiện.
Hòa giải không thành chỉ có kiện thôi. Cụ đã có kết luận giám định của CA thì khả năng thắng cao. Tuy nhiên cần tham vấn thêm về quy trình khởi kiện cho đúng thủ tục.
Những vụ kiện dân sự ntn sẽ thêm phần bồi thường do ảnh hưởng của sự cố.Một mớ to đấy.

Longp01

Xe tăng
Bật lửa nổ chỉ xì ga, ko có nguồn lửa cháy kiểu gì, hãng chạch lươn!

kduc

Xe Cứu Trợ
Dạ, cháu căn cứ vào giám định của phía công an chứ ạ. Vấn đề bảo hiểm họ cũng căn cứ vào giám định của công an và khẳng định đây là lỗi nhà sản xuất. Giờ bên bảo hiểm và hãng không ai nhận trách nhiệm cả. Đá bóng thế này cháu rất mệt.
Cụ mua bảo hiểm thì bảo hiểm có trách nhiệm đền cho cụ, BH lấy tiền ai ko biết. Cụ thuê luật sư giở hđ bh ra đọc kỹ rồi tham khảo các vụ tương tự xem bh làm ntn. E đồ là kiện BH là chuẩn.

sthd

Xe lăn
để bật lửa ga trong xe rất nguy hiểm. trời này mà để xe ngoài trời nắng, nhiệt độ trong xe có thể lên tới 60 độ. đặt bình ga trong nhiệt độ 60 độ thì nguy hiểm quá.

các cụ lưu ý

phuongnam1972

Xe buýt
Bảo hiểm vật chất có điều khoản loại trừ cháy do chập điện các cụ nhé! CA kết luận vậy thì ko đòi được BH đâu.😅

nguyenlongthe

Xe tăng
Em ủn lên cho cụ.

huyndaigetz7120

Xe tăng
Bảo hiểm vật chất có điều khoản loại trừ cháy do chập điện các cụ nhé! CA kết luận vậy thì ko đòi được BH đâu.😅
cái điểm loại trừ chập điện này theo em hiểu thì xuất phát từ đâu thì không bồi thường cái đó thôi ạ, ví dụ chập điện cái mô tơ lên kính gây cháy toàn bộ xe thì bồi thường toàn bộ xe loại trừ cái mô tơ lên kính, còn chỉ cháy cái mô tơ thì không bồi thường gì cả.
Cái này cần phải đọc quy tắc hoặc hợp đồng cụ thể của từng hãng (do câu chữ việt nam nhiều nghĩa: ví dụ "loại trừ các thiệt hại do chập điện" khác với "thiệt hại xảy ra đối với các thiết bị điện hoặc các bộ phận của thiết bị điện do chập điện")

AnhViVu

Xe điện
Cụ chủ mua bảo hiểm thì bảo hiểm đền cụ, liên quan gì đến hãng nhỉ.
Còn bảo hiểm kiện cáo gì với hãng thì là việc của bảo hiểm. Theo cháu hiểu là như thế.

hangxin01

Xe tải
Cháu vẫn đang lắng nghe ý kiến của các cụ để tìm ra phương án tốt nhất, nhiều cụ bảo cháu ăn hai đầu cháu xin lỗi là thời điểm này cháu đã mất khá nhiều thời gian và tiền bạc để đeo đuổi. Cái cháu cần là sự công tâm và minh bạch, nếu cháu sai cháu vẫn hoàn toàn chịu trách nhiệm. Có điều cháu không đồng ý với cách làm của Mercedes Việt Nam.

hangxin01

Xe tải
Nếu nh
Cụ chủ mua bảo hiểm thì bảo hiểm đền cụ, liên quan gì đến hãng nhỉ.
Còn bảo hiểm kiện cáo gì với hãng thì là việc của bảo hiểm. Theo cháu hiểu là như thế.
Nếu đây là lỗi của xe thật thì hãng phải có trách nhiệm chứ ạ. Bảo hiểm chỉ chi trả nếu đó là lỗi của người sử dụng thôi cụ.

Meow

Xe điện
Trường hợp này theo em cụ chủ cần làm là:
- Yêu cầu bảo hiểm bồi thường (làm các thủ tục theo yêu cầu của bảo hiểm, chấp nhận chế tài nếu thực tế không thông báo ngay cho bảo hiểm) đồng thời lập giấy chuyển quyền đòi người thứ 3 cho bên bảo hiểm. (cái này sau 15 ngày cung cấp đầy đủ hồ sơ nếu bảo hiểm không trả tiền thì cụ có thể kiện theo Luật). Thực hiện đòi bảo hiểm vì em thấy nguyên nhân cháy nổ là thuộc phạm vi bảo hiểm nếu hợp đồng bảo hiểm không quy định rõ điểm loại trừ.
- Theo sát cán bộ bảo hiểm, hỗ trợ bên bảo hiểm đòi quyền lợi từ nơi ký hợp đồng bán xe/bảo hành, nếu bảo hiểm thu đòi thành công thì cụ cũng có thể thu đòi phần bảo hiểm chế tài từ nới ký hợp đồng bán xe/bảo hành.
- Tốt hơn nữa thì thuê luật sư.
cái điểm loại trừ chập điện này theo em hiểu thì xuất phát từ đâu thì không bồi thường cái đó thôi ạ, ví dụ chập điện cái mô tơ lên kính gây cháy toàn bộ xe thì bồi thường toàn bộ xe loại trừ cái mô tơ lên kính, còn chỉ cháy cái mô tơ thì không bồi thường gì cả.
Cái này cần phải đọc quy tắc hoặc hợp đồng cụ thể của từng hãng (do câu chữ việt nam nhiều nghĩa: ví dụ "loại trừ các thiệt hại do chập điện" khác với "thiệt hại xảy ra đối với các thiết bị điện hoặc các bộ phận của thiết bị điện do chập điện")
hangxin01 bác theo lão này cho em, vớ vẩn khéo khách nhà anh lun ý nhỉ Kukku :D

Meow

Xe điện
Triệu hồi mới đúng chứ cụ? Thu hồi thì được đổi xe mới à? :D
Lều báo vẫn hay viết vậy mà ko phải vậy bác ah.
Triệu hồi là từ dùng cho người only. Ví như bác đang tham tán ở đâu, triệu hồi về nước để abc. Còn với đồ vật, ở đây cụ thể là xe, thì chỉ dùng từ Thu hồi ah.

Từ ngày đi học em đã đc dạy thế :)

Misaki2268

Xe hơi
Xe Mẹc có hộp đen không các cụ, nếu có thì hãng nó sẽ check được nguồn dây cháy: nếu cháy do chập điện thì dòng sẽ tăng đột ngột (đoản mạch); nếu không có hiện tượng này thì do nguồn bên ngoài và hãng đang vin vào cái bật lửa để trong xe.
Em thấy cụ chủ nên quay ra yêu cầu BH bồi thường đi đã (nếu đủ điều kiện bồi thường), còn kiện được hãng Mẹc thì chắc cũng không dễ vì cái xe 3 tỷ thì công nghệ không phải tầm thường :)