[Funland] Chán nản chuyện gia đình....

mone

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình mợ kì lạ nhỉ
Kiếm đc 200tr/th nhưng tiêu 10tr cho Gia đình :)
lương em 35 củ/tháng nhưng tháng nào cũng hết sạch cụ ạ. Vợ em cũng đi làm và nhà em ở SG. Chi phí cho 1 gia đình 4 người nói chung là khá lớn. Giờ mà 2 tháng em không nhận được lương là cả nhà vỡ mồm luôn. Tuy nhiên bọn em chi tiêu khá xông xênh, ăn uống, nhà hàng không suy nghĩ nhiều, lâu lâu du lịch nên tính ra sống khá thoải mái nhưng cũng ko tích được mấy. Còn 200 triệu/tháng là số tiền rất lớn, tiêu làm sao cho hết nếu không đánh bạc

H.U.Y

Xe điện
Mợ kiếm chút tình ngoài đi, về nhà thấy nhẹ nhõm ngay

mozii

Xe hơi
Lạy giời cho em không gặp người quen :(
Chán vì cãi nhau ạ.
Nguyên nhân trực tiếp là vì chuyện con ngủ, cái chuyện vụn vặt lặp đi lặp lại bao nhiêu lần.
Sâu xa là vì bản thân mình không được công nhận, trong khi nếu để thả ra cho mình đi làm đi học thì mình cũng sẽ không thua kém ai, nhưng luôn luôn là cái bóng.
Cái đó nó dẫn đến việc là phân biệt đối xử bên nội bên ngoại, làm mình cực kỳ ức chế.
Em k ngại con số 10tr, Xác định k dư dả thì tiêu vừa đủ thôi. Nhiều người trên này cứ nói kiểu thu nhập thế thì sông như vua, nên em dẫn ra để gthich rằng gđ e vẫn sống bt như mọi gđ khác. :(
Vậy là e đoán đúng. Cái nghề thỉnh thoảng phỉa đi học để cập nhật công nghệ mới. Xâu chuỗi các dữ liệu mợ nói e đoán là chồng mợ làm bs nha khoa. E thấy bs nha khoa ông nào cũng lành như cục bột. Chồng mợ đang muốn mở phòng khám riêng thì bước đầu nó phải khó khăn vất vả, mệt mỏi thì mợ cũng phải tâm lý. Sau thành công thì mợ chỉ đẻ với đếm tiền thôi. Mợ nghĩ ngắn quá. Còn như e nói nếu chán quá rồi mợ bỏ quách đi, để e giới thiệu vài mối cho chồng mợ, cũng bs nha khoa, xinh, lành. Vậy cho đỡ nặng đầu mợ ah.
Còn mỗi việc ru con mà mợ như thế E cũng chán mợ lắm cơ

mone

[Tịch thu bằng lái]
phụ nữ nói chung là thất bại nếu không tự đi làm. Lương vợ em bao nhiêu em cũng không để ý, nhưng đoán rất dư cho riêng cô ấy. Kể cả giờ em kiếm được 200 củ tháng thì em vẫn muốn vợ em đi làm, và chắc cô ấy cũng chả nghỉ việc. Đi làm mới biết được xã hội vận động tiến triển như nào, tránh chuyện ở nhà suy nghĩ lung tung tiêu cực. Phụ nữ, muốn ăn ngon mặc đẹp cũng phải có môi trường để thể hiện, chứ ở nhà có cái váy cái áo xinh cũng biết khoe với ai

L.C.D

Xe container
Chồng làm 200 củ mà đưa vợ 10 củ thì chán nhỉ. Vừa là ko có tâm với gia đình, vừa thể hiện ko tin tưởng và tôn trọng vợ.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là e đoán đúng. Cái nghề thỉnh thoảng phỉa đi học để cập nhật công nghệ mới. Xâu chuỗi các dữ liệu mợ nói e đoán là chồng mợ làm bs nha khoa. E thấy bs nha khoa ông nào cũng lành như cục bột. Chồng mợ đang muốn mở phòng khám riêng thì bước đầu nó phải khó khăn vất vả, mệt mỏi thì mợ cũng phải tâm lý. Sau thành công thì mợ chỉ đẻ với đếm tiền thôi. Mợ nghĩ ngắn quá. Còn như e nói nếu chán quá rồi mợ bỏ quách đi, để e giới thiệu vài mối cho chồng mợ, cũng bs nha khoa, xinh, lành. Vậy cho đỡ nặng đầu mợ ah.
Còn mỗi việc ru con mà mợ như thế E cũng chán mợ lắm cơ
bác sĩ em thấy bận lắm. nếu thực sự kiếm nhiều tiền vậy thì cũng chả có thời gian mà tiêu đâu, suốt ngày tối mắt tối mũi đấy. Em cũng có quen vài ông bác sĩ chủ phòng nha dạng lớn, đúng là giàu, 3-4 đứa con cho vào trường quốc tế hết thì mới ngốn tiền chứ để ăn uống tiêu pha mà hết tiền thì làm sao hết nổi.
Nhưng cũng ko thiếu gì 1 số cụ rất keo kiệt và có thể giấu tiền chứ không muốn đưa cho vợ, khiến các bà vợ sống cạnh chồng giàu nhưng ngửa tay xin từng xu 1 thì cũng chả sung sướng gì như thiên hạ nhìn vào

hanoipho79

Xe lăn
Kiểu phụ thuộc khổ lắm mợ ak...em lương có 4,5tr một tháng tự làm tự tiêu không phụ thuộc,nếu mợ có ý định đổi chồng thì trên này nhiều cụ Tâm lý đa tài lắm nhé.

L.C.D

Xe container
Nếu thấy ko hợp mợ bỏ quách đi cho xong. Chứ sống mệt mỏi thế thì chán lắm. Xong khi nào mợ dứt ra dc thì nói e để e giới thiệu mấy mối cho chồng mợ. 200tr 1 tháng thì cuộc sống của vc mợ nó như ông bà hoàng ấy. E đang nghĩ xem ngày tiêu cái gì cho nó hết 5tr.
Có ai hâm đi đặt định mức mỗi ngày phải tiêu hết xoẳn 5tr đâu hả bác. Em thấy chỉ ng ko có tiền mới phải đưa ra định mức để thu vén cuộc sống trong quỹ tiền hạn hẹp. Còn ng dư giả ng ta ít phải nghĩ về tiền nong lắm.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Có ai hâm đi đặt định mức mỗi ngày phải tiêu hết xoẳn 5tr đâu hả bác. Em thấy chỉ ng ko có tiền mới phải đưa ra định mức để thu vén cuộc sống trong quỹ tiền hạn hẹp. Còn ng dư giả ng ta ít phải nghĩ về tiền nong lắm.
đúng rồi. Như ở sg lương tháng 5 triệu sống cũng được và 50 triệu sống cũng được. Có điều ông 5 củ tháng làm gì cũng phải suy tính mệt mỏi kể cả uống cà phê đâu, ăn sáng chỗ nào để mỗi ngày chỉ có 200k max thôi :D Ví dụ ít tiền, mua cái áo mấy trăm k là sợ rồi, chỉ kiếm cái mấy chục ngàn mà mặc. Trong khi người 50 củ/tháng thì những khoản nói trên họ không nghĩ nhiều, vì nó vẫn là nhỏ so với thu nhập của họ. Dĩ nhiên cũng có những cụ 500 củ/tháng, nhưng tầm ấy thì khác nữa

Masha123

Xe buýt
Lạy giời cho em không gặp người quen :(
Chán vì cãi nhau ạ.
Nguyên nhân trực tiếp là vì chuyện con ngủ, cái chuyện vụn vặt lặp đi lặp lại bao nhiêu lần.
Sâu xa là vì bản thân mình không được công nhận, trong khi nếu để thả ra cho mình đi làm đi học thì mình cũng sẽ không thua kém ai, nhưng luôn luôn là cái bóng.
Cái đó nó dẫn đến việc là phân biệt đối xử bên nội bên ngoại, làm mình cực kỳ ức chế.
Em k ngại con số 10tr, Xác định k dư dả thì tiêu vừa đủ thôi. Nhiều người trên này cứ nói kiểu thu nhập thế thì sông như vua, nên em dẫn ra để gthich rằng gđ e vẫn sống bt như mọi gđ khác. :(
Trước em đi làm thì cũng phải đến 8-9h mới về, hồi bầu bí nhiều hôm làm từ 7h sáng đến 12h khuya luôn, ngày làm cơ quan, tối về phụ chồng. Nên là em k ngại vất vả. Chỉ bực một nỗi rõ ràng có thể phối hợp với nhau cho nó nhanh gọn thì lại không, cứ phải bôi ra mới chịu. Bình thường đã nói nhiều lần, nhằm vào hôm hai bên đều căng thẳng, một lời cáu gắt đâm ra là bùng nổ, rồi cái nọ nó xọ cái kia....
Giờ em bình tĩnh rồi thì cũng k thấy tiêu cực nhiều nữa, nhưng vụ cãi nhau cũng làm em nhận ra nhiều vấn đề, nên chắc chắn sau khi qua giai đoạn khó khăn này phải ngồi lại nói chuyện đàng hoàng cụ ạ. :(
Bé 2 tuổi mợ nên đi làm lại. Có một công việc suy nghĩ mọi chuyện sẽ nhẹ nhàng hơn.
Em cũng là người lùi lại phía sau để làm hậu cần cho chồng dù ban đầu em tiến trước chồng. Trong gia đình đôi lúc cần có người lùi lại vì con cái, nhưng cần sự đồng thuận từ hai phía. Nếu 2 bên còn ấm ức và nhiều điều chưa thấu hiểu thì rất mệt mỏi.
Và sau đó câu chuyện lan truyền trong gđ nhà nội sẽ là nó đã méo đi làm thì chớ sáng ra nó còn ngủ trương lên......
Còn con cái, nuôi theo kiểu đến bữa cho ăn buồn ị cho ị thích gì chiều nấy thì nó rất đơn giản, rèn nó kỷ luật, tự lập và tự suy nghĩ mới khó. Về cuối đời cùng lắm để cho nó được vài tỷ là cùng, nhưng nếu mình dạy tốt, định hướng tốt thì nó sẽ tự kiếm đc nhiều lần số đó. Vì thế nên em mới nghỉ việc, đi học thì kình có thời gian sát sao con cái hơn. Chấp nhận hy sinh một vài năm đầu để rèn con vào nếp.
Mợ có thể chế giễu, nhưng suy nghĩ của em là vậy.
Mợ Số nói có ý đúng mà mợ. Mọi thứ có nguyên tắc nhưng đôi lúc nên uyển chuyển.
Chồng làm con thức thì rủ chồng vào nằm cùng con, 1 công đôi chuyện,thứ nhất là bố con gần gũi vui vẻ, thứ 2 là ông chồng tự biết là mình đã là con thức thì phải làm con ngủ lại mới làm việc khác được, từ nhận thức mới dẫn tới điều chỉnh bản thân được. Mợ ngủ trễ gia đình chồng nói thì sao chứ? Mình làm sao mình thoải mái mà không phiền ai là được, ai nói thì mình nói luôn tối qua ABC. Mợ muốn rèn luyện con tự lập, tự suy nghĩ thì từ bản thân mình đừng nên để bên ngoài tác động đến cuộc sống của mình.

5599

Xe buýt
Lương 200 củ thì số tiền mất kia là muối, có gì mà kêu la kinh vậy? Chỉ có 7 tháng lương thôi.
Em lương có 20 củ mà vẫn sống ổn, rượu bia cũng đủ say, xyz cũng có thi thoảng... Chứ lương gấp 10 lần em thì chắc phải nuôi thêm em hoa hậu thì mới hết đc số đó.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Bé 2 tuổi mợ nên đi làm lại. Có một công việc suy nghĩ mọi chuyện sẽ nhẹ nhàng hơn.
Em cũng là người lùi lại phía sau để làm hậu cần cho chồng dù ban đầu em tiến trước chồng. Trong gia đình đôi lúc cần có người lùi lại vì con cái, nhưng cần sự đồng thuận từ hai phía. Nếu 2 bên còn ấm ức và nhiều điều chưa thấu hiểu thì rất mệt mỏi.

Mợ Số nói có ý đúng mà mợ. Mọi thứ có nguyên tắc nhưng đôi lúc nên uyển chuyển.
Chồng làm con thức thì rủ chồng vào nằm cùng con, 1 công đôi chuyện,thứ nhất là bố con gần gũi vui vẻ, thứ 2 là ông chồng tự biết là mình đã là con thức thì phải làm con ngủ lại mới làm việc khác được, từ nhận thức mới dẫn tới điều chỉnh bản thân được. Mợ ngủ trễ gia đình chồng nói thì sao chứ? Mình làm sao mình thoải mái mà không phiền ai là được, ai nói thì mình nói luôn tối qua ABC. Mợ muốn rèn luyện con tự lập, tự suy nghĩ thì từ bản thân mình đừng nên để bên ngoài tác động đến cuộc sống của mình.
Em nghĩ mợ chủ nên tính chuyện đi làm lại và không nên làm công việc chỗ chồng nữa, vừa vất vả, vừa không được trả lương mà vẫn bị coi thường. Con cái gửi nhà trẻ hết và cho ông chồng đi trả học phí, mua bỉm sữa, trả tiền điện nước ... để biết chi phí cho con cái gia đình là rất lớn, 10 triệu bạc chả là cái đinh gì.

Em hồi mới lấy vợ có con cũng khá hồn nhiên, nhưng rồi vợ em bận nên em tự thanh toán mua sắm nhiều khoản, và em thấy chi phí cho gia đình, con cái là 1 khoản đáng kể, từ đó thông cảm với vợ hơn.

jany

Xe tăng
Đàn ông khi gặp stress công việc, nợ nần bủa vây mà vợ kêu con khóc nữa thì thôi rồi, ko phát điên cũng phát khùng.
Chồng em giai đoạn nào ko làm ra tiền thì cái mặt như khỉ ăn ớt, nhìn chỉ muốn đạp cho 1 phát. Nhưng mà nào dám đạp. Lão nhăn thì vâng dạ. Lão cáu thì im. Nấu cơm sớm, đổi món, trang trí hoa lá nhìn cho ngon mắt. Ga gối giặt liên tục. Nhà lười lau thì cũng phải quét sơ. Bếp núc gọn gàng hơn... Nói chung lúc lão khó ở thì em dẹp hết tự ái, làm sao cho lão được ăn ngon ngủ ngon, để thời gian sức lực nghĩ cách kiếm tiền.
Lúc nào lão vui vẻ xách cục tiền về thì em mới tính sổ.
----
Stop ngay việc moi tiền nhà ngoại, nên quay sang moi tiền nhà nội. Than thở với nhà nội nhiều vào: rằng thì là mà đợ này anh ấy vất vả lắm, tiền nong thiếu thốn, ko biết xoay sở đâu, rằng thì con 1 tay chăm con, 1 tay phụ chồng, 1 chân đi học, còn mỗi 1 cái chân rảnh rỗi...rằng thì biết thế con cứ đi làm cho rồi, khỏi học hành gì, tưởng cv của chồng ổn định thì học thêm để còn giúp chồng, ai dè lại thế này...
Than nhiều vào, nhiều vào. Họ bảo m ăn bám thì cứ ừ, nhận luôn cho tiến bộ. Họ nhấp nháy bà ngoại lên nhờ chồng đưa đi khám thì ừ luôn, nhà có mỗi ông xon rể quý, ko nhờ chồng con thì nhờ ai...
---
Nhà chị ko có phòng ngủ riêng à? Con đã khó, chồng lại hay xán rá đá kiềng thì ôm con sang phòng khác dỗ cho con ngủ đi. Đêm nhớ chồng thì mò sang ôm chồng ngủ vài tiếng rồi lại qua nằm với con.
Nhắc lại, lúc đàn ông stress công việc thì phải giữ cho gia đình yên tĩnh, mát mẻ sạch sẽ, để chồng ăn ngon ngủ yên. Cái sự đồng cam cộng khổ giữa vợ chồng chính là như vậy. Đàn ông họ cần nhất điều đó.
Chứ ng đã có thu nhập 200tr/tháng tức là có tài, thì khó khăn chỉ là nhất thời, sẽ sớm vượt qua thôi. Lúc này ko tôn trọng nhau, mai mốt qua cơn bĩ cực rồi, ngồi nhớ lại chuyện cũ, ít nhiều sẽ oán hận vợ. Đàn ông bị tổn thương lúc cv bết bát là 1 đòn đau thấu xương, họ ko bao giờ quên được đâu.

xegiacmo

Xe container
Nói chung cũng nằm ở chỗ không tự chủ về kinh tế . Gấu em đưa tiền còn không lấy nhưng chuyện hàng tháng chi gì gấu em list danh sách cho chọn mà đóng góp ( có cho nợ nhưng trả góp:)))​

thợ xây

Xe buýt
Ai cũng kêu như Mợ , hỏi sao tỉ lệ li hôn ngày càng nhiều .
Giờ xh phát triển bỏ nhau ầm ầm , thậm trí quan niệm độc thân là văn minh hiện đại . Quy kết lại thì xh phát triển làm cho con người ngày càng ích kỉ tham lam .

oắt con

Xe đạp
Thấy mợ nói có cái gì đó sai sai, chưa đúng lắm:

1/ Mợ xem lại và cần phân biệt các thuật ngữ “doanh thu”, “thu nhập” và “tiền lương” xem. Tiền lương cỡ 200tr/tháng chắc ở Việt Nam mình không nhiều và thường chỉ là các CEO của Bank hay các Doanh nghiệp có vốn nước ngoài.

2/ Việc chi tiêu trong gia đình nó luôn tỷ lệ thuận với thu nhập. Gia đình (tất cả các thành viên trong gia đình) có thu nhập 200tr/tháng, chưa nói đến tiền lương của 1 người đã 200tr/tháng thì mức chi tiêu cho gia đình 10tr/tháng là không thể đủ và nó không đúng với tầm, vị trí cũng như các mối quan hệ tương thích trong xã hội.

3/ Tiền lương hay thu nhập của con người nó có thể gia tăng theo thời gian trên cơ sở năng lực công tác, kinh nghiệm/thâm niên, vị trí công việc và nó được tích luỹ theo quá trình chứ không phải một bước lên trời. Vì vậy người có tiền lương 200tr/tháng thì qua quá trình đạt đến tầm đó sẽ có đầy đủ nhà, xe và tiền tích luỹ lớn rồi.

4/ Mới có mấy còm mà trên thì mợ nói ở với nhau 03 năm, còm này lại nói bên nhau hơn 10 năm ? Đến tháng năm bên nhau còn không nhớ thì sao mà quan tâm tới nhau và vun đắp tổ ấm được!

~o)~o)~o)
Yêu nhau 10 năm, cưới từ 3 năm nay cụ ạ.

Civic_Santafe

Xe buýt
Chuyện với trò, đồng chí nào lương 200 củ/tháng (lương thực sự chứ không phải lậu, giờ cũng nhiều chứ chẳng phải hiếm) chẳng đi lừa thiên hạ thì thôi chứ thiên hạ nào lừa được đồng chí. Còn sướng không biết đường hưởng thì chịu vậy, đời mà, biết bao nhiêu là đủ, bao nhiêu là thiếu. Hạnh phúc nhất là được ăn no lúc đói các cụ ạ.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mợ chủ có vẻ ko có sự chia sẻ. Cụ chủ làm lắm bạc mà đưa cho vợ ít quá, ko cho vợ con hưởng thành quả. Trong khi đó lại cũng chả sẻ chia gì với vợ chuyện chăm con hay việc nhà vốn cũng rất vất vả. Nếu ko cải thiện thì đúng là cuộc sống chán nản thật

URAL CCCP

Xe ba gác
Cụ bày em cách với.Em 2 vc 3 nhóc học trường công không thêm nếm mà tằn tiện 30 củ tháng hết veo gấu kêu ca suốt rức cả đầu,mà QN tỉnh lẻ chứ không phải thổ đu đâu ạ
QN em sinh hoạt có khi đắt đỏ hơn HN cụ nhá. 30k bát phở bình dân, 100k/kg thịt lợn ba chỉ, 120k/kg gà, 25k/cốc cafe, nhậu bình thường cũng 250k/người.,. Mình ít tiền thì tiêu kiểu ít tiền, cái này chả ai dạy ai được ợ:D

XOOX

Xe tải
Mợ này mới con cái, vài việc tí đã UM CỦ TỎI. Đời còn nhiều thứ bất hạnh và khổ nhiều.

Sống mà lúc nào cũng theo ý muốn của mình thì tốt nhất sống 1 mình.