[Funland] Chán nản chuyện gia đình....

Dạo này nhiều việc nặng nề quá cccm ạ...
Nhà có 2 vợ chồng với một cháu nhỏ 2 tuổi. Chồng đi làm lương trung bình 200tr/tháng, làm nhiều tiêu cũng lắm, nên hầu như không tích luỹ đc gì, đến bây giờ ngoại trừ cái xe trả góp còn lại vẫn chưa có gì. Mình trước đi làm lương cũng loanh quanh 15tr/tháng, sau nghỉ đi học ngành của chồng luôn, để sau này về phụ chồng, giờ hầu như k có thu nhập.

Vừa rồi chồng bị lừa một khoản kha khá, tầm 1,5 tỷ, đúng lúc phải trả nợ và xây dựng cơ sở mới. Chồng stress nhiều, mình cũng thế. Còn lại bao nhiêu vốn liếng sinh con đã gom cho chồng để trả nợ, bình thường tiêu pha ở nhà cũng cố gắng chắt chiu. Mình cũng nỗ lực hết sức rồi. Mình cũng hoang mang, cũng sợ hãi chứ, nhưng chồng còn có người này người kia an ủi, mình còn chả dám nói với ai, bố mẹ cũng k dám, sợ bỏ mẹ lên được nhưng lúc nào ngoài mặt cũng phải nói cố lên, sang năm sẽ khác sang năm sẽ khác....

Mâu thuẫn bắt đầu từ một việc rất nhỏ mà rất khó chịu là chồng gây ồn ào con không ngủ được. Mình nhắc chuyện này cả tỉ lần rồi, chỉ cần giữ yên lặng cho em tầm 30p là em sẽ dỗ con xong, nhưng khônggg, đang thiu thiu, bố vào mở cửa cái cạch, lục cục loảng xoảng, lại dậy, lại khóc, lại dỗ. Nói thì bảo thủ kiểu thế thì em đi tìm nhà khác mà sống....

Mà hễ nói đến chuyện gì, thì điệp khúc luôn luôn là anh đi làm đã đủ vất vả rồi, không muốn về nhà em còn thế nọ thế kia... Nói cứ như mình đi chơi. Trong khi mình đi học, thật sự là bị hành như con chó, mà tầm tuổi mình rồi, đi làm ngành cũ đã có chút ít thành tựu, bắt đầu lại từ đầu nó khó biết bao nhiêu. Mà còn đi làm thêm, còn đi phụ chồng. Về nhà còn phải lo từ a đến z nhà cửa con cái cơm nước, có một bác gv ở bên cạnh chỉ để mách lẻo, làm ái gì là hỏng cái đó, chồng chưa từng phụ một việc gì, chưa từng thay cho con cái bỉm, chưa từng dạy dỗ con được một câu tử tế, nói câu đầu đến câu thứ hai là đã quát mắng rồi... Ấy thế nhưng, lúc nào cũng một điệp khúc, em chả làm gì...

Mà hay lắm, dù mua sắm vật dụng to to hay nho nhỏ, cũng đều có bóng dáng ob ngoại trợ giúp, dù lúc khó khăn nhất, chẳng vay đc ai, mình còn bnhiu vốn dốc hết ra, nhưng mà trong mắt ob nội, mình đi làm ‘chỉ đủ mua sữa’, còn bây giờ thì là ‘đi học chả làm ra đồng đếch nào’. Bà ngoại thì chỉ nhăm nhăm hỏi có khó khăn gì thì giúp, thiếu thì bà cho vay, nhưng mẹ con họ ngồi với nhau thì bỉ bôi bà chẳng lên thăm cháu bao giờ, đến khi bà lên chơi thì còn phải nhấm nháy à lên để nó đưa đi khám bệnh đấy, cứ suy bụng ta ra bụng người :)
Nhiều lần mình đã nói thẳng vào mặt họ, là tuy mình làm ra ít tiền đi nữa, thì đến bây giờ mình, và bố mẹ mình cũng chưa tơ hào một đồng từ con trai họ, dìm người khác xuống cũng chả làm họ tốt đẹp lên được đâu.

Nghĩ 3 năm lấy nhau, có bầu rồi có con, chồng đi từ nam ra bắc, nước trong nước ngoài, vợ thì chưa từng ra khỏi thành phố.
Mua cái xe, hứa lên hứa xuống là tết thì đêm 30 chạy lên nhà ob ngoại một tí để cho ob vui, nhà chỉ có hai gái, cuối cùng hứa để đấy cũng chả làm, mặc dù cách nhau chỉ 20km. Quê, là quê họ, chẳng phải quê mình.

Thế nhưng luôn mặc định rằng mình sướng, lấy được chồng tốt quá.

Giờ mỗi đứa một giường, nghĩ đến mình lang thang vô định, nghĩ đến mẹ trong nhà vẫn đang yên chí con gái vui vẻ lắm, sáng mai ra phải giải thích thế nào, dù lâu lâu bà mới lên chơi mà toàn chuyện không vui. Muốn ngừng khóc hoài mà chắng được

Chán nản thật sự!!!
Lại dính vào Đa cấp ? BĐS ? Bảo hiểm ? :D

tica

Xe điện
Em có vợ chồng người bạn, chồng làm diễn giả cho các lớp thiếu nhi con nhà giàu, lương nó chắc cũng 150 chai nhưng đúng là tiền đi lại, học các lớp của các diễn giả trong ngoài nước cũng nhiều, tốn kém lắm, còn lại chỉ đủ chi tiêu trong nhà.
Vấn đề gia đình mợ không phải là kinh tế mà là cách đối thoại. Không ai nói với ai nên mọi thứ cứ to dần. Chuyện này gia đình ai cũng gặp thôi.
Quan điểm của em là không nên nghỉ việc, mất độc lập tài chính thì khó nói lắm. Mợ cũng nên tự an ủi rằng ít ra nó có tài kiếm tiền chứ em biết vài ông Of đạo mạo trên này bán vợ đợ con, chém như thần.

Daeha

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có 2 vợ chồng với một cháu nhỏ 2 tuổi. Chồng đi làm lương trung bình 200tr/tháng, làm nhiều tiêu cũng lắm, nên hầu như không tích luỹ đc gì, đến bây giờ ngoại trừ cái xe trả góp còn lại vẫn chưa có gì. Mình trước đi làm lương cũng loanh quanh 15tr/tháng, sau nghỉ đi học ngành của chồng luôn, để sau này về phụ chồng, giờ hầu như k có thu nhập.

Vừa rồi chồng bị lừa một khoản kha khá, tầm 1,5 tỷ, đúng lúc phải trả nợ và xây dựng cơ sở mới. Chồng stress nhiều, mình cũng thế. Còn lại bao nhiêu vốn liếng sinh con đã gom cho chồng để trả nợ, bình thường tiêu pha ở nhà cũng cố gắng chắt chiu. Mình cũng nỗ lực hết sức rồi. Mình cũng hoang mang, cũng sợ hãi chứ, nhưng chồng còn có người này người kia an ủi, mình còn chả dám nói với ai, bố mẹ cũng k dám, sợ bỏ mẹ lên được nhưng lúc nào ngoài mặt cũng phải nói cố lên, sang năm sẽ khác sang năm sẽ khác....

Mâu thuẫn bắt đầu từ một việc rất nhỏ mà rất khó chịu là chồng gây ồn ào con không ngủ được. Mình nhắc chuyện này cả tỉ lần rồi, chỉ cần giữ yên lặng cho em tầm 30p là em sẽ dỗ con xong, nhưng khônggg, đang thiu thiu, bố vào mở cửa cái cạch, lục cục loảng xoảng, lại dậy, lại khóc, lại dỗ. Nói thì bảo thủ kiểu thế thì em đi tìm nhà khác mà sống....

Mà hễ nói đến chuyện gì, thì điệp khúc luôn luôn là anh đi làm đã đủ vất vả rồi, không muốn về nhà em còn thế nọ thế kia... Nói cứ như mình đi chơi. Trong khi mình đi học, thật sự là bị hành như con chó, mà tầm tuổi mình rồi, đi làm ngành cũ đã có chút ít thành tựu, bắt đầu lại từ đầu nó khó biết bao nhiêu. Mà còn đi làm thêm, còn đi phụ chồng. Về nhà còn phải lo từ a đến z nhà cửa con cái cơm nước, có một bác gv ở bên cạnh chỉ để mách lẻo, làm ái gì là hỏng cái đó, chồng chưa từng phụ một việc gì, chưa từng thay cho con cái bỉm, chưa từng dạy dỗ con được một câu tử tế, nói câu đầu đến câu thứ hai là đã quát mắng rồi... Ấy thế nhưng, lúc nào cũng một điệp khúc, em chả làm gì...

Mà hay lắm, dù mua sắm vật dụng to to hay nho nhỏ, cũng đều có bóng dáng ob ngoại trợ giúp, dù lúc khó khăn nhất, chẳng vay đc ai, mình còn bnhiu vốn dốc hết ra, nhưng mà trong mắt ob nội, mình đi làm ‘chỉ đủ mua sữa’, còn bây giờ thì là ‘đi học chả làm ra đồng đếch nào’. Bà ngoại thì chỉ nhăm nhăm hỏi có khó khăn gì thì giúp, thiếu thì bà cho vay, nhưng mẹ con họ ngồi với nhau thì bỉ bôi bà chẳng lên thăm cháu bao giờ, đến khi bà lên chơi thì còn phải nhấm nháy à lên để nó đưa đi khám bệnh đấy, cứ suy bụng ta ra bụng người :)
Nhiều lần mình đã nói thẳng vào mặt họ, là tuy mình làm ra ít tiền đi nữa, thì đến bây giờ mình, và bố mẹ mình cũng chưa tơ hào một đồng từ con trai họ, dìm người khác xuống cũng chả làm họ tốt đẹp lên được đâu.

Nghĩ 3 năm lấy nhau, có bầu rồi có con, chồng đi từ nam ra bắc, nước trong nước ngoài, vợ thì chưa từng ra khỏi thành phố.
Mua cái xe, hứa lên hứa xuống là tết thì đêm 30 chạy lên nhà ob ngoại một tí để cho ob vui, nhà chỉ có hai gái, cuối cùng hứa để đấy cũng chả làm, mặc dù cách nhau chỉ 20km. Quê, là quê họ, chẳng phải quê mình.

Giờ mỗi đứa một giường, nghĩ đến mình lang thang vô định, nghĩ đến mẹ trong nhà vẫn đang yên chí con gái vui vẻ lắm, sáng mai ra phải giải thích thế nào, dù lâu lâu bà mới lên chơi mà toàn chuyện không vui. Muốn ngừng khóc hoài mà chắng được

Chán nản thật sự!!!
Em chẳng tin có thằng chồng nào lại đối xử với vợ con như thế. Chủ thớt có tưởng tượng quá không đấy

mone

[Tịch thu bằng lái]
Em có vợ chồng người bạn, chồng làm diễn giả cho các lớp thiếu nhi con nhà giàu, lương nó chắc cũng 150 chai nhưng đúng là tiền đi lại, học các lớp của các diễn giả trong ngoài nước cũng nhiều, tốn kém lắm, còn lại chỉ đủ chi tiêu trong nhà.
Vấn đề gia đình mợ không phải là kinh tế mà là cách đối thoại. Không ai nói với ai nên mọi thứ cứ to dần. Chuyện này gia đình ai cũng gặp thôi.
Quan điểm của em là không nên nghỉ việc, mất độc lập tài chính thì khó nói lắm. Mợ cũng nên tự an ủi rằng ít ra nó có tài kiếm tiền chứ em biết vài ông Of đạo mạo trên này bán vợ đợ con, chém như thần.
Cái đấy cty chịu rùi chứ cụ, nó là công tác phí và công ty nào thuê thì trả khoản đó luôn chứ cụ. Em luơng thực nhận ít hơn con số trên rất nhiều, nhưng công tác phí bét thì 1/3 lương, có khi hơn cả lương và công ty chịu hết chứ em mà trả nữa thì chắc gần âm luôn

hatay08

Xe hơi
Lương em mà được như chồng mợ em thuê mịa 2 giúp việc chỉ trông con + việc nhà.

Vợ chỉ việc spa làm đẹp + đẻ :))

vocuc_trongrong

Xe tăng
Rất nhiều cụ mợ đang nhầm lẫn doanh thu và thu nhập thực (lợi nhuận). 200tr tưởng to nhưng nếu làm mấy ngành xd, dịch vụ đứng đầu chòi thì bay nhanh lắm vì toàn phải nhờ quan hệ không.

lamhoangvan87

Xe container
Tiền không phải tất cả
Không có tiền thì vất vả, thế thôi.
Vất vả đủ đường. Đứa có đứa không lại càng khó. Độc lập thì mới tự do thôi. Chúc mợ cân bằng cuộc sống.
Mấy lão xui bỏ để nhảy vào đấy, mợ đừng tin :D

tica

Xe điện
Cái đấy cty chịu rùi chứ cụ, nó là công tác phí và công ty nào thuê thì trả khoản đó luôn chứ cụ. Em luơng thực nhận ít hơn con số trên rất nhiều, nhưng công tác phí bét thì 1/3 lương, có khi hơn cả lương và công ty chịu hết chứ em mà trả nữa thì chắc gần âm luôn
Gọi là thu nhập thì đúng hơn lương ạ, vì nó phụ thuộc vào số giờ mình đứng lớp nên khoản đi lại mình phải chịu, cty chỉ hỗ trợ. Chưa kể khoản đi học các diễn giả khác thì mình phải tự bỏ ra là đúng rồi. Em chứng kiến nó bỉ 200 triệu ra học lớp có mấy ngày của một ông người Tây Ban Nha.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Lương em mà được như chồng mợ em thuê mịa 2 giúp việc chỉ trông con + việc nhà.

Vợ chỉ việc spa làm đẹp + đẻ :))
Cụ cứ làm như chỉ việc ngồi ko mà làm ra đc 200/tháng ấy:). Em đơn cử nghề em ngày nào cũng nhậu bình quân 2 bữa, cũng bay trên dưới củ rồi. Đó riêng nhậu ko mà đã vậy. Cỡ ck mợ chủ kiếm nhiều nhờ vào quan hệ thì mất 60% chi phí trong tổng doanh thu em cho là bình thường. Thậm chí còn phải mất nhiều hơn kia.

oto4funhn

Xe tăng

Chán nản thật sự!!!
Túm lại là next đi cho nc nó trong, đây ko phải là web trẻ ranh mà chém nghe ảo vãi!

mozii

Xe hơi
vv

Được trả ngần ấy cụ ạ, lương về, trả nợ, trả các thể loại chi phí, mua dụng cụ để làm, rồi đi học vvv nó ngốn vào cũng kha khá, vd một chuyến bay vào sg học cũng ngốn ít 30tr rồi, mà tháng ít cũng một lần đi lại như thế. Năm nay may mà trả đc gần hết nợ rồi, còn trả góp nữa thôi. Còn đâu cũng tiết kiệm để chuẩn bị mở cơ sở riêng, k phải chung đụng làm thuê gì nữa. Đùng cái....
Cái chính là, giống như cccm ở đây, người ngoài sẽ chỉ nhìn vào con số thế thôi, và cũng bỉ bôi như thế, chứ chả ai biết trong đó ntn cả.
E đoán chồng mợ làm bs nha khoa, cái này thì thu nhập khủng rồi. Còn việc bên trong thế nào thì mợ phải tự biết. Các cụ các pử trên of chỉ nhìn vào các con số. E ko hiểu mợ than thở điều gì. Mợ chán vì chồng mợ hay làm ồn mất công mợ ru con, mợ chán vì chỉ có 10tr để chi tiêu, mợ chán vì chồng mợ ko trả bài đầy đủ hay như nào. Đàn ông xây nhà , đàn bà xây tổ ấm. Cái tổ có ấm hay ko là do mợ, chồng mợ chỉ 1 phần. Còn với chồng mợ mà thu nhập như thế cũng là khủng trong cái xã hội này rồi.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều cụ mợ đang nhầm lẫn doanh thu và thu nhập thực (lợi nhuận). 200tr tưởng to nhưng nếu làm mấy ngành xd, dịch vụ đứng đầu chòi thì bay nhanh lắm vì toàn phải nhờ quan hệ không.
Có khi 200 triệu này là doanh thu mỗi tháng của công ty. Nếu tính ra lợi nhuận sau khi trả các chi phí, bao gồm nhân công thuế má thì cũng ko còn nhiều. Chứ còn lương 200 củ tháng thì hiếm lắm, nhất là làm thuê. Trước em có ông sếp tây làm trưởng đại diện cho 1 cty ở VN doanh thu cỡ 10 triệu đôla/năm ở vn thì nghe bảo ổng lương tầm đó. Nhưng đó là nhân lực khủng rồi

mone

[Tịch thu bằng lái]
Túm lại là next đi cho nc nó trong, đây ko phải là web trẻ ranh mà chém nghe ảo vãi!
Thu nhập 200 củ tháng thì ko đem cho gái hoặc ko đánh bạc thì tiêu kiểu gì cho nó hết vì ngày chỉ có 24h giờ để tiêu thôi. Nói chung em thấy sai sai.

vandatAT

Xe container
Như cụ nào ở trên đã nói, nếu gọi là lương thì nghĩa là tiền công hàng tháng của mình được 200tr. Mà như thế là khủng.
Còn doanh thu (kiểu kinh doanh gì đó) 1 tháng 200 thì lại là ít, trừ đi chi phí thì cũng ko còn nhiều (trừ khi kd cái gì đó mà lãi gấp 2, gấp 3, mà cái này thì cực ít).
Tóm lại như bộ phim gì ngày xưa: người giàu cũng khóc ah????

dongioang

Xe tải
Nghề bs thì lương chỉ là cái móng tay thôi bác.
Thật sự là em cũng chỉ nhận từ chồng một khoản bình thường như mọi nhà, tầm 10tr/tháng để chi tiêu cho cả gia đình thôi, bao gồm cả tiền đi học sữa bỉm của cháu, nếu thiếu thì em bù thêm. Còn lại hoàn toàn để chồng đi làm, mua sắm đồ đạc, đi học vvv
Cái chính là buồn vì mình và gđ mình dốc hết sức , kể cả lúc khó khăn nhất thì mình cũng đang nỗ lực, nhưng trong mắt ngta thì mình chỉ là đồ ăn bám gây phiền phức.... :(
Đừng bao giờ quên 1 điều,ng phụ nữ độc lập,hạnh phúc nhất là khi họ kiếm dc tiền.Còn nghỉ việc để theo chồng nó chỉ đẹp khi ng chồng cần vợ thật sự để quản lý công việc giúp,có nhận lương đàng hoàng nhé.Dù sao thì còn phụ thuộc ông chồng nữa,nói thẳng ra ông chồng của mợ ko phải là real man.Một ng đàn ông thực sự coi việc nhà,phụ giúp gia đình,giữ gìn mái ấm cũng quan trọng như việc kiếm tiền.Ông này là thanh niên hoi thôi nhé mợ

Mrphamvn

Xe tăng
Gia đình mợ kì lạ nhỉ
Kiếm đc 200tr/th nhưng tiêu 10tr cho Gia đình :)

oắt con

Xe đạp
E đoán chồng mợ làm bs nha khoa, cái này thì thu nhập khủng rồi. Còn việc bên trong thế nào thì mợ phải tự biết. Các cụ các pử trên of chỉ nhìn vào các con số. E ko hiểu mợ than thở điều gì. Mợ chán vì chồng mợ hay làm ồn mất công mợ ru con, mợ chán vì chỉ có 10tr để chi tiêu, mợ chán vì chồng mợ ko trả bài đầy đủ hay như nào. Đàn ông xây nhà , đàn bà xây tổ ấm. Cái tổ có ấm hay ko là do mợ, chồng mợ chỉ 1 phần. Còn với chồng mợ mà thu nhập như thế cũng là khủng trong cái xã hội này rồi.
Lạy giời cho em không gặp người quen :(
Chán vì cãi nhau ạ.
Nguyên nhân trực tiếp là vì chuyện con ngủ, cái chuyện vụn vặt lặp đi lặp lại bao nhiêu lần.
Sâu xa là vì bản thân mình không được công nhận, trong khi nếu để thả ra cho mình đi làm đi học thì mình cũng sẽ không thua kém ai, nhưng luôn luôn là cái bóng.
Cái đó nó dẫn đến việc là phân biệt đối xử bên nội bên ngoại, làm mình cực kỳ ức chế.
Em k ngại con số 10tr, Xác định k dư dả thì tiêu vừa đủ thôi. Nhiều người trên này cứ nói kiểu thu nhập thế thì sông như vua, nên em dẫn ra để gthich rằng gđ e vẫn sống bt như mọi gđ khác. :(

DidiLe

Xe container
Em hiểu trừòng hợp Gấu toàn tâm ở nhà lo cho con và việc nhà để chồng đi làm kiếm tiền nó vất vả thế nào do đó em hiểu sự nhạy cảm trong bối cảnh của Mợ. 1 câu nói nhạy cảm sẽ có kết quả khác ngay. Lương của chồng chuyển 85% để vợ giữ. Có khoảng 2~3 căn hộ cho thuê tiền chuyển về TK của vợ. Thêm 1~2 Cty vợ đứng tên mà các mợ đôi khi còn phật ý.

Mợ phải tìm được niềm vui và chồng phải chia sẻ thì nới an nhiên được.

Tụi em bên nhau hơn 10 năm rồi, từ lúc còn chưa có gì trong tay, nhiều khi nghĩ giá cứ tà tà mà sống vậy lại hay.....
Trước em đi làm có đồng ra đồng vào em cũng k quá để bụng, có lẽ tại gần đây em nghỉ k có thu nhập nên cũng nhạy cảm hơn tc, hoặc vấn đề nó tồn tại lâu rồi mà giờ mới lộ ra.
Thôi thì cố gắng cùng nhau qua giai đoạn này, dù sao cũng không phải lần đầu tiên, sau đó rồi chúng em cũng phải ngồi lại với nhau mà nói chuyện.

dunglangha

Xe buýt
Phụ nữ kiểu này dễ tự tử lắm. E nói thật mợ nên tĩnh tâm nhìn rộng ra

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tụi em bên nhau hơn 10 năm rồi, từ lúc còn chưa có gì trong tay, nhiều khi nghĩ giá cứ tà tà mà sống vậy lại hay.....
Trước em đi làm có đồng ra đồng vào em cũng k quá để bụng, có lẽ tại gần đây em nghỉ k có thu nhập nên cũng nhạy cảm hơn tc, hoặc vấn đề nó tồn tại lâu rồi mà giờ mới lộ ra.
Thôi thì cố gắng cùng nhau qua giai đoạn này, dù sao cũng không phải lần đầu tiên, sau đó rồi chúng em cũng phải ngồi lại với nhau mà nói chuyện.
Thấy mợ nói có cái gì đó sai sai, chưa đúng lắm:

1/ Mợ xem lại và cần phân biệt các thuật ngữ “doanh thu”, “thu nhập” và “tiền lương” xem. Tiền lương cỡ 200tr/tháng chắc ở Việt Nam mình không nhiều và thường chỉ là các CEO của Bank hay các Doanh nghiệp có vốn nước ngoài.

2/ Việc chi tiêu trong gia đình nó luôn tỷ lệ thuận với thu nhập. Gia đình (tất cả các thành viên trong gia đình) có thu nhập 200tr/tháng, chưa nói đến tiền lương của 1 người đã 200tr/tháng thì mức chi tiêu cho gia đình 10tr/tháng là không thể đủ và nó không đúng với tầm, vị trí cũng như các mối quan hệ tương thích trong xã hội.

3/ Tiền lương hay thu nhập của con người nó có thể gia tăng theo thời gian trên cơ sở năng lực công tác, kinh nghiệm/thâm niên, vị trí công việc và nó được tích luỹ theo quá trình chứ không phải một bước lên trời. Vì vậy người có tiền lương 200tr/tháng thì qua quá trình đạt đến tầm đó sẽ có đầy đủ nhà, xe và tiền tích luỹ lớn rồi.

4/ Mới có mấy còm mà trên thì mợ nói ở với nhau 03 năm, còm này lại nói bên nhau hơn 10 năm ? Đến tháng năm bên nhau còn không nhớ thì sao mà quan tâm tới nhau và vun đắp tổ ấm được!

~o)~o)~o)