[Funland] Chairman, CEO Tập đoàn NVIDIA thăm & lv ở VN

datinh

Xe container
Nghe thì có vẻ logic đấy nhưng e là khó cụ ạ. Mình chả có cái gì trong tay thì chỉ bán sức lấy cơm thừa rơi rớt của bọn nó thôi.
Thấy bọn Đài cũng giỏi, ngoài việc nó được Mỹ buff, nhưng bản thân con người của nó cũng giỏi đi. Huang của nVidia, Lisa Su của AMD, Jerry Yang của Yahoo. Việt Nam mình chửa thấy những nhân vật nào tầm cỡ như vậy.
vậy anh quảng em vất cho chó ló gặm ư.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cái ngành công nghiệp chip này nó cũng dính dáng loằng ngoằng phụ thuộc với nhau nhiều lắm: Gọi là Chuỗi Cung Ứng.

Nguyên liệu: Đất hiếm đóng vai trò quan trọng trong sản xuất vật liệu bán dẫn thì TQ đang sở hữu trữ lượng lớn và công nghệ tinh chế. Nên mấy năm trước căng thẳng TRung - Nhật, Trung điên lên ra cấm vận và nước bị ảnh hưởng cấm vận là Nhật.
- Đầu tiên là phải tinh chế được nó- Cái này cần công nghệ TQ. VN chuẩn bị đón chủ tịch TQ.
Em không trong ngành này nên không biết, nhưng tò mò gúc thử mấy số liệu về sản lượng tiêu thụ và doanh thu hàng năm của món đất hiếm, cũng như lượng đầu vào cần sử dụng hay lượng chất thải ra sau chế biến để ra được 1 tấn sản phẩm thì em cho là VN làm không hiệu quả, tốt nhất tạm để đấy đã.
Có lẽ vì thế nên các anh lớn dù khó chịu TQ ra mặt nhưng chả anh nào chịu đầu tư ngay cho việc khai thác tinh chế mà cứ dền dứ phương án 2 dự phòng thôi, còn lại hiện tại cứ mua thẳng TQ ngay cho tiện.

danleduc

Xe điện
Chưa thấy cccm lập thớt trao đổi vụ này nhờ, E thấy bác Thủ nhà mình quyết liệt thật sự!!! đồng chí Chủ tịch NVIDIA này lần này sang VN mình hy vọng sẽ có nhà máy được xây dựng, cn dc chuyển giao để ngành bán dẫn của mình có cơ hội dc phát triển các cụ nhỉ!!
Áo da đẹp ....=D>

Agslight

Xe hơi
Bước đầu như thế là tốt lắm rồi. Góp phần phát triển hệ sinh thái, nhân lực. Có cái nền tốt thì dần phát triển lên. Mình thậm chí chưa biết bò, các cụ đòi hỏi phải chạy như VĐV điền kinh thì thua. Đòi hỏi ít thôi

Nghen loc

Xe tăng
Đọc bài báo này thì thấy hai bên cũng đi từng bước khá cụ thể, phù hợp, và mang tính đặt nền móng cho mục tiêu sau này: “Đầu tiên, cần phải có một Việt Nam số, và các bạn đã có hàng thập kỷ số hoá dữ liệu và số hoá 100% dân số. Các bạn cũng có thành phần thứ hai là đội ngũ kỹ sư với năng lực phần mềm cao. Thứ ba là hạ tầng, AI đòi hỏi các siêu máy tính xử lý và biến dữ liệu thành trí thông minh”. Với phát biểu này của Huang và đề nghị của bên phía VN thì có thể hiểu hai bên rất hiểu thực trạng hiện nay của VN, phải làm từng bước chứ không nhảy cóc được.

ah99x6

Xe điện
Thấy tin a Fi lê đến là a Đài cử người sang thả câu ngay :D

minhductran

Đi bộ
Các công ty lớn đầu tư vào VN ngoài lý do nhân công giá rẻ thì còn 1 lý do quan trọng là yêu cầu, quy định về xả thải, tác động môi trường không quá khắt khe so với các nước khác (phần vốn đầu tư vào mấy hạng mục này cũng không phải ít đâu). Thôi thì cứ hy vọng và kỳ vọng những cái được sẽ nhiều hơn cái mất.

fundraiser

Xe container
Tranh thủ nốt chuyến công tác. Không biết cụ Bình còn mời gì nữa???

Koạt mo

Xe điện
Cái ngành công nghiệp chip này nó cũng dính dáng loằng ngoằng phụ thuộc với nhau nhiều lắm: Gọi là Chuỗi Cung Ứng.

Nguyên liệu: Đất hiếm đóng vai trò quan trọng trong sản xuất vật liệu bán dẫn thì TQ đang sở hữu trữ lượng lớn và công nghệ tinh chế. Nên mấy năm trước căng thẳng TRung - Nhật, Trung điên lên ra cấm vận và nước bị ảnh hưởng cấm vận là Nhật.
Nguyên liệu tạo chip: Cái này thì Nhật lại đang số 1 vì Nhật sở hữu ngành công nghiệp hóa chất rất mạnh. Mấy năm trước căng thẳng Nhật Hàn, Nhật điên lên cấm vận Hàn quốc. Vì mấy cty Hàn như Samsung, SK Hynix sản xuất mấy cái nhà máy
Nhà máy sản xuất chip: Tại sao Đài loan là trùm về sản xuất? Vì gần TQ có công nghệ chế biến đất hiếm hàng đầu, thời Trung Mỹ còn ngon nên nhập nguyên liệu sản xuất chip từ TQ sang nhờ các nhà máy chế biến của Nhật nên cho vào nhà máy của TMSC để sản xuất ra các tấm chip. Tiện quá. nên vị trí địa lý ngon. Các nhà máy của Samsung ở Hàn quốc cũng tựa tựa thế. Miễn là nhà nước phải đầu tư nhà máy để sản xuất
Sản xuất xong chip thì đưa đi đóng gói: Cái này lại ship sang Malaysia và Việt nam (Cái nhà máy intel) ở đó để kiểm định và đóng gói. Thiết kế cái chip dễ nhưng lỗi nhiều, nên kiểm định cũng quan trọng.
Còn xây dựng nhà máy chip khó thế nào? Cái này lại cần các máy quang khắc, cái này lại cần tằng ASML của Hà Lan. Có một vài công nghệ nguồn của Mỹ

Còn thiết kế con chips; Giờ là Nvidia Intel và trước có thăng ARM của UK do Softbank nắm. Năm nay Softbank làm ăn sấp mặt đành bán và Mỹ ép phải bán cho Nvidia.

Nhìn cái sơ bộ này thì thằng nào cũng liên quan tới nhau. Việt nam có cái mỏ đất hiếm nhưng từ đó làm sao ra chips là quá trình dài.
- Đầu tiên là phải tinh chế được nó- Cái này cần công nghệ TQ. VN chuẩn bị đón chủ tịch TQ.
- Thứ 2 là có nhà máy sản xuất được cái nguyên liệu. Cái công nghệ này Nhật lại trùm. Thế nên nâng cấp Quan hệ Đối tác chiến lược Việt Nhật nhé.
- Nhập được máy quang khắc về: Cái này phải đặt mua của ASML của Hà Lan. Thủ tưởng VN Hà lan tay trong tay uống cafe dạo phố ở Hà nội
- Sản xuất theo thiết kế có sẵn: Cái này thì làm OEM cho Nvidia hay Intel thôi. Lại thủ tướng với CEO Chairman Nvidia ôm nhau tay trong tay thắm thiết thịnh tình. Tất nhiên phải có trùm cuối là Việt Mỹ nâng cấp quan hệ

Đó là tại sao nó tốn tiền, rất nhiều tiền 15-50 tỷ usd là bình thường. Intel dừng đầu tư mở rộng ở VN mà làm cái nhà máy 30 tỷ usd ở Đức thì tiền éo nào đầu tư mở rộng ở VN. Mà mở rộng 1-2 tỷ usd cũng chỉ kiểm định với đóng gói? Thế sản xuất ở đâu mà kiểm và đóng? Sản xuất ở Đài Loan và Hàn Quốc còn gì, Intel thì nhập từ Đài loan thôi. Mà Intel cũng đầu tư nhà máy kiểm định ở Malaysia nên ảnh hưởng của quyết định của Intel vào VN ko nhiều. Với ngành cn này, 1 là dự án 20 tỷ-30 usd, 2 là ko có gì. TMSC hay Samsung định đầu tư ở Mỹ cũng tầm mấy chục tỉ USD cả, nó chỉ là 1 nhà máy thôi nhé.
Theo phân tích của cụ thì bài toán lựa chọn tham gia từ công đoạn nào là khá hóc búa.
Nếu đi từ thế mạnh nguyên liệu là đất hiếm thì phải lộn lại từ công nghệ khai khoáng, tuyển quặng, tinh chế..... ra nguyên liệu.
Nếu chơi ngay vào giai đoạn sản xuất thì vẫn lệ thuộc nguồn nguyên liệu (đã tinh chế từ đất hiếm).

berryfun

Xe điện
Cháu thấy mừng, Mấy năm đổ lại đây Vietnam bắt đầu có vẻ biết cách làm ăn thực dụng rồi. Quyền cao chức trọng như cụ thủ tướng nhà mình mà đi công tác giờ cứ phải kết hợp, trước là chính trị sau là phải hợp tác kinh tế. Cháu theo dõi cụ thủ nhà mình thúc đẩy hợp tác với nvidia từ dạo cụ ý sang thăm mỹ và gặp cụ huang này, cán bộ nhà mình cũng phải tớt bơ mới sắp xếp được cuộc gặp giữu cụ thủ và cụ huang, cụ huang thấy cụ thủ nhà mình nhiệt tình nên có vẻ mọi thứ tiến triển khá nhanh.
Làm ăn thì còn nhiều yếu tố khác nhau nhưng tình cảm cá nhân mà người ta quý mến Vietnam là mình mừng rồi. Muốn mần ăn cái gì thì phải là bạn đã phải có sự tin tưởng đã...

Con đường sản xuất chip còn gian nan lắm nhưng mừng một số nước mạnh về chip "Mỹ và Hà Lan" họ ủng hộ Vietnam, Hàn quốc cũng lên tiếng ủng hộ...Mấy ông như Nhật, Đài, Hàn, Tàu, Đức... nó cũng chả muốn chia thị phần bánh chip cho ai cả "mà tội gì phải chia"

Mong Vietnam mình sớm sản xuất được chip cấp thấp cho kiểu "máy giặt, lò vi sóng, hay các thiết bị gia dụng, thiết bị nông nghiệp" là mừng muốn chết rồi.
Sau đó mới đến các loại chip cao cấp khác phục vụ ô tô, tàu biển, hay vũ khí.

fundraiser

Xe container
Theo phân tích của cụ thì bài toán lựa chọn tham gia từ công đoạn nào là khá hóc búa.
Nếu đi từ thế mạnh nguyên liệu là đất hiếm thì phải lộn lại từ công nghệ khai khoáng, tuyển quặng, tinh chế..... ra nguyên liệu.
Nếu chơi ngay vào giai đoạn sản xuất thì vẫn lệ thuộc nguồn nguyên liệu (đã tinh chế từ đất hiếm).
Thì vẫn nhập từ TQ thôi cụ ơi. Tây nó "đồn" là TQ o bế Việt nam để thống nhất làm cái đất hiếm vì cái tuyến đường sắt Hà Nội Lào Cai Quảng Ninh là có đi qua Yên Bái. Có mỏ đất hiếm trữ lượng lớn ở đó. Thực ra 1 nước số 1, 1 nước số 2 về trữ lượng về cái vàng đen này kết hợp với nhau thì ko đến nỗi tệ. Đẩy giá lên chút như kiểu tụi OPEC+ với dầu mỏ ấy.

banmotnucuoi

Xe lăn
Hôm trước em có nghe một anh chuyên gia kinh tế có tên tuổi nói: Vấn đề SX Chip mới nói thế thôi. Mình kỳ vọng được tham dự thiết kế và sản xuất thì mới ăn thua. Tuy nhiên dù đã ký là đối tác chiến lược toàn diện nhưng VN vẫn ở dạng level C,D gì đó trong quy định của Mỹ, tức là chỉ đóng gói thôi chứ chưa thể tham dự thiết kế, SX trực tiếp được (đại khái cũng như anh bạn tốt thôi). Em ko hiểu lắm, lên hỏi các cụ level hạn chế của anh Trump kia cụ thể là như thế nào ? Và tại sao mình đã là đối tác chiến lược toàn diện của nhau rồi mà vẫn chưa nâng được cái level kia lên ?
Mình chấp nhận đi từ cái to nhất nên có cả nghiên cứu thiết kế, và giờ là đào tạo nhân sự nhé.
A Hoàng sang lần này là để ký kết cái đào tạo nhân sự và thực tập ở công ty anh ý.
Khi có nhân sự thì làm ở Việt nam hay nước ngoài đều có ích cho đất nước

Các công ty lớn đầu tư vào VN ngoài lý do nhân công giá rẻ thì còn 1 lý do quan trọng là yêu cầu, quy định về xả thải, tác động môi trường không quá khắt khe so với các nước khác (phần vốn đầu tư vào mấy hạng mục này cũng không phải ít đâu). Thôi thì cứ hy vọng và kỳ vọng những cái được sẽ nhiều hơn cái mất.
Chuẩn nước thải ở Việt nam giờ nâng lên chuẩn A cao như các nước G7 rồi, phòng cháy còn cao hơn cả G7 do chúng nó phân cấp kho bãi chuẩn mực, thành nhiều cấp độ nguy hiểm.
Còn việc dễ hơn là do tiêu cực thôi

berryfun

Xe điện
Thì vẫn nhập từ TQ thôi cụ ơi. Tây nó "đồn" là TQ o bế Việt nam để thống nhất làm cái đất hiếm vì cái tuyến đường sắt Hà Nội Lào Cai Quảng Ninh là có đi qua Yên Bái. Có mỏ đất hiếm trữ lượng lớn ở đó. Thực ra 1 nước số 1, 1 nước số 2 về trữ lượng về cái vàng đen này kết hợp với nhau thì ko đến nỗi tệ. Đẩy giá lên chút như kiểu tụi OPEC+ với dầu mỏ ấy.
Chắc khó cụ ợ. Vì với lối ngoại giao hiện tại nhà mình thì ko có chuyện đẩy giá đâu. Câu chuyện đất hiếm nó còn khủng khiếp hơn là làm chip.

Hiện tại chỉ có Tàu có công nghệ triết, tích, tinh luyện thành phẩm với giá cạnh tranh nhất thế giới thôi. Đến như Mỹ khai thác nguyên liệu thô xong cũng chuyển qua tàu để luyện sau đó nhận lại thành thành phẩm. Vì giá đất hiếm của tàu cạnh tranh khủng khiếp cỡ như Mỹ, Nhật, Hàn ko có tuổi để cạnh tranh về giá.

Chuyện đất hiếm, các cụ nhà mình yêu cầu phía đối tác hợp tác với Vietnam phải chuyển giao công nghệ tinh luyện "Mấy ô hàn dòm dèm cả chục năm nay. thậm chí đối thoại về đất hiếm lên đến cấp tổng thống hàn - tổng bí thư của ta rồi nhưng chưa đến đâu cả...e rằng cũng vẫn sẽ một hai một vậy thôi".

Cụ Thủ đợt này làm việc siêu nhân thật. Hôm qua còn thấy cafe chém gió với thủ tướng Hung, hôm nay lại bún đậu mắm tôm với Ceo cty chip. Nói về sức khỏe thực sự là cháu nể phục
Cháu thấy mừng, Mấy năm đổ lại đây Vietnam bắt đầu có vẻ biết cách làm ăn thực dụng rồi. Quyền cao chức trọng như cụ thủ tướng nhà mình mà đi công tác giờ cứ phải kết hợp, trước là chính trị sau là phải hợp tác kinh tế. Cháu theo dõi cụ thủ nhà mình thúc đẩy hợp tác với nvidia từ dạo cụ ý sang thăm mỹ và gặp cụ huang này, cán bộ nhà mình cũng phải tớt bơ mới sắp xếp được cuộc gặp giữu cụ thủ và cụ huang, cụ huang thấy cụ thủ nhà mình nhiệt tình nên có vẻ mọi thứ tiến triển khá nhanh.
Làm ăn thì còn nhiều yếu tố khác nhau nhưng tình cảm cá nhân mà người ta quý mến Vietnam là mình mừng rồi. Muốn mần ăn cái gì thì phải là bạn đã phải có sự tin tưởng đã...

Con đường sản xuất chip còn gian nan lắm nhưng mừng một số nước mạnh về chip "Mỹ và Hà Lan" họ ủng hộ Vietnam, Hàn quốc cũng lên tiếng ủng hộ...Mấy ông như Nhật, Đài, Hàn, Tàu, Đức... nó cũng chả muốn chia thị phần bánh chip cho ai cả "mà tội gì phải chia"

Mong Vietnam mình sớm sản xuất được chip cấp thấp cho kiểu "máy giặt, lò vi sóng, hay các thiết bị gia dụng, thiết bị nông nghiệp" là mừng muốn chết rồi.
Sau đó mới đến các loại chip cao cấp khác phục vụ ô tô, tàu biển, hay vũ khí.

fundraiser

Xe container
Cụ Thủ đợt này làm việc siêu nhân thật. Hôm qua còn thấy cafe chém gió với thủ tướng Hung, hôm nay lại bún đậu mắm tôm với Ceo cty chip. Nói về sức khỏe thực sự là cháu nể phục
Đúng, cường độ làm việc của cụ thật đáng trân trọng. Đúng kiểu CEO nhỉ. Đi lại khắp nơi liên tục.