[Funland] Chả nhẽ lại bán nhà đất lên chung cư

Krupta

Xe điện
Nhà cháu dẫn một doanh nghiệp nước ngoài đi bán bê tông đúc sẵn. Họ chào hàng một loại sản phẩm là toa lét đúc sẵn, có đủ bồn, xí bệt. Lúc xây chung cư chỉ việc dùng cần cẩu xếp lên. Thế mà đi đến doanh nghiệp nào cũng lắc đầu nguầy nguậy bảo toa lét đúc sẵn không bán được ở Việt Nam đâu.
Cái toa lét đúc sẵn nặng chịch, sàn chung cư ở Việt Nam thì mỏng hơn so với tiêu chuẩn quốc tế, đặt cái toa lét đúc sẵn kia vào chẳng mấy hồi mà sàn nó sập.

L.C.D

Xe container
Giá nhà mặt tiền và nhà hẽm xe hơi tăng rất nhanh nhưng giá thuê tăng chậm vì tăng nhanh như giá nhà thì éo ai thuê.
Cụ chuẩn đấy. Hợp đồng thì cứ 1-2 năm tăng giá thuê (ko quá 10%) nhưng nếu khách làm ăn ổn định và đàng hoàng thì (như nhà em cho thuê) còn ko tăng giá để ng ta yên ổn làm ăn tiếp, mình cũng yên tâm ko phải lo chuyện đi vợt khứa. Mỗi lần đổi khứa là mất ít nhất 1/2 tháng thuê nhà cho bọn môi giới mà còn ko chắc khứa mới có tử tế hay ko. Trong 1 vài trường hợp, khi xung quanh nhà mình có thêm nhiều nhà cho thuê, cung vượt cầu thì giá tự động phải hạ xuống chứ ko khứa nó sang thuê nhà khác rẻ hơn.

Jamebonds

Xe container
Đổi nhà thì được chứ lên chung cư thì em can, cụ không thích thì có thể bán nhà đi mua đất chỗ khác để đấy thuê chung cư ở đã. nếu ổn thì mua CC cũng chưa muộn.
cụ đã ở cc bao giờ chưa? và nếu đã từng thì ở cc nào vậy?

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Mỗi cụ 1 ý, quan điểm của em là cụ nào ở đâu nó sướng thì ở, chứ cứ ngu với khôn, đau thủ bỏ mị ra.
Nhiều khi em nghĩ mịa ở hn mà toàn ông thjk ở nhà mặt đất thì lúc đấy có tiền mua ko mà oai, thế giới giờ nó khác rồi phù hợp là nhjk thôi đừng bảo nhà đất hơn chung cư và ngược lại nữa tốn tài nguyên diễn đàn quá

xegiacmo

Xe container
Đơn giản chung cư nó rẻ , tiền xây nhà cỡ 50 m2 đủ mua căn chung cư.
Em chưa có điều kiện ở cc cao cấp chứ chung cư trung bình với nhà xã hội em ở rồi . Cỡ 10 năm nó xuống cấp ghê lắm , lúc đó giá giảm nhiều và điều kiện sống đi xuống

amateur2000

Xe đạp
mỗi năm tiền mất giá 5% sau 10 năm sức mua 2 tỷ của cụ còn bao nhiêu? keke... Đừng nghĩ mình khôn còn thiên hạ ngu chứ cụ, keke...
Em cũng nghĩ như cụ Greeno. Sức mua là 1 chuyện, 1 chuyện nữa là của cải có thể tăng lên, người đông lên, nhưng đất lại ko đẻ thêm ra ợ

Michael J

Xe điện

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cái hộp kỹ thuật dây dợ loằng ngoằng mà phát khiếp, cháy nghĩ dễ như chơi, ko biết các cụ có hay ngó chỗ này không.
Chết thật í chứ.
Cứ xem vụ cháy Carina trong Sg :(

Michael J

Xe điện
Cc họ có bơm cứu hoả, cảm biến khói, nhiệt, rồi tháng thoát hiểm áp s dương, nhà đất mà cháy thì khó thoát hơn cc nhiều, chẳng qua cc đã cháy là lên báo. Nhà đất cháy ít khi lên báo và mọi người nhanh quên.
Ở dưới đất ồn kinh khủng, ô tô xe máy nó đi lại vào buổi sáng thật ko chịu nổi bác .
Dưới đất thì có vụ khu nhà ông Hiệp khùng mới xảy ra xong. Cũng ko an toàn gì. Còn phòng thủ thì mua thêm mặt lạ phòng độc.:D

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháu thấy nhiều chung cư, lúc chiều mọi người đi làm và học sinh đi học về, đứng chờ cầu thang máy đến khổ.

mazda3_pro

Xe lăn
Tình hình nhà em trước đây ko sao an ninh trật tự ổn, nhưng đầu năm 2018 có hai bác ở đâu đến một bác đối diện thì mở trung tâm cầm đồ, vay lãi bác bên cạnh thì xây cái bar karaoke + nhà nghỉ hậu quả là mất trộm liên tục nhà em vừa bị phá cửa mất cái xe, laptop, điện thoại. Thi thoảng lại vài vụ đánh nhau...
Theo các cụ nên đổi nhà lên chung cư không nhỉ.
Làm cái đơn lên phường nêu tình hình phức tạp yêu cầu họ giải quyết đã rồi tính sau cụ.

khanhtx8

Xe tăng
Em thuê chung cư 5 năm rồi, rút ra được vài điều:

- Trước khi thuê thì vào hội nhóm dò la
- Ký hợp đồng 1 2 năm lần đầu, đóng tiền 3 tháng 1, sau đó hợp thì ký hợp đồng dài hạn và nộp tiền nhà nửa năm 1 năm.
- Hàng xóm bố láo thì chơi khô máu, 1 nó dọn 2 mình dọn... mình đi thuê chỉ mất 5 củ tiền dọn
- Nếu ngon và máu thì chốt luôn với chủ nhà là em ở hẳn, bác ra giá
- Chung cư phù hợp với nhà có con đang học từ cấp 3 trở xuống, chúng nó học ở đâu mình dọn đến gần đấy. Trăm đường tiện chứ mua rồi thì bị bó buộc.
- Thuê chung cư nên thuê full nội thất, đắt tí nhưng sướng :D
- Thuê nên thuê cái nào mới nhận nhà, ăn nước đầu bao giờ cũng sướng

Chứ nhìn cảnh chung cư trên giấy giờ hãi lắm.

Thêm nữa ở HN giờ cầm 5 6 tỏi đi mua nhà đất để sướng được như chung cư là không tưởng, cụ nào bảo dễ thì chỉ em hộ cái vì em tìm đỏ cả mắt chưa ra đây. Nhà đất mà sướng gần bằng chung cư thì phải tầm từ 10 đến 15 tỏi. Trong khi chung cư thuê tầm đó chỉ hết 15 - 20 củ/tháng.

khanhtx8

Xe tăng
Cứ mỗi khi có thớt so sánh CC và nhà đất, em thấy nhiều người bảo: cùng giá tiền thì ở CC sướng hơn ở nhà đất, và nhiều đại gia đi xe hơi xịn vẫn ở CC. Riêng em, em chỉ thấy thế này:

Một là, nhiều người giàu ở CC. Cái này đúng, nhưng không có nghĩa số người giàu ở nhà đất ít hơn CC. Em chắc chắn số người giàu ở nhà đất nhiều hơn ở CC rất nhiều. Vì sao? Vì nhà mà giàu thì sẽ phải ở CC xịn, CC xịn thì có được bao nhiêu cái so với nhà biệt thự, nhà phố ngon lành? Chưa kể, nhà mà dám tự vỗ ngực xưng giàu, thì cái gì CC có, họ đều bỏ ra nhiều tiền để có được. Hồ bơi ư, chuyện nhỏ, xây thôi. Phòng gym ư, mua máy về. An toàn ư, thuê người bảo vệ.

Hai là, cùng giá tiền, ở CC sướng hơn nhà đất. Cái này chỉ đúng với CC 3-4 tỉ, hoặc 5-6 tỉ đổ xuống, vì dưới 5-6 tỉ đổ xuống thì khó mà tìm được nhà rộng rãi, xe oto ra vào được thoải mái mà ở. CC mà mắc hơn, tầm 10 tỉ đổ lên thì có gì hơn nhà phố? Nhà em cũng khóa cửa đi cả tuần, chẳng mất mát gì, camera đầu ngõ 24/24, camera trong nhà 24/24. Ngõ rộng 8m, đủ 2 chiếc 4 bánh di chuyển. Hàng xóm là công chức, vệ sinh và im ắng. So với mấy cái CC ở cách nhà em 3-5 phút đi bộ, thì chỉ thua cái hồ bơi, gym, siêu thị. Cơ mà siêu thị thì người giúp việc đi, gym và bơi thì thỉnh thoảng em xài, cần thì em chạy qua, có 3-5 phút đi bộ.

Cho nên em thấy, ở CC chỉ đơn thuần là 2 lý do. Một là thích, tự nhiên thích sống trên cao. Hai là không đủ tiền để có được cái tương tự nếu ở nhà đất. Ví dụ: chỉ có 4-5 tỉ nhưng muốn để được 4 bánh, muốn đường đi rộng, muốn làng xóm yên tĩnh. Nhà đất vẫn có được nhưng bỏ ra hơn chục tỉ. Tương tự, có 15 tỉ, nhưng muốn nhà vài trăm m2, có hồ bơi, có vườn, có bảo vệ, và ở ngay trung tâm, nên đành phải mua CC. Nhà đất vẫn sẽ có đầy đủ tiện ích thế này, nhưng bỏ ra thêm 20 tỉ nữa. Cuối cùng cũng là tiền không đủ nên chọn CC, cho nên có gì mà gọi là giàu.

Tóm lại, ở CC em thấy tựu chung vẫn là ít tiền hoặc là sở thích, mấy cái lý do khác không thuyết phục lắm.
Em nhất trí quan điểm với cụ là nhà đất phải trên 50 tỏi mới hơn đứt chưng cư, chứ tầm dưới 15 tỏi thì em lên chung cư em ở =))

Jetu

Xe điện
Dưới đất thì có vụ khu nhà ông Hiệp khùng mới xảy ra xong. Cũng ko an toàn gì. Còn phòng thủ thì mua thêm mặt lạ phòng độc.:D
Sao phải làm cho "mặt lạ" đi hử cụ? Sợ "mặt quen" à? :)

Phuluclo

Xe tăng
Tình hình nhà em trước đây ko sao an ninh trật tự ổn, nhưng đầu năm 2018 có hai bác ở đâu đến một bác đối diện thì mở trung tâm cầm đồ, vay lãi bác bên cạnh thì xây cái bar karaoke + nhà nghỉ hậu quả là mất trộm liên tục nhà em vừa bị phá cửa mất cái xe, laptop, điện thoại. Thi thoảng lại vài vụ đánh nhau...
Theo các cụ nên đổi nhà lên chung cư không nhỉ.
Lên cũng được nhưng hè này cụ cho cả nhà học khóa nhảy dù đu dây.

gachaybo

Xe tăng
Đổi nhà thì được chứ lên chung cư thì em can, cụ không thích thì có thể bán nhà đi mua đất chỗ khác để đấy thuê chung cư ở đã. nếu ổn thì mua CC cũng chưa muộn.
Người chưa ở chung cư lên tiếng