[Funland] Chả cần học nhiều, vì học có dùng đâu! Học giỏi, điểm cao chắc gì sau này đã thành công.

Mr_X

Xe máy
Em có cơ hội nhưng đíu chịu học hành tử tế. Mặc dù công việc giờ nhìn chung là ổn vì em đầu óc cũng tàm tạm nhưng lúc ra đời vất vả hơn các bạn chăm học nhiều. Em thấy nếu muốn đỡ vất vả sau này thì nên học hành cho tử tế, xác xuất công việc & chất lượng sống tốt hơn cao hơn hẳn các ông học ít. Đi làm rồi mới thấy hóa ra học là ít vất vả nhất :D

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Trước học cấp 3, em học ma trận, rồi đem tính vào lô đề, thấy toàn sai, mà từ đó tới giờ cũng chả thấy dùng vào việc gì :)
Cấp 3 làm gì được học ma trận. Cụ lại chém

Bonaparte

Xe buýt
Các cụ cho hỏi bi giờ giải được cái phương trình bậc ba thì được trả bao xiền?

cusao

Xe lăn
Có ông trọc phú trưởng thành do sự nâng đỡ của bề trên lên giọng mắng vợ rằng ko cần con học giỏi, chỉ cần biết đếm tiền là đc...Con nhà em đếch có tiền để đếm nên cố mà học dù chưa giỏi

lequochuy

Xe buýt
Quan trọng là định nghĩa thành công của các cụ là gì.
Kiếm được nhiều tiền là thành công à? Hay phải vừa có tiền vừa có trình độ, chỗ đứng, chức vụ cao mới là thành công? Hay 1 bác sĩ chữa được bệnh hiểm nghèo, 1 thầy giáo dạy được học sinh đạt giải cao, 1 kiến trúc sư vẽ nên các công trình để đời...có được gọi là thành công không?

printer_color

Xe hơi
E 38t, lớp cấp 1 cũng là cấp 2 của em, vì cùng trong khu tập thể, cấp 3 mới thi vào trường trong cùng 1 quận, quận em có 4 trường cấp 3 công lập. Thế thì em tóm lại như này...

Đứa nào học giỏi, kiểu tổ trưởng, cán sự toán, văn, anh, lý hoá.... giờ toàn làm chỗ dạng ngân hàng, cơ quan hành chính sự nghiệp, kỹ sư, kiến trúc sư...

Đứa nào làng nhàng toàn hs tiên tiến 9 năm thì bán hàng online, hoặc học cao đẳng, bán thuốc, bảo vệ....

Học dốt thì cũng có giàu, nhưng là cho vay, cầm đồ, đánh hàng TQ....

=> Nó cũng khá công bằng cụ ợ, xã hội VN trước giờ vẫn là xã hội trọng chữ, thày đồ vẫn đc gọi là thày, học vấn cao ra đường là được ăn mặc kiểu trí thức, người khác nhìn thấy vẫn tôn trọng.... Giờ thì nó tiến bộ hơn, đa hình đa dạng hơn nhưng có học thì vẫn có địa vị nhất định.... Cụ cứ vậy mà vạch hướng cho con cái...
Chuẩn đới cụ, đời mình thì có thể có những thằng bạn k học giầu gấp trăm lần mình nhưng đời con, cháu mình xã hội thay đổi thì sao? Lúc đó từ biết thế nó nối tiếc lắm, thôi Thì chí phèo cũng phải cho con đi học đoàng hoàng. Phỏng k cụ nhỉ?

Trục

Xe ba gác
Để giải được phương trình bậc ba, bố em mất khối tiền để cho em học giải.
Biết là không dùng, nhưng cụ có nhất thiết đánh đồng tri thức = tiền không? ;))

namdq

Xe điện
Đó là trào lưu các cháu bi giờ (lớp cháu nhà em). Thi thì học đối phó, chỉ cần qua. Cháu về nói thế mà e thấy rối quá các cụ ah!
Không học thì nền tảng không có. Background tốt thì mới làm giàu được mới có sự tư duy tốt

printer_color

Xe hơi
Nếu đề bài của một dự án cụ thể là phương trình bậc ba, em nghĩ cụ biết cách giải ngay thôi mà

ca_kiem

Xe container
Vấn đề là thời gian tiết kiệm được từ việc học ít đi thì nó có dùng để làm hoặc theo đuổi cái gì hữu ích không? :D Tỷ như ông Bill Gates ông í bỏ học (Harvard) năm 20 tuổi để mở công ty chẳng hạn. Học ít đi mà tham gia hội nhóm này nọ, học nhạc cụ, theo đuổi nhiếp ảnh, hội họa, hay sang châu Phi làm tình nguyện viên... thì cũng thú vị đấy.

Sợ học ít là vì thực ra dốt như bò, lười học, chơi game online, đua xe, cổ vũ bóng đá... chán lắm.
Ai nói với cụ Bill Gate không chăm học. Bill gate cũng phải trải qua quy luật 10.000 giờ mới thành công. Sinh ra trong một gia đình quyền thế mẹ chủ nhà Bank, bố làm luật sư ngay từ lớp 1 đã được học trường chọn tốt số 1 nước mỹ. Lớp 5 đã được học về máy tính ( thời điểm đó chắc chỉ một vài nước mới biết máy tính là gí) ... từ lớp 8 đến cuối trung học đã viết phần mềm liên tục cho các công ty, tính đến hết 2 năm đại học Bill có 7năm viết code thức hành. Nghĩa đủ 10.000 luyện tập ( dù thông minh giời không đủ 10.000 giờ luyện tập là vứt )
Đấy là một lý do Bill giỏi và giầu. Ngay tại nước mỹ để chui vào các trường hàng đầu phải cựu chăm, cực giỏi mới trụ lại được, quên khái niệm học và chơi đi.

Anduchuy

Xe buýt
Nhiều ofer ăn nói vô học phết. Chả biết ở nhà dạy con kiểu j
Cụ ơi họ có học đâu mà chẳng vô học, mở mồm ra là cậy có tiền lọ tiền chai. Có tiền và có học thức nó chẳng liên quan đến nhau. Có tiền mà không có học thức chưa chắc đã được tôn trọng. Xã hội này ai cũng vô học như họ lấy đâu ra bác sỹ giỏi chữa bệnh cho họ... Nói chung là nói với vô học cũng chẳng ngấm.

Masha123

Xe buýt
Từ hồi vào OF e đã thấy có mấy thớt tương tự như thế này rồi. Topic nào cũng dài và nhiều ý kiến rất hay. Chủ top nên đọc lại các thớt ấy. Chứ các cụ đã viết bên các thớt ấy có khi cũng ngại viết lại cùng một chủ đề.

ruounephanoi

Xe buýt
thất học thì sao :))/ tôi còn déo biết căn bậc 2 là gì ,vòng tuần hoàn nguyên tố là cái cc chi chi vẫn phẻ re ngày 3 buổi vào of chém ,tiền k nhiều nhưng k thiếu . cv thì làm tà tà .. tới về hưu:)). chốt lại đừng học nhiều quá :))
Em đồng ý với cụ. Học giỏi mà không có tiền thì có phải gọi là ngu không cụ?

dexom

Xe Cứu Trợ
Học xong chưa chắc đã thành công.
Nhưng không học thì khả năng thành công rất thấp.