[Funland] Chả cần học nhiều, vì học có dùng đâu! Học giỏi, điểm cao chắc gì sau này đã thành công.

bocuteo

Xe tải
Đó là trào lưu các cháu bi giờ (lớp cháu nhà em). Thi thì học đối phó, chỉ cần qua. Cháu về nói thế mà e thấy rối quá các cụ ah!
Nó nói thế mà cụ không phản bác được à, đến nỗi phải vác lên đây hỏi ?

Bản thân cụ trong ca này là 1 dẫn chứng cụ thể của việc "thiếu học" đấy ạ.

Vì người có học thực sự sẽ trả lời câu này rất đơn giản.

nguyen_kia

Xe điện
Nó nói thế mà cụ không phản bác được à, đến nỗi phải vác lên đây hỏi ?

Bản thân cụ trong ca này là 1 dẫn chứng cụ thể của việc "thiếu học" đấy ạ.

Vì người có học thực sự sẽ trả lời câu này rất đơn giản.
Dĩ nhiên là e cũng có nói lại chứ cụ.
Ý em ở đây là tư tưởng học như thế là số đông trong lớp, mà như vậy nó cũng sẽ tác động đến từng cá nhân, nhất là hiệu ứng theo đám đông đó cụ.

Kenluong

Xe hơi
E 38t, lớp cấp 1 cũng là cấp 2 của em, vì cùng trong khu tập thể, cấp 3 mới thi vào trường trong cùng 1 quận, quận em có 4 trường cấp 3 công lập. Thế thì em tóm lại như này...

Đứa nào học giỏi, kiểu tổ trưởng, cán sự toán, văn, anh, lý hoá.... giờ toàn làm chỗ dạng ngân hàng, cơ quan hành chính sự nghiệp, kỹ sư, kiến trúc sư...

Đứa nào làng nhàng toàn hs tiên tiến 9 năm thì bán hàng online, hoặc học cao đẳng, bán thuốc, bảo vệ....

Học dốt thì cũng có giàu, nhưng là cho vay, cầm đồ, đánh hàng TQ....

=> Nó cũng khá công bằng cụ ợ, xã hội VN trước giờ vẫn là xã hội trọng chữ, thày đồ vẫn đc gọi là thày, học vấn cao ra đường là được ăn mặc kiểu trí thức, người khác nhìn thấy vẫn tôn trọng.... Giờ thì nó tiến bộ hơn, đa hình đa dạng hơn nhưng có học thì vẫn có địa vị nhất định.... Cụ cứ vậy mà vạch hướng cho con cái...
Có ko đó, đem lớp học của mình, ngẫu nhiên trong số các gia đình đa số có nền tản mà đánh giá mặc bằng chung của XH như thế thì có vẻ hơi ấu trĩ.
Qua cách viết bài của ông tôi đoán 99% công việc của ông hiện tại đang làm nhờ người thân mà có, chứ ko bằng tay trắng tự mình xin mà được.
Người từ bàn tay trắng, dù học giỏi đi lên ko thể nào phát biểu như thế cả.

ducthanhdbp

Xe hơi
Website
www.facebook.com
thôi thì cứ cho con cái chữ đã. sau này có chữ mới học đc trường đường được. :v xh nó vậy giờ ta biết làm tn???

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn
Đó là trào lưu các cháu bi giờ (lớp cháu nhà em). Thi thì học đối phó, chỉ cần qua. Cháu về nói thế mà e thấy rối quá các cụ ah!
học có nhiều nghĩa, học đối nhân xử thế, học kinh doanh..... kể cả chém gió cũng phải học =))

Au79 Dragon

Xe điện
Học để lấy cái nghề, lấy kiến thức, khối khác không biết chứ khối kỹ thuật không học thì sau này chạy grab à? Cụ bi quan quá!

Phucyenxanh

Xe điện
Học lòi kèn may ra kiếm đ chứ ko học thì ...cạp đất là cái chắc

Kenluong

Xe hơi
Những ai công việc hiện tại do quen biết mà có thì tốt nhất nên nghỉ công việc đó rồi ra tự xin việc đi sẽ thấy cái gì dạng Ngân Hàng, sự nghiệp hành chính gì nhé, đặc biệt ông yaris có vẻ ảo tưởng cái bằng của mình rồi đấy.
Bằng ông yaris trường ĐH Ngoại Thương loại giỏi à sao ảo tưởng thế?

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
E thấy bg nhà nào cũng bảo thôi ko ép học, học nhiều mụ mị đầu óc. NHiều khi ngta cứ vin vào đó để hiểu sai. E thì vẫn ủng hộ việc học, nhưng học và chơi, học những cái cần cho kỹ năng, những cái cơ bản vẫn phải học, rồi hợp gì thì chuyên sâu. Bg cứ vin vào ko cần học nhiều, nhiều khi lệch lạc hết cả ra

kduc

Xe Cứu Trợ
Mấy con nhợn cứ tự đắc ko học vẫn có tiền có dám cho con nghỉ học văn hóa ở trường để ở nhà suốt ngày học kiếm tiền tiêu tiền ko?
Vậy là biết mà.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Trẻ con Việt Nam giờ Tây ko ra Tây, Ta ko ra Ta, chủ yếu là do ba cái Báo chí vớ vẩn tầm phào, nói luôn là lá cải cũng góp phần tạo cho sự ảo tưởng ko hề nhỏ và méo mó, vô hình chung cổ súy cho những cái ko đúng. Rồi cái xã hội mà chỉ trọng vật chất, làm giàu ko chính đáng, ra đường toàn nghĩ mình bố đời, lại càng cổ súy cho giới trẻ làm liều, làm laó.

T_Diesel

Xe hơi
Nói gì thì nói có học có hơn các cụ ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Dĩ nhiên là e cũng có nói lại chứ cụ.
Ý em ở đây là tư tưởng học như thế là số đông trong lớp, mà như vậy nó cũng sẽ tác động đến từng cá nhân, nhất là hiệu ứng theo đám đông đó cụ.
Thế thì môi trường học của F1 nhà cụ chán quá.
Thế mới biết trường chuyên, lớp chọn nó có cái hay của nó.
Học ít, chơi nhiều, làm nhàn, lương cao thì chỉ đợi khi nào có chủ nghiã cộng sản thành công. Làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu.

Yaris_2009

Xe tăng
Em xin phép được nói leo các cụ, mạn phép, em lái công nông, có gì không phải em xin nghe phạt.

Em cũng có con, 2 hĩm, đứa lớn nhà em học lớp 3 trường làng. Em không thuộc dạng phú hộ, nhưng dẻo tay vô lăng thì cũng gặt được kha khá lúa, đời em ít chữ, em chỉ mong con em nó học hành chăm chỉ, đỗ đại học, ra làm việc kiểu giáo viên, kế toán.... rồi nếu nó học cao hơn nữa em cũng cố lái nhiều cuốc để thêm tiền cho nó học, càng học nhiều càng tốt, sau nó kiếm tấm chồng, thế là tốt. Em tuyệt đối không hoan nghênh nó học hành chểnh mảng, lơ mơ em vụt quắn .... Em nông dân thật nhưng em không mong thành phú hộ đâu, nên các con em, em mong nó sau này có chỗ đứng nhất định, em thấy trong này các cụ đàm luận toàn lôi tiền bạc ra, em xin phép được hơi quá nhời là chắc các cụ cứ tiền tièn trình độ cũng chả bằng thằng lái công nông như em. Em xin hết.
Ở 1 tầm nhận thức, học thức cao hơn, cách nhìn, xử lý sự việc diễn ra xung quanh cũng sẽ cao hơn và có tri thức hơn cụ ạ, con gái cụ mà học vị cao, cơ hội nghề nghiệp cũng như lấy chồng cũng sẽ cao hơn... Cụ cứ yên tâm đầu tư, con gái cụ nếu học giỏi sau này cụ sẽ tha hồ kê cao gối kén rẻ hiền.

Ngỗng già

Xe buýt
Nhiều người đang hiểu sai về sự học. Không học làm sao biết làm người. Các con có thể chỉ đầu tư thời gian vừa phải cho kthuc hàn lâm phục vụ thi cử, còn lại phải đầu tư vào ngoại ngữ, tin học, kỹ năng, năng lực sống thiện, hoạt động cộng đồng, hoạt động trải nghiệm, trau dồi chuyên môn theo chiều sâu... học đúng nghĩa không có thời gian để thở ấy chứ.

Hoangkhanh8x

Đi bộ
Nick cụ ý là cung la trưởng. Nick ý luyện ngón với học cũng chả ít đâu cụ ạ.
Em chưa hiểu ý cụ lắm, nhưng tại tính em rất nóng và cực ghét cái bọn ăn nói láo lếu, lóc cóc, không đầu cuối và lúc nào cũng ra vẻ miệt thị bất kỳ ai hơn mình hoặc với những cái mới,...

mr teppi

Xe buýt
Cụ nào biết học để làm gì thì đã học và định hướng F1 học. Cụ nào không học thì cũng chả cần biết học để làm gì ah.

duytrong

Xe lăn
Phải học cụ ạ,con người học hành đến nơi đến chốn,có kiến thức trong đầu,thì dù không làm đúng nghề vẫn tự tin trong mọi công việc và tình huống trong cuộc sống,...