Cerato máy gõ đã khỏi bệnh

catdu

Xe đạp
Thưa các cụ, vợ hai cháu hôm nay đã khỏi bệnh đau tim. Cháu hy vọng đây chính là nguyên nhân và sẽ khỏi hẳn bệnh chứ không phải là khỏi tạm thời. Và nếu nguyên nhân đúng thế thì quả là thuốc chữa đơn giản như đan rổ vậy.
Lý do là hôm trước vào Trường Hải Long Biên khám bệnh, tuy chưa làm gì nhưng có một cậu thợ bảo anh "anh đổ xăng gì", cháu bảo "toàn chạy A95". Cậu thợ bảo "anh cứ thay bằng A92 là hết, nếu anh muốn làm ngay thì em hút hết xăng ra và đổ A92 mới vào cho anh xem". Cháu không tin và bảo:" thôi cũng không cần gấp lắm, để anh đi hết bình này đổ bình mới A92 cũng được". Nhà cháu cũng trao đổi ý kiến này với cậu kỹ thật viên khác thì cậu ấy bảo chẳng có căn cứ gì cả, A95 vẫn tốt hơn A92, cháu cũng nghĩ thế nên không để ý đến ý kiến này.
Tuy nhiên hôm nay đi hết bình này cháu cũng vẫn thử đổ một bình đầy A92 xem sao. Ôi phép thần đã xẩy ra, lên xe đi như chiếc xe thân yêu ngày xưa, vợ cháu không còn rên hừhừ nữa, êm như nó vốn phải vậy suốt khoảng 12 km đường thành phố với tăng ga nhiều kiểu để thử.
Cháu đoán là ở động cơ có cảm biến chỉ số otan của xăng. Cảm biến này chắc có lỗi nên nó chỉ nhận xăng A92 là chuẩn nên đổ A92 xe mới hoạt động tốt, không biết có đúng không, mời các cụ nào hiểu biết về cấu tạo xe này vào bình luận cho biết nguyên nhân thực sự
Em theo dõi thớt của cụ, từ đầu tới bây giờ mới dám nên tiếng ! Vì em không phải chuyên ngành oto và cũng chẳng phải thợ. Nhưng vì cụ cho rằng tại xăng nên em mới phản hồi( có biết tý ty về xăng dầu):
- Về lý thuyết xăng A95 tốt hơn mọi mặt cho động cơ so với A92(không phải chỉ có ON- chỉ số Ốc tan). Nhưng ở xứ ta mua xăng A95 nhiều lúc gặp phải xăng không bằng A92(vì nhiều nguyên nhân???) nên có lúc cụ chạy A95 thì thấy xem chạy êm hơn hẳn ( xăng gần chuẩn), nhưng có lúc chạy A95 thì thấy máy nổ to hơn nhiều (xăng A95 bị lẫn cái gì đó trời mới biết)
- Để đo được ON không có bất kỳ loại sensor nào đo được ạ !( tính đến nay-còn sau này cụ nào nghĩ ra thi em chịu) nên trên xe không thể có cái cảm biến như cụ nói.( nếu có thì nó giá trị lắm ạ , có khi đắt hơn cái xe cỏ nhà mình)

- Bệnh này em dự rằng: nguyên nhân xe cụ và nhiều xe nữa có hiện tượng này là tại Ông trời !(xe cỏ nhà mình được thiết kế, sản xuất cho thị trường điều khí hậu, vận hành khác hoàn Việt nam( điều kiện đường xá, thay đổi nhiệt độ, độ ẩm=>sau một thời gian chạy thì nó sinh bệnh) - Ở một số lĩnh vực người ta gọi là sản phẩm chưa được nhiệt đới hóa ! Còn xe có bệnh gì thì chắc phải các cụ trình độ cỡ cụ Hardtop trở lên( ơ mà sao không thấy cụ Hardtop xuất hiện ở thớt này???)

Chuối Hột

Xe tải
Em cũng rất dị ứng với tiếng kêu và nhất là tiếng kêu ở máy. Từ khi đọc thớt của cụ ABC em mới để ý và mấy hôm toàn tắt nhạc, lắng nghe xem có gì lạ không. Hiện tại em thấy không có gì lạ tuy nhiên em không dám chắc và cảm thấy tò mò về vụ này quá. Cụ tranhieu abc nói là cả thợ xe cũng không phát hiện ra nên em lại càng tò mò hơn. biết đâu xe mình nó đang kêu ầm ầm mà mình không biết??? Em cũng chạy Cerato ạ.
Theo cụ tranhieu abc nói thì cụ thường làm xe ở TH Long Biên, em cũng hay bảo dưỡng ở đây, vậy xe cụ bao giờ sẽ bảo dưỡng 5000km tiếp theo tại đây cụ cho em cái hẹn để em gặp cụ chút được không ạ?

tranhieuabc

Xe hơi
Cụ nôngdan nhà ở đâu nhỉ. lúc nào tiện thì aloo tôi, sdt của tôi có trong hội KFC đấy, xe tôi chạy được 9000 km rồi, còn khoảng 1000 km nữa thì bảo dưỡng. Nếu xe tôi tái phát bệnh sớm thì có thể tôi sẽ vào bảo dưỡng sớm hơn, tôi định thay bộ bugi, nếu cao áp rẻ tôi cũng thay nốt để loại trừ nguyên nhân. Có cụ nào có ý kiến gì không?

Vietkid

Xe điện
Em chẳng biết gì về xe Hàn nói chung và xe cụ nói riêng, nhưng em dự cụ là người rất kỹ tính, nhiều khi xe nó là do bệnh tưởng, như em đây này, đi xe em được 1 năm thấy xe mình ồn kinh khủng, 1 năm trước đây em coi nó như X5 :))

_MBBG_

Xe điện
xe em chả thấy tiếng đó nữa thế mới lạ,hay là do ông thợ hôm đó đổ 3 chai lavie của ông hói vào nên tịt nhỉ :^)

Cuabien

Xe điện
Cụ nôngdan nhà ở đâu nhỉ. lúc nào tiện thì aloo tôi, sdt của tôi có trong hội KFC đấy, xe tôi chạy được 9000 km rồi, còn khoảng 1000 km nữa thì bảo dưỡng. Nếu xe tôi tái phát bệnh sớm thì có thể tôi sẽ vào bảo dưỡng sớm hơn, tôi định thay bộ bugi, nếu cao áp rẻ tôi cũng thay nốt để loại trừ nguyên nhân. Có cụ nào có ý kiến gì không?
Bác muốn thay Bugi thì đặt trước từ bây giờ đi, chắc 1 vạn bác sẽ có Bugi thay. Cao áp của KF/Cer không có đâu, đánh lửa điện tử nên nó gắn luôn cả cục ở đầu từng Bugi và chỉ thò ra 2 sợi dây điện thôi ợ.

Mazspeed

Xe container
Ở bên thớt "Không nên mua..." của bác chủ thớt có bác nói là FT/Cerato/i30 xài chung máy. Vậy nếu bệnh do xăng thì cả i30 cũng phải bị chứ!

quyluong_3bánh

Xe điện
Nhà em thấy các cụ i30 mà đổ phải A95 lởm thì phải đề tận 2 lần mới nổ thôi ạh và các cụ ý đổi sang A92 thì lại hết ngay hiện tượng này!em thấy các cụ ý kêu thế,forte/cerato thì bị kêu máy,chẳng biết thế nào các cụ nhể???
Đúng là các kiểu làm ăn trục lợi bản thân làm ảnh hưởng tới người tiêu dùng chỉ có tại VN như thế này.chán thật!

heroesdaubu

Xe điện
Em ngay từ đầu đã dùng A92 nên chưa thấy bệnh tật gì cả. Xăng A95 ở vn mình chẳng biết chất lượng ra sao nên em cứ A92 thôi. Ơ, sao thớt này nhắc nhiều đến A95 thế mà sao cụ Xăng A95 ko bị hắt xì hơi nhỉ?:-o

KMN2010

Xe tăng
Bác muốn thay Bugi thì đặt trước từ bây giờ đi, chắc 1 vạn bác sẽ có Bugi thay. Cao áp của KF/Cer không có đâu, đánh lửa điện tử nên nó gắn luôn cả cục ở đầu từng Bugi và chỉ thò ra 2 sợi dây điện thôi ợ.

Cụ ơi, đặt bugi ở đâu vậy? Xe em đi đc 500km rồi, em phai mua bugi dự trữ thôi

jack_derida2000

Xe tăng
Em nghĩ vệ sinh bu gi và nếu cần đặt lại điện cả 4 máy chuẩn là ngon ngay thôi

sun10

Xe buýt
Thay máy 1.6 thành máy 2.0 là ngon thui mà !!!

tranhieuabc

Xe hơi
Thưa các cụ, hôm nay chính thức báo cáo với các cụ vợ 2 em chưa khỏi hẳn bệnh, chạy xăng A92 thì biểu hiện bệnh nhẹ hơn thôi. Lý do chưa khỏi bệnh chắc tại chú khỉ con thối mồm=))
Xin thông báo với các cụ một tin không mấy vui lắm, hôm nay nhà cháu chạy thử một em cerato của một ông bạn ở Thái nguyên mới chạy 1560 km, kết quả cũng giống xe của nhà cháu mặc dù ông bạn này cũng không biết xe mình có bệnh, sau khi nhà cháu nói biểu hiện của bệnh thì cụ này cũng mới để ý và công nhận là có.
Nhà cháu sẽ đi thử thêm một số xe nữa của các cụ khác và thông báo với các cụ sau. Có lẽ nhà cháu cũng phải chạy thử sang các xe khác như corrola 1.6 và so sánh xem sao.

quyluong_3bánh

Xe điện
Cụ làm nhà cháu đứng ngồi không yên,nhà cháu mới đi được gần 2000km thôi,chẳng biết sau có dính không!!!hzhz...

bimbimzinzin

Xe tăng
Cụ chủ thớt bị bệnh lo lắng mà! cụ thử đi hẳn Camry đi xem nó có kêu như xe cụ ko?

quyluong_3bánh

Xe điện
Vâng!em cầu mong là xe nào cũng gõ như xe cụ chủ thớt cho cụ ý hết lo lắng mà nhà em cũng yên tâm!hihi...

tranhieuabc

Xe hơi
Dạ nhà cháu cũng mong là nhà cháu sai. Tuy nhiên với 10 năm lái liên tục và rất để ý xe cộ, điều này khó xẩy ra. Còn nếu 100% các xe đều bị thì nhà cháu cũng chẳng lấy thế làm hết lo nếu các cụ cho đó là lo. Tìm ra bệnh của xe cháu là mong muốn của nhà cháu. Không những bệnh này mà bất cứ bệnh gì trong tương lai của chiếc xe mình sử dụng hàng ngày. Còn mặc kệ xe các cụ, mục đích nhà cháu đi thử các xe chỉ là để tìm hiểu và kiểm chứng xe của mình thôi. Không có nêu danh cụ thể xe của cụ nào cả, các cụ đừng lo.
Cái xe đi lúc nó không bị khác với lúc nó bị. Chính vì thế mà đến hơn 8000 km cháu mới có bài này. Hiện nay, khi máy nó nguội không hề bị, khi máy nóng lên mới thấy, sao có thể gọi là bình thường được? Và nếu đi thử một số xe KF và Cerato khác mà cháu thấy cũng vậy thì cháu sẽ chuyển sang đi thử các hãng khác. Nếu xe các hãng khác cũng vậy thì cháu sẽ kết luận cháu sai, còn xe các hãng khác không thế, tăng tốc êm mượt (ở tốc độ dưới 30 km/h) thì cháu sẽ kết luận dòng xe này có lỗi chung và kêu gọi mọi người cùng tìm cách khắc phục.

quyluong_3bánh

Xe điện
Cụ sớm test thử xe của các hãng khác cùng 1.6 xem sao rùi pm lại cho chúng cháu nhé!

fortesg

Xe hơi
Đúng là thằng trẻ con, chưa gì hoắng cả lên, nói năng linh tinh, khóc mếu máo. Childish..

Mazspeed

Xe container
Nếu bí quá chưa tìm ra thuốc chữa thì hay là theo cách dân gian đi cụ chủ thớt "Thứ nhất là tại bu di". Hay là thử thay 4 quả bugi loại Denso hoặc NGK ngon lành xem thế nào. Biết đâu đấy!