Cerato máy gõ đã khỏi bệnh

tranhieuabc

Xe hơi
Nhà cháu vào diễn đàn với mục đích chia sẻ và mong sự giúp đỡ của cộng đồng để cùng tìm ra bệnh,nhưng đến nay sau khi đã lập ra 2 thớt thì chưa có ai lên tiếng gợi ý hoặc có cao kiến về cách giải quyết bệnh này. Đã có hàng nghìn lượt người xem và có hàng trăm bình luận, tiếc rằng những bình luận đều không đúng chủ đề hoặc ném đá nhau. Như vậy mục đích nhà cháu đã không đạt được. Nhà cháu sẽ một mình tìm cách và sau này sẽ không thông báo diễn tiến nữa, kính chào các cụ

sun10

Xe buýt
Nhà cháu vào diễn đàn với mục đích chia sẻ và mong sự giúp đỡ của cộng đồng để cùng tìm ra bệnh,nhưng đến nay sau khi đã lập ra 2 thớt thì chưa có ai lên tiếng gợi ý hoặc có cao kiến về cách giải quyết bệnh này. Đã có hàng nghìn lượt người xem và có hàng trăm bình luận, tiếc rằng những bình luận đều không đúng chủ đề hoặc ném đá nhau. Như vậy mục đích nhà cháu đã không đạt được. Nhà cháu sẽ một mình tìm cách và sau này sẽ không thông báo diễn tiến nữa, kính chào các cụ
Vâng, chúng em tiễn cụ !!! Chúng em hiểu ý định của cụ, nhưng cách trình bày của cụ rất phản cảm và gây khó chịu cho người đọc, cụ muốn mọi người cùng tìm hiểu, xem xét và tìm ra cách xử lý thì phải trình bày theo hướng xây dựng, chia sẻ, chứ ai lại trình bày kiểu ra giữa chợ lu loa, kêu gọi mọi người tẩy chay, khi được góp ý thì lại dỗi đòi nghỉ chơi với cả làng.
Em nói thật làm như thế không hay tí nào, em góp ý thế, cụ ghét em thì cũng chịu, tiễn cụ nhé !!!

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Vâng, chúng em tiễn cụ !!! Chúng em hiểu ý định của cụ, nhưng cách trình bày của cụ rất phản cảm và gây khó chịu cho người đọc, cụ muốn mọi người cùng tìm hiểu, xem xét và tìm ra cách xử lý thì phải trình bày theo hướng xây dựng, chia sẻ, chứ ai lại trình bày kiểu ra giữa chợ lu loa, kêu gọi mọi người tẩy chay, khi được góp ý thì lại dỗi đòi nghỉ chơi với cả làng.
Em nói thật làm như thế không hay tí nào, em góp ý thế, cụ ghét em thì cũng chịu, tiễn cụ nhé !!!
Công nhận hài, cái xe chứ có phải con người quái đâu! =))=))=))=))=))

Golden_way

Xe buýt
Thế chung kết là có cần thay cái cảm biến gì gỉ gì gi đấy ko ah cụ

honda_accord

Xe tải
Dạ nhà cháu cũng mong là nhà cháu sai. Tuy nhiên với 10 năm lái liên tục và rất để ý xe cộ, điều này khó xẩy ra. Còn nếu 100% các xe đều bị thì nhà cháu cũng chẳng lấy thế làm hết lo nếu các cụ cho đó là lo. Tìm ra bệnh của xe cháu là mong muốn của nhà cháu. Không những bệnh này mà bất cứ bệnh gì trong tương lai của chiếc xe mình sử dụng hàng ngày. Còn mặc kệ xe các cụ, mục đích nhà cháu đi thử các xe chỉ là để tìm hiểu và kiểm chứng xe của mình thôi. Không có nêu danh cụ thể xe của cụ nào cả, các cụ đừng lo.
Cái xe đi lúc nó không bị khác với lúc nó bị. Chính vì thế mà đến hơn 8000 km cháu mới có bài này. Hiện nay, khi máy nó nguội không hề bị, khi máy nóng lên mới thấy, sao có thể gọi là bình thường được? Và nếu đi thử một số xe KF và Cerato khác mà cháu thấy cũng vậy thì cháu sẽ chuyển sang đi thử các hãng khác. Nếu xe các hãng khác cũng vậy thì cháu sẽ kết luận cháu sai, còn xe các hãng khác không thế, tăng tốc êm mượt (ở tốc độ dưới 30 km/h) thì cháu sẽ kết luận dòng xe này có lỗi chung và kêu gọi mọi người cùng tìm cách khắc phục.
Cụ xem lại dầu nhớt đi xem nào! thiếu dầu hoặc dầu không đủ w theo nhà thiết kế nó cũng gõ đó, với lại vì máy kf và cerato chạy DOHC( hai trục cam) và công nghệ biến thiên tại mọi thời điểm, nên em nghĩ chất lượng dầu ko tốt thì hơi gõ gõ chăng? em cũng chạy cerato và chạy accord còn kêu hơn. Kính Kụ

Banh Day

Xe máy
Bệnh này em đã gặp với con Zace nhà em rồi. Chuẩn là lỗi do xăng, nhưng không phải do A92 hay A95 mà là do đổ nhầm phải xăng "đểu".
Cách đây đúng 1 tháng, em chạy xe từ Hải Phòng về Hà Nội, đang đi trên đường thì... em mót... phải tìm ngay một chỗ giải quyết, thế là tập ngay vào cây xăng đầu tiên, lúc đó cũng chẳng để ý là cây xăng của đơn vị nào nữa. Tiện thể lúc đó xăng xe cũng gần hết nên em mua xăng luôn. Làm một phát đầy bình luôn.
Giải quyết mọi việc xong xuôi, lên xe tiếp tục cuộc hành trình thì hỡi ôi, mỗi lần thốc ga là máy nó gõ ầm ầm nghe xót hết cả ruột. Lúc đó em lại tưởng là hộp số có vấn đề cơ ạ. Về đến HN, đi tiếp thêm mấy hôm nữa để theo dõi và cuối cùng là đưa vào gara để kiểm tra. Ông thợ cứ đoán là lệch góc đánh lửa và chỉnh đi chỉnh lại nhưng không cải thiện được vấn đề. Mất cả buổi sáng và mất mấy cốc cafe ngồi chờ thì ông thợ nhà em mới chợt bừng tỉnh và hỏi em là vừa rồi mua xăng ở đâu.... em khai ra và thế là ông ấy la toáng lên... 100% là xăng đểu rồi. Bây giờ muốn hết luôn thì xả hết xăng ra rồi đổ xăng mới vào, còn nếu không thì cứ chạy cho đến khi hết xăng cũ, đổ xăng mới vào là OK. Hỏi tiền công tháo xăng, thằng thợ báo giá 600k em tá hỏa tam tinh... thanh toán 150k tiền công khám xe rồi chuồn luôn. Về nhà em hì hụi chui gầm xe tháo xăng ra, mất khoảng 15phut, xong đánh xe đi mua xăng mới. Ôi đời em lại vui rồi, máy hết gõ ngay lập tức.
Chút chia xẻ với các cụ.

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh này em đã gặp với con Zace nhà em rồi. Chuẩn là lỗi do xăng, nhưng không phải do A92 hay A95 mà là do đổ nhầm phải xăng "đểu".
Cách đây đúng 1 tháng, em chạy xe từ Hải Phòng về Hà Nội, đang đi trên đường thì... em mót... phải tìm ngay một chỗ giải quyết, thế là tập ngay vào cây xăng đầu tiên, lúc đó cũng chẳng để ý là cây xăng của đơn vị nào nữa. Tiện thể lúc đó xăng xe cũng gần hết nên em mua xăng luôn. Làm một phát đầy bình luôn.
Giải quyết mọi việc xong xuôi, lên xe tiếp tục cuộc hành trình thì hỡi ôi, mỗi lần thốc ga là máy nó gõ ầm ầm nghe xót hết cả ruột. Lúc đó em lại tưởng là hộp số có vấn đề cơ ạ. Về đến HN, đi tiếp thêm mấy hôm nữa để theo dõi và cuối cùng là đưa vào gara để kiểm tra. Ông thợ cứ đoán là lệch góc đánh lửa và chỉnh đi chỉnh lại nhưng không cải thiện được vấn đề. Mất cả buổi sáng và mất mấy cốc cafe ngồi chờ thì ông thợ nhà em mới chợt bừng tỉnh và hỏi em là vừa rồi mua xăng ở đâu.... em khai ra và thế là ông ấy la toáng lên... 100% là xăng đểu rồi. Bây giờ muốn hết luôn thì xả hết xăng ra rồi đổ xăng mới vào, còn nếu không thì cứ chạy cho đến khi hết xăng cũ, đổ xăng mới vào là OK. Hỏi tiền công tháo xăng, thằng thợ báo giá 600k em tá hỏa tam tinh... thanh toán 150k tiền công khám xe rồi chuồn luôn. Về nhà em hì hụi chui gầm xe tháo xăng ra, mất khoảng 15phut, xong đánh xe đi mua xăng mới. Ôi đời em lại vui rồi, máy hết gõ ngay lập tức.
Chút chia xẻ với các cụ.
Xe em Forte cũng bị gõ gõ thế này. Em bực mình cũng tháo hết xăng ra, hết luôn cụ ạ! Mới đầu cũng sợ ko biết bệnh gì, nhưng mà nghĩ lại tình huống các cụ đã bàn, em liền liều tháo hết xăng ra và đổ xăng mới vào, ngon choét! Không biết có phải là tại xăng hay không nhưng mà bị gõ cả tuần, em thay xăng, cả tháng nay ngon lành cành đào!

bimbimzinzin

Xe tăng
Em cũng lăn tăn cái vụ này, nhưng mà em tham khảo mấy bác sửa xe bảo kêu như thế là bình thường (nó không phải Cam kêu) mà là xe đời mới nó vậy (công nghệ phun xăng đa điểm) chứ xe cũ thì nó ko kêu vì nó theo công nghệ cũ. Em có search trên mạng thấy họ cũng nói là bình thường, thế là em yên tâm mặc dù xe em ko bị kêu tí nào..
http://hiephoioto.com/content/kinh-nghiem-ve-xe/Bao-hanh-bao-duong/a511e7/Tim-benh-xe-qua-tieng-keu/

nikexpress

Xe tăng
Máy gõ mà vẫn bốc thì ko sao chứ máy gõ mà xe bị ỳ hơn thì chắc có vấn đề thật các bác ạ!

tung4

Xe tải
Các bác ơi xe em là Camry 2.4 2008 cũng bị tiếng gõ như của các bác nhưng không bị khi thốc ga mà bị khi ở một dải vòng tua nhất định. Tiếng kêu gõ cóc cóc như là kiểu đi xe số cao mà thốc ga mạnh ý.

Đổ xăng A92 thì lúc đầu có vẻ đỡ hơn nhưng hóa ra nó chỉ bị ở một dải vòng tua khác thôi. Em cũng sợ xăng đểu nên đã đổ đi đổ lại ở cây xăng tốt rồi mà vẫn không đỡ. Các bác có cao kiến gì cho em biết với ạ.

anhunghuc

Xe máy
Xe em Forte cũng bị gõ gõ thế này. Em bực mình cũng tháo hết xăng ra, hết luôn cụ ạ! Mới đầu cũng sợ ko biết bệnh gì, nhưng mà nghĩ lại tình huống các cụ đã bàn, em liền liều tháo hết xăng ra và đổ xăng mới vào, ngon choét! Không biết có phải là tại xăng hay không nhưng mà bị gõ cả tuần, em thay xăng, cả tháng nay ngon lành cành đào!
xe nhà cháu Cerato cũng bị gõ như thế, bực mình em ko đổ xăng nào hết, ko 92 cũng ko 95 để yên phủ bạt chả thấy gõ tẹo nào thế mới hay ;));));));));))

cun

Xe buýt
Theo em các cụ cứ A92 mà đổ cho KFC

Robinair

Xe tải
Hoa ra gà nhà ta cần rán bằng A92 các kụ nhỉ.

tuanviwaseen

Xe đạp
Em vẫn chạy A92 từ ngày lấy xe tới giờ chưa bao giờ đổ A95 ! Trước đã gõ và hiện giờ xe em chạy thế nào anh cũng chạy thử rồi, em miễn bình luận tiếp nữa !
chào bác CuaB, em có 1 số ý kiến sau
Em đang đi xe Cerato đã được 2 vạn, e mới phát hiện máy bị gõ như trên diễn đàn đã nêu. qua tìm hiểu trên diễn đàn, e mang đến Gara Thế Sơn 442 lạc long quân để bảo dưỡng thấy quy trình như sau:
thay dầu, làm sạch bugi, làm sạch van không tải, tháo máy phát làm sạch, thay lọc gió động cơ, rửa máy. đảo lốp theo yêu cầu, thay nước làm mát.
kết quả sơ bộ như sau:
máy êm hơn, tiếng gõ hết 98% không hiểu có phải 2% do em tưởng tượng ra hay không nữa không biết.
tuy nhiên lại sinh ra vấn đề khác đó là tiếng rít rét rét của dây curoa (thời điểm đang đi tắt máy một lúc nổ máy đi lại) thi thoảng lại bị không liên tục. em nghĩ chắc do các bác thợ lúc lắp trả máy phát và lắp lại dây curoa không chuẩn lắm còn lại ổn cả.
còn vấn đề nữa các bác thợ không giúp được đó là tiếng lách cách nhỏ như lên dây cót của vô lăng lúc đánh lái sang trái, em nghĩ không sao
báo cáo cả các bác khác nữa.

tuan.cduc

Xe tải
mừng cụ khỏi bệnh :))

bizviet

Xe điện
Em chạy KM toàn dùng A95 không có vấn đề gì. Chậy rất ngon. Em có 1 ý kiến và đã nói trên điễn đàn này vài lần.

Xe KM thì nhiều bác chạy A92 bị gõ. Nói chung là tùm lum cả.

Ý kiến của em là: Những xe bị hiện tượng trên là xe thường xuyên chạy trong phố mà rất ít khi đi đường trường (các cụ có xe confirm hộ em phát). Các cụ confirm rồi em trình bầy tiếp.

Xe của em cũng thường xuyên chạy trong phố, nhưng cứ có khoảng trống là em vít ga hehehe chứ không lù dù tiết kiệm xặng như mọi người hehehe nên nó rất ngon chẳng có hiện tượng quái gì

Em theo dõi thớt của cụ, từ đầu tới bây giờ mới dám nên tiếng ! Vì em không phải chuyên ngành oto và cũng chẳng phải thợ. Nhưng vì cụ cho rằng tại xăng nên em mới phản hồi( có biết tý ty về xăng dầu):
- Về lý thuyết xăng A95 tốt hơn mọi mặt cho động cơ so với A92(không phải chỉ có ON- chỉ số Ốc tan). Nhưng ở xứ ta mua xăng A95 nhiều lúc gặp phải xăng không bằng A92(vì nhiều nguyên nhân???) nên có lúc cụ chạy A95 thì thấy xem chạy êm hơn hẳn ( xăng gần chuẩn), nhưng có lúc chạy A95 thì thấy máy nổ to hơn nhiều (xăng A95 bị lẫn cái gì đó trời mới biết)
- Để đo được ON không có bất kỳ loại sensor nào đo được ạ !( tính đến nay-còn sau này cụ nào nghĩ ra thi em chịu) nên trên xe không thể có cái cảm biến như cụ nói.( nếu có thì nó giá trị lắm ạ , có khi đắt hơn cái xe cỏ nhà mình)

- Bệnh này em dự rằng: nguyên nhân xe cụ và nhiều xe nữa có hiện tượng này là tại Ông trời !(xe cỏ nhà mình được thiết kế, sản xuất cho thị trường điều khí hậu, vận hành khác hoàn Việt nam( điều kiện đường xá, thay đổi nhiệt độ, độ ẩm=>sau một thời gian chạy thì nó sinh bệnh) - Ở một số lĩnh vực người ta gọi là sản phẩm chưa được nhiệt đới hóa ! Còn xe có bệnh gì thì chắc phải các cụ trình độ cỡ cụ Hardtop trở lên( ơ mà sao không thấy cụ Hardtop xuất hiện ở thớt này???)