[Funland] CĐT Sông Đà Việt Đức đưa số liệu dỏm lòe cư dân

tieudaovnt

Xe tăng
Đây là văn bản bổ sung của CĐT. Các bác cứ bảo bọn em săm soi chính tả vs cộng trừ. Ko săm soi chắc CĐT ko biết rằng mình đang lỗ gần 1 tỷ thì chỉ lỗ hơn 500tr.
Thêm mấy lần nữa chắc CDT hòa vốn hoặc phát luon ý chứ.
Screenshot_20230215_103553_Samsung Notes.jpg

Ở mục 2 thì phía trên bảo KT1,2A thuộc sở hữu Nhà Nước.
Câu dưới lại bảo thuộc sở hữu riêng. Chắc em fai đi học lại TV mới hiểu đc ý của CĐT.
Theo em đọc Cđt nó đúng cha nó rồi, các bác đấu tranh thế này là chưa đúng rồi. Chưa kể đỗ xe chắn dân tình không vào ra được
1.Về gửi xe nó toàn quyền thay đổi vì đấy là sở hữu riêng, theo qui định tp HN, khu vực nguyễn tuân mức thu phí cao nhất em nhớ không nhầm 2,2 tr/ tháng. Nó tăng giá lên 1350 là rẻ so với khu vực, và có đàm phán. Nếu nó tăng phí dịch vụ thì phải thông qua hội nghị chung cư, còn đây phần riêng thì khó lắm.
2. nó ra văn bản thông tin KT chứng tỏ nó có cspl để tầng này đã đc chuyển đổi thành thương mại văn phòng, nó phải nộp bổ sung 58,619 tỷ cho việc này, nên thực tế nó là sở hữu riêng của cđt mà.
Còn cđt lãi là đương nhiên, có thằng nào kinh doanh không vì lợi nhuận.
Ai cũng muốn rẻ đi, nhưng làm việc trên cspl thôi

vkthang

Xe container
Bên em có khu Vp cho thuê TTTM riêng mà. Nhưng CĐT đang chiếm dụng tầng KT2 của cả 4 tòa nhà để cho thuê trái quy định. Khu VP và TTTM có thang riêng, hoạch toán chi phí riêng. Bjo dùng chung thang máy cư dân, chiếm dụng tầng K2 mà ko ghi nhận doanh thu, còn chi phí vẫn tính là cư dân fai chịu thì sao đc bác. Nó cho xe ngoài gửi giá đắt hơn nên nó mới làm trò mèo, muốn đẩy xe cư dân ra mà bác.
Mỗi lúc cụ nói một ý, việc em đang nói là giá gửi xe dưới hầm của cư dân, còn việc CĐT sai đâu cư dân kiện ở đấy, còn những cái họ không sai mà mình cản trở thì là mình sai cụ nhé.

airblade03

Xe máy
Theo em đọc Cđt nó đúng cha nó rồi, các bác đấu tranh thế này là chưa đúng rồi. Chưa kể đỗ xe chắn dân tình không vào ra được
1.Về gửi xe nó toàn quyền thay đổi vì đấy là sở hữu riêng, theo qui định tp HN, khu vực nguyễn tuân mức thu phí cao nhất em nhớ không nhầm 2,2 tr/ tháng. Nó tăng giá lên 1350 là rẻ so với khu vực, và có đàm phán. Nếu nó tăng phí dịch vụ thì phải thông qua hội nghị chung cư, còn đây phần riêng thì khó lắm.
2. nó ra văn bản thông tin KT chứng tỏ nó có cspl để tầng này đã đc chuyển đổi thành thương mại văn phòng, nó phải nộp bổ sung 58,619 tỷ cho việc này, nên thực tế nó là sở hữu riêng của cđt mà.
Còn cđt lãi là đương nhiên, có thằng nào kinh doanh không vì lợi nhuận.
Ai cũng muốn rẻ đi, nhưng làm việc trên cspl thôi
Nó đúng ở đâu vậy bác. Em đọc chưa thấy đúng ở đâu cả. Nó bảo nó tăng phí gửi xe để bù lỗ chi phí QLVH. Nhưng doanh thu gửi xe ô tô ko đc tính vào thì căn cứ đâu để bù lỗ. Khoản 1tr2 ko đc tính thù 1350k cũng đâu đc tính để bù lỗ đâu. Cái 58 tỷ là nó bị phạt và cũng chưa hoàn thành việc nộp phạt theo quyết định xử phạt, chưa đc cấp GCN chuyển đổi công năng và thiết kế thì sao coi là đúng ah. Văn bản của Sở XD, của Quận năm 2022 đều yêu cầu dừng việc cho thuê vp trái quy định, hoàn trả thiết kế ban đầu thì cspl nào bảo việc nó làm là đúng ah. Đúng mà Sở vs Quận ra văn bản thế ạ?

airblade03

Xe máy
Mỗi lúc cụ nói một ý, việc em đang nói là giá gửi xe dưới hầm của cư dân, còn việc CĐT sai đâu cư dân kiện ở đấy, còn những cái họ không sai mà mình cản trở thì là mình sai cụ nhé.
Các bác nói toàn theo quan điểm người ngoài đi gửi xe, đi ăn phở, đi mua 1 món đồ gì đó riêng biệt. Nhưng cái này với cư dân bọn em nó là 1 tổng thể nhiều cái. Nếu đã tách bạch như vậy thì CĐT cũng fai tách bạch rõ ràng các khoản liên quan đến sở hữu chung riêng chứ ah

vkthang

Xe container
Các bác nói toàn theo quan điểm người ngoài đi gửi xe, đi ăn phở, đi mua 1 món đồ gì đó riêng biệt. Nhưng cái này với cư dân bọn em nó là 1 tổng thể nhiều cái. Nếu đã tách bạch như vậy thì CĐT cũng fai tách bạch rõ ràng các khoản liên quan đến sở hữu chung riêng chứ ah
Em cũng đang ở CC mà cụ, CĐT chắc chắn là nắm rõ hơn cư dân phần nào là của chung phần nào là của riêng CĐT quản lý. Cư dân thấy chủ đầu tư làm sai thì cứ kiện đòi quyền lợi. Như còm trước em có chia sẻ là tòa chỗ em nằm ngoài vành đai 3 mà phí trông xe ô tô là 1350k/ tháng cụ ạ, tất nhiên vẫn có những người tiết kiệm để xe ở khu công trường đối diện đỡ mất tiền :)). Chỗ em có lên 1,5tr-1,8tr thì em vẫn cứ gửi trong hầm nắng mưa không phải lo cuốc bộ đi lấy xe là hạnh phúc rồi. Trước em ở nhà đất gửi xe cách nhà 600m giờ nghĩ đến hãi lắm rồi.

Em chia sẻ với cụ câu chuyện phí dịch vụ của chỗ em năm 2021. Phí dịch vụ đang là 12k/ m / tháng với đầy đủ dịch vụ tạm gọi là tiệm cận cao cấp, mọi sinh hoạt của cư dân đều thoải mái và hợp lý. Thế nhưng ban Quản trị mới lên đòi đưa phí về 7,7k/m lập tức rất nhiều dịch vụ bị cắt giảm để phù hợp với giá dịch vụ mới ( đương nhiên tiền nào của nấy). Em không hiểu mấy người đòi cắt giảm phí dịch vụ đấy sao không mua CC giá rẻ mà ở cho tiết kiệm, lại làm khó cuộc sống của các cư dân khác. May quá sau nửa năm phí dịch vụ về lại 11k và sinh hoạt lại ổn định như trước. :-bd

airblade03

Xe máy
Em cũng đang ở CC mà cụ, CĐT chắc chắn là nắm rõ hơn cư dân phần nào là của chung phần nào là của riêng CĐT quản lý. Cư dân thấy chủ đầu tư làm sai thì cứ kiện đòi quyền lợi. Như còm trước em có chia sẻ là tòa chỗ em nằm ngoài vành đai 3 mà phí trông xe ô tô là 1350k/ tháng cụ ạ, tất nhiên vẫn có những người tiết kiệm để xe ở khu công trường đối diện đỡ mất tiền :)). Chỗ em có lên 1,5tr-1,8tr thì em vẫn cứ gửi trong hầm nắng mưa không phải lo cuốc bộ đi lấy xe là hạnh phúc rồi. Trước em ở nhà đất gửi xe cách nhà 600m giờ nghĩ đến hãi lắm rồi.

Em chia sẻ với cụ câu chuyện phí dịch vụ của chỗ em năm 2021. Phí dịch vụ đang là 12k/ m / tháng với đầy đủ dịch vụ tạm gọi là tiệm cận cao cấp, mọi sinh hoạt của cư dân đều thoải mái và hợp lý. Thế nhưng ban Quản trị mới lên đòi đưa phí về 7,7k/m lập tức rất nhiều dịch vụ bị cắt giảm để phù hợp với giá dịch vụ mới ( đương nhiên tiền nào của nấy). Em không hiểu mấy người đòi cắt giảm phí dịch vụ đấy sao không mua CC giá rẻ mà ở cho tiết kiệm, lại làm khó cuộc sống của các cư dân khác. May quá sau nửa năm phí dịch vụ về lại 11k và sinh hoạt lại ổn định như trước. :-bd
E cug ko tiết kiệm. Trước e cug ở nhà đất, đi gửi xe ngoài 1 tháng cug 1tr5, 2tr. Thậm chí đc 1 thời gian người ta còn ko cho gửi để lấy lốt đỗ cho cư dân người ta. E mua nhà 1 phần là có tiếng cư dân, đc ưu ái hơn về quyền lợi. Nhưng hóa ra quyền lợi càng ko có, chất lượng đi xuống, giá tiền đi lên. Giá dịch vụ cug có sẵn trong hđ, e cug ko kêu ca gì. Tiền dvu hay các thứ e vẫn đóng đủ nhưng những cái e nhận đc như ban đầu mua bán nhà CĐT vs sale nói thì ko thấy gì. Vậy e cứ im ah. Tiền mồ hôi nước mắt, vay ngân hàng của e chứ có fai vỏ hến đâu. Năm nay ls nó còn lên 13, 14%, các bác bảo e ko bức xúc thì chắc e có vde về thần kinh

vkthang

Xe container
E cug ko tiết kiệm. Trước e cug ở nhà đất, đi gửi xe ngoài 1 tháng cug 1tr5, 2tr. Thậm chí đc 1 thời gian người ta còn ko cho gửi để lấy lốt đỗ cho cư dân người ta. E mua nhà 1 phần là có tiếng cư dân, đc ưu ái hơn về quyền lợi. Nhưng hóa ra quyền lợi càng ko có, chất lượng đi xuống, giá tiền đi lên. Giá dịch vụ cug có sẵn trong hđ, e cug ko kêu ca gì. Tiền dvu hay các thứ e vẫn đóng đủ nhưng những cái e nhận đc như ban đầu mua bán nhà CĐT vs sale nói thì ko thấy gì. Vậy e cứ im ah. Tiền mồ hôi nước mắt, vay ngân hàng của e chứ có fai vỏ hến đâu. Năm nay ls nó còn lên 13, 14%, các bác bảo e ko bức xúc thì chắc e có vde về thần kinh
Không ai bắt cụ im lặng, cụ hành xử đúng và văn minh thì mọi người ủng hộ. Còn về các loại phí nó cũng như lãi suất ngân hàng làm sau bắt nó đứng im được!? Còn về tin lời người khác xong vỡ mộng thì em chịu, chẳng biết nói gì cụ ạ.

thongoc2020

Xe hơi
thấy ko ở đc thì bán đi tìm chỗ khác cho đỡ nhọc cụ ạ

Có một thực tế ở đây và rất nhiều là Bán dự án CC sau khi cư dân vào hết thì bắt đầu tăng phí dịch vụ và dẫn đến tranh cãi.

tieudaovnt

Xe tăng
Mới là khởi đầu thôi cụ ơi, nếu cụ cho thuê nhà chung cư, được coi là hình thức kinh doanh thì tới đây bql sẽ tăng phí dịch vụ lên kiểu kinh doanh gấp đôi, và phí gửi xe kịch khung nhà nước, không được ưu tiên chỗ đỗ xe. Làm cư dân chính chủ ở vẫn hơn nhiều chứ cụ. Vì sao có vấn đề này, vì đơn giản nhu cầu thì cao mà cung thì ít, chỗ đỗ xe chỗ cụ còn được 50-60%, nhiều chỗ chỉ có 20%, mỗi lot đỗ xe sang tay 100-200 tr ấy cụ. Tất nhiên tăng ai mà chẳng khó chịu, nhưng thay vì đi đấu tranh kiểu chặn đường thì tập hợp lại gửi đơn thôi, kéo chính quyền vào, chứ chặn đường chặn lối cũng ảnh hưởng người khác mà cụ. Mà đội sông đà này thì ghê rồi, mẹ con sông đà này em chưa thấy ông nào đấu tranh thành công, nửa ông nửa thằng, nửa công nửa tư nên bọn nó kiểu gì cũng chiều được, chỉ có đoàn kết tập hợp ae và cspl vững chắc mới ok được.

xichhoptau

Xe tăng
em thấy các cụ bên VĐ căng quanh nhà!

Ga_son

Xe điện
Thiết kế cơ sở ko liên quan gì đến việc sở hữu chung hay riêng, còn em chưa thấy quy định nào chủ đầu tư ngoài quốc doanh phải nộp phương án giá thành sản phẩm lên cơ quan thuế.
Không nộp lên cơ quan thuế nhưng phải nộp lên sở KHĐT cụ nhé, trong TKCS nó có bao gồm cả thuyết minh báo cáo đầu tư, trong đó sẽ nêu rất chi tiết về suất đầu tư, sử dụng chung, sử dụng riêng.v.v.v...nêu chi tiết về các chi phí thực hiện dự án....

airblade03

Xe máy

Shark Thủy còn vươn tay sag bắt vs Shark 7 thế này cơ mà.

Ga_son

Xe điện
Nghe thấy hơi sai sai về tầng KT, muốn thay đổi công năng sử dụng tầng KT thì phải duyệt lại từ hồ sơ TK qui hoạch kiến trúc, TKBVTC, chứ ko phải cứ nộp tiền là chuyển đổi được. Về mặt kỹ thuật thì ko được phép chuyển đổi tầng kỹ thuật (phục vụ kỹ thuật cho tòa nhà) vào các việc khác.

XSim

Xe container
Vụ tầng K2 là thế nào ạ? Các cụ ở đó chia sẻ em xem với. Tầng K2 là tầng mấy, thiết kế ban đầu để lánh nạn cho cư dân khi hoả hoạn phải không ạ?

airblade03

Xe máy
Vụ tầng K2 là thế nào ạ? Các cụ ở đó chia sẻ em xem với. Tầng K2 là tầng mấy, thiết kế ban đầu để lánh nạn cho cư dân khi hoả hoạn phải không ạ?
Tầng K2 là tầng thứ 13 ah. Theo thiết kế ban đầu thì đây là tầng chống cháy lan, lánh nạn cho cư dân khi có hỏa hoạn xảy ra. Nhưng bên CĐT cải tạo thành VP cho thuê hết rồi ah.

XSim

Xe container
Tầng K2 là tầng thứ 13 ah. Theo thiết kế ban đầu thì đây là tầng chống cháy lan, lánh nạn cho cư dân khi có hỏa hoạn xảy ra. Nhưng bên CĐT cải tạo thành VP cho thuê hết rồi ah.
Vâng hình như đây là tiêu chuẩn PCCC mới, chỗ em cc cũ nên không có cái tầng này.
Em vừa đọc quy định PCCC thì tầng lánh nạn này không được phép làm nhà ở hay văn phòng, chỉ được phép lắp đặt các khu kỹ thuật cho tòa nhà.

Không hiểu CĐT sao có thể biến K2 thành văn phòng được?

Thamkhao

Xe hơi
Trong biên bản họp thì có KHOẢNG 347 hộ đồng ý giá mới, khoảng 150 hộ ko đồng ý (số liệu này ko ai kiểm chứng). Tổng là Khoảng 497 hộ tương đương 497 lốt đỗ xe ô tô. Nhưng văn bản của CĐT thì TỐI ĐA vị trí đỗ xe để phục vụ cư dân là KHOẢNG 380 lốt. Vậy hơn 100 chỗ đỗ xe ô tô chênh là thế nào?
Chào bác, xin tư vấn thêm cho các bác mấy ý này để tham khảo. Mình đấu tranh thì dựa vào bằng chứng và quy định pháp luật để tranh luận với CĐT/cũng như cơ quan quản lý nhà nước. Cư dân tòa nhà xem kỹ lại hợp đồng xem Hợp đồng mua bán căn hộ có ghi rõ căn hộ sẽ được đảm bảo được thuê 1 chỗ đỗ xe (thuộc sở hửu riêng của CĐT) hay không ? Nếu có điều khoản đó, thì đương nhiên số lốt để xe phải tương đương số căn hộ. Thêm nữa, Cư dân dành thời gian tìm hiểu thông tin pháp lý của dự án (bằng các kênh khác nhau từ các Sở như KH - ĐT; Xây Dựng, Kiến trúc, Tài nguyên..), nếu hỏi CĐT thì khả năng họ sẽ giấu nhẹm), Khi dự án được phê duyệt thì các thông tin như Tổng số dân cư trong tòa nhà bao nhiêu, số chỗ để xe ô tô là bao nhiêu ? Theo công văn CĐt gửi thì bố trí 308 lốt xe/703 căn hộ là có vấn đề rồi đó !!! Thiết kế tầng hầm để xe không thể theo kiểu muốn kẻ lại, vẽ lại ô được đâu, CD xem lại thiết kế được phê duyệt cho khu vực này để so sánh với thực tế. Tòa nhà có công năng văn phòng kết hợp không - diện tích phần văn phòng bao nhiêu ? Việc chuyển đổi công năng tầng kỹ thuật thành văn phòng mà CĐT đã thực hiện sai về công năng được phê duyệt, nhưng điểm cơ bản nữa mà Cư dân có thể vận dụng là liên quan đến an toàn phòng cháy chữa cháy - đang rất nóng hiện nay ! Việc chuyển đổi này đã được phê duyệt thiết kế phòng cháy chữa cháy chưa ? Cư dân có thể gửi đơn kiến nghị kiểm tra an toàn phòng cháy chữa cháy đến Đội PCCC quận Thanh Xuân, nếu vấn đề đúng như Cư dân đã nêu thì bên Phòng cháy họ sẽ phải làm rõ ngay đồng thời có biện pháp phù hợp. Nếu các CD đã có đơn, chẳng may có xảy ra mất an toàn PCCC tại tầng kỹ thuật thì to chuyện.

airblade03

Xe máy
Vâng hình như đây là tiêu chuẩn PCCC mới, chỗ em cc cũ nên không có cái tầng này.
Em vừa đọc quy định PCCC thì tầng lánh nạn này không được phép làm nhà ở hay văn phòng, chỉ được phép lắp đặt các khu kỹ thuật cho tòa nhà.

Không hiểu CĐT sao có thể biến K2 thành văn phòng được?
Vì sai phạm như vậy nên bên em chưa đc nghiệm thu PCCC, cư dân chưa đc cấp sổ vì hồ sơ thẩm định pháp lý của dự á ko đủ điều kiện ah. Văn bản của Quận, VPDKDD rồi Sở Xây dựng đều yêu cầu xử lý vi phạm, hoàn trả mặt bằng 2 tầng kĩ thuật K1,K2 nhưng CĐT vẫn nhơn nhơn ạ