[Funland] CĐT Sông Đà Việt Đức đưa số liệu dỏm lòe cư dân

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này cc nhà em đang có tranh chấp với CĐT Sông Đà Việt Đức về việc tăng giá phí gửi xe ô tô. Cư dân phản đối và yêu cầu CĐT đưa ra văn bản trả lời về việc tăng giá phí gửi xe. Tuy nhiên không có câu trả lời. Đến ngày 6/2 thì cư dân bị khóa thẻ gửi xe (cư dân vẫn đóng theo giá cũ là 1tr2/ tháng) nên dẫn đến tình trạng xe đỗ ở barrie, dốc hầm và xung quanh đường nội bộ. CĐT vẫn ko thiện chí đối thoại hay có bất cứ văn bản nào gửi đến cư dân cho đến cuộc họp ngày 7/2 chỉ có đại diện CĐT, Phường, CA và tổ dân phố. Em cũng xin nói luôn là cư dân ko đc tham gia, cũng ko thấy TDP thông báo vs cư dân tổng hợp ý kiến để có ý kiến trong cuộc họp với CĐT.

Biên bản cuộc họp ngày 7/2
Sau cuộc họp ngày 7/2 thì CĐT ra văn bản trả lời ngày 8/2 như ảnh dưới đây

Số liệu giữa cuộc họp với CQ là CĐT lỗ 300tr/ tháng, số liệu trong văn bản của CĐT gửi cư dân là lỗ hơn 900tr/ tháng?
Trong biên bản họp thì có KHOẢNG 347 hộ đồng ý giá mới, khoảng 150 hộ ko đồng ý (số liệu này ko ai kiểm chứng). Tổng là Khoảng 497 hộ tương đương 497 lốt đỗ xe ô tô. Nhưng văn bản của CĐT thì TỐI ĐA vị trí đỗ xe để phục vụ cư dân là KHOẢNG 380 lốt. Vậy hơn 100 chỗ đỗ xe ô tô chênh là thế nào?
Trong biên bản cuộc họp với CQ ko có phần nào ghi là cư dân sẽ phải đóng theo giá mới mà đề nghị CĐT đối thoại với dân (ko có cuộc đối thoại nào đến nay). TDP tuyên truyền, thuyết phục cư dân di chuyển xe nhưng cũng ko có ai tuyên truyền hay gì. Thậm chí thông báo Nội dung cuộc họp ngày 7/2 cho cư dân nắm cũng ko có. Đến hôm nay 13/2 CĐT gửi cho các hộ dân thông báo như này

Văn bản soạn thảo có chữ ký nhưng ko có dấu mộc. Mục số 2 ghi "không hoàn thành số tiền còn thiếu trên thì BÊN thống nhất". Bên này là bên nào vậy ah?

CĐT Sông Đà đag rất coi thường cư dân, coi thường pháp luật. Số liệu dỏm thể hiện trình độ và năng lực quản lý yếu kém. Trây ỳ ko chịu thực hiện Thông báo của Quận, chiếm dụng tài sản chung của cư dân, chiếm dụng phí bảo trì gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền lợi của cư dân.
Em thấy cụ quá vất vả. Em bày cho nhé: trong group cư dân có ai là nhà báo, PV ko? Kiểu gì cũng có 1-2 người, ko có thì phải có anh em bạn bè làm báo. Thậm chí KOLs hay là KLOs gì đó nữa… Chỉ cần thông tin xác thực, có văn bản, số liệu hẳn hoi thì phút mốt lên báo.

QD092000

Xì hơi lốp
Nếu hầm là của cđt thì tăng giảm giá là quyền của họ, miễn ko vượt khung. Việc trình bày lỗ hay lãi ko phải trách nhiệm của họ. Ở đây khả năng lỗ thật nên họ mới show ra thế. Cư dân ko đồng ý gửi xe giá đó lại bám cái họ trình bày lỗ để bới móc là dạng bới bèo ra bọ thôi.
Slot đỗ xe là dạng thuận mua vừa bán, thấy giá cao thì đi gửi chỗ khác rẻ hơn. Còn kiểu đấu tranh băng rôn với chặn xe cửa hầm là dạng đấu tranh mang tính chất phá hoại hđ kinh doanh của cđt và gây rối tạo áp lực lên cả cđt và cư dân vẫn đồng ý giá mới thôi.
Còn muốn biết giá gửi xe hợp lý ko thì cứ so các cc khác trên cùng địa bàn thôi.

Dream Thai

Xe điện
Trong biên bản họp thì có KHOẢNG 347 hộ đồng ý giá mới, khoảng 150 hộ ko đồng ý (số liệu này ko ai kiểm chứng). Tổng là Khoảng 497 hộ tương đương 497 lốt đỗ xe ô tô
Như vậy là hiện 3 bị ảnh hưởng :(( :((
1. Những người đóng theo giá mới thì dc gửi, nhưng bị chặn đường xuống, nên khi đi xuống phải phi sang chiều lên --> bất tiện
2. CĐT mất khoản thu 150 xe
3. 150 Xe đỗ vạ vật ở xung quanh tòa nhà

QB1991

Xe hơi
tình hình như này thì cư dân biết tránh né sao được với các chủ đầu tư và đơn vị TVTK thiếu tâm, thiếu tầm phải k các cụ

QD092000

Xì hơi lốp
tình hình như này thì cư dân biết tránh né sao được với các chủ đầu tư và đơn vị TVTKtp cis qui định thiếu tâm, thiếu tầm phải k các cụ
Tp có qui định đó cụ. Hiện trong và trên đường vđ2 giá ko quá 2.3tr/ tháng với xe dưới 9c là vẫn trong phạm vi cho phép.

Cđt họ cần uy tín thương hiệu để làm ăn kd lâu dài nên họ sẽ cân đối giá với mục tiẻu xd thương hiệu của họ.

Cụ đi thuê nhà hay bến bãi thì việc j bên cho thuê phải chứng minh tôi lỗ hay lãi với giá này. Ok thì thuê, ko ra chỗ khác.

Đấu tranh phải chỉ ra cđt sai ở đâu, vi phạm j so luật và qui định hiện hành. Chứ bới xem cái trình bày của họ có lỗi chính tả với cộng trừ nhân chia ko thì là kiểu đấu của a Chí hihi.

Giá gửi xe hầm cc mà dưới 1.5tr e thấy quá ok. Gửi ven đường hay bãi chịu nắng ko che HN cũng quá giá đó rồi.

lenhhoxung1980

Xe điện
Bây giờ thường cđt khôn, không hạch toán hầm để xe vào giá thành đâu, nên hầm để xe vẫn thuộc sở hữu của cđt. Họ không tăng giá vượt trần thì lý lẽ vẫn thuộc về họ, và họ cũng chẳng có nghĩa vụ phải trình bày lãi lỗ với cư dân.
Em thấy chung cư để xe 1,5tr là ngon rồi.

tank_fun

Xe tăng
Bên nhà em bọn cđt cũng lừa dân vụ đo diện tích, ai mua nhà biết trước còn trừ được, mua rồi kiện nhau tá lả chúng nó cũng không trả. Lừa được ai chúng nó lừa thôi.

Hillmi

Đi bộ
Hợp đồng mua bán ghi như vậy không có nghĩa là hầm để xe thuộc sở hữu của chủ đầu tư (phải kiểm tra hợp đồng mẫu chủ đầu tư đăng ký trên Cục quản lý cạnh tranh và bảo vệ người tiêu dùng có điều khoản này không). Ngoài ra phải xem từ thiết kế cơ sở, bảng cân đối kế toán của chủ đầu tư (nếu là tài sản phải ghi trong bản cân đối kế toán), hồ sơ thuế của chủ đầu tư mới bóc ra chuyện này được. Em nghĩ rất nhiều chung cư tại HN đang bị hiểu sai câu chuyện này dẫn đến thiệt hại cho cư dân.
Ý kiến rất hay. Đúng là cần phải check thông tin thật kỹ, các CĐT vốn là rất lươn lẹo, chỉ chăm chăm ăn chặn cư dân mà!

wildcat74

Xe điện
Cụ nói lý thuyết thì thế, nhưng hợp đồng đã ghi sở hữu CĐT thì rất khó đòi, các giấy tờ để chứng minh là sở hữu chung cũng khó mà lấy dc.
Không có lý thuyết thì lấy đâu ra thực tế; h cư dân kiện cđt tranh chấp về hầm gửi xe. Nếu hầm thuộc sở hữu của chủ đầu tư thì phải có trong bản cân đối kế toán và hàng năm trích khấu hao. Toà yêu cầu xuất trình chứng cứ thì chứng minh trong 1 nốt nhạc!

Koka2015

Xe tăng
Không có lý thuyết thì lấy đâu ra thực tế; h cư dân kiện cđt tranh chấp về hầm gửi xe. Nếu hầm thuộc sở hữu của chủ đầu tư thì phải có trong bản cân đối kế toán và hàng năm trích khấu hao. Toà yêu cầu xuất trình chứng cứ thì chứng minh trong 1 nốt nhạc!
Chưa chung cư nào kiện dc chủ đâu tư kiểu này cụ ạ, ngoài ra, bản cân đối kế toán ko có khấu hao ko có nghĩa là thuộc sở hữu chung mà chủ đầu tư có thể chỉ bị phạt về thuế.
Về cơ bản hợp đồng mua bán có giá trị cao nhất về quyền lợi & trách nhiệm của mỗi bên.

edc

Xe lăn
Nhà đất 10 - 0 Chung cư.
Nó tùy quan điểm cụ. Em ở nhà đất rồi lên CC thì thấy nhà đất k có cửa để so cụ. (so giá trị vài tỏi)
CC từ chất lượng không khí, tiếng ồn, riêng tư, sạch sẽ, côn trùng...thì tốt hơn nhà đất.

maximax903

Xe điện
Nói chung để xây được 1 tòa chung cư hay 1 cụm tòa chung cư thì CĐT cũng quan hệ chán chê với các Sở ban ngành của thành phố, có khi còn ở cấp cao hơn. Thời điểm họ được cấp phép xây dựng tức là đã được các cấp thẩm quyền phê duyệt. Sau này khi mở bán cho dân họ tự thay đổi 1 số chỗ trong thiết kế để phục vụ lợi ích riêng của họ mà bị phát hiện thì các cấp tuýt còi ko cấp sổ. Dân thì đương nhiên có quyền đòi hỏi, hoặc kiện ra tòa. Nhưng CĐT cứ cù cưa đấy ;)

wildcat74

Xe điện
Chưa chung cư nào kiện dc chủ đâu tư kiểu này cụ ạ, ngoài ra, bản cân đối kế toán ko có khấu hao ko có nghĩa là thuộc sở hữu chung mà chủ đầu tư có thể chỉ bị phạt về thuế.
Về cơ bản hợp đồng mua bán có giá trị cao nhất về quyền lợi & trách nhiệm của mỗi bên.
Chưa có không có nghĩa là không thể có. Tầng hầm chung cư là một lợi ích rất lớn, chủ đầu tư nếu ko đủ căn cứ sẽ ko thể chiếm giữ được. Bảng cân đối kế toán chỉ là 1 căn cứ, còn nhiều tài liệu khác để chứng minh như báo cáo đầu tư, thiết kế cơ sở của toà nhà, phương án giá thành sản phẩm nộp lên cơ quan thuế… vv.

Koka2015

Xe tăng
Chưa có không có nghĩa là không thể có. Tầng hầm chung cư là một lợi ích rất lớn, chủ đầu tư nếu ko đủ căn cứ sẽ ko thể chiếm giữ được. Bảng cân đối kế toán chỉ là 1 căn cứ, còn nhiều tài liệu khác để chứng minh như báo cáo đầu tư, thiết kế cơ sở của toà nhà, phương án giá thành sản phẩm nộp lên cơ quan thuế… vv.
Thiết kế cơ sở ko liên quan gì đến việc sở hữu chung hay riêng, còn em chưa thấy quy định nào chủ đầu tư ngoài quốc doanh phải nộp phương án giá thành sản phẩm lên cơ quan thuế.

wildcat74

Xe điện
Thiết kế cơ sở ko liên quan gì đến việc sở hữu chung hay riêng, còn em chưa thấy quy định nào chủ đầu tư ngoài quốc doanh phải nộp phương án giá thành sản phẩm lên cơ quan thuế.
Từ thiết kế cơ sở sẽ so với dự án đầu tư đã được phê duyệt để xác định diện tích chung, riêng. Còn phương án giá thì chủ đầu tư nào cũng phải thống nhất với thuế vì thuế VAT, thuế sử đụng đất phi nông nghiệp khá lằng ngoằng

airblade03

Xe máy
Lúc mua chung cư có ai gí súng, kề dao bắt mua không?
Bác nói thế là ko đúng rồi.
Bjo bác ra chợ mua quả dưa xong về bổ ra nó bị hỏng thì bác có nói thế ko hay chửi chít mie cái đứa bán dưa cho bác. Nếu CĐT vs đội sale nó ko lòe người mua bằng các số liệu, bằng các lời hứa thì ai người ta mua. Bỏ 100k mua dưa với bỏ 3 tỷ mua nhà mà bị lừa thì đều đau cả bác ah. Vde là dưa thì bác vứt đi chứ nhà thì em còn fai đòi quyền lợi.

airblade03

Xe máy
Tp có qui định đó cụ. Hiện trong và trên đường vđ2 giá ko quá 2.3tr/ tháng với xe dưới 9c là vẫn trong phạm vi cho phép.

Cđt họ cần uy tín thương hiệu để làm ăn kd lâu dài nên họ sẽ cân đối giá với mục tiẻu xd thương hiệu của họ.

Cụ đi thuê nhà hay bến bãi thì việc j bên cho thuê phải chứng minh tôi lỗ hay lãi với giá này. Ok thì thuê, ko ra chỗ khác.

Đấu tranh phải chỉ ra cđt sai ở đâu, vi phạm j so luật và qui định hiện hành. Chứ bới xem cái trình bày của họ có lỗi chính tả với cộng trừ nhân chia ko thì là kiểu đấu của a Chí hihi.

Giá gửi xe hầm cc mà dưới 1.5tr e thấy quá ok. Gửi ven đường hay bãi chịu nắng ko che HN cũng quá giá đó rồi.
Bác mua nhà là nó đã mang cái lốt gửi xe ra để làm điều kiện hấp dẫn rồi. Giờ mua bán xong thì nó thay đổi kích thước, tăng giá gửi xe. Bác bảo em là anh Chí, vậy bác bỏ gần 3 tỷ ra mua nhà rồi xem bác bị thế có fai là Phèo ko. Bác ở ngoài, vào gửi cc là xe ngoài, đương nhiên fai giá cao hơn cư dân bọn em bỏ tiền ra mua nhà chứ. Bác so sánh khập khiễng thế mà cũng thấy đc ah. Trước khi mua cc, em gửi ngoài còn 2tr cơ bác ah.
Cái chuyện công trừ nhân chia nhập nhèm mà bác còn bỏ qua cho cả 1 CĐT xây dựng thì em đoán bác cũng chả xây đc cái gì. Có khi đi chợ hàng ngày còn chả biết tính toán. Mang tiếng là CĐT mà đưa ra cái văn bản thế mà cũng có người chấp nhận thì chả hiểu thế nào.