[Funland] CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, bỏ bê gia đình?

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ cụ có bồ mà vợ không hề giận hay ghen tuông thì cô ấy đạt đến độ cảnh giới rồi, nên tạo điều kiện cho cô ấy ra đi.

Còn cô ấy nổi cơn tam bành thì chắc vẫn chưa đi tu được
Thử cách khác đi, cách này nguy hiểm

Nam việt nam

Xe buýt
Chỉ sợ cô ấy tu tại gia thì cụ mới mệt: suốt ngày nói đạo lí, ăn uống đé được miếng nào ra hồn; bạn bè, anh em không muốn tiếp, ..và cụ có cơ hội ăn món bên ngoài

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Không biết sau mấy vụ lùm xùm vừa rồi với đận dịch bệnh này thì sao chứ trước kia đi làm sư thu nhập tốt lắm. Cụ chủ cứ cho vợ đi tu, vẫn có trách nhiệm với con cái (nếu có) rồi lấy vợ khác là xong.

Tuananhhau

Xe điện
Được thế đã mừng. Lâu lâu bà cháu mới gặp nhau, Mẹ vợ em thấy con cháu nấu thịt cá là đi ra khỏi nhà cơ, trong khi ăn vài cọng rau người như ốm đói. Đến giai đoạn cây cối cũng có tâm hồn nữa là bỏ con mẹ.
Thế nên mới thấy các cụ, các mợ lắm khi ko hiểu gì. Cụ về trích dẫn câu chuyện cho bà nghe. 1 đệ tử của Phật hỏi “nếu người dân bố thí cho thịt thì có được ăn hay không” Phật bảo là ăn được. 1 ngày khác khi đên 1 gia đình, để thiết đãi tăng đoàn thì chủ nhà thịt 1 con bò, khi đó Phật lại bảo ko ăn được. Nên random có thịt thì ok. Còn giết thịt có chủ ý thì ko được. Sang mình thì thành cấm ăn thịt cá …. Trong khi mấy lão sư chén tì tì. E có ô chú, mẹ ô ý trước cũng u u mê mê. Sau ô ý nghiên cứu sâu rồi nói bà cũng phải chịu thua. Giờ ô ý đam mê phật pháp, nói chuyện với ô đó cực hay, ko dẫn dụ, rất khoa học và thoải mái. Tu tập để mình thoải mái và những người quanh mình thoải mái chứ ko phải ép người ta theo suy nghĩ của mình. Cuối cùng lợi ko thấy chỉ thấy tan nát gia đình

thngaylangthang

Xe ngựa
một người như vầy quãng còn lại của gđ sẽ khác à

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ còn yêu vợ thì cũng nên xuống tóc đi tu. Rồi hai vợ chồng kiếm ngôi chùa nào đấy cùng tu. Cụ làm hoà thượng, vợ cụ làm ni cô. Cũng hay mà :D
Khối cụ chưa biết cái cảm giác làm chuyện ý trong đêm thanh tịnh, nhã phải biết.
Mô ô ...zie... phật... :))

lai 4 fun

Xe tải
Nếu vợ chủ thớt đã muốn vậy thì tôi e cụ chủ hãy chấp nhận điều đó và tìm cho mình một nửa khác .Vì 2 con đường 2 chí hướng ko đồng điệu thì nên chia tay cũng chả nên trách ai. Tôi vào trường hợp cụ tôi cũng sẽ buồn nhưng chắc sự việc này xảy ra đã lâu từ cấp độ nhỏ lên cấp độ to chứ chắc ko phải gây shock nên cụ phải xác định dần . Thứ nhất nếu yêu vợ hãy để vợ cụ làm điều mình thích đó mới là yêu. Thứ hai là để tạo cơ hội cho cuộc đời của chính cụ được hạnh phúc với một nửa mới phù hợp hơn. Mình coi như mấy chuyện người trần lấy tiên rồi tiên bay về trời mình ko thể níu kéo được. Hãy tiếp tục sống ở cõi trần của mình và nhất định hạnh phúc sẽ đến với cụ.

HoangPhan89

Xe máy
Đúng đó cụ, e nghe rồi
Ý các cụ là: mẹ bỏ con đi tu, con cái vì mẹ bỏ đi tu mà phấn đấu, sau này giàu có, cả họ nở mày nở mặt thì đó là phúc cho cả họ vì mẹ đi tu?
Rồi con cái vì mẹ mà hận đời, hư hỏng tù tội thì phúc gì của cả họ? hay là do ngăn cản mẹ nó đi tu nên chưa đc phúc?

Điều em cực kỳ phản cảm ở mấy cái tín ngưỡng thế này là bỏ qua nỗ lực của cá nhân, lúc nào cũng chăm chăm "nhờ phúc, nhờ lộc...", rồi "tao làm thế này là tốt cho mày...", lúc đánh giá người ngoài thì nhiệt tình phê phán rằng làm sai điều răn dạy, phải thế nọ phải thế kia, lúc người ngoài phản bác thì kêu "ko tin thì đừng báng bổ", luôn áp đặt 1 chiều.

kimma

Xe điện
Tu bây giờ cũng là 1 nghề kiếm ăn rất tốt. Cụ nên vui vì vợ đi đúng hướng. Chịu khó học kinh cho làu, lên chức trụ trị thì giàu to ý chứ. 500k/ lá cúng sao..... nhiều thứ cúng lắm ý. ra tiền cực luôn :D

quanduc

Xe buýt
Em có cô em họ sinh 1984, xinh xắn nhưng lại quyết ăn chay hơn chục năm nay và xác định rõ là không lấy chồng;
Em trai cu em làm cùng cơ quan học xong ĐH FPT thì quyết đi tu chứ không tìm việc và hiện nay cũng đã tu được hơn chục năm tại Thiền viện trúc lâm Đà Lạt được hơn chục năm rồi.
====> Mình người thường nên 2 chuẩn mực khác nhau đành chấp nhận sự khác biệt. Đối với gia đình cụ chủ thì hơi khó vì là 1 cặp và phải lo cái lo chung là con cái nên cụ chủ phải tự quyết thôi.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Kêu nó cứ tu tại gia đi đã, có phải tu là bỏ hết ko làm j đâu( nhất tu tại gia, thứ 2 tu chợ thứ 3 tu chùa) tìm kèo khác thôi cụ cụ nhọ quá🤣

Dangminhquan

Xe điện
Khó thay đổi đức tin của người ta lắm.Nhà em thì bố em cũng tin,nói mãi chả được nên em kệ,em thì vô sư vô sách,cúng bái mệt người.
Em cũng có bà chị họ xa,2 đứa con gái bên Mỹ đủ cả vậy mà một ngày viết giấy xin rời bỏ gia đình đi tu.Chắc có lẽ cảm thấy hết nợ đời nên buông hết.

bencau

Xe tải