[Funland] CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, bỏ bê gia đình?

f320

[Tịch thu bằng lái]
Mình người thường, họ người giời nên không hiểu được đâu, đám này nó cứ u u mê mê kiểu gì ấy. Em có đứa em họ học đại học kinh tế đàng hoàng, ra trường không lo đi xin việc cứ đi theo đám con nhang lê la hết chỗ này chỗ nọ, rồi suốt ngày từ thiện từ thiếc gì đó, không lập gia đình, không người yêu gì cả..bố mẹ nó đau đầu với nó mấy năm nay rồi. Thà nó cắt tóc đi tu chính thức còn đỡ, đây cứ dở dở ương ương như con thần kinh đến mệt

Bập vào mấy cái món tín ngưỡng này thì không khác gì thuốc phiện :-s Nhà em có ng nhà nghiện chúa trời mẹ , có học có hành ,sống rất tử tế có văn hóa . Nhưng đùng cái bập vào nó , tan cửa nát nhà ai nói cũng ko nghe ( CTM là tà đạo,Vụ gđ Cụ chủ top thì em ko ý kiến ạ )
Em thấy hội ăn chay nhiều người nhớ trước quên sau, lẫn nga lẫn ngẫn. Cuối cùng thì ngẫn đến mức lúc nào cũng lôi mấy bài của thầy này thầy nọ ra rao giảng. Em đoán là ăn uống không đủ chất nó sinh ra ảo giác. Cụ thử xem vợ có vấn đề gì với thế tục mà lại đâm ra như thế, nhanh còn kịp.

lacettiGG

Xe điện
Giờ cụ làm sao bứt đc mợ nhà ra khỏi cái đám đó 1 thời gian thì may ra còn đc. 1 hướng khác là kiếm 1 thầy nào cao tay chỉ điểm để nhận ra mình ko hợp với tu tập. Các cụ dạy rồi. Nhất tu gia nhì tu chợ 3 tu chùa. 2 cái đầu mà không làm được thì cái thứ 3 có ý nghĩa gì đâu. Cụ tìm hiểu thêm về đạo phật nhiều thì nói vợ cụ mới nghe. Làm sao chỉ nên coi nó là sở thích chứ ko phải suốt ngày nghe mấy sư tu hú chém gió rồi adidaphat cả ngày cả đêm. Đạo phật mà đọc cũng hay, có cái bị bọn sư bóp méo lợi dụng để kiếm tiền nên sinh ra nhiều cái bất cập. Phụ nữ tâm lý yếu nên càng dễ từ thích chuyển sang mê tín. Chúc cụ thành công lôi gấu trở về
Chuẩn đấy. Em cũng thích tìm hiểu về đạo này đạo kia nhưng cứ nghe mấy bà xồn xồn chém gió về căn với quả là tránh.
Kết luận của em là phụ nữ hay đàn ông cũng thế thôi, những lúc yếu đuối không thấy sự giải thoát thì thường bám víu lấy những thứ huyễn hoặc mê muội. Nếu không giải quyết được tận gốc là phải có đam mê trong cuộc sống hiện tại thì coi như là không "quay về bờ" được.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ đơn giản là ông chồng y sờ lờ, thêm bối cảnh dịch nó dã liên gọi nên mợ nhà chịu vất vả,đói kém k quen nên vào chùa cho đơn giản ợ.

Vietex

Xe điện
Đúng rồi. Lại thêm cái khoản ăn uống. Tuyền ăn chay nên người ốm yếu lắm. Sư ăn chay thì chắc có nhân sâm, thuốc bổ các loại. Đằng này bà nhà em ăm chay bữa miếng đậu phụ, đôi hạt lạc, vài cọng rau...
Về nhà dạo đầu còn hay mở kinh Phật và nấu chay để cho các cháu theo. Em phải gạt đi bảo các cháu giờ tuổi phát triển cần thịt cá đầy đủ, kinh thì để nó lấy vợ đẻ con rồi mới nhồi. Tất nhiên là nhợ vợ nói chứ k dám nói thẳng.
Chân đau bắt bà đi khám mà bà bảo đến ngày xyz mới đi được. Hỏi mãi thì bà mới nói là vì sư nhà từ ngày này đến ngày này sư nhờ sáng 4h30 đến chùa thỉnh chuông....
Sư giờ có ăn thịt mà cụ. Khi giác ngộ rồi thì thịt cũng chỉ là thức ăn, không phân biệt rau củ thịt thủng gì nữa. Ví dụ như theo phật không được ham nữ sắc. Nhưng gặp cô gái trẻ đẹp bị nạn nằm trên đường thì có giúp hay là tránh. Bế cô gái dậy thì có phạm sắc giới không? Nếu còn đắn đo như thế thì chưa giác ngộ. Bế cô gái dậy mà k hề đắn đo cô kia xấu đẹp thế nào. Tương tự như thế, ăn vì ăn để sống chứ không phải ăn vì thèm.

VT Entertainment

Xe buýt
Đọc hết sách chưa mà lão căng thế.đi hay ở thì cũng làm sao cho nó vui vẻ và thoải mái nhất cho đôi bên.chưa thông thì mới cãi nhau lão ạ
Em đọc tham khảo thôi, thấy một số cái vô lý :D Còn họ hàng nhà em giác ngộ chục năm nay rồi, nói chung chán lão ạ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự, dưới góc độ là một phụ nữ, em cũng không hiểu đi tu có gì hấp dẫn đến thế??? Chẳng lẽ, vào nương nhờ cửa Phật là thoát kiếp Người? Phụ nữ bình thường, có gia đình, có công việc, có quan hệ bạn bè (thật ngoài đời và sử dụng mạng xã hội thì có bạn bè "ảo", thỉnh thoảng khoe áo quần, váy vóc hay nấu ăn ngon rồi post lên Fb chẳng hạn...đa số phụ nữ đều kiểu kiểu vậy), không vui hay sao? Cũng có thể, khi họ cảm thấy không an, không tin vào chính mình nên mới "mượn" một đức tin để bám víu vào đó?
Gần ba năm nay em không đi Đền, Chùa, mặc dù nơi em ở có một ngôi Đền rất "linh" - theo ý mọi người là vậy. Em tránh những nhóm, hội hay khuyên giải kiểu ăn chay để tịnh tâm. Vì không có thịt, cá là em uể oải, không có năng lượng làm việc.

Vợ của cụ chủ, thực là em cũng không có lời khuyên. Vì em chưa/không có ý định đó. Mong cụ sớm khuyên giải được vợ ạ.

Tony_Le

Xe container
Sư giờ có ăn thịt mà cụ. Khi giác ngộ rồi thì thịt cũng chỉ là thức ăn, không phân biệt rau củ thịt thủng gì nữa. Ví dụ như theo phật không được ham nữ sắc. Nhưng gặp cô gái trẻ đẹp bị nạn nằm trên đường thì có giúp hay là tránh. Bế cô gái dậy thì có phạm sắc giới không? Nếu còn đắn đo như thế thì chưa giác ngộ. Bế cô gái dậy mà k hề đắn đo cô kia xấu đẹp thế nào. Tương tự như thế, ăn vì ăn để sống chứ không phải ăn vì thèm.
Được thế đã mừng. Lâu lâu bà cháu mới gặp nhau, Mẹ vợ em thấy con cháu nấu thịt cá là đi ra khỏi nhà cơ, trong khi ăn vài cọng rau người như ốm đói. Đến giai đoạn cây cối cũng có tâm hồn nữa là bỏ con mẹ.

Vietex

Xe điện
Được thế đã mừng. Lâu lâu bà cháu mới gặp nhau, Mẹ vợ em thấy con cháu nấu thịt cá là đi ra khỏi nhà cơ, trong khi ăn vài cọng rau người như ốm đói. Đến giai đoạn cây cối cũng có tâm hồn nữa là bỏ con mẹ.
Sống thế khổ hơn người thường. Phật dạy không sát sinh thôi, phật k cấm ăn thịt mà.
Câu chuyện nhà cháu thì khác. Đứa em vợ vẫn trẻ đẹp hây hây ra thì cứ 30, mồng 1, 14, 15 ăn chay. Tết cũng thế. Chả ai khuyên được.

CAC

Xe buýt
Cụ chia sẻ kinh nghiệm làm sao để vợ hướng phật và thích đi tu cho em học hỏi nhé :D Em đang mong còn chẳng được đây này :D

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Gọi là đầu hàng cuộc đời, đầu hàng số phận thoai.
Đến con vật đẻ con ra còn chăm lo cho đủ lớn rồi mới đi nơi khác huống gì giống "thuợng đẳng".
Khả năng nữa là trầm cảm nặng.

Duc Sang

Xe container
Cụ còn yêu vợ thì cũng nên xuống tóc đi tu. Rồi hai vợ chồng kiếm ngôi chùa nào đấy cùng tu. Cụ làm hoà thượng, vợ cụ làm ni cô. Cũng hay mà :D

Tony_Le

Xe container
Sống thế khổ hơn người thường. Phật dạy không sát sinh thôi, phật k cấm ăn thịt mà.
Câu chuyện nhà cháu thì khác. Đứa em vợ vẫn trẻ đẹp hây hây ra thì cứ 30, mồng 1, 14, 15 ăn chay. Tết cũng thế. Chả ai khuyên được.
Vợ em vẫn ăn chay 1, 15. Khi chưa covid bố con em ra quán, món này em ủng hộ.

Không sát sinh lấy đâu thịt mà ăn. Bảo vệ môi trường là tiết kiệm điện nước giấy….em không rành đạo lý nhưng thấy cũng hơi chỏi nhau.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Tạo điều kiện cho mình có thêm vợ nữa thì tốt chứ sao cụ thớt

xebetong

Xe container
Căng.
Mẹ vợ em dành dụm đc ít tiền lo hậu sự, đề phòng ốm đau vì bà k muốn lụy con (nhà toàn con gái). Sư dỗ ngọt 1 phần ủng hộ, 1 phần cho vay. Đến nay ốm đau , đã vay mấy năm mà sư k có kế hoạch trả. Sợ bị dụ tiếp nên bà cho con hết, vô sản thì sư chịu.
Nhà k có người mà sẵn sàng nghe sư lên chùa trực chuông, quét chùa...
Cái nguy nhất là bà tưởng những cái hi sinh của bà làm cho gia đình tốt lên. Trong khi thực sự thì con cái cày bục mặt. Nhưng thôi kệ các cụ.
Còn vợ mà bị tẩy não thì căng. Tối chịch cứ giã thật lực cho vợ lên đỉnh may ra k thoát tục được.
Quả chịch níu kéo em nghĩ rằng khó
Vì trước chịch tốt thì nó đã éo nghĩ đến tu với tỉnh :)

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bây giờ cụ có bồ mà vợ không hề giận hay ghen tuông thì cô ấy đạt đến độ cảnh giới rồi, nên tạo điều kiện cho cô ấy ra đi.

Còn cô ấy nổi cơn tam bành thì chắc vẫn chưa đi tu được