[Funland] CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, bỏ bê gia đình?

thanhgamo

Xe container
Nói chung là nát nhà.
Bọn này chúng nó như người giời ý, thả mồi bắt bóng, không hiểu nổi.
Con vợ em cũng bắt đầu thấy thiền thiếc rồi.
Bắt đầu luyên thuyên về tiền nhân hậu quả rồi.
Nói chung khả năng mất vợ là cao, hehe

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ đang sống với mình nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, rồi bỏ bê gia đình?
Căng.
Mẹ vợ em dành dụm đc ít tiền lo hậu sự, đề phòng ốm đau vì bà k muốn lụy con (nhà toàn con gái). Sư dỗ ngọt 1 phần ủng hộ, 1 phần cho vay. Đến nay ốm đau , đã vay mấy năm mà sư k có kế hoạch trả. Sợ bị dụ tiếp nên bà cho con hết, vô sản thì sư chịu.
Nhà k có người mà sẵn sàng nghe sư lên chùa trực chuông, quét chùa...
Cái nguy nhất là bà tưởng những cái hi sinh của bà làm cho gia đình tốt lên. Trong khi thực sự thì con cái cày bục mặt. Nhưng thôi kệ các cụ.
Còn vợ mà bị tẩy não thì căng. Tối chịch cứ giã thật lực cho vợ lên đỉnh may ra k thoát tục được.

Tony_Le

Xe container
Căng.
Mẹ vợ em dành dụm đc ít tiền lo hậu sự, đề phòng ốm đau vì bà k muốn lụy con (nhà toàn con gái). Sư dỗ ngọt 1 phần ủng hộ, 1 phần cho vay. Đến nay ốm đau , đã vay mấy năm mà sư k có kế hoạch trả. Sợ bị dụ tiếp nên bà cho con hết, vô sản thì sư chịu.
Cái nguy nhất là bà tưởng những cái hi sinh của bà làm cho gia đình tốt lên. Trong khi thực sự thì con cái cày bục mặt. Nhưng thôi kệ các cụ.
Còn vợ mà bị tẩy não thì căng. Tối chịch cứ giã thật lực cho vợ lên đỉnh may ra k thoát tục được.
Y chang mẹ vợ em, cũng hai cô. Nhất chùa nhì sư, con cháu là cái đinh. Ăn không ăn uống chẳng uống mà tiền cứ đổ vào chùa với thiện, cơ mà không biết ai hưởng. Ông mất lâu rồi nên con em vợ em tiền bạc nó giấu hết, bà suốt ngày đòi tiền để làm việc đời mà đau đầu.

Sangrila

Xe hơi
CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ đang sống với mình nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, rồi bỏ bê gia đình?
Nhiều khi là duyên phận rồi cụ ạ. Như bà bạn em, kiến trúc sư có tiếng. Gia đình vc con cái ổn định, hạnh phúc, kinh tế ko thiếu, cũng là người viên mãn trong cuộc sống gia đình. Rồi 1 đợt bạn em đi học thiền hay cái gì ấy em ko nhớ, sau rồi dần dần thì như kiểu tu tại gia. Được hơn 1 năm thì quy y cửa phật. Lúc nghe tin bọn em cũng shock, nhưng khi nói chuyện cùng chồng và hai đứa con thì thấy cả nhà ủng hộ chị ấy. Lúc đầu gia đình cũng bất ngờ lắm khi thấy chị ấy có dự định như vậy, nhưng sau đó khi hiểu thì lại ủng hộ. Em ko hỏi rõ lắm, nhưng giống như kiểu đến một lúc nào đó, chị ấy giác ngộ ra về việc mình cần gì ấy ạ.
Em hiểu cụ đang rối bời. Nhưng thời gian này cụ hãy trò chuyện nhiều hơn với vợ để hiểu rõ tâm nguyện của vợ cụ xem sao.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ chủ tâm sự tự nhiên em lại nghĩ đến bài ca dao hồi nhỏ hay đọc:
“Sáng trăng vằng vặc
Vác car đi chơi.
Gặp cô yếm thắm
Đội gạo lên chùa,
Thò tay bóp vếu...”
Hết rồi à....

Trần Đoành.

Xe container
Ở quê em còn đang phổ biến loại đạo gì cũng thờ Phật, nhưng con nhang đệ tử ngày trước còn về đập bàn thờ bát hương Tổ Tiên Ông Bà, sau này đỡ hơn ko đập nhưng ko cúng bái hương khói gì, bố chết ko ma chay gì, bỏ vào quan tài và đưa ra chôn
Thiết nghĩ đạo, giáo nào tôn chỉ đều hướng đến cái thiện, thiện trong tâm là đã thờ Phật, Chúa rồi chứ còn ăn chay bỏ bê gia đình chồng con là loại mê man cuồng tín ....loại này cho PHẮN ngay

Dungha

Xe điện
Căng.
Nhiều bà con cái không lo chăm sóc suốt ngày lên chùa quét dọn làm công đức cũng khó hiểu thật.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Y chang mẹ vợ em, cũng hai cô. Nhất chùa nhì sư, con cháu là cái đinh. Ăn không ăn uống chẳng uống mà tiền cứ đổ vào chùa với thiện, cơ mà không biết ai hưởng. Ông mất lâu rồi nên con em vợ em tiền bạc nó giấu hết, bà suốt ngày đòi tiền để làm việc đời mà đau đầu.
Đúng rồi. Lại thêm cái khoản ăn uống. Tuyền ăn chay nên người ốm yếu lắm. Sư ăn chay thì chắc có nhân sâm, thuốc bổ các loại. Đằng này bà nhà em ăm chay bữa miếng đậu phụ, đôi hạt lạc, vài cọng rau...
Về nhà dạo đầu còn hay mở kinh Phật và nấu chay để cho các cháu theo. Em phải gạt đi bảo các cháu giờ tuổi phát triển cần thịt cá đầy đủ, kinh thì để nó lấy vợ đẻ con rồi mới nhồi. Tất nhiên là nhợ vợ nói chứ k dám nói thẳng.
Chân đau bắt bà đi khám mà bà bảo đến ngày xyz mới đi được. Hỏi mãi thì bà mới nói là vì sư nhà từ ngày này đến ngày này sư nhờ sáng 4h30 đến chùa thỉnh chuông....

trungduong2211

Xe điện
Những người muốn đi tu như vậy là do duyên số rồi, ko tránh đc đâu ah, ô a hàng xóm nhà em cũng thế, có mỗi ô con trai, tự nhiên đợt sang Thái du lịch thôi thế nào mà quyết tâm đi tu luôn bên đó, bố mẹ lúc đầu còn nọ kia sau rồi cũng phải chấp nhận, giờ gặp nhau còn ko xưng cha mẹ nữa mà Thầy xưng con luôn, ko phiểu có phải chán hay ko mà 2vc ông bả qui mã luôn, sang chăm cháu cho cô chị cả, haizz
Hồi bọn em năm nhất đại học, giáo sư Trần Lâm Biền tới dạy môn mỹ thuật cổ Việt Nam. Buổi đầu tiên, vừa bước vào lớp thầy đứng trên bục giảng đảo mắt một vòng, xong buông một câu xanh rờn. Lớp này có một người có căn tu. Hồi đó bọn em chẳng biết tu với Phật là gì, chẳng để ý lời thầy cũng chẳng phản ứng. Ra trường có một bạn mất liên lạc, bạn này người Nghệ An, thông minh học giỏi dã man. Độ mươi năm sau thì tình cờ một bạn trong lớp đi lễ Yên Tử gặp bạn ấy, lúc này đã là sư thầy tu trên đó. Cả lớp nghe xong lúc đó mới giật mình nhớ lại lời thầy Biền. Giờ bạn ấy làm chức to lắm trong Giáo hội Phật giáo, hiệu trưởng trường Phật giáo, giàu kinh khủng khiếp. Họp lớp bạn ấy tài trợ đủ thứ, ngủ ở chùa thì được ăn chay. Mà bọn em trên chùa thì gọi bạn ấy là thầy, ngoài đất chùa thì vẫn anh em ông tôi, trêu đùa đủ thứ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chả biết sau các vị ấy có về Tây Thiên với Phật như mong muốn được không chứ trước mắt em thấy là anh em tan đàn xẻ nghé, gia đình như người rưng.
Ngay trong họ hàng em cũng có người như vậy. Giỗ tết không thấy mặt, đôi lần qua được thì lên thắp hương xong về. Nói chung chán.
Trước đi làm có biết cô đồng nghiệp cũng sớm giác ngộ, cô kể ngày thường chả mấy khi quan tâm con cái ăn gì uống gì, ngày Tết ăn xong lại thiền và lên giường nằm, không thăm nom chúc tết gia đình bè bạn gì cả, kệ 3 bố con muốn ăn gì thì tự làm mà ăn... Như em thì cho bay ngay trong 1 nốt nhạc, hết duyên thế tục rồi thì đi đâu thì đi
Đọc hết sách chưa mà lão căng thế.đi hay ở thì cũng làm sao cho nó vui vẻ và thoải mái nhất cho đôi bên.chưa thông thì mới cãi nhau lão ạ