[Funland] Cccm giải thích em về vấn đề này với

Nha Trang@

Xe điện
Một dạng rối loạn ám ảnh cưỡng chế. Ký ức đó đã hằn sâu vào bộ nhớ cụ thớt rồi, như là một file mặc định.
Để quên, cách duy nhất là cụ thớt đối mặt để xóa file đó đi. Cụ cần về lại cái ao đó, ngồi tại đó, tĩnh tâm và nhìn thẳng vào đó, thậm chí, nếu có thể, hãy tắm rửa, sinh hoạt tại đó, ký ức sợ hãi dần sẽ được thay thế bằng cảm giác hiện thực: à, thực ra thì không đáng sợ đến thế.
Hy vọng cụ thớt sớm cởi bỏ được nỗi sợ!
Nói thật lòng chứ từ lâu lắm rồi em không còn sợ cái ao nhỏ đó nữa vì mình càng lớn thì nó càng nhỏ đi. Nên có lẽ không cần phải đi BS tâm lý như một số cụ trên góp ý. Nhưng em không hiểu là tại sao ký ức của mình về một sự việc lại rõ ràng như mới xảy ra hôm qua dù đã hơn 50 năm rồi. Có nhưng việc mới cách đây mấy ngày còn không thể nhớ nữa kia.

lum..zzz

Xe điện
Vẫn có mà, em 2 tuổi nằm áo mưa ngoài ga đợi tàu vẫn nhớ bám mẹ rất chặt và về quê thấy ngựa khóc, tất cả ký ức lúc đó chỉ 2 hình ảnh đó và cách đây đã gần 40 năm

wave-tau

Xe container
Cụ nào trước nhớ cầu khỉ từ đường giải phóng vào khu trương định không, cầu này bằng bê tông rộng khéo loanh quanh 1m mà có 2 đoạn thủng lỗ to chỉ còn 20cm mỗi bên để đi qua, ngày bé ngồi sau xe đạp mỗi lần qua đây là cực hình luôn, nhất là đúng hôm 2 bên đều có người đều qua đúng cái hố ý. :))
Còn ám ảnh là hồi lớp 1 hay lớp 2 xem phim ma, về ốm mất mấy ngày luôn mí kinh. :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nói thật lòng chứ từ lâu lắm rồi em không còn sợ cái ao nhỏ đó nữa vì mình càng lớn thì nó càng nhỏ đi. Nên có lẽ không cần phải đi BS tâm lý như một số cụ trên góp ý. Nhưng em không hiểu là tại sao ký ức của mình về một sự việc lại rõ ràng như mới xảy ra hôm qua dù đã hơn 50 năm rồi. Có nhưng việc mới cách đây mấy ngày còn không thể nhớ nữa kia.
Do vụ việc đó làm cụ sợ hãi kinh hoàng nên hằn sâu vào bộ nhớ, ám ảnh đến tận bây giờ. Em vẫn nhớ như in một số sự việc xảy ra trước khi em đi học lớp 1, trong đó có 1 ký ức vẫn lặp đi lặp lại trong những giấc mơ dù hàng chục năm đã trôi qua rồi :(.

BMW FOREVER

Xe buýt
Rối loạn ám ảnh cưỡng chế mà.

opspin

Xe tải
mình có con nhỏ nên có tìm hiểu, về sinh học mà nói thì từ 3 tuổi mới nhớ được

202

Xe container
Số là em luôn bị ám ảnh bởi một sự việc, mà việc ấy đã xảy ra cách đây rất lâu rồi, hơn 50 năm có lẽ... Lúc đó em còn rất nhỏ, chắc chưa đến... một tuổi. Em nhớ mình lúc đó mình còn chưa biết nói, chưa biết đi, chỉ biết bò nên chưa thể qua một tuổi được. Chuyện là mẹ em đi làm giao em cho bà chị 10 tuổi trông, chị em lại ham chơi nên giao lại cho bạn gái chị ấy coi giùm. Bà chị ấy lại rủ một người bạn nữa cùng em chơi một trò chơi rất ghê rợn!
Trò chơi ấy như sau:
Sau nhà em có một cái hồ nước dài 2m rộng 1m người ta dùng để tưới rau. Hai bà bắt em bỏ lên cái thau giặt đồ rồi thả trôi trên hồ. Bà này đẩy qua bà kia đẩy lại rồi cười khúc khích trông vui lắm. Chợt cái thau trôi ra giữa hồ rồi lật úp xuống, em chỉ còn thấy một màu xanh của nước hồ và dĩ nhiên không thể kêu và thở được. Rồi em thấy 4 cánh tay đưa xuống nước khua khoắng, rất may là cũng chụp được kéo em lên. Hai bà ấy sợ hãi bồng em chạy về nhà lau khô rồi quấn chăn lại, còn dặn với nhau là không được kể với ai kẻo mẹ em đánh chết.
Do em không biết nói nên không thể nào về mách mẹ được nhưng sự việc cứ ám ảnh em mãi kể cả trong giấc mơ sau này. Em có một thắc mắc là tại sao trí nhớ của mình lại kinh khủng như vậy, thậm chí đến tận bây giờ còn nhớ tên và khuôn mặt của hai bà ấy.
Thì cụ phải tìm được suy nghĩ rằng đó là vụ lật thuyền ở biển xanh may mà chỉ bị ướt. Nếu gặp 2 bà ấy thì cứ kể chuyện vui vẻ. Mọi việc sẽ bình thường bởi hiện tại đang bình thường

Chắc cũng phải 3,4 tuổi mới nhớ được chứ 1 tuổi thì trí nhớ cụ cực dai

giangdang1

Xe tải
Em suýt chết đuối năm 4 tuổi, và đến giờ em vẫn nhớ cảnh em chìm dưới nước, ánh sáng phía trên mặt nước nó lấp lánh như nào! Nhắm mắt cũng hình dung ra!

cucsat

Xe tải
Em cũng nhớ hồi em còn chưa biết nói. Nhưng không nhớ rõ ràng được như cụ. Chỉ nhớ hình ảnh thôi. Hồi đó chú ruột của em cưới, em chỉ nhớ có đôi chim bồ câu lồng trong hình trái tim bằng xốp đặt trong phòng ngủ của cô chú. Còn việc cưới xin như nào thì em không nhớ. Chỉ ấn tượng nhất hình ảnh đó và nhớ đến tận bây giờ.

DucAnh.Sg

Xe buýt
Chắc tại sự kiện đó nó gây nên nỗi sợ quá lớn nên nó cứ ám ảnh mình mãi.

obi

Xe tăng
Tại trí nhớ của cụ quá tốt thôi, em ngày 18 tuổi mà đi tắm với bạn gái lần đầu mà chả nhớ được chi tiết như cụ.

honda acura

Xe điện
đó là xét một cách tổng thể chứ sẽ có những trường hợp đặc biệt, kiểu như cụ chủ thì nó chả hằn rõ rồi nên không quên được

Nha Trang@

Xe điện
Em suýt chết đuối năm 4 tuổi, và đến giờ em vẫn nhớ cảnh em chìm dưới nước, ánh sáng phía trên mặt nước nó lấp lánh như nào! Nhắm mắt cũng hình dung ra!
Y như em, lúc đó thấy cả ánh sáng mặt trời ở trên đầu lẫn trong mặt nước đục ngầu với màu xanh của rêu.

toanbui

Xe tăng
Nếu làm thống kê trên này thì em tin là đa số các cụ sẽ nhớ được một (vài) sự kiện rất đặc biệt khi các cụ khoảng 2 tuổi ( em cũng vậy )
Tuy nhiên không loại trừ có trường hợp như cụ chủ, khi ấn tượng kinh hoàng nó quá mạnh in hằn vào một khu vực não bộ thì có thể sớm hơn và lâu hơn.
Em cũng đã suýt chết đuối như thế nhưng lúc đó khoảng 4 tuổi nên nhớ rất rõ cảm giác ngập trong nước giống như các cụ trên này tả.

Số là em luôn bị ám ảnh bởi một sự việc, mà việc ấy đã xảy ra cách đây rất lâu rồi, hơn 50 năm có lẽ... Lúc đó em còn rất nhỏ, chắc chưa đến... một tuổi. Em nhớ mình lúc đó mình còn chưa biết nói, chưa biết đi, chỉ biết bò nên chưa thể qua một tuổi được. Chuyện là mẹ em đi làm giao em cho bà chị 10 tuổi trông, chị em lại ham chơi nên giao lại cho bạn gái chị ấy coi giùm. Bà chị ấy lại rủ một người bạn nữa cùng em chơi một trò chơi rất ghê rợn!
Trò chơi ấy như sau:
Sau nhà em có một cái hồ nước dài 2m rộng 1m người ta dùng để tưới rau. Hai bà bắt em bỏ lên cái thau giặt đồ rồi thả trôi trên hồ. Bà này đẩy qua bà kia đẩy lại rồi cười khúc khích trông vui lắm. Chợt cái thau trôi ra giữa hồ rồi lật úp xuống, em chỉ còn thấy một màu xanh của nước hồ và dĩ nhiên không thể kêu và thở được. Rồi em thấy 4 cánh tay đưa xuống nước khua khoắng, rất may là cũng chụp được kéo em lên. Hai bà ấy sợ hãi bồng em chạy về nhà lau khô rồi quấn chăn lại, còn dặn với nhau là không được kể với ai kẻo mẹ em đánh chết.
Do em không biết nói nên không thể nào về mách mẹ được nhưng sự việc cứ ám ảnh em mãi kể cả trong giấc mơ sau này. Em có một thắc mắc là tại sao trí nhớ của mình lại kinh khủng như vậy, thậm chí đến tận bây giờ còn nhớ tên và khuôn mặt của hai bà ấy.
Chưa đến 1 tuổi mà vẫn nhớ được
Cụ có trí nhớ tốt đấy ạ

Marie Lee

Xe buýt
Chuyện này em xác định là có thật, sau này lớn lên rồi mỗi lần em ra cái hồ nước sau nhà lại sợ và em rất thù hai bà ấy. À mà chuyện này em chưa kể cho ai nên không có chuyện có người biết rồi thuật lại cho nghe.
Em lại có 1 thắc mắc là giờ gặp lại 2 bà chị ấy thì phản ứng của cụ thế nào? Đằng sau nhà cụ có còn cái vũng ấy không?

BlackOrchid

Xe hơi
E cũng vẫn nhớ quang cảnh nhà cũ của e lúc trước 2 tuổi. Đến năm e 2 tuổi thì nhà e chuyển nhà 1 lần, 3 tuổi chuyển nhà lần nữa, mà những ngôi nhà đó như thế nào e vẫn nhớ, đồ đạc sắp xếp ra sao e cũng nhớ mặc dù ko được chi tiết lắm. Mà đến giờ hơn 30 năm rồi e vẫn còn nhớ, vẫn kể được chi tiết những thứ trong đầu mình mà mẹ e còn bảo e là lúc đó mày bé nhớ thế nào được, thế nhưng e nói chi tiết ra thì mẹ e bảo đúng rồi. Thế nên e tin có thể cụ có khả năng nhớ được sự việc đó, tuy nhiên có thể lúc đó cụ tầm hơn 1 tuổi rồi ạ, chứ chưa đến 1 tuổi thì khả năng hơi thấp ạ.

Nha Trang@

Xe điện
Em lại có 1 thắc mắc là giờ gặp lại 2 bà chị ấy thì phản ứng của cụ thế nào? Đằng sau nhà cụ có còn cái vũng ấy không?
Có một bà ở gần nhà, em chưa nói chuyện với bà ấy từ lúc đó đến giờ dù chỉ một câu. Gặp mặt là em tránh không chào không hỏi. Còn một bà thì đi Mỹ cách đây hai mươi năm. Em sẽ nói nếu gặp lại. Sau vườn nhà em vẫn còn mấy cây xoài, mấy bụi chuối và cái giếng. Còn cái ao thì lấp lâu rồi.