[Funland] Cc sành rịu cho e hỏi?

meoluoi

Xe điện
Nhìn chả giống củ sâm tí nào

VuNgoanMuc

Xe điện
Chắc phải đủ thời gian mới lên màu.. Em ngâm thử hạt sen tươi thái lát vào chai vodka stolichnaya mà sau 1 năm nó lên màu như rượu whisky nhìn đẹp lắm.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Sao e ngâm rượu sâm, rượu gạo mà nó ra màu đục, ko vàng cc nhỉ?

Món này cụ gặp em vì em bán Sâm tươi. kkk, nói vậy chứ cụ chọn rượu nấu thì phải chưng cất cực chuẩn, còn không để đẹp cụ ra Lò Đúc mua vodka HN nhé, nhớ mua loại 35 độ thôi chứ độ cao quá nó k tốt, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng của Sâm. Dùng rượu vodka thì trong veo một 1 tháng nó tiết Sâm ra đẹp tuyệt, còn uống ngon thì tầm 1 năm cho nó hả bớt mùi vodka uống ngon lắm, êm , thơm.....Mà nhìn hình thì cụ chưa biết gài Sâm rồi, cụ dùng dây cước trong hoặc tăm tre nhọn 2 đầu để ghim & định vị nhé

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Dòm bình thì thấy sâm này khoảng 3 năm
Sâm Hàn phải kiếm loại 6 năm trở lên, ngâm mới thích
Cụ nhìn giỏi thế :)) , cụ nick tiên tửu rồi lại bán rượu mà phán thế là sai cụ nhé, Sâm HQ mặc định là 6 năm tuổi mới xuất khẩu & chỉ 6 năm tuổi mới là tốt nhất. chứ 3 năm sao củ đủ các rễ con, cháu ntn đc, em kinh doanh sp này mà, bên đó Sâm cũng tùy vùng vì nó liên quan đến Thổ Nhưỡng của các vùng đó cũng giống như hoa quả ở mình vậy, cùng giống nhưng trồng ở vùng này chất lượng sẽ khác vùng khác, nhưng cơ bản là k đắt, ngâm thì lưu ý rượu chưng cất chuẩn nó trong & ít aldehyt, đừng ham rượu nồng độ cao mà nó "cháy" "hỏng" các chất gọi là Saponin trong củ Sâm, thế nên khuyến cáo ngâm rượu từ 30-35 độ là tốt nhất

namphong12

Xe lăn
Cụ ngâm rượu gạo nó chả đục.
Lần sau ngâm rượu công nghiệp ấy. Trong vắt.

datinh

Xe container
tay hàng xóm em thi thoảng đãi diệu này. cơ mà do bụng hay đau nên chỉ sang bình nấm sừng hiêu ,bảo cho tao uống cái lày. cũng của bọn hàn. ngon đáo để.
mà đội ngâm hoành tráng thường là không nghiện rượu. có dịp mới xõa thôi. không bú tạp.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sâm gì thì sâm làm mấy loạt khai vị thôi chứ uống đến say thì vừa mệt vừa tốn tiền. Giờ e thấy đội nghiện chuyển sang uống rượu men lá, phào phào 28-30 độ cho đỡ chìm, đi chúc đi mời vòng quanh còn trụ dc lâu, uống xong ngủ giấc nó cũng tan hết
Lạm dụng quá gan ko thải được thì đổ lỗi cho rượu ngâm thôi cụ..men lá men quả khác nhau căn bản vẫn là ở nồng độ... để uống được nhiều người nấu hãm độ thấp,độ cồn nó thấp,uống được nhiều hơn so với rượu gạo men quả xưa... nên nhiều người lầm tưởng men lá là loại rượu an toàn... cụ Tiên Tửu Phú Lộc mà có hạ rượu xuống 28 độ ... uống cũng có khác gì men lá đâu.. căn bản vẫn gọi là cái nước để say :))
Cụ ở nơi có biển nên cứ ngon là chọn
Nơi không có biển cứ hải sản là thích, hơn nữa mực ống ko cần chế biến cầu kỳ như mực lá
Mực ống hay lá cứ hấp lên chấm nó cũng như nhau thôi cụ... cái loại chế biến cầu kỳ là mực mai,dùng để nướng,xào.. đi ăn cỗ cưới chủ yếu là mực mai trong các món chả,hấp,xào.. vì bản mực nó dày .. khốn nạn nhất là mấy đứa nó lấy con Mực ma.. đổi tên thành Mực lá đại dương.. mang về vùng quê bán.. giá loại đó chỉ 40k 1kg.. rồi lấy mực này làm chả mực nữa... người ko vùng biển ko biết được.. Mực này lênh đênh trên biển cả tháng,cả tuần.. về nó bị ngả màu và có mùi thum thủm.. họ dùng chất tẩy trắng để tẩy màu,mùi.. Hà nội là thủ phủ của Mực Ma miền Bắc đấy cụ ạ..

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ nhìn giỏi thế :)) , cụ nick tiên tửu rồi lại bán rượu mà phán thế là sai cụ nhé, Sâm HQ mặc định là 6 năm tuổi mới xuất khẩu & chỉ 6 năm tuổi mới là tốt nhất. chứ 3 năm sao củ đủ các rễ con, cháu ntn đc, em kinh doanh sp này mà, bên đó Sâm cũng tùy vùng vì nó liên quan đến Thổ Nhưỡng của các vùng đó cũng giống như hoa quả ở mình vậy, cùng giống nhưng trồng ở vùng này chất lượng sẽ khác vùng khác, nhưng cơ bản là k đắt, ngâm thì lưu ý rượu chưng cất chuẩn nó trong & ít aldehyt, đừng ham rượu nồng độ cao mà nó "cháy" "hỏng" các chất gọi là Saponin trong củ Sâm, thế nên khuyến cáo ngâm rượu từ 30-35 độ là tốt nhất
Hoá ra em đánh trống trước cửa nhà sấm
Là vì em chỉ dòm theo kinh nghiệm những lần ra chợ sâm ở Seoul và hàng bạn bè xách tay về chứ chưa được sờ đến hàng xuất khẩu

meoluoi

Xe điện
Nghe cứ sai sai, phải tùy thuộc vào mục đích dùng sâm làm gì thì mới chọn loại bao nhiêu năm chứ làm gì có lý thuyết 6 năm mới xuất. Nếu nhập hàng để chiết xuất Saponin làm thuốc thì loại 4 năm mới hiệu quả nhất thôi. 6 năm như cụ nói là lúc đấy Sâm mọc đủ chân con trông nó đẹp thôi.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Nghe cứ sai sai, phải tùy thuộc vào mục đích dùng sâm làm gì thì mới chọn loại bao nhiêu năm chứ làm gì có lý thuyết 6 năm mới xuất. Nếu nhập hàng để chiết xuất Saponin làm thuốc thì loại 4 năm mới hiệu quả nhất thôi. 6 năm như cụ nói là lúc đấy Sâm mọc đủ chân con trông nó đẹp thôi.
hihi, tranh cãi nhau làm gì cụ, em làm việc với tụi bên đó & làm nghề này mà, cụ xem các chế phẩm từ Sâm (Cao Sâm, Hồng Sâm.............) đi cụ, 100% là đều ghi 6 năm nhé. Nó nhiều vì năm nào nó cũng trồng thì năm nào cũng thu hoạch, các vườn trồng nó có đầy đủ các thông tin về giống, thời gian chăm bón, thời gian thu hoạch, nó là một ngành công nghiệp nên chúng nó tuân tủ đó cụ, có hay chăng mấy bố nhà mình sang OEM sp nên loạng quạng chút thôi, Có một số chế phẩm từ Sâm Núi (Sâm tự nhiên) của nó rất ok, giá thành cực kỳ cao & chủ yếu xuất sang các nc phát triển :)

congngo

Xe điện
Rượu ngâm củ sâm mà đục như thế này 90% là sẽ hỏng, nếu mới ngâm được một ngày cụ bỏ ra ruwart sạch bằng rượu rồi cho rượu khác vào ngâm. Loại sâm củ cải Hàn Quốc này em ngâm thường xuyên, mởi đổ rượu thì nước trong vắt, khoảng 6 tháng thì màu vàng nhưng vẫn trong vắt là uống được. Còn các loại rượu ngâm củ, quả... trừ chuối hột hoặc một số loại có màu sẫm còn từ táo mèo, mơ, sâm tươi... đều phải trong nước, nếu bị đục là hỏng.

congngo

Xe điện
Cụ ngâm rượu gạo nó chả đục.
Lần sau ngâm rượu công nghiệp ấy. Trong vắt.
Rượu gạo men quả nấu ngưng tụ bằng ống xoắn hay dạ cá vẫn trong vắt cụ ạ, chỉ tội phải cất hai lần nên nặng (rượu tăm quê gấu nhà em nấu ra toàn trên dưới 50 độ).

namphong12

Xe lăn
Rượu gạo men quả nấu ngưng tụ bằng ống xoắn hay dạ cá vẫn trong vắt cụ ạ, chỉ tội phải cất hai lần nên nặng (rượu tăm quê gấu nhà em nấu ra toàn trên dưới 50 độ).
Rượu nặng ngâm động vật thôi. Chứ thực vật thì ngâm rượu nhẹ.

minhmo

Xe cút kít
Chả sao đâu cụ. Hai cái bình rượu sâm này cùng một loại sâm. Bình bên trái ngâm gần 3 năm, bình bên phải mới ngâm. Ngày tháng ngâm ghi trên bình.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Lạm dụng quá gan ko thải được thì đổ lỗi cho rượu ngâm thôi cụ..men lá men quả khác nhau căn bản vẫn là ở nồng độ... để uống được nhiều người nấu hãm độ thấp,độ cồn nó thấp,uống được nhiều hơn so với rượu gạo men quả xưa... nên nhiều người lầm tưởng men lá là loại rượu an toàn... cụ Tiên Tửu Phú Lộc mà có hạ rượu xuống 28 độ ... uống cũng có khác gì men lá đâu.. căn bản vẫn gọi là cái nước để say :))

Mực ống hay lá cứ hấp lên chấm nó cũng như nhau thôi cụ... cái loại chế biến cầu kỳ là mực mai,dùng để nướng,xào.. đi ăn cỗ cưới chủ yếu là mực mai trong các món chả,hấp,xào.. vì bản mực nó dày .. khốn nạn nhất là mấy đứa nó lấy con Mực ma.. đổi tên thành Mực lá đại dương.. mang về vùng quê bán.. giá loại đó chỉ 40k 1kg.. rồi lấy mực này làm chả mực nữa... người ko vùng biển ko biết được.. Mực này lênh đênh trên biển cả tháng,cả tuần.. về nó bị ngả màu và có mùi thum thủm.. họ dùng chất tẩy trắng để tẩy màu,mùi.. Hà nội là thủ phủ của Mực Ma miền Bắc đấy cụ ạ..
Quả đổi tên này kinh phết, nên gấu nhà e đi chợ cũng ngại mua.
Thế nên cứ mực ống, mực trứng cho lành

tquang

Xe tăng
Chợ ko có đâu cụ.. Mùa đẻ của mực lá qua rồi.. giờ ai có chỉ có đồ cấp đông thôi.. Nhà em cũng hết kho luôn... Mua chả mực thì phải mua loại có thì là,Ko mua loại vàng khè,mà bẻ ra trắng ởn,hoặc họ giã,cụ mua cái phôi đó về mà rán,đa phần giã tại chỗ để làm màu thôi.. mùa cưới 1 lò chả mực.. xuất đầu tạ,,,,, có lôi cả họ ra giã cũng chả đủ
Nhà cháu hôm rồi đi HL sau sang cô bạn bên HG chơi. Nhờ mua ít chả mực mà cô bạn cũng bảo xay máy hết, giã làm màu thôi nhưng phần râu xay rối nên ăn cũng vẫn giòn mà giá 4,6 ăn cũng ổn lắm.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ thớt bị ngâm bách nhật cùng rượu rồi ;))

scorp8x

Xe container

Cụ nào sành thử đoán xem 3 bình này tốn kém & ngâm sao :)