[Funland] Cc có con gái sẽ xử lý ntn với trường hợp này

bspvietnam

Xe tăng
vâng, đúng rồi cụ ah, xấu tính hoặc khôn vặt là một trong nhiều lý do dẫn đến "ngứa mắt", ngay cả hiền quá cũng là nguyên nhân dẫn đến bị bắt nạt. Xã hội hiện nay rất phức tạp, hành vi của con người không còn bị khống chế bới đạo đức, luân lý và pháp luật, mà bị thả lỏng theo cảm xúc nhất thời.
Nói ra thì dễ chạm đến nhiều người, vì bố mẹ nào cũng đinh ninh rằng con mình không sai, thậm chí sai vẫn tìm cách bao biện cho con, đó là phản ứng đương nhiên của bố mẹ. Nhưng em vẫn cho rằng, nâng cao kỹ năng giao tiếp, ứng xử để tránh bị hành hung, đồng thời cũng cần các kỹ năng thoát hiểm.
Cháu cụ là 1 trường hợp ích kỷ, gọi quen miệng là xấu tính.
Tuy nhiên, bên ngoài có nhiều trẻ không xấu tính mà vẫn bị bắt nạt - có khi chỉ đơn giản là do "ngứa mắt" các anh chị đại ở trường học chẳng hạn.
Cái này trách nhiệm của nhà trường cũng có, cả PH cũng có, mà gần đây bạo lực học đường càng ngày càng nở rộ :(

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Oánh nhau thời hs có trăm ngàn lý do, đơn giản có khi trông hiền quá cũng hay bị bắt nạt.
Em hồi lớp 4 lớp 5 đi chơi đt lúc ra ngoài có đi chạm vào nguời 1 thằng thôi mà nó cho lỗi đấy là cà nó, thế là nó chửi, em chả biết nó là ai nên quật xuống đất đấm vài phát theo quán tính, thằng bạn chơi cùng lúc ý mới nó là nhà thằng kia ở gần truờng, lắm hội lắm, thế là lên xe phi thẳng về nhà.
Hôm sau đi học có 5-7 thằng đợi sẵn ở cổng truờng, lúc ý sợ quá phải bỏ cmn học, đến ngày thứ 2 gọi nhờ mấy "anh" ở khu tập thể, đội mà suốt ngày chém gió đánh đông đánh tây, bất ngờ khi nhận đuợc câu trả lời là.. tao bận lắm, thời ý em đã biết thế nào là đại bàng mõm roài. :D

Bỏ học bị phát hiện nên đành đi cho hội kia nó tẩn rồi thôi, thế mà thằng oắt con nguời bé như cái kẹo mà em tẩn lúc đầu suốt ngày gây chuyện, hôm ý vẫn nhớ đi từ trong nhà vs ra, nhớ lời ông già dạy là thằng nào mà đánh rút thắt lưng quân đội ra vụt, thế là lại tiếp tục rút thắt lưng ra cho thằng kia mấy phát vào mõm, 2 thằng đi cùng chạy toé khói. Kịch bản lại lặp lại, hôm sau đi học lại bị cả đống đứa đợi ở cổng truờng, lại bỏ học....
Lúc ý chỉ uớc ao có ai can thiệp giúp mình khác gì ông bụt, phụ huynh biết đánh nhau ở truờng là về tẩn thôi chứ ko hỏi lý do mà cũng chẳng cần biết cách giải quyết.
Từ ấy em rút kinh nghiệm cho em, bảo hội nhỏ khi bất cứ có việc đánh nhau nào hay thằng nào bắt nạt là phải về nói với bố, em cũng nói bố ko đánh bọn nó đâu cơ mà sẽ làm theo luật, hoặc báo cô giáo hoặc báo công an.

Em chưa xem cờ nhíp cơ mà trường hợp trên đem ra truờng ko đuợc thì nhờ anh công an nào quen, đấm đút cho ít tiền rồi ít ra là mời đội kia lên đồn viết bản tuờng trình, hứa ko vi phạm abc...chứ con cái mà bị chúng nó xúc phạm danh dự kiểu quỳ thế kia phải em lúc ko kiềm ché đuợc kéo cũng táng cho con ranh vài phát rồi ra sao thì ra. :D

Chỉnh sửa cuối:

Chelski

Xe điện
Không họ hàng, không thân quen gđ cháu bé lớp 6 đâu nhưng vừa lướt tin này mà em sôi máu cc ạ
Người lớn sẽ khá khó xử lý trong ca này, tay chân thì không thể mà bỏ qua càng không được
Bạo lưc học đường, hồi còn bé đi học em hay các cụ chắc ai cũng phải chứng kiến những cảnh như này.... phải có sự kết hợp giữa các phụ huynh, gia đình + Nhà trường + địa phương như Công an phường, xã mới giải quyết được.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Tầm tuổi này thì CA cũng chỉ mời gia đình đến để cảnh cáo, cùng lắm là phạt hành chính rồi cho nhận về để tự bảo nhau thôi cụ.
Cụ chủ thớt post thêm cái ảnh, người lớn đạp vào mặt bé gái...

bspvietnam

Xe tăng
em cho rằng cụ đã tự tích lũy, rèn luyện được những kỹ năng cần thiết và kinh nghiệm quý giá.
1/ tự phải biết cách giải quyết vấn đề (mách thì sợ bị PH tẩn)
2/ tránh gây sự với người khác dù chỉ là vô tình
3/ thoát hiểm và chống lại khi bị tấn công
4/ đừng trông chờ người khác (gọi rồi nhưng bị từ chối)
thằng thứ 2 nhà em, chơi với đám cùng xóm mà bị đánh, bị lép vế có hôm mếu máo về mách là em không can thiệp, chỉ nói nếu bị đánh thì phải đánh lại, nếu bị chơi xấu thì tìm cách chơi lại, bố không can thiệp.
Mà em không can thiệp chuyện trẻ con thật, vì làm như vậy, con mình mất khả năng tự chống chọi với xã hội, mà mình có theo nó cả đời để bảo vệ nó được đâu.
Tất nhiên em theo dõi kỹ hành vi và thương tích, hỏi cặn kẽ xem sự việc như thế nào, bị thương làm sao, không dọa dẫm dẫn đến con sợ quá không khai báo, hoặc khai báo không trung thực thì nguy hiểm.
Học sinh đánh nhau có 2 vấn đề:
1/ bị bắt nạt: cần phải có các kỹ năng thoát hiểm khi bị tấn công, và tăng khả năng phòng chống bị bắt nạt (tránh tham gia vào các việc rắc rối).
2/ bị số đông tẩy chay: tức là cách ứng xử, cách giao tiếp, hành vi tạo ra sự ức chế của cộng đồng.
Vd, em có đứa cháu nó không chơi được với ngay cả 5 đứa anh em của nó trong nhà từ bé đến giờ học cấp 3. Đồ ăn của nó, nó cất đi, tìm cách ăn của đứa khác, đến khi hết, nó mang đồ ăn của nó ra ăn trước mặt đứa khác , để các đứa kia thèm, xin nó không cho. Đồ chơi của nó, nó giấu kỹ, không ai tìm ra, nhưng nó dùng đồ chơi của đứa khác đến khi hỏng, và thường phá hỏng đồ chơi của thằng khác. Đồ càng xịn, nó càng phá. Nhưng đồ của nó từ lúc 3 tuổi đến giờ vẫn còn nguyên.
Quan điểm cá nhân của em, 1 đứa bị đánh, thì bản thân nó đã là một phần nguyên nhân. Bố mẹ cần cố gắng tìm hiểu để giải quyết nguyên nhân gốc.
vâng, đúng rồi cụ ah, xấu tính hoặc khôn vặt là một trong nhiều lý do dẫn đến "ngứa mắt", ngay cả hiền quá cũng là nguyên nhân dẫn đến bị bắt nạt. Xã hội hiện nay rất phức tạp, hành vi của con người không còn bị khống chế bới đạo đức, luân lý và pháp luật, mà bị thả lỏng theo cảm xúc nhất thời.
Nói ra thì dễ chạm đến nhiều người, vì bố mẹ nào cũng đinh ninh rằng con mình không sai, thậm chí sai vẫn tìm cách bao biện cho con, đó là phản ứng đương nhiên của bố mẹ. Nhưng em vẫn cho rằng, nâng cao kỹ năng giao tiếp, ứng xử để tránh bị hành hung, đồng thời cũng cần các kỹ năng thoát hiểm.
Oánh nhau thời hs có chăm ngàn lý do, đơn giản có khi trông hiền quá cũng hay bị bắt nạt.
Em hồi lớp 4 lớp 5 đi chơi đt lúc ra ngoài có đi chạm vào nguời 1 thằng thôi mà nó cho lỗi đấy là cà nó, thế là nó chửi, em chả biết nó là ai nên quật xuống đất đấm vài phát theo quán tính, thằng bạn chơi cùng lúc ý mới nó là nhà thằng kia ở gần truờng, lắm hội lắm, thế là lên xe phi thẳng về nhà.
Hôm sau đi học có 5-7 thằng đợi sẵn ở cổng truờng, lúc ý sợ quá phải bỏ cmn học, đến ngày thứ 2 gọi nhờ mấy "anh" ở khu tập thể, đội mà suốt ngày chém gió đánh đông đánh tây, bất ngờ khi nhận đuợc câu trả lời là.. tao bận lắm, thời ý em đã biết thế nào là đại bàng mõm roài. :D

Bỏ học bị phát hiện nên đành đi cho hội kia nó tẩn rồi thôi, thế mà thằng oắt con nguời bé như cái kẹo mà em tẩn lúc đầu suốt ngày gây chuyện, hôm ý vẫn nhớ đi từ trong nhà vs ra, nhớ lời ông già dạy là thằng nào mà đánh rút thắt lưng quân đội ra vụt, thế là lại tiếp tục rút thắt lưng ra cho thằng kia mấy phát vào mõm, 2 thằng đi cùng chạy toé khói. Kịch bản lại lặp lại, hôm sau đi học lại bị cả đống đứa đợi ở cổng truờng, lại bỏ học....
Lúc ý chỉ uớc ao có ai can thiệp giúp mình khác gì ông bụt, phụ huynh biết đánh nhau ở truờng là về tẩn thôi chứ ko hỏi lý do mà cũng chẳng cần biết cách giải quyết.
Từ ấy em rút kinh nghiệm cho em, bảo hội nhỏ khi bất cứ có việc đánh nhau nào hay thằng nào bắt nạt là phải về nói với bố, em cũng nói bố ko đánh bọn nó đâu cơ mà sẽ làm theo luật, hoặc báo cô giáo hoặc báo công an.

Em chưa xem cờ nhíp cơ mà trường hợp trên đem ra truờng ko đuợc thì nhờ anh công an nào quen, đấm đút cho ít tiền rồi ít ra là mời đội kia lên đồn viết bản tuờng trình, hứa ko vi phạm abc...chứ con cái mà bị chúng nó xúc phạm danh dự kiểu quỳ thế kia phải em lúc ko kiềm ché đuợc kéo cũng táng cho con ranh vài phát rồi ra sao thì ra. :D

emphailamsao

Xe tăng
là em em sẽ chi tiền để mấy đứa “trẻ em” máu mặt khác hành mấy đứa ấy trong vài tuần xem nó còn hung hăng được nữa ko. Cũng là trẻ em đánh trẻ em thôi mà.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Thời buổi hiện đại, mạng xã hội phổ biến, bạo lực học đường còn để lại hậu quả trầm trọng về mặt tâm lý. Nạn nhân sẽ cảm thấy sao khi clip mình bị đánh, xé áo phát tán và thành chủ để trên mạng xã hội?
Ngày trước bọn em đi học cấp 3 trường huyện thì gặp học sinh thị trấn nó bắt nạt là bình thường, từ bị đánh, trấn lột mũ, dép, ị chọc thủng xăm xe. Lý do bị đánh cũng muôn ngàn, có đứa học giỏi quá cũng bị ghét, đẹp trai quá cũng bị ăn đòn, hoặc có con bạn thích mình là đối tượng của cậu trùm trường thì cũng ăn đòn.

Trần Đoành.

Xe container
Thế nên em toàn dạy con phải chọn bạn mà chơi, ko sợ cũng ko gây sự với đứa nào, nên tránh xa các bạn nào. Đứa nào giở trò, tùy việc có thể báo với cô giáo hoặc có thể combat luôn tại chỗ, bố mẹ cho phép. Đương nhiên hạn chế tối đa để xảy ra xung đột, và cái chính là quan hệ hàng ngày với các bạn thế nào. Còn nói thật, các bé để bị bắt nạt thế này ít nhiều cũng có vấn đề gì đó.
Kkk.. Kinh nhề, gặp zai nhà Đoành có combat..... bụi chuối, nhá =)) =))=))

Anduchuy

Xe buýt
Nhờ thầy Huấn Hoa Hồng đến dạy bảo các cháu lại ngoan ngay ý mà.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đánh nhau vẫn ăn nhau ở độ lì mà mợ.
Kinh nghiệm của 1 chị đại cho hay :D
Hihi, có thể em độ lì cao và ko ngại chiến :D.

Hồi lớp 6, bàn trên em có 2 đứa 1 trai 1 gái, đứa con gái thì đành hanh, thực sự rất ngứa mắt, em với thằng ngồi dưới toàn xúi ngầm thằng bàn trên tẩn con bé kia, may thế nào thằng đấy cũng giỏi nhịn :D. Còn lên lớp 7, vào lớp toàn con trai, em cũng dằn mặt bọn nó khi mấy thằng mang rắn về dọa mấy đứa con gái. À em bị đấm một lần hồi lớp 4, vào giữa bụng, đau tái mặt cố ko khóc, vì làm lớp trưởng đi nhắc các bạn, chẳng sao. Ngược lại em cũng từng đấm rụng răng thằng hàng xóm bằng tuổi. Còn việc xách cặp, mang quần áo và nhặt gạch cho các anh lớn chọi nhau thì cũng khá thường xuyên :D. Lên cấp 3 lại dịu dàng duyên dáng nhá :P

comiki

Xe ba gác
Người OF

my.eb

Xe điện
Các trường trong nội thành có hiện tượng hs gái đánh nhau thế này ko các cụ?
Đây là một trường cấp 2 ở quận HĐ, thực tế em biết 1,2 trường nữa trong HĐ cũng có oánh nhau như thế nảy, nên e tự hỏi phải chăng HĐ và các quận/huyện ven đô mới hay có hiện tượng này vậy nhỉ :-o

filmonline

Xe điện
Thực ra hòa giải nghe văn minh nhưng sẽ có 2 luồng tâm lý khá bất ổn ở 2 phía
Không mang tính răn đe, uốn nắn cho những đứa mang bản tính hung đồ
Và ngược lại, đứa bị bắt nạt dễ bị tâm lý thiệt thòi, cam chịu, không dám đấu tranh
Nhiều người bảo trẻ con đánh cãi nhửi nhau, va chạm nhau thì để trẻ con nó tự xử lý với nhau, người lớn ko nên can thiệp là 1 cái mà em thấy cực NGU.
Như cụ nói ấy, trẻ con chúng nó ko hiểu hết đúng sai mà ko có uốn nắn thì thành rác rưởi hết.
Mà những đứa yêu đuối ko có dìu dắt hay hướng dẫn thì mãi mãi thụt lùi đi sau XH, ko chỉ về vấn đề va chạm trẻ con.
Em nghĩ cứ nên tạo cho con trẻ từ tâm lý đến thực hành ý thức tự vệ & gặp ca nào phân tích đúng sai, thiệt hơn ở ca đó. Chứ m.ẹ, nói rủi ro lắm khi mình dell làm gì nhưng dell có nghĩa XH dell làm gì mình, trước tới giờ chỉ toàn những đứa đần thộn chịu phần thiệt, những đứa đấu tranh lại dễ đạt được thành quả hơn.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đến già đầu rồi vẫn còn bốc **** vì 1 phút bốc đồng thì làm sao trẻ nhỏ nó lường hết được. Mình hiền lành tử tế nhưng kỹ năng gì lại với đội thích gây sự thể hiện. Còn nếu cụ bảo kỹ năng sống là chơi với mấy đứa du côn luôn thì em chịu
Cụ ko đọc các còm khác của em rồi. Hiền lành tử tế, ko bắt nạt người khác nhưng cũng đừng để thằng khác chèn ép mình. Em đánh giá cao người tử tế mà giao du được với bọn du côn và khiến bọn ấy phải nể mình. Cụ đọc còm mợ dưới xem, đó là kỹ năng đấy.
Em hồi xưa ko chơi với bọn con gái trong lớp vì bọn nó chia ra mấy phe, thỉnh thoảng hỏi mày theo phe nào, em toàn bảo tao chả theo phe nào nên bọn nó lại nể. Em ko đánh nhau với con gái bao h cả nhưng con trai thì 1,2 lần vì bọn nó trêu em, mỗi lần đánh là em đánh rất nhanh, thằng lớn hơn ko đánh được là em cầm gach phang, tóm lại là liều nên đối thủ sợ. Còn chơi thì em chơi hẳn với đứa đanh đá lại nhiều tiền. Lớn hơn, em sẽ tìm đứa nào gấu nhất để chơi chứ ko phải đứa học giỏi nên em ko bao h bị ai bắt nạt cả mặc dù em hoc dốt và Rất hiền lành:)

my.eb

Xe điện
Hihi, có thể em độ lì cao và ko ngại chiến :D.

Hồi lớp 6, bàn trên em có 2 đứa 1 trai 1 gái, đứa con gái thì đành hanh, thực sự rất ngứa mắt, em với thằng ngồi dưới toàn xúi ngầm thằng bàn trên tẩn con bé kia, may thế nào thằng đấy cũng giỏi nhịn :D. Còn lên lớp 7, vào lớp toàn con trai, em cũng dằn mặt bọn nó khi mấy thằng mang rắn về dọa mấy đứa con gái. À em bị đấm một lần hồi lớp 4, vào giữa bụng, đau tái mặt cố ko khóc, vì làm lớp trưởng đi nhắc các bạn, chẳng sao. Ngược lại em cũng từng đấm rụng răng thằng hàng xóm bằng tuổi. Còn việc xách cặp, mang quần áo và nhặt gạch cho các anh lớn chọi nhau thì cũng khá thường xuyên :D. Lên cấp 3 lại dịu dàng duyên dáng nhá :P
Sau đi đâu em bám Ki nhé :-o >:D<

Không họ hàng, không thân quen gđ cháu bé lớp 6 đâu nhưng vừa lướt tin này mà em sôi máu cc ạ
Người lớn sẽ khá khó xử lý trong ca này, tay chân thì không thể mà bỏ qua càng không được
Cho nó đi học võ đối kháng cụ ạ. Cho phép táng bất cứ đối tượng nào có khả năng tạo ra mối đe dọa.

Cũng tội cụ ạ
Đáng học đàn hát múa hay những môn nhẹ hàng như hội họa, ngoại ngữ... thì lại phí thời gian đi học mấy món để lo tự vệ bản thân
Sao lại phí cụ nhỉ? Rèn luyện sức khỏe thì tốt chứ sao? Mấy môn năng khiếu thì cần có năng khiếu chứ có phải học là được đâu.