[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

babeo

Xe điện
Giáng hương em nhờ anh bạn lấy của ĐHLN.

Cụ ở ĐHLN ạ?
@ Hai cụ:
Vì là quy hoạch cho nhiều chục năm sau nên mọi cây từ ăn quả (mít, bưởi..,) đến cây lâu năm (lấy gỗ...) em cố gắng chọn giống chuẩn nhats có thể. Cây ăn quả thì lấy giống khi biết cây mẹ nó thế nào, một số loại không biết cây mẹ thì trồng nhiều đến lúc ra quả thì thanh lọc đần. Riêng sưa em chưa biết phân biệt, mặc dù cây ở Hoà Chính thỉnh thoảng em cũng đi qua, nhìn ngoài thì không biết đỏ hay trắng. Cụ đẫn em một đoạn xem nào?
Cảm ơn hai cụ.
Cháu cũng định trồng ít giáng hương để lấy bóng mát và ngắm hoa, muốn mua cây cao tầm 2, 3m mà chưa tìm ra chỗ bán. Cụ tìm đc nơi bán thì mách nhà cháu với nhé.
Xung quanh vườn cháu cũng trồng lát hoa rồi. Hồi đầu định trồng toàn bộ là giáng hương sau thấy tán lát hoa đẹp lại đổi sang lát. Sưa cháu cũng nhờ mua bên đh nông nghiệp đc ít nhưng nó èo uột quá ủ mấy tháng rồi vẫn chưa ra lá mới. Cháu trồng lấy bóng mát và làm vành đai che vườn cho riêng tư thôi chứ mấy chục năm nữa mới có gỗ để thu thì mình tạch lâu rồi. Hy vọng lúc đó sưa vẫn có giá để có chút quà cho các cháu ;))

step321

Xe tăng
Gỗ sưa có mùi thơm chữa đc bệnh nên bị làm giá đúng ko ạ? E nhớ có đọc 1 bài đến nưm 198x j đó, ng Nhật và TQ đã chứng minh đc điều này, từ đó TQ thu mua --> giá gỗ sưa tăng kinh khủng.

QuangSunlight

Xe điện
Chắc là do tập quán tiêu dùng địa phương rồi .
Ở châu Âu có người bỏ ra 1k ơ để uống chai rượu , ở Nhật có người bỏ ra 1k usd để ăn 1kg thịt bò Kobe thì ở Trung quốc cũng có người bỏ tiền tỷ để mua đồ mà họ thích .
Thịt bò Kobe mà mang sang Ấn độ thì chẳng bán được .

Abram

Xe điện
Cháu cũng định trồng ít giáng hương để lấy bóng mát và ngắm hoa, muốn mua cây cao tầm 2, 3m mà chưa tìm ra chỗ bán. Cụ tìm đc nơi bán thì mách nhà cháu với nhé.
Xung quanh vườn cháu cũng trồng lát hoa rồi. Hồi đầu định trồng toàn bộ là giáng hương sau thấy tán lát hoa đẹp lại đổi sang lát. Sưa cháu cũng nhờ mua bên đh nông nghiệp đc ít nhưng nó èo uột quá ủ mấy tháng rồi vẫn chưa ra lá mới. Cháu trồng lấy bóng mát và làm vành đai che vườn cho riêng tư thôi chứ mấy chục năm nữa mới có gỗ để thu thì mình tạch lâu rồi. Hy vọng lúc đó sưa vẫn có giá để có chút quà cho các cháu ;))
Em mua giáng hương của ĐH Lâm Nghiệp (not NN) trên Xuân Mai, Chương Mỹ cụ ạ.
Em nhờ anh bạn lấy cây tầm 1m để em bỏ vừa cốp xe cho về quê. Họ có cây lớn hơn ạ, yêu cầu cây bé như em có vẻ hơi khác bình thường thì phải.
Để hôm nào em trực tiếp đi xem có những loại gì

dpl

Xe lăn
Cháu chả biết gì về gỗ nhưng cháu chỉ thích nhất 3 loại gỗ:
1/ Tử Đàn lá nhỏ bên Ấn;
2/ Cẩm chỉ;
3/ Mun sọc hay Mun hoa.

Cháu thấy một số gỗ cứ bị ông hàng xóm đẩy giá tít mù như Sưa, Trắc. Ít tiền, dễ nhận biết và còn hàng lục lạc dễ lựa chọn thì cứ Hương ta cho lành ạ :)):)):))
Nhà e toàn mun vs hương, dổi. Chưa bao giờ chơi trắc mà vẫn thấy đẹp :))

Theo nhà cháu hiểu gỗ Sưa bắc có vân và chất gỗ hơi giống gỗ Sưa đảo Hải Nam vì nằm cùng vĩ tuyến khí hậu giống nhau. Thương gia TQ mua Sưa bắc về trà trộn là Sưa Hải Nam vì nhà giàu TQ chỉ muốn mua gỗ Sưa Hải Nam. Thấy TQ hay làm bàn làm việc bằng gỗ Sưa, còn giường gỗ Sưa thì đắt lắm.
Em thấy ý cụ này chuẩn nhất

babeo

Xe điện
Em mua giáng hương của ĐH Lâm Nghiệp (not NN) trên Xuân Mai, Chương Mỹ cụ ạ.
Em nhờ anh bạn lấy cây tầm 1m để em bỏ vừa cốp xe cho về quê. Họ có cây lớn hơn ạ, yêu cầu cây bé như em có vẻ hơi khác bình thường thì phải.
Để hôm nào em trực tiếp đi xem có những loại gì
Tks cụ!
Nhà cháu đi qua cổng đh Lâm nghiệp Xuân mai, thấy gần đấy có bán cây công trình nhưng của tư nhân, cháu sợ chất lượng cây giống ko tốt. Muốn mua của đh lâm nghiệp thì phải vào hẳn trong trường hả cụ ?

trongpaint

Xe buýt
quả thối ngày bé bọn em cũng đốt suốt
Nhưng không đến mức được nghỉ học đâu, muốn nghỉ học bôi dầu thải lên bảng đen
Hạt quả thối mà quấn rẻ lau bảng đôt thì mứt còn dễ ngửi hơn.
Ngày bé tầm gần Tết bọn em lên gò Đống Đa nhặt hạt đốt xong là nghỉ luôn cả 2 lớp bên cạnh để rủ nhau đi Bình Đà mua pháo :)

BMW_X7

Xe điện
Em cũng chỉ là dân Design tạt ngang sang KD gỗ mỹ nghệ, nhưng làm cái gì em cũng thích tìm hiểu ngọn ngành các thông tin liên quan tới nghề
Em có thể tự tin cho rằng mình biết rõ về gỗ Sưa và nguyên nhân tại sao nó đắt như vậy, việc mà các nhà khoa học VN phải cơm nắm muối vừng túm váy kéo sịp nhau sang tận TQ tìm hiểu nguyên nhân thì với em chỉ đơn giản là về làng nghề uống trà bồm nghe người trong cuộc họ nói...
Sự thật đôi khi rất giản dị và không hề tốn kém
em hóng xem sao đắt thế, cty em đường quanh công trường toàn trồng sưa, được 6 năm rồi

Bò lốp

Xe lăn
Có ông lãnh đạo phòng của vợ em trồng 1 vườn xưa đỏ cũng hơn chục năm tuổi rồi, nhà ngay hướng Bala rẽ phải về trên đê. Để em rình chặt trộm :D

babeo

Xe điện
Có ông lãnh đạo phòng của vợ em trồng 1 vườn xưa đỏ cũng hơn chục năm tuổi rồi, nhà ngay hướng Bala rẽ phải về trên đê. Để em rình chặt trộm :D
Chục năm chưa có lõi đâu cụ, 30 năm thì may ra ! Hồi sốt sưa, đội bán cây giống bơm thổi là chục năm cho thu hoạch, để bán giống cho dễ. Chứ bảo 3-40 năm mới có thu bà con nản . Túm lại chỉ béo mấy ông bán giống cây.

Phonglantrang

Xe buýt
Em đợi các phản biện, các câu hỏi để lấy cảm hứng chém cho nó hào sảng
Chứ độc thoại e hơi thiếu nhiệt:D
E dân Nhị Khê, Thường Tín, Hà Tây cũ. Nếu nói biết về gỗ sưa chắc cụ
Người ta cứ gọi linh tinh cho sang mồm
Chỉ Sưa bắc(Sưa đỏ) mới có giá trị, các loại Sưa Lào(sưa dây), Sưa Nam(Sưa trắng) giá ngang gỗ Cẩm, Hương hoặc không bằng
Cũng giống gỗ nhập bên Châu phi và Nam mỹ về, thấy giống gỗ gì thì gọi gỗ đó cho sang mồm, xét nghiệm ADN khéo chả liên quan gì tới nhau
Đọc các Post trên thì thấy cụ có vẻ biết về gỗ sưa, nhưng đến post này e là cụ chưa hiểu đến nơi.
Giá trị gỗ sưa chia ra: sưa đỏ, sưa dây vừ sưa lào. Trong sưa lại chia ra: chun, sụn, nu, koong chuột.... tuỳ loại vân, màu .... mà đinh giá, chứ ko phải sưa lào, sưa dây ko có giá trị.

them.4o

Xe buýt
E lội đủ 14 trang, mà vẫn chưa biết lý do tại sao gõi sưa lại bị thổi giá và đắt vậy, khi nào bật mí cụ tag vào cho e hóng để mở mang tầm mắt nhé

NovRainInFall

Xe tăng
Không hiểu sao chứ đồ gỗ ngày xưa (tất nhiên là phải đúng là thời cách đây ngoài trăm năm trở ra) thì các đường nét đục, trạm, khảm nom nó rất đẹp kiểu như một tác phẩm nghệ thuật và nó được thực hiện thủ công hoàn toàn. Bây giờ đồ gỗ mới đục với trạm bằng CNC với máy móc chính xác từng mm mà sao nom nó ngô nghê không thể lý giải được :D
E cũng có cùng thắc mắc như bác, mà không hiểu nổi lý do.

longknu

Xe buýt
Chục năm chưa có lõi đâu cụ, 30 năm thì may ra ! Hồi sốt sưa, đội bán cây giống bơm thổi là chục năm cho thu hoạch, để bán giống cho dễ. Chứ bảo 3-40 năm mới có thu bà con nản . Túm lại chỉ béo mấy ông bán giống cây.
Gỗ Sưa đỏ trồng sau 7năm thì bắt đầu có lõi bằng đầu đũa còn để sử dụng được mặt có khổ lớn hơn 50cm thì chắc phải 200 năm vì giống này phát triển rất chậm cây lại cong keo không thẳng nên ngày xưa các cụ nhà mình ít sử dụng đóng đồ dùng.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
E lội đủ 14 trang, mà vẫn chưa biết lý do tại sao gõi sưa lại bị thổi giá và đắt vậy, khi nào bật mí cụ tag vào cho e hóng để mở mang tầm mắt nhé
Em chờ xem lão thớt vén váy bí ẩn xem ntn :))

longknu

Xe buýt
Theo em không phải thổi giá vì nhu cầu thị trường TQ là rất lớn gỗ liền lạc có bao nhiêu họ cũng mua hết giá cả thì mình bán cho họ còn rẻ chán so với giá đồ gỗ giao dịch tại Hồng Kông. Dân nhà giàu TQ chuộng gỗ Sưa Hải Nam nhất họ quan niệm cây gỗ mọc trong tự nhiên vài trăm năm tích tụ năng lương trời đất nên khi mang về nhà họ sẽ phát ra năng lượng giúp con người khỏe hơn.

HuyArt

Xe lăn
E dân Nhị Khê, Thường Tín, Hà Tây cũ. Nếu nói biết về gỗ sưa chắc cụ
Đọc các Post trên thì thấy cụ có vẻ biết về gỗ sưa, nhưng đến post này e là cụ chưa hiểu đến nơi.
Giá trị gỗ sưa chia ra: sưa đỏ, sưa dây vừ sưa lào. Trong sưa lại chia ra: chun, sụn, nu, koong chuột.... tuỳ loại vân, màu .... mà đinh giá, chứ ko phải sưa lào, sưa dây ko có giá trị.
Vâng, hiểu biết về gỗ mỹ nghệ của em cũng ăn đong từng bữa thôi, chủ yếu chém gió cho vui, mời cụ vào chém cho xôm
Chỉ liu ý cụ phát:
- Chỗ màu đỏ: Sưa Lào chính là Sưa dây, đây là loại cây thân leo(đường kính gốc to nhất chỉ hơn chục phân) có mùi thơm nhẹ giống gỗ Sưa nên bà con ta gọi Sưa Lào cho nó vui nhà vui cửa, chứ nó có phải là cây gỗ Sưa đoé đâu, thời khách hàng thông thái chưa biết thì loại Sưa đểu này giá cũng đến 500k/kg. Mang về tiện hạt hoặc làm bút viết bán lừa bà con kiếm tý cháo
- Chỗ màu xanh:Không có loại Sưa ccc nào là Sưa Con chuột, chỉ có Sưa lông chuột, là gỗ Sưa già(thường là phần rễ) chứa nhiều tinh dầu, có các túi dầu(tom gỗ) nhìn hơi giống lông chuột thời phải
Thị trường TQ chỉ chấp nhận và trả giá cao Sưa bắc(Sưa đỏ, vàng) trong đó có mấy loại phẩm cấp cao là loại đỏ sẫm ngả sang tím, lông chuột, mặt quỷ, nu, chun sụn và ngậm đá