[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cây Gạo vốn bên tàu sang, thế nên bọn cẩu nó cứ nhận xằng đâu có cây Gạo đó là đất tàu, giống bọn mọi Miên nhận cây Thốt Nốt:D
Hình như cây Gạo trong nam gọi là cây Mộc Miên thì phải, lâu rồi ko nhớ lão anh ạ
Chuẩn tên rồi chú
Gạo, Mộc miên, Pơ lang

Giờ Tàu Miên liên doanh nhận xằng gạo, thốt nốt mọc đâu là đất nó
Thêm người Chăm đòi chỗ nào có tháp Chăm là đất của họ khéo người Việt phải đòi Lưỡng Quảng về

TieuFu

Xe container
Vàng có các đặc tính lý hóa rất quý giá đặc chưng trong công nghệ, nhưng lý do cơ bản để nó đắt là vì nó hiếm
Chứ vàng mà nhiều như đất thì chắc cũng để làm gạch xây nhà
Lão công nhận rồi nhá !:)):)):)):)) chứ đặc tính của vàng thì bạc, Pt dùng không khác !

ducvt8x

Xe tăng
Hồi xưa bọn em còn vào Bách Thảo kiếm ít quả thối (chính là quả sưa) đem vào lớp đốt để được nghỉ tiết học ra ngoài kiếm điếu Hero vểnh râu hút với nhau. Cây quả thối thì nghe cái tên đã không quý hiếm rồi ai ham nữa hả bác :D
e cũng nghe đồn cây quả thối là cây sưa đỏ, hồi xưa công viên, trường học đặc biệt nhiều và to, vẫn câu hỏi như trên, nếu quý hiếm từ xưa sao các cụ mình ko biết mà cứ phải đinh lim sến táu!?

HuyArt

Xe lăn
e cũng nghe đồn cây quả thối là cây sưa đỏ, hồi xưa công viên, trường học đặc biệt nhiều và to, vẫn câu hỏi như trên, nếu quý hiếm từ xưa sao các cụ mình ko biết mà cứ phải đinh lim sến táu!?
"Đinh, Lim, Sến, Táu" trong nhóm "tứ thiết", tức là 4 loại gỗ cứng như sắt
Dù nó cũng là nhóm gỗ tốt nhưng độ quý hiếm tuổi tôm
Còn tại sao không phát hiện ra giá trị gỗ Sưa là vì cũng như thói quen từ trước tới nay, cứ mỗi khi người TQ thu mua cạn kiệt món hàng nào đó thì dân ta mới biết đến giá trị của nó

Abram

Xe điện
Sưa trồng khoảng vài tháng là phân biệt được rồi, ngay cả sưa đỏ thì cây giống cũng rẻ hều
Vài chục năm nữa chắc hết sốt, nhưng giá trị sử dụng của gỗ Sưa chắc vẫn ổn, vì dân mình đã hiểu thêm giá trị của gỗ này
Mình là phiên bản lỗi của TQ mà, ngay cả ăn chơi cũng học mót bên Tàu
Em có mảnh vườn ở quê, cuối vườn có một chỗ khá cớm nắng, em đang quy hoạch khu này thành rừng đúng nghĩa; hiện tại em đã trồng 5 cây giáng hương, dự kiến trồng 5 cây sưa nữa. Cũng biết sẽ chọn là sưa đỏ nhưng em không biết tìm ở đâu. Cụ biết chỗ nào chỉ cho em với. Em đang quy hoạch cái vườn này cho ít nhất là 10 năm sau và dài hơn...

drchimnon

Xe tăng
Về các chất hóa học bên trong em ko biết. Tuy nhiên trong ngành của em, bọn Mỹ, Eu nó viết sách đầy (em chỉ làm công ăn lương, ko sáng tác đc cái gì cụ nhé). Cụ nên tìm hiểu nguồn tiếng Anh.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em có mảnh vườn ở quê, cuối vườn có một chỗ khá cớm nắng, em đang quy hoạch khu này thành rừng đúng nghĩa; hiện tại em đã trồng 5 cây giáng hương, dự kiến trồng 5 cây sưa nữa. Cũng biết sẽ chọn là sưa đỏ nhưng em không biết tìm ở đâu. Cụ biết chỗ nào chỉ cho em với. Em đang quy hoạch cái vườn này cho ít nhất là 10 năm sau và dài hơn...
Cụ mà ở HN, thì em biếu cụ cây giống luôn.
Quanh nhà em toàn ...Sưa

HuyArt

Xe lăn
Cụ đi dọc đại lộ Thăng Long, thấy nhà vườn nào rẽ vào hỏi họ bán hoặc chỉ chỗ cho
Nếu bon chân thì xuống tận Sơn Tây vào trường ĐH Lâm nghiệp hỏi mua cũng có, mà chuẩn hơn
Bí quá lên mạng sớt cũng ra cụ ạ

drchimnon

Xe tăng
Ô a e đã phát triển cả "1 rừng gỗ sưa giống" ở SS tầm 7 năm rồi, ông này chuyên trầm hương. Chả biết sau 20 năm ntn. Em cũng mang vài cây giống về trồng nhưng 20 năm nữa mới xác định đc.
Còn tại sao không phát hiện ra giá trị gỗ Sưa là vì cũng như thói quen từ trước tới nay, cứ mỗi khi người TQ thu mua cạn kiệt món hàng nào đó thì dân ta mới biết đến giá trị của nó

thudo

Xe buýt
Đọc hết hơn 10 trang mà chưa biết bí ẩn nào cả.

Abram

Xe điện
Cụ đi dọc đại lộ Thăng Long, thấy nhà vườn nào rẽ vào hỏi họ bán hoặc chỉ chỗ cho
Nếu bon chân thì xuống tận Sơn Tây vào trường ĐH Lâm nghiệp hỏi mua cũng có, mà chuẩn hơn
Bí quá lên mạng sớt cũng ra cụ ạ
Giáng hương em nhờ anh bạn lấy của ĐHLN.
Cụ mà ở HN, thì em biếu cụ cây giống luôn.
Quanh nhà em toàn ...Sưa
Cụ ở ĐHLN ạ?
@ Hai cụ:
Vì là quy hoạch cho nhiều chục năm sau nên mọi cây từ ăn quả (mít, bưởi..,) đến cây lâu năm (lấy gỗ...) em cố gắng chọn giống chuẩn nhats có thể. Cây ăn quả thì lấy giống khi biết cây mẹ nó thế nào, một số loại không biết cây mẹ thì trồng nhiều đến lúc ra quả thì thanh lọc đần. Riêng sưa em chưa biết phân biệt, mặc dù cây ở Hoà Chính thỉnh thoảng em cũng đi qua, nhìn ngoài thì không biết đỏ hay trắng. Cụ đẫn em một đoạn xem nào?
Cảm ơn hai cụ.

ducvt8x

Xe tăng
e thì nghĩ theo hướng ngược lại, tầu nó đã có sách liệt vào dạng gỗ quý từ xưa thì chả có lý gì mình không biết, mặc dù chả biết nó quý chỗ nào, theo e nó là kinh nghiệm qua hàng nghìn năm rồi nên ít có chuyện chỉ tầu biết mà ta ko biết! còn thu mua cạn kiệt như cụ nói thì cái gì nó chả thu mua cạn kiệt, trâu toi bò ngã, lá cây gốc dạ, dân nó cả tỷ người, có cái gì là đủ dùng!?

CR-Vic

Xe container
Đinh Lim Sến Táu hình như là để dựng nhà cửa chứ đồ gỗ nội thất thì chỉ có trắc gụ thôi bác! Gỗ trắc thời xưa mặc nhiên nó là đồ ta không có đồ tàu vì tàu không có gỗ trắc thì phải! :)

mazda3_pro

Xe lăn
Thổi giá, bán xong rút sạch.

ducvt8x

Xe tăng
Đinh Lim Sến Táu hình như là để dựng nhà cửa chứ đồ gỗ nội thất thì chỉ có trắc gụ thôi bác! Gỗ trắc thời xưa mặc nhiên nó là đồ ta không có đồ tàu vì tàu không có gỗ trắc thì phải! :)
vâng gỗ xây dựng ạ, mỹ nghệ thì e nghe trắc, mun, hương, gụ! những cái kia e ko biết nhưng mun thì bọn tây lông nó cũng công nhận là đẹp và giá vào tay nghệ nhân rất trên trời!

CR-Vic

Xe container
Nghỉ tiết học thôi bác. Tranh thủ ra quán nuớc cổng trường rít điếu thuốc nhả khói chữ O nom oách oách là :D

quả thối ngày bé bọn em cũng đốt suốt
Nhưng không đến mức được nghỉ học đâu, muốn nghỉ học bôi dầu thải lên bảng đen

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Giáng hương em nhờ anh bạn lấy của ĐHLN.

Cụ ở ĐHLN ạ?
@ Hai cụ:
Vì là quy hoạch cho nhiều chục năm sau nên mọi cây từ ăn quả (mít, bưởi..,) đến cây lâu năm (lấy gỗ...) em cố gắng chọn giống chuẩn nhats có thể. Cây ăn quả thì lấy giống khi biết cây mẹ nó thế nào, một số loại không biết cây mẹ thì trồng nhiều đến lúc ra quả thì thanh lọc đần. Riêng sưa em chưa biết phân biệt, mặc dù cây ở Hoà Chính thỉnh thoảng em cũng đi qua, nhìn ngoài thì không biết đỏ hay trắng. Cụ đẫn em một đoạn xem nào?
Cảm ơn hai cụ.
Ở làng em trồng nhiều Sưa cụ ah.

vieteuro

Xe container
Chắc ko bao giờ co ngót và bền với thời gian nên nó đắt
Hiếm nữa chứ