[Funland] Cầu Tứ Liên nối Tây Hồ với Đông Hội, Đông Anh

Gà lắm cơ

Xe máy
Xưa Vin làm tận Gia Lâm, Hưng Yên ko ai nghĩ bán đc giá đó. Nếu so sánh với VCL thì vị trí VCL đẹp hơn nhiều. Bây giờ nhiều cụ chưa định hình đc vị trí vì nghe đến ĐA rất xa xôi so với Hà Đông, Thanh Trì... nhưng khi cây cầu Tứ Liên định hình và xây xong thì khoảng cách đến trung tâm hồ Gươm là quá gần, lúc đó em nghĩ giá còn tăng nữa. Đầu cầu là VLC, đầu bên kia là đường Thanh Niên. Vấn đề là cầu bao giờ xây và triển khai thế nào thôi.
Gia Lâm em vẫn thấy hơn Đông Anh. ĐA xây cầu thì GL cũng có thể xây thêm cầu nhưng cả mấy cầu vẫn trên giấy mình tạm gác sang bên. Tính đk hiện tại thì em thấy GL hơn. GL ở đó dịch vụ mua sắm ăn uống giờ em thấy đang hơn, ĐA chưa có gì mấy.

Giá VCL giờ em đã thấy quá cao, tính cả cây cầu của thì tương lai vào rồi nên trong vài năm nữa, em thấy khó mà tăng lắm. Nếu tăng = lãi ngân hàng thôi thì em coi là không tăng.

Giá cc VCL làm em thấy Starlake quá rẻ. VCL về mặt vị trí và cả chất lượng xây dựng, không thể so với Starlake được.

Trungpv

Xe điện
49m2 trừ đi 15m2 cầu thang + hành lang là còn 34m2 tim tường. Trừ 5m còn 29m2 thông thuỷ * 4 tầng là 116m2. Không có bể bơi, không có gym, không có không gian, nhìn nhà hàng xóm, ngõ bé bẩn thỉu không có ánh sáng.....
cụ đang trừ đi hơi nhiều thì phải, nhà 49m2 em chưa thấy ai làm cầu thang quá 10m2. thường cầu thang và nvs mới hết 12-15m2. vẫn còn khoảng 34-35m2. t2 làm 1pn master, t3 làm 2pn là đẹp. ngõ 2m giờ có đèn hết ạ
bể bơi phòng Gym thì có ở khắp nơi giờ thiếu gì đâu cụ.

stevevuxx

Xe buýt
cụ đang trừ đi hơi nhiều thì phải, nhà 49m2 em chưa thấy ai làm cầu thang quá 10m2. thường cầu thang và nvs mới hết 12-15m2. vẫn còn khoảng 34-35m2. t2 làm 1pn master, t3 làm 2pn là đẹp. ngõ 2m giờ có đèn hết ạ
Cầu thang không tính hành lang à bạn? Thế từ cái cầu thang vào hai phòng kia kiểu gì? Gym xuống nhà phát là có, miễn phí, bể bơi cũng vậy. Thiếu Vitamin D ko tốt đâu.

Trungpv

Xe điện
Cầu thang không tính hành lang à bạn? Thế từ cái cầu thang vào hai phòng kia kiểu gì? Gym xuống nhà phát là có, miễn phí, bể bơi cũng vậy. Thiếu Vitamin D ko tốt đâu.
cụ có vẻ ác cảm với người ở nđ nhỉ ?. cc thì vitamin D ở trong nhà luôn à cụ ?.
hành lang thì còn phải xem thế đất như nào mới biết. nói thật chứ cc 75m2 3n thì phòng cũng đâu có to rộng gì.

stevevuxx

Xe buýt
Gia Lâm em vẫn thấy hơn Đông Anh. ĐA xây cầu thì GL cũng có thể xây thêm cầu nhưng cả mấy cầu vẫn trên giấy mình tạm gác sang bên. Tính đk hiện tại thì em thấy GL hơn. GL ở đó dịch vụ mua sắm ăn uống giờ em thấy đang hơn, ĐA chưa có gì mấy.

Giá VCL giờ em đã thấy quá cao, tính cả cây cầu của thì tương lai vào rồi nên trong vài năm nữa, em thấy khó mà tăng lắm. Nếu tăng = lãi ngân hàng thôi thì em coi là không tăng.

Giá cc VCL làm em thấy Starlake quá rẻ. VCL về mặt vị trí và cả chất lượng xây dựng, không thể so với Starlake được.
Tăng hay không chủ yếu là do đội lái là nhiều. Có những khu cực ngon như The Manor Mễ Trì rất ngon, vị trí cũng ngon nhưng giá tăng không tương xứng. Ai dè năm ngoái (tháng 9/10) biệt thự The Manor Villa E, Villa D giá có 300tr/m2 đẹp lung linh, biệt thự của bọn Sudico trong khu The Manor luôn giá chưa đến 200tr/m2, còn kém cả Ocean Park.

Gà lắm cơ

Xe máy
Nhà HN lại trong ngõ đa số là nhà ống. Thang thường giữa nhà, lên tầng 2 chia luôn ra 2 bên 2 phòng gần như không mất hành lang. Tối thì không sợ, chỗ ô thang làm cửa sổ trời nắng rọi xuống tận tầng 1. Thực tế nhà ngần ấy mét không ai để thang một đầu để mất thêm dọc hành lang dài mà lại còn hẹp phòng đi đâu cụ ạ. 49m2 x 3 tầng thực tế chắc chắn ở thoải mái về diện tích hơn cc 100m2. Thêm cái sân thượng có thể hóng gió, làm vườn, lắp bình Sơn Hà...

Nhà đất có vấn đề của nhà đất, cc cũng có vấn đề của nó mà cụ. CC cách âm kém mà thằng tầng trên hay làm ồn mình cũng mất vui. Em ở cả nhà đất cả cc, thấy cái nào cũng có ưu nhược chứ chẳng cái gì vượt trội. Nhiều khi chọn cái gì do mình cần/ muốn cái gì hơn thôi.

stevevuxx

Xe buýt
hành lang thì còn phải xem thế đất như nào mới biết. nói thật chứ cc 75m2 3n thì phòng cũng đâu có to rộng gì.
Không phải là ác cảm, mà tôi chê nhà ngõ thôi. Cái nhà ngõ xe máy ở tí Hà Đông mà gần 200 củ người mua nó bị vấn đề gì đó? Nhà ngõ mới là chỗ ko đúng với giá trị nhất, so với nhà ngõ thì chung cư hơn tỉ lần.

Duong tien sih

Xe tải
2030 Đông Anh có cầu Tứ Liên đi chăng nữa thì cũng không có chuyện 15p vào phố. Nói chính xác là 20-25p qua cầu, vào đường Nghi Tàm. Từ Nghi Tàm vào phố thêm 20-25p nữa.
Hơn nữa việc từ một huyện hay làng quê lên đô thị còn lâu lắm.

g_d

Xe buýt
Vụ đấy chi tiết như này cụ ạ:

Nhà đang ở giá thị trường 13 tỷ nhưng họ kỳ vọng nếu bán thì được 15 do có đội muốn gom cả mấy nhà ở khu ấy. Chồng thấy 13 là OK để bán rồi nhưng vợ không muốn bán và nếu bán sẽ là 15. Bán rồi ko có nghĩa đồng ý mua cc cụ nhé. CC chồng muốn mua tầm 7-8 tỷ và muốn dùng thêm 1 tỷ lên đời xe nữa, còn đâu gửi tk sau, hàng tháng rút lãi ra ăn tiêu đi du lịch thoải mái hơn hẳn bây giờ. Vợ thì thấy vụ đổi nhà này là một sự đốt tiền. À chưa kể ở cc phí gửi xe ô tô gần 2tr/tháng + phí gửi mấy xe máy nữa. Nhà hiện tại gửi ô tô 800k do quan hệ, xe máy để trong sân thì free.

Nhà đấy chồng bảo em đi khuyên vợ và vợ cũng nhờ em khuyên lão chồng. Em đứng giữa, có hơi nghiêng về phía bán nhà vì nhiều tuổi rồi, không hưởng bây giờ thì bao giờ. Quan điểm của em là trừ phi túng thiếu quá thì thôi chứ nếu có thể, sống cũng nên hưởng tí. Thằng nào rồi chẳng về đất. Tiêu bớt đi đôi tỷ mà họ sống thoải mái hơn trong bao năm thì cũng tốt. Là em thì em chọn thế. Nhưng vợ ông ấy quen ăn chắc mặc bền bao năm rồi người ta không làm được. Nhà HN lên giá điên những năm gần đây nên nhiều người ngủ trên đống vàng chứ thu nhập hàng tháng của họ có bao nhiêu đâu. Nếp sống nói chung vẫn là tằn tiện.
Về chủ đề tằn tiện (lạc đề chút): Em nghĩ là khó thay đổi nếp sống của họ lắm. Em rất hiểu vì suy từ cty em, hội già ăn mặc giản dị, đi xe bus, ăn thì có khi mang cả đồ sắp hỏng của nhà đi ăn, trong khi nhà cửa đất cát bát ngát, mua cho con mỗi đứa 1-2 cái nhà, ô tô, có khi còn nuôi luôn cả vợ chồng con cái (luật bù trừ mà). Hội trẻ thì stylish, ở CC thôi nhưng có ô tô, cứ nghỉ dài là đã thấy đi du lịch nước này nước kia...
Do dân mình vẫn coi trọng nhà đất và kinh tế phát triển nhanh hơn văn hóa nên mọi người chưa đánh giá đúng được các lợi ích của CC mang lại cho mình.
Xe gửi chỗ 800k có thể là để ở ngoài trời phải khi đi ra lấy xe thì phải đi bộ hoặc xe máy. Còn xe để ở tầng đế chung cư thì mưa không đến mặt, nắng không đến đầu. Không phải chỉ mỗi người sử dụng nhàn mà tuổi thọ của xe cũng sẽ kéo dài hơn, tiết kiệm tiền việc bảo hành bảo trì...

Nhà đất ngõ thì không bằng CC, mà CC thì không bằng liền kề, liền kề thì không bằng biệt thự, biệt thự thì không bằng biệt phủ, lâu đài :D
Tất nhiên mình ở tầm nào thì mình thấy tầm đấy hợp với mình hơn.

Gà lắm cơ

Xe máy
Tăng hay không chủ yếu là do đội lái là nhiều. Có những khu cực ngon như The Manor Mễ Trì rất ngon, vị trí cũng ngon nhưng giá tăng không tương xứng. Ai dè năm ngoái (tháng 9/10) biệt thự The Manor Villa E, Villa D giá có 300tr/m2 đẹp lung linh, biệt thự của bọn Sudico trong khu The Manor luôn giá chưa đến 200tr/m2, còn kém cả Ocean Park.
Vâng em cũng luôn thấy rằng cùng tầm tiền mua nhà Vin, có nhiều lựa chọn tốt hơn. VCL lần này định giá có cả cầu Tứ Liên rồi, sau vụ HTV đính chính là chững hẳn. Giá khởi điểm quá cao rồi muốn lái lên mạnh cũng không dễ. OCP 2,3 xưa cũng định giá quá cao rồi ra hàng ùn cả đống và mấy năm nay tình hình ra sao các cụ đều rõ.

The Manor cụ nói em mới để ý là giờ nó vẫn rẻ như thế.
Về chủ đề tằn tiện (lạc đề chút): Em nghĩ là khó thay đổi nếp sống của họ lắm. Em rất hiểu vì suy từ cty em, hội già ăn mặc giản dị, đi xe bus, ăn thì có khi mang cả đồ sắp hỏng của nhà đi ăn, trong khi nhà cửa đất cát bát ngát, mua cho con mỗi đứa 1-2 cái nhà, ô tô, có khi còn nuôi luôn cả vợ chồng con cái (luật bù trừ mà). Hội trẻ thì stylish, ở CC thôi nhưng có ô tô, cứ nghỉ dài là đã thấy đi du lịch nước này nước kia...
Do dân mình vẫn coi trọng nhà đất và kinh tế phát triển nhanh hơn văn hóa nên mọi người chưa đánh giá đúng được các lợi ích của CC mang lại cho mình.
Xe gửi chỗ 800k có thể là để ở ngoài trời phải khi đi ra lấy xe thì phải đi bộ hoặc xe máy. Còn xe để ở tầng đế chung cư thì mưa không đến mặt, nắng không đến đầu. Không phải chỉ mỗi người sử dụng nhàn mà tuổi thọ của xe cũng sẽ kéo dài hơn, tiết kiệm tiền việc bảo hành bảo trì...

Nhà đất ngõ thì không bằng CC, mà CC thì không bằng liền kề, liền kề thì không bằng biệt thự, biệt thự thì không bằng biệt phủ, lâu đài :D
Tất nhiên mình ở tầm nào thì mình thấy tầm đấy hợp với mình hơn.
CC gửi xe tầm này cũng đi xa lắm cụ ạ. Thời gian lấy xe 15p là bình thường chứ không để xe ở slot cạnh nhà mình được đâu. Nhà đất thì phóng xe lại chưa tới 5p ra chỗ để xe. Họ có xây mái tôn che chứ cũng không đến mức sợ mưa nắng đâu cụ. Giá 800k là do có quan hệ, giá thật cao hơn.

Nhân tiện em thấy chữ ký của cụ đề cho thuê nhà Vin riverside mà có 30tr/tháng thôi hả cụ? Căn ấy là bao nhiêu mét sàn ạ? Xin lỗi cụ em chỉ hỏi vì tò mò thôi chứ em không định thuê, nếu cụ thấy mất thời gian thì cụ cứ bỏ qua em. Vì giá nhà Riverside lên nhiều lắm rồi mà giá thuê vẫn tầm này thì thấp quá cụ ạ.

Quê bầm

Xe container
49m2 lắp được thang máy, mỗi tầng làm 1 pn to trà bá luôn ấy cụ

g_d

Xe buýt

Hiện tại em cũng thấy giống bác. ĐA và SS nghèo hơn hẳn các khu vực khác ở Hà Nội. Hi vọng các chủ dự án đổ tiền phát triển ĐA giúp dân cư ở đây giàu lên.

Em thích CC có chút tạo hình hoặc phủ xanh ntn.
vuon-thang-dung-phu-mat-singapore-viet-nam-thi-sao-3-819x1024.png

PORTADA_The_Interlace_by_OMA_Ole_Scheeren_photo_--¼_Iwan_Baan_01.jpg

Quê bầm

Xe container
Nếu 3pn mà nhét 4-5 người trong 75m2 khá ngột ngạt, ra đụng vào chạm, chưa kể cụ muốn chơi bày cái đàn piano, bộ loa đài hay bể cá,... là rất khoai, nằm chắc chải đệm ra sàn chứ pn bé vậy kê giường đôi là gần hết phòng

taiadau

Xe điện
cc cỡ trung cấp khu Mỹ Đình Cầu Giấy giờ cũng 100tr/m2 trở lên hết rồi cụ. ko còn giá 80 đâu. giá nhà tăng kinh thật
Làm gì cao thế cụ ơi, it nhất 1 loạt CC ở Mỹ Đình như Gardenia, rồi GreenBay (ko view Hồ), Westpoint, Skylake (ko view hồ), Dcap (ko view hồ), Mipec,.... giá chỉ tầm 80-90 triệu thôi, mà vị trí của nó so với CC ĐA thì chăc ko cần so sánh.

g_d

Xe buýt
Vâng em cũng luôn thấy rằng cùng tầm tiền mua nhà Vin, có nhiều lựa chọn tốt hơn. VCL lần này định giá có cả cầu Tứ Liên rồi, sau vụ HTV đính chính là chững hẳn. Giá khởi điểm quá cao rồi muốn lái lên mạnh cũng không dễ. OCP 2,3 xưa cũng định giá quá cao rồi ra hàng ùn cả đống và mấy năm nay tình hình ra sao các cụ đều rõ.

The Manor cụ nói em mới để ý là giờ nó vẫn rẻ như thế.

CC gửi xe tầm này cũng đi xa lắm cụ ạ. Thời gian lấy xe 15p là bình thường chứ không để xe ở slot cạnh nhà mình được đâu. Nhà đất thì phóng xe lại chưa tới 5p ra chỗ để xe. Họ có xây mái tôn che chứ cũng không đến mức sợ mưa nắng đâu cụ. Giá 800k là do có quan hệ, giá thật cao hơn.

Nhân tiện em thấy chữ ký của cụ đề cho thuê nhà Vin riverside mà có 30tr/tháng thôi hả cụ? Căn ấy là bao nhiêu mét sàn ạ? Xin lỗi cụ em chỉ hỏi vì tò mò thôi chứ em không định thuê, nếu cụ thấy mất thời gian thì cụ cứ bỏ qua em. Vì giá nhà Riverside lên nhiều lắm rồi mà giá thuê vẫn tầm này thì thấp quá cụ ạ.
Nhà em cũng bình thường. Trước cho thuê là 40tr mà cho thuê 1 mạch gần 10 năm, còn thu tiền trước cả năm. Giờ để xuống 30tr mà cũng không dễ cho thuê vì chưa gặp được người cần gặp.

g_d

Xe buýt
Riêng về cảnh quan và các tiện ích thì đến giờ này em vẫn đánh giá Vin là nhất VN. Nhưng thiết kế nhà và CC thì em thấy chưa ổn, chưa xứng tầm với đẳng cấp của Vin. Nếu Vin lắng nghe và chịu thay đổi thì chắc sẽ còn nhiều fan cứng hơn nữa.
Em nghĩ nên chuyển nghề cho đội thiết kế nhà, CC cũ của Vin đi bằng đội thiết kế mới, hoặc thuê hẳn KTS của Singapore sang làm. Mà thôi, cũng chỉ là vài lời tán phét chứ cũng chả liên quan gì đến em.

Gà lắm cơ

Xe máy
Hiện tại em cũng thấy giống bác. ĐA và SS nghèo hơn hẳn các khu vực khác ở Hà Nội. Hi vọng các chủ dự án đổ tiền phát triển ĐA giúp dân cư ở đây giàu lên.

CC phủ xanh này chỉ nhìn ảnh dự án là đẹp thôi cụ ạ. Ở thật thì dở vô cùng vì bảo trì tưới tắm đám cây ấy rất nhục. Sau một thời gian sẽ không đẹp như ban đầu nữa. Nếu chọn cây mà ngáo thì còn nhục nữa. Ở VN có những công trình mang tiếng xanh nhưng nó lại xám. Cây um tùm, rễ tứ tung có khi còn chọc thủng lớp chống thấm, lắm vấn đề lắm cụ ạ.

Nhà cụ cho thuê rẻ quá. Chúc cụ sớm gặp khách.

• Vodka
Reactions: g_d

Quê bầm

Xe container
Riêng về cảnh quan và các tiện ích thì đến giờ này em vẫn đánh giá Vin là nhất VN. Nhưng thiết kế nhà và CC thì em thấy chưa ổn, chưa xứng tầm với đẳng cấp của Vin. Nếu Vin lắng nghe và chịu thay đổi thì chắc sẽ còn nhiều fan cứng hơn nữa.
Em nghĩ nên chuyển nghề cho đội thiết kế nhà, CC cũ của Vin đi bằng đội thiết kế mới, hoặc thuê hẳn KTS của Singapore sang làm. Mà thôi, cũng chỉ là vài lời tán phét chứ cũng chả liên quan gì đến em.
Họ biết thừa hết nhưng là tối đa hóa lợi nhuận thôi cụ ơi

toimuondie

Xe container

Rồi muỗi, côn trùng bay tứ tung cụ ơi, không ai dám mở cửa sổ.

Mr Hehe

Xe tăng
Làm gì cao thế cụ ơi, it nhất 1 loạt CC ở Mỹ Đình như Gardenia, rồi GreenBay (ko view Hồ), Westpoint, Skylake (ko view hồ), Dcap (ko view hồ), Mipec,.... giá chỉ tầm 80-90 triệu thôi, mà vị trí của nó so với CC ĐA thì chăc ko cần so sánh.
Nhìn giá bán của LK và CC VCL trong mấy tuần vừa rồi có thể nhận định: nhóm lái đã thổi giá lên kịch đường tàu, tới mức thị trường không thể hấp thụ nổi nữa bất biết các con giời phồng mang trợn mắt tới đâu. Và cũng từ đó kết luận CC trung cấp - cận cao cấp ở nội thành thì mức 80-100tr/m là thực tế mặt bằng mới. Mặt bằng này thực ra được tích luỹ trong khoảng 10 năm trở lại đây, bao gồm 7-8 năm đi ngang/tăng nhẹ từ 2013 tới 2020, chứ ko chỉ giai đoạn dựng đứng mấy năm vừa rồi. Và còn ăn lẹm vào của tương lai vài năm nữa, thông qua các chính sách miễn lãi vay.

Vậy nên cá nhân em nhận định giá CC trong 2-3 năm tới sẽ đi ngang hoặc thậm chí có lúc giảm nhẹ. Vì để có thanh khoản thì đầu bán phải giảm, chứ đầu mua đã hết khả năng tài chính tích luỹ để mua giá cao hơn. Em tin rằng tất cả người mua nhu cầu ở hay đầu tư & bán với tư duy làm ăn chân chính đều thích điều này. Chỉ đội lái là không hài lòng, có thể phải vò đầu bứt tai tìm chiêu mới thôi.