[Funland] Cầu thang phong thủy

An Nguyen 1

Xe tăng
Cái quan trọng nhất là chiều cao tầng 1 đến tầng 2 cụ thể là bao nhiêu lại ko nói? Thầy giỏi là thầy biết giải quyết đc vấn đề.

hoantoanmayman

Xe tăng
Hôm nay em mới biết có vụ cầu thang phong thuỷ, em dự là thầy phong thuỷ đang đi tìm phong bì cụ ạ

10102020

Xe tăng
Thực ra phong thủy ngoài yếu tố tâm linh thì nó còn là một kết cấu hợp lý khi bước lên cầu thang nữa.
Cụ cứ kiểm tra độ cao cổ bậc cho hợp lý và tổng số bậc chia cho 4 dư số lẻ, tuyệt vời nhất là dư 1.

Thực ra chả khó khăn gì mà lại mang tâm lý YÊN ỔN trong suốt thời gian sử dụng (có thể lên đến 10 -20 năm) thì cũng nên làm Cụ thớt ạ :D

dzoro

Xe điện
Bậc cầu thang quan trọng là vừa tầm chân để đi và tránh bước hụt. Tính toán thế nào để không bước hụt là quan trọn nhất. Tăng bậc, giảm bậc mà cao quá hoặc thấp quá dẫn đến bước hụt thì phiền phức lắm cụ thớt ạ. Còn phong thủy thì là mấy bố mê tin bịa đặt ra thôi, tin mấy cái đó mất tiền mà phiền lòng.

quangthuy2002

Xe buýt
Thời xưa nhà có cầu thang đâu, em cũng nghe thầy phong thủy chuẩn nói số bậc cầu thang không quan trọng.

RAVA

Xe ba gác
Vì cái quy luật mà tăng bậc thì phải tăng hẳn 4 bậc, mà giảm thì giảm hẳn 4 bậc, biên độ lớn quá lại khg đáp ứng đc chiều cao bậc. Chắc chỉ cần theo Quy luật số bậc Lẻ là khả thi.
-Bác ko phải là ng trong nghề nên thấy nó phức tạp đấy thôi, bác thử pót cái mặt bằng và mặt cắt lên đây xem ntn để mọi ng tv cho?

kvboto

Xe container
Thực ra phong thủy ngoài yếu tố tâm linh thì nó còn là một kết cấu hợp lý khi bước lên cầu thang nữa.
Cụ cứ kiểm tra độ cao cổ bậc cho hợp lý và tổng số bậc chia cho 4 dư số lẻ, tuyệt vời nhất là dư 1.

Thực ra chả khó khăn gì mà lại mang tâm lý YÊN ỔN trong suốt thời gian sử dụng (có thể lên đến 10 -20 năm) thì cũng nên làm Cụ thớt ạ :D
Phong Thủy, bản chất không phải là yếu tố tâm linh ạ.

vieteuro

Xe container
Theo em:
1. Về xây dựng như các anh trên đã nói
- Số bậc lẻ
- Cổ bậc (độ cao bậc) từ 17 cm - 25cm (tùy chủ)
- Mặt bậc rộng từ 30cm trở lên
- Độ rộng cầu thang: 100cm trở lên ( có thể nhỏ hơn)
- Chiếu nghỉ giữa cầu thang (nếu cầu thang gấp)
2. Về phong thủy
- Cầu thang đi theo chiều kim đồng hồ
- Vị trí đặt vào cung xấu: Họa Hại, Tuyệt Mệnh, Ngũ Quỷ, Lục Sát (La bàn phong thủy)

Tùy theo kết cấu mặt bằng tư vấn thêm cho anh
Cầu thang nhà e ngược chiều kim đồng hồ

10102020

Xe tăng
Phong Thủy, bản chất không phải yếu tố tâm linh ạ
Dạ, khoa học
Khoa học huyền bí.

Và đất nước Sigapore cũng khiến họ nổi bật về việc đó.

Nó là yếu tố tâm linh đối với những người chưa hiểu ạ. :D

vieteuro

Xe container
Em làm cầu thang bên Thanh long

hairyscary

Xe điện
Em đến chịu không biết cái vụ tính 4+1 này ở đâu ra.
Hồi sếp em còn sống hay chỉ đạo làm bài ppt thì nếu slide mà có các ý thì phải làm đủ 5 ý, kiểu 5 cái gạch đầu dòng chứ không được 3 hay 4. Em phát sốt phát rét để nghĩ cách bôi ra cho đủ 5 ý mà không bị nhiều chữ quá.

kvboto

Xe container
Dạ, khoa học
Khoa học huyền bí.

Và đất nước Sigapore cũng khiến họ nổi bật về việc đó.

Nó là yếu tố tâm linh đối với những người chưa hiểu ạ. :D
Cụ lại nhầm, Bản chất nó cũng không phải là huyền bí.

Chỉ có người hành nghề Phong thủy vì lý do a bờ cờ đã lợi dụng và cố tình diễn giải làm nó huyền bí để tỏ ra nguy hiểm mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

h_mdc

Xe điện
Cái bậc tam cấp nhà em lúc mới làm đủ 3 bậc, được mấy năm, đường cao lên sân ngập nước em lấp đi 1 bậc còn nhị cấp có sao đâu? Bác cứ làm theo ý mình đừng cao qua và thấp quá, số bậc, số chẵn số lẻ bác lược đi cho nhẹ đầu.

HD VNMT

Đi bộ
Cụ cho hỏi sao cầu thang lại đặt vào cung xấu thế?
Đặt cung xấu nhằm mục đích chấn/chặn. Cầu thang trong quan niệm là vật cố định, có yếu tố chấn/chặn/yểm cung xấu không ảnh hưởng đến phong thủy trong nhà.

kvboto

Xe container
Em đến chịu không biết cái vụ tính 4+1 này ở đâu ra.
Hồi sếp em còn sống hay chỉ đạo làm bài ppt thì nếu slide mà có các ý thì phải làm đủ 5 ý, kiểu 5 cái gạch đầu dòng chứ không được 3 hay 4. Em phát sốt phát rét để nghĩ cách bôi ra cho đủ 5 ý mà không bị nhiều chữ quá.
4 là hàm ý 4 trạng thái vòng đời: Sinh, Lão, Bệnh, Tử,

4 + 1: sẽ là Sinh, ==> hàm ý mong ước luôn ở trạng thái khởi đầu mới, tầm cao mới, trang thái đầu sinh sôi nảy nở,....

5 là hàm ý 5 yếu tố ngũ hành: Kim, Mộc, Thủy, Hỏa, Thổ,

đủ 5 là hàm ý mong ước đủ đầy, trọn vẹn,....

Chỉnh sửa cuối:

Ô tô điên

Xe tăng
cụ ra chỗ thợ mộc bảo họ làm cho cái mô hình thang, đưa ông bà đi cùng xem bước thế nào thoải mái nhất rồi làm. ông bà già rồi thì đặt tiện ích, sức khỏe lên hàng đầu, chứ tin gì mấy cái con số lỗ ban.
hoặc không cụ làm bậc thấp , độ rộng thang là x1.5-x2 bàn chân.

Trục

Xe ba gác
Em chào các cụ,
Nhà em đang thiết kế nhà cho ông bà, nhưng mấy hôm nay sôi sục vì cái cầu thang. Em muốn làm cái cầu thang ngoài trời từ sân lên thẳng sàn tầng 2 (ông bà ở T2) cho tiện, T1 làm hầm nổi để ô tô và hàng hóa em kinh doanh. Cầu thang máy và bộ lại ở cuối nhà, cách cửa vào 30 m nên ông bà có tuổi phải đi đoạn xa. Khg ai phản đối ý kiến này nhưng các thày lại bẩu cầu thang khg đủ bậc để thỏa mãn cái quy luật Sinh Lão Bệnh Tử. Em thì vô sư vô sách, khg cúng bái, khg theo đạo gì, chỉ thắp hương bàn thờ tổ tiên ngày Giỗ, Tết. Em đã làm nhà + xưởng nhưng khg bao giờ xem ngày, xem tuổi, động thổ...
Vậy các cụ cho E hỏi E có cần phải theo cái quy luật kia không và tiện thể cho e biết nguồn gốc và tác dụng của nó ạ.

Em các ơn trc.
Cái cầu thang thì chả có sinh mệnh lão gì cả hết.
Nó phải là số lẻ, thế thôi.
Bậc có số lẻ thì bước bậc 1 đầu bằng chân thuận thì bậc cuối cũng bằng chân thuận (đảm bảo không bao giờ bị trượt chân, hay mất đà, đây là khoa học), cụ kệ Thầy đê.
Theo quy luật số lẻ thì nó đứng đúng 2 chữ: Sinh - Lão rồi, đẹp thấy bà nó ra, thầy tuổi giề mà phán.