[Funland] Cầu thang phong thủy

AVANZA

Xe tăng
Ca này của Cụ thì em xui Cụ thế này, Cụ đến các cầu thang của bệnh viện hoặc khu tập thể cũ, bậc khá thấp nên đi không mỏi. Mỗi bước chân lên cầu thang thì phải đủ để bước thoải mái mà không bị hụt chân.
Với chiều cao 3,8m thì là bài toán khá nan giải nếu cụ để số bậc quá ít (tiết kiệm chiều dài).
Chiều cao cổ bậc thoải mái nhất là dưới 19cm và rộng bậc là lớn hơn 25cm.
Cụ để thẳng 1 nhịp, khả năng sẽ rất tốn đất, nên quay nhịp để tạo chiếu nghỉ.

Mỗi nhịp đều là số lẻ, từ chiếu nghỉ lên lại tính từ đầu, cũng để là số lẻ, chiếu nghỉ là số lẻ của nhịp đầu.
Cái chiếu nghỉ không kém phần quan trọng, nó để nghỉ chân trước khi lên nhịp mới (hoặc tác dụng khác là để tránh nhau), người bước lên đó cũng đỡ mệt.
Làm cầu thang thì nên suy nghĩ làm cho người già và trẻ nhỏ đầu tiên.
Vâng cái khó là lq đến chiều cao, cụ xem lại hình minh họa e vừa chèn vào. Nếu để 21 bậc thì khg đủ chiều dài thang. Nếu 17 bậc thì cổ bậc là 22.3 cm, hơi cao. Có lẽ, phải xem pa làm cầu thang gấp.

Trục

Xe ba gác
Vâng cái khó là lq đến chiều cao, cụ xem lại hình minh họa e vừa chèn vào. Nếu để 21 bậc thì khg đủ chiều dài thang. Nếu 17 bậc thì cổ bậc là 22.3 cm, hơi cao. Có lẽ, phải xem pa làm cầu thang gấp.
Mẫu nhà như Cụ nếu không thiết kế lại cầu thang thì buộc phải làm nhà Bán Hầm.
Mà thiết kế lại cầu thang thì sẽ không duy trì được mẫu nhà như hình minh họa đâu.
Phương án làm Bán hầm là đẹp nhất, dĩ nhiên có điểm dở, đó là phải làm tốt chống thấm và chống ngập.
Việc làm nhà là việc lâu dài, cụ phải tính kỹ phương án, phù hợp với mình thôi, chứ tư vấn thì cũng chỉ dừng lại ở góc độ tham khảo.

P/s: ảnh cụ minh họa là nhà Bán hầm nhé.

xe_ga

Xe tăng
Em chào các cụ,
Nhà em đang thiết kế nhà cho ông bà, nhưng mấy hôm nay sôi sục vì cái cầu thang. Em muốn làm cái cầu thang ngoài trời từ sân lên thẳng sàn tầng 2 (ông bà ở T2) cho tiện, T1 làm hầm nổi để ô tô và hàng hóa em kinh doanh. Cầu thang máy và bộ lại ở cuối nhà, cách cửa vào 30 m nên ông bà có tuổi phải đi đoạn xa. Khg ai phản đối ý kiến này nhưng các thày lại bẩu cầu thang khg đủ bậc để thỏa mãn cái quy luật Sinh Lão Bệnh Tử. Em thì vô sư vô sách, khg cúng bái, khg theo đạo gì, chỉ thắp hương bàn thờ tổ tiên ngày Giỗ, Tết. Em đã làm nhà + xưởng nhưng khg bao giờ xem ngày, xem tuổi, động thổ...
Vậy các cụ cho E hỏi E có cần phải theo cái quy luật kia không và tiện thể cho e biết nguồn gốc và tác dụng của nó ạ.

Em các ơn trc.
Cụ nên nhờ kiến trúc sư có kinh nghiệm giúp cụ nhé! Lội còm em thấy nhiều cụ không có kinh nghiệm thực tế phán lung tung lắm! Cầu thang các thày em dạy thì chỉ cần số bậc lẻ, nếu tốt nhất nên là (4n+1). Chia cầu thang là một việc quan trọng rất cần người nào có kinh nghiệm thực tế chứ không phải chỉ vẽ trên giấy đâu...

thinhtd

Xe container
Xu thế con người luôn dùng chân thuận bước lên bậc đầu tiên.
Em nghĩ đến gần bậc, chân nào phải bước trước thì bước thôi. Ai lại đứng lại 1 nhịp để bước chân thuận trước chứ.

vieteuro

Xe container
Cầu thang thuận chiều kim đồng hồ là công thức chung cho thuận tiện chứ không liên quan phong thuỷ. Người thuận tay phải (đa số), làm cầu thang thuận chiều kim đồng hồ để khi bước lên bậc thang, tay phải nắm tay vịn cầu thang.
Vậy nên làm tay vịn phụ cụ nhể

Teen

Xe điện
Quan niệm chính thống: mấy ông "thầy phong thủy" chỉ tìm cách kiếm tiền lẻ của chủ nhà.
Thế cho nhanh.
Thằng nào chi tiền thì thằng ấy viết nhạc, danh ngôn của tây đấy :D
Gớm mấy cái này gg đầy mà cụ :)). Cần gì tới thầy khi đã có GS :)). Kiếm đc tiền lẻ của dân mình, còn lâu á cụ, gg, of, voz...thầy tuổi je :))

AVANZA

Xe tăng
Mẫu nhà như Cụ nếu không thiết kế lại cầu thang thì buộc phải làm nhà Bán Hầm.
Mà thiết kế lại cầu thang thì sẽ không duy trì được mẫu nhà như hình minh họa đâu.
Phương án làm Bán hầm là đẹp nhất, dĩ nhiên có điểm dở, đó là phải làm tốt chống thấm và chống ngập.
Việc làm nhà là việc lâu dài, cụ phải tính kỹ phương án, phù hợp với mình thôi, chứ tư vấn thì cũng chỉ dừng lại ở góc độ tham khảo.

P/s: ảnh cụ minh họa là nhà Bán hầm nhé.
Vâng em cảm ơn cụ tư vấn.

volvo.XC90

Xe tăng
Theo em:
1. Về xây dựng như các anh trên đã nói
- Số bậc lẻ
- Cổ bậc (độ cao bậc) từ 17 cm - 25cm (tùy chủ)
- Mặt bậc rộng từ 30cm trở lên
- Độ rộng cầu thang: 100cm trở lên ( có thể nhỏ hơn)
- Chiếu nghỉ giữa cầu thang (nếu cầu thang gấp)
2. Về phong thủy
- Cầu thang đi theo chiều kim đồng hồ
- Vị trí đặt vào cung xấu: Họa Hại, Tuyệt Mệnh, Ngũ Quỷ, Lục Sát (La bàn phong thủy)

Tùy theo kết cấu mặt bằng tư vấn thêm cho anh
Cầu thang nhà em ngược chiều kim đồng hồ có làm sao ko cụ, nhà ở 7 năm rồi

volvo.XC90

Xe tăng
He.vụ này để em chém loạn xạ phát.
Cầu thang đc tính = bội số của 4 và cộng thêm 1. Vì theo quan niệm sinh lão bệnh tử.vậy cứ N nhân 4 + 1 ắt vào chữ Sinh.
Ấy nhưng số học của ta nếu số chẵn thì đc hiểu theo phong thủy là số âm.ngược lại số lẻ là dương. Vậy vào chữ sinh ắt cũng là dương.
Từ t2 lên nhiều ng chọn 19 bậc .( Lẻ mà).ấy nên lại rơi béng vào chữ Bệnh mà chả thấy kiêng.mà số âm hay dương thì k thấy nói nên chọn số nào.nếu kh chọn số nào thì 18 có hơn 19 không nào.vì dẫu sao 18 cũng là chữ Lão ( ý là sống thọ).
Túm lại là lão muốn êm thuận gia đình ,trấn an người sống thì cứ 21 ,18 ..
Nguồn gốc là từ bên Tàu thì phải cụ ạ.
Em nghe hóng hớt thế thì chuyền cái hóng sang cụ.
Các khu đô thị nhà liền kề tầng 2,3,4 toàn cao 3.3m một tầng đếm toàn là 19 bậc, thế là vào cung Bệnh hả cụ

ceconam

Xe điện
Em chào các cụ,
Nhà em đang thiết kế nhà cho ông bà, nhưng mấy hôm nay sôi sục vì cái cầu thang. Em muốn làm cái cầu thang ngoài trời từ sân lên thẳng sàn tầng 2 (ông bà ở T2) cho tiện, T1 làm hầm nổi để ô tô và hàng hóa em kinh doanh. Cầu thang máy và bộ lại ở cuối nhà, cách cửa vào 30 m nên ông bà có tuổi phải đi đoạn xa. Khg ai phản đối ý kiến này nhưng các thày lại bẩu cầu thang khg đủ bậc để thỏa mãn cái quy luật Sinh Lão Bệnh Tử. Em thì vô sư vô sách, khg cúng bái, khg theo đạo gì, chỉ thắp hương bàn thờ tổ tiên ngày Giỗ, Tết. Em đã làm nhà + xưởng nhưng khg bao giờ xem ngày, xem tuổi, động thổ...
Vậy các cụ cho E hỏi E có cần phải theo cái quy luật kia không và tiện thể cho e biết nguồn gốc và tác dụng của nó ạ.

Em các ơn trc.
E chỉ sợ vị trí thang ko hợp lí hay phạm tối kị gỉ sắt thôi chứ số bậc thì cụ chia lại chiều cao bậc cho hợp lí là đc mà, cái này dễ chứ khó khăn gì đâu nhỉ