Câu lạc bộ Tucson - Sorento: Từ A đến Z

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuctuc2010

Xe điện
Em nghĩ đâu cần phải một lúc từ thiện hết quỹ đâu, ví dụ mình có 10 tr trong quỹ, tháng này thấy em A bị thằng L nó chém cụt tay phải khâu vá lại thì mình nghị quyết từ thiện em í 5 củ, mai em B bị bố dượng hắt hủi lạm dụng thì mình lại NQ ủng hộ 1 tr, mai em C ..... ngày kia nhạc cụ đại nhân của cụ F trong hội có mệnh hệ gì anh em lại tổ chức phúng viếng 1tr nữa, ngày kìa em D bị chó dại cắn .... thôi em ví dụ thế. Tất nhiên cái này phải nên cụ thể trong cương lĩnh hội ạ

xedieu

Xe cút kít
Em nghĩ đâu cần phải một lúc từ thiện hết quỹ đâu, ví dụ mình có 10 tr trong quỹ, tháng này thấy em A bị thằng L nó chém cụt tay phải khâu vá lại thì mình nghị quyết từ thiện em í 5 củ, mai em B bị bố dượng hắt hủi lạm dụng thì mình lại NQ ủng hộ 1 tr, mai em C ..... ngày kia nhạc cụ đại nhân của cụ F trong hội có mệnh hệ gì anh em lại tổ chức phúng viếng 1tr nữa, ngày kìa em D bị chó dại cắn .... thôi em ví dụ thế. Tất nhiên cái này phải nên cụ thể trong cương lĩnh hội ạ
Tùy các cụ quyết tập thể thôi, nhưng em cam đoan mô hình góp quỹ từ thiện sẵn, để đấy chờ người cần ủng hộ sẽ sớm đi vào ngõ cụt, đầu voi đuôi chuột. Em thề! :)

xedieu

Xe cút kít
Mà hình như BT Tài chính lẫn lộn quỹ hội với tiền từ thiện rồi...

xedieu

Xe cút kít
Em chỉ sợ nhất thế này, em ví dụ chính em cho dễ hiểu:

Em chỉ thấy nên từ thiện người già và trẻ em, em góp quỹ 5 triệu - ví dụ thế. Xong rồi hội nghị cứ biểu quyết để đi giúp thương binh, bệnh nhân phong (ví dụ thế) thế là em ứ thấy thoải mái, lần sau kêu gọi em ứ đóng nữa vì em thấy đồng tiền của em đi không đúng mục đích của em.

Hoặc ngược lại với 1 cụ khác... Ví dụ thế.

xedieu

Xe cút kít
Theo em, chúng ta phân rõ thế này:

Quỹ hội, là đóng góp kiểu chia đầu người, bằng nhau, dùng vào những việc như ọp ẹp, thăm hỏi hiếu hỉ, ốm đau của các thành viên và gia đình. Quỹ hội có thể định kỳ 3 tháng, 6 tháng, thậm chí 1 tháng!

Từ thiện, là đóng góp tùy tâm tùy theo từng sự vụ. Khi có phong trào OF kêu gọi, hội sẽ thông tin đến từng thành viên và đứng ra trung gian nhận tiền đóng góp (số tiền không ai giống ai), sau đó mang đến chuyển cho OF với yếu tố tập thể rất cao. Từ thiện thì không định kỳ được, cảm thấy nên làm thì làm thôi.

xedieu

Xe cút kít
theo em nên rõ ràng một số khoản: tiền quỹ hội có mức ấn định và dùng để chi cho hoạt động hội, còn tiền từ thiên thì đóng góp theo từng vụ việc tùy tâm, được bao nhiêu làm từ thiện bấy nhiêu, cắt rốn luôn từng vụ đỡ lằng nhằng.
Em nhất trí quan điểm của cụ Cutkit, vừa post xong bài dưới thì thấy bài trên của cụ! (b)

tuctuc2010

Xe điện
Mà hình như BT Tài chính lẫn lộn quỹ hội với tiền từ thiện rồi...
Là em giả du thế thôi, chứ liên quan đến tài chính theo em cần rõ ràng cụ thể càng tốt cụ ạ. Mà muốn thế mình phải quy định chặt chẽ ngay từ đầu, sau đó cứ theo thế mà làm

xedieu

Xe cút kít
Nói chung đã là bang hội thì mọi điều lệ hay hoạt động nên tạo sự thoải mái cao nhất cho số đông, đặc biệt là trong 1 hội không ai phụ thuộc gì vào ai như hội chúng ta thì yếu tố hợp lý với đại đa số cực kỳ quan trọng. Nếu không hợp lý anh em bỏ ngay, không ủng hộ, không tham gia mình cũng không làm gì được nhau.

Tạm thời như thế, ọp ta bàn tiếp, em cũng chỉ nêu ra quan điểm cá nhân theo kinh nghiệm điều hành các hội khác thôi - nhưng em tin thế là thuận nhất.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Chốt thế nhé, chiều T5 tiến hành luôn, ai có hảo tâm mà ko tiện thì chuyển qua TK BT tài chính TucTuc.

tuanbac

Xe tăng
Em vẫn bảo vệ quan điểm từ thiện là tự nguyện theo ý thích của từng người, cho nên có vụ gì CLB đứng lên hô hào, được bao nhiêu mang đi làm từ thiện hết chứ không nên định sẵn quota làm gì cả. Giả dụ mình định ủng hộ OF 10 triệu nhưng chỉ góp được 7 tr thôi thì sao ạ?
Trường hợp nữa, cụ A bảo em chỉ thích làm từ thiện cho trẻ em, cụ B bảo em chỉ thích làm từ thiện cho người già, cụ C bảo em ưu tiên giáo dục, cụ D bảo em nghĩ y tế cần hơn... Ra nghị quyết ntn đây, bỏ phiếu tính quá bán à?
Ngay cả MTTQVN hay Đài THVN khi làm chương trình từ thiện cực lớn cũng đâu có ra sẵn chỉ tiêu được đâu! Rồi lằng nhằng lắm, 9 người 10 ý không xử lý khéo lần sau hô hào chả ai góp nữa thì chết!
Nếu phải bàn, em cũng nghĩ như CEO và Cụ Xecutkit. Thế chiều mai vẫn ọp chứ ạ? Em sợ vấn đề ngã ngũ các Cụ lại ở nhà.
Đêm qua, các Cụ thức khuya chắc không dậy vươn thở được rồi. Thôi, em đi tập thể dục cho khẻo đây.

Chỉnh sửa cuối:

Lexus430sc

Xe điện
tuanbac nói:
Nếu phải bàn, em cũng nghĩ như CEO và Cụ Xecutkit. Thế chiều mai vẫn ọp chứ ạ? Em sợ vấn đề ngã ngũ các Cụ lại ở nhà.
Đêm qua, các Cụ thức khuya chắc không dậy vươn thở được rồi. Thôi, em đi tập thể dục cho khẻo đây.
Cụ vẫn dậy sớm đều đặn nhỉ! Em cũng tập đây.

uduchi

Xe container
Nói chung đã là bang hội thì mọi điều lệ hay hoạt động nên tạo sự thoải mái cao nhất cho số đông, đặc biệt là trong 1 hội không ai phụ thuộc gì vào ai như hội chúng ta thì yếu tố hợp lý với đại đa số cực kỳ quan trọng. Nếu không hợp lý anh em bỏ ngay, không ủng hộ, không tham gia mình cũng không làm gì được nhau.

Tạm thời như thế, ọp ta bàn tiếp, em cũng chỉ nêu ra quan điểm cá nhân theo kinh nghiệm điều hành các hội khác thôi - nhưng em tin thế là thuận nhất.
Ặc,chỉ hội giờ chuyển sang bang hội rồi hở cụ xedieu.Cho em xin chân trưởng lão ợ;))

xedieu

Xe cút kít
Ặc,chỉ hội giờ chuyển sang bang hội rồi hở cụ xedieu.Cho em xin chân trưởng lão ợ;))
Ý em là mọi loại hình bang hoặc hội, cho nên CLB cũng tính chất giống như thế, chứ không phải như cụ hiểu! :D

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Đọc 1 loạt bài thấy hay quá ,tranh luận rất sôi nổi nhưng không ngoài tiêu chí của Hội. Vậy là "Nhà ta" ĐẠI PHÚC rồi.Chiều T5 các vấn đề tồn tại và chưa ngã ngũ sẽ phát thoải mái sau đó quyết theo đa số.Em nghĩ thế !

civictau

Xe tăng
Em ủng hộ ý kiến:
- Quỹ hội là cái cố định( có giá trị hay số lượng cụ thể)
- Quỹ từ thiện là tuy tâm và tùy vụ việc ( không nhất thiết phải là tiền, có thể là chăn, màn, quần áo, thuốc men.....vvv)

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Em ủng hộ ý kiến:
- Quỹ hội là cái cố định( có giá trị hay số lượng cụ thể)
- Quỹ từ thiện là tuy tâm và tùy vụ việc ( không nhất thiết phải là tiền, có thể là chăn, màn, quần áo, thuốc men.....vvv)
Cụ dẹp hộ em cái chỗ đậm đậm kia đi, chẳng ai muốn nhận đâu để chuyển hộ Cụ đâu trừ khi Cụ đem đến tận nơi cho người cần.

Boing767

Xe điện
Điều lệ hoạt động đầy đủ chi tiết nhưng hơi dài các cụ ạ ! Quản lý quỹ hội thì bầu cụ nào Trưởng ban phụ huynh của F1 là ngon choét ...và việc từ thiện thì tùy tâm và vụ việc nhu cụ Tau nói là đúng ạ ! kể cả tham gia đi cùng làm công việc theo đoàn từ thiện ....

Trạng thái
Thớt đang đóng