[Funland] Cậu chuyện thực của cuộc đời em...

New car 2023

Xe container
Đã lỡ vào đọc rồi nên em cũng xin chia sẻ kinh nghiệm của bản thân. Cụ nói đúng. Không còn cách nào khác. Không có tiến triển, không sinh hoạt được bình thường thì hãy xem xét mổ. Còn lại thì nên kết hợp uống thuốc để giảm triệu chứng và tập luyện vật lý trị liệu.

Hồi năm 2015 em bị sập 2 lần nặng. Nằm thẳng cẳng phải nhờ người bê lên xe chở đến bệnh viện. BV thể thao ở Mỹ Đình chụp chiếu thì kết luận là thoát vị, xẹp đĩa đệm. Đại ý là cái bao nó chưa rách nhưng xẹp hết rồi. Suốt cả tháng trời uống thuốc giảm đau, đến bác sỹ làm vật lý trị liệu, xung điện gì đó. Em hầu như chỉ dậy đi vệ sinh được. Còn lại là nằm cả ngày. Nhiều người khuyên mổ hoặc đến thầy lang bấm huyệt. Nhưng bác sỹ ở BVTT khuyên là không nên. Sau đó, thì đi lại bình thường được. Tất nhiên là k được vận động nặng. Cuối năm 2016 em sập 1 phát nữa. Quy trình lập lại y xì. Bác sĩ bảo là nó như cái bản lề cửa bị hỏng rồi. Không thể như cũ được. cứ không giữ gìn là sập. Sau đó em kiên trì mấy việc sau:

- Tự tập các động tác vật lý trị liệu hàng ngày
- Khi thấy có dấu hiệu như nhói hông, đau mỏi là chủ động đi nằm
- Bơi, treo xà, chườm nóng khi bị đau
- Giảm cân. Từ 79 còn loanh quanh 74.

Em tuyệt đối không dùng thuốc hay đi châm cứu, bấm huyết. Đến bây giờ thì lưng trộm vía hoàn toàn bình thường. Tất nhiên tuổi 40 rồi thì cũng không còn vận động mạnh được như trước nữa. nhưng em vẫn có thể đánh bóng rổ cường độ cao được. Có thể gọi là khỏi hoàn toàn.

Em kể vậy để các cụ lỡ bị thì cũng lạc quan lên. Và rất cẩn trọng khi quyết định đi mổ hoặc bấm huyệt.
Chúc mừng bác đã khỏi bệnh.
Bệnh gì cũng khổ cả, từ cái tưởng chừng đơn giản nhất.

Tôi thì bị cái đầu gối, Rách dây chằng. Dây ngang chéo trước sau gì đó thì tôi quên rồi.
Lý do: Đá bóng + Tennis nhiều và hăng máu quá.

Đi khám thì 3 ông đều bảo Giãn dây chằng rồi, giờ dính phát nữa là Đứt và phải mổ.
Giờ làm gì?
1 ông bạn bẩu: Mài vô đây, tau mổ luôn cho. Viện phí: 45 củ (năm 2010 gì đó). Lại đá bóng được. Thành thực là tôi không tin nó.
1 ông khác (Viện to) bẩu: thuốc đây, cậu uống đê.
1 cậu nữa, thời đó cậu này thực sự trẻ đến mức đáng ngại. Nó đọc phim của tôi độ 10 min, chỉ bảo cho đám sinh viên thực tập đằng sau gì đó, rồi sờ nắn bóp nặn đủ kiểu, và kết luận:
+ Anh giãn dây chằng, rõ rồi (Cái đấy thì tôi cũng biết rồi).
+ Cấm đá bóng bóng rổ toe lít. Giao cấu thì được: OK, cảm ơn bác sĩ.
+ Không dùng thuốc, sống chung với lũ. Cố gắng tập luyện để cơ bắp nó mạnh lên và đỡ vài phần cho cái dây chằng.
+ Đi nhanh hoặc Chạy chậm thì cần bọc gối cho nó chắc chắn.

Tôi nghe cậu này, và sống được đến bây giờ.
Chạy thì không nhanh như Ronaldo nữa, nhưng cũng túc tắc chạy được, máy chạy nó chỉ độ 10-11kmh là tối đa.
Hàng ngày vào phòng Gym ngắm các MBBG uốn éo khoe mông khoe dzú.
Đá bóng + tennis: Lên tivi oánh.

Thế nên, cũng phải hỏi đến 3 bác sĩ thật, dù cuối cùng mình lại nghe ông số 01.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép Admin trước, không lòng vòng: mục đích em chia sẻ THẬT là để các anh em bị chấn thương/ thoái hoá/ thoát vị như em biết đâu có tư duy tìm được cách thoát khỏi bệnh. Nhưng trong cuộc đời này, sự thật mất lòng. Nếu topic này động vào nồi cơm của 1 số phòng khám, admin vui lòng yêu cầu xoá bớt 1 số đoạn miêu tả chi tiết, đừng xoá nick tội em. Em chỉ muốn anh em of có kinh nghiệm với bệnh thoát vị đĩa đệm và thoái hoá khớp.

Đi thẳng, có đầu có đuôi:

1, Chương 1: Từ chấn thương nhỏ xíu dẫn đến liệt dây thần kinh toạ
....... ( tua nhanh đoạn đầu)
Tôi nằm trên giường một buổi sáng mùa thu và tiếng chuông ip kêu vang. Nhưng tôi không cách nào với được chiếc ip, nhà không còn ai đi làm đi học hết. 1 mình tôi với cơn đau từ cột sống, không cách gì ngồi dậy được. Không lật úp người được! Cuối cùng, bằng đôi tay còn khoẻ tôi nghĩ ra cách trườn dần và vịn tay đứng lên được, lúc 12h trưa! Mất 5 tiếng đồng hồ chỉ để đứng thẳng lên. Tôi còn chưa hiểu chuyện gì xảy ra cho đời mình và buộc phải gọi điện nhờ người thân đưa đi khám
......
Vào phòng khám, các bác sĩ tận tình đã mang súng bắn, kim châm điện và thuốc cứu giúp tôi. Kim châm không phản ứng gì! Nghĩa là đã liệt!
Bạn y tá bảo anh yên tâm, đợi chút. 15ph sau bắt đầu giật, bạn bảo ok rồi anh. Và đến chiều tối tôi đi lại được. Theo lời bác sĩ chạy cũng được( chịu).
Tôi hết sức cám ơn và lòng biết ơn của tôi được thể hiện bằng hiện vật, nên các bác sĩ rất quý. Không có lý do gì họ không hết lòng chữa bệnh cho tôi. Nhưng... đời không như là mơ!
Sau 5 ngày châm cứu, giường kéo, đắp thuốc tôi cảm thấy cơn đau có vấn đề: đau đột ngột xong lại thôi như đùa! Tôi hỏi bác sĩ kiểm tra kỹ thì bảo chỉ là do đốt sống nó truyền xuống chân. Mình có chuyên môn gì đâu nghe sao biết vậy! Bác sĩ chụp chiếu kiểm tra rất kỹ và kết luận tôi bị L5-s1 gì đó. Điều trị đúng chỗ đó nhưng tại sao tôi vẫn đau?
Và châm cứu ngay cả chân bên không đau mỗi lần về đều tê?
Tôi buộc phải tư duy lại. Các cụ phải hiểu rằng khi bị 1 cơn đau dội lên não khó mà thông minh được, nhưng lúc này buộc phải khôn lên! Khôn sống mống chết! Tôi linh cảm đi sai liệu trình nên nói với bác sĩ là hết đau rồi, cho xuất viện. Cám ơn sự nhiệt tình và tận tâm của bác sĩ. Ông ấy bảo dạy cho thêm 2 bài tập tự tập, tôi cũng rất cám ơn vâng dạ ra về, bác sĩ chữa tới hơn 1 vạn ca với số năm 40 năm chữa các vấn đề xương khớp rồi....

2, Chương 2: ĐỜI ĐỪNG TIN AI CẢ

Giờ đây tôi chỉ có 1 mình. Với 1 bác sĩ tới 40 năm kinh nghiệm còn có thể sai, thì đời này còn tin ai?
Mẹ tôi bảo con xuống gặp thầy Xxx, người ngày trước chữa khỏi khớp tay cò súng cho mẹ ( bệnh viện trả về chỉ có tiêm). Tôi bảo thực ra ông ấy là học trò ông kia mà? Mẹ bảo trò giỏi hơn thầy xưa nay không hiếm, đừng vịn vào cái đấy.

Thôi cùng đường, đành.
Cơn đau khiến tôi không thể đi, nhờ bạn đưa lên phòng khám. Và ông thầy tìm ra ngay sau 10s: tôi không bị trật đốt sống nào cả!

trật chỉ là biểu hiện, mấu chốt tôi bị thoái hoá khớp háng và nó tạo gai, cọ vào đám rối thần kinh toạ, nhưng mới bị thôi nên chụp rất khó thấy ( thông cảm cho các bác sĩ trước). Ông ấy bảo yên tâm. 5 ngày xong. Tôi bán tín bán nghi nhưng thôi, đành.

và công cuộc chữa bệnh đến khỏi hẳn bắt đầu ( tua nhanh).

..............

Chương 3 : Chữa bệnh thế nào là đúng?
phần quan trọng, các cụ bỏ qua mấy cái khác cũng được:

- Tóm lại 5 ngày chạy vèo vèo, chạy luôn 4 tầng cầu thang và nhảy luôn cóc. Bạn tôi đi cùng tiện chữa luôn cổ, nó dân ngân hàng ngồi lắm. Nhưng... chưa xong đâu.
Thầy bảo thế này: Tôi vừa dùng bấm huyệt và điếu ngải cho cậu, không châm cứu. Vì thoái hoá châm chả tác dụng gì không khéo còn liệt thêm. Nếu cậu bị cấp tính tôi mới dùng đến kim. Nhưng tác động ngoài chỉ đạt 80%. Đến đây cậu phải dùng thuốc mới khỏi hẳn, và tập luyện nữa.
( tua nhanh đoạn này, chú ý còn thầy thuốc nữa)

Và tôi nói thật là khi hết đau, đầu óc sáng suốt rồi tôi mới hiểu ra vấn đề: Có 2 điểm các cụ chú ý:

1. TẠI SAO THẦY THUỐC KINH NGHIỆM LẠI KHÔNG KHÁM RA? Do thầy già yếu, tay mềm như tay con gái còn chấn thương lại quá sâu, thông cảm cho thầy. Còn phim chụp cực khó thấy! Tôi vẫn rất cám ơn người thầy đầu tiên và các anh em ở phòng khám. Chỉ là, bệnh đâu dễ khám!

2, 5 buổi cho oai thực ra chính xác chỉ 1-2 buổi thôi.

1-2 buổi đầu là khởi động mở huyệt, buổi 34 là tấn công chỗ đau các bên đối xứng, buổi thứ 5 chỉ là kéo thử kiểm tra chứ thực ra khỏi rồi. Nên nhớ rằng không có thuốc nào trên đời định vị lại được khớp/ đĩa đệm khi nó trật. Buộc phải tác động vật lý, các bác sĩ mỹ cũng làm tương tự, với máy móc hiện đại hơn thôi.

tóm lại là em đã khỏi, trái gió trở giời không đau.
Nhưng, đời vẫn chưa là mơ, đừng đùa với bệnh tật chấn thương:

4, Chương 4: THUỐC

CÁI NÀY HƠI DÀI TÓM TẮT NGẮN:

Người giỏi châm/ bấm chưa chắc giỏi thuốc. Sau khi khỏi em mới hiểu: 100% thuốc khớp sẽ ảnh hưởng dạ dày, thận. Người chuyên châm cứu sẽ không đủ năng lực dùng thuốc. Và phải bác sĩ chuyên thuốc: cho thuốc đủ chữa dạ dày và bảo đam an toàn cho thận nữa!

kết luận: tin bác sĩ ít thôi. Cám ơn các bác sĩ nhiệt tình và cuối cùng em đã khỏi hoàn toàn. Nhưng năng lực con người là có hạn. Đây là đời thật, không phải phim ảnh, không có hoa đà nào hết, mà phải ít nhất 3 bác sĩ cho cùng 1 bệnh!

Coi như số em ăn may: bác sĩ 1 cấp cứu dùng kim châm là chuẩn, nhưng chữa tiếp như lời bác sĩ 2 là em liệt dây thần kinh nếu châm quá nhiều!

bác sĩ 2 bấm là chuẩn nhưng thuốc thận trọng, có thể gây bệnh dạ dày.

bác sĩ 3 hưởng thành quả của 2 người trước, nói xấu cả 2 ( tính xấu của các bác sĩ thôi thông cảm), nhưng thuốc an toàn dẫn đến khỏi hẳn.

Ngoài đời thật, bác sĩ này chê bác sĩ kia là bình thường. Không như phim ca ngợi đâu. Em xin cám ơn tất cả các bác sĩ đã giúp em khỏi bệnh. Nhưng cũng để lại ít tư duy cho các cụ. Còn duyên hay ý trời jj thì thôi, tuỳ.

Còn 1 bác sĩ nữa, nổi tiếng. Bác sĩ 2 bằng tuổi bảo tao nghe mày hô mưa gọi gió ác lắm, tao với mày giao lưu vài chiêu cho vui. 2 bên khởi động chuẩn bị chiến, thì bác sĩ nổi tiếng bảo thôi thôi, nhìn này không đánh được, chịu. À thế hoá ra quảng cáo toàn bố láo đưa nhau lên: chỉ đánh với người kém mình mới thắng, và chỉ chữa bệnh cho người... dễ khỏi. Còn ca nào không chữa được ỉm đi!
Trang ít nói sao mà viết dài thế?

Với cả sao lại nói là "Đời đừng tin ai cả?". Nếu mà thế này thì cuộc đời buồn chán chết đi được. Đâu có ai tin mình nữa đâu?

fadco

Xe container
Chúc mừng bác đã khỏi bệnh.
Bệnh gì cũng khổ cả, từ cái tưởng chừng đơn giản nhất.

Tôi thì bị cái đầu gối, Rách dây chằng. Dây ngang chéo trước sau gì đó thì tôi quên rồi.
Lý do: Đá bóng + Tennis nhiều và hăng máu quá.

Đi khám thì 3 ông đều bảo Giãn dây chằng rồi, giờ dính phát nữa là Đứt và phải mổ.
Giờ làm gì?
1 ông bạn bẩu: Mài vô đây, tau mổ luôn cho. Viện phí: 45 củ (năm 2010 gì đó). Lại đá bóng được. Thành thực là tôi không tin nó.
1 ông khác (Viện to) bẩu: thuốc đây, cậu uống đê.
1 cậu nữa, thời đó cậu này thực sự trẻ đến mức đáng ngại. Nó đọc phim của tôi độ 10 min, chỉ bảo cho đám sinh viên thực tập đằng sau gì đó, rồi sờ nắn bóp nặn đủ kiểu, và kết luận:
+ Anh giãn dây chằng, rõ rồi (Cái đấy thì tôi cũng biết rồi).
+ Cấm đá bóng bóng rổ toe lít. Giao cấu thì được: OK, cảm ơn bác sĩ.
+ Không dùng thuốc, sống chung với lũ. Cố gắng tập luyện để cơ bắp nó mạnh lên và đỡ vài phần cho cái dây chằng.
+ Đi nhanh hoặc Chạy chậm thì cần bọc gối cho nó chắc chắn.

Tôi nghe cậu này, và sống được đến bây giờ.
Chạy thì không nhanh như Ronaldo nữa, nhưng cũng túc tắc chạy được, máy chạy nó chỉ độ 10-11kmh là tối đa.
Hàng ngày vào phòng Gym ngắm các MBBG uốn éo khoe mông khoe dzú.
Đá bóng + tennis: Lên tivi oánh.

Thế nên, cũng phải hỏi đến 3 bác sĩ thật, dù cuối cùng mình lại nghe ông số 01.
Dãn dây chằng có phải đau ở trước chỗ hõm gối ấn vào hơi đau hoặc hôm.nào tennis nhiều về bị hơi nhức ko cụ ơi

New car 2023

Xe container
Dãn dây chằng có phải đau ở trước chỗ hõm gối ấn vào hơi đau hoặc hôm.nào tennis nhiều về bị hơi nhức ko cụ ơi
Nó phụ thuộc cái Dây bị giãn bác ạ.
Có lẽ tôi bị Giãn dây chằng chéo sau - tôi chỉ nhớ láng máng được vậy.
Tôi thì ấn vào mặt sau của gối - đối nghịch với xương bánh chè ấy, khá đau.

Ngoài ra, trên phim CT còn bị rách sụn nữa - sụn chêm trong.
Nó là cái gì thì tôi chịu.

Vầng cụ bị thoát vị mà bác sĩ nào bảo không thể khỏi hẳn thì đừng có tin. Nhiều cầu thủ bị cứ tái phát sau vài năm. Chẳng qua chữa không đúng.
Em ko tán thành phần câu bôi đậm ở trên của cụ. Rất tào lao.
Em nói ngắn gọn việc của cụ là: PHÚC CHỦ LỘC THẦY. Cụ mới nắm tay được tí đầu giờ sáng thôi, còn trưa-chiều-tối-đêm nữa.
Tuổi thoát vị của cụ so với em mới là tuổi cháu thôi, cụ đừng thấy hoa nở mà ngỡ xuân về :))

Chỉnh sửa cuối:

tridaulau

Xe tăng
Cái bệnh thoái hoá mà khỏi hẳn hoàn toàn, em nghĩ may ra thay toàn bằng xương thép thì được.
Em thoái hoá thắt lưng chục năm nay đây
Bây giờ đau quá, đành phải dậy sớm đi bộ ( không chạy), làm 2,3km mỗi ngày, về đỡ hẳn (vẫn đau nhưng đỡ hơn nhiều so với bấm hoặc treo xà treo đai).

fadco

Xe container
Ái chà thế khéo em phải đi khám.ấn chỗ hõm gối trước là bị đau

XSim

Xe container
Cụ phải tự rút kn thôi. Trên này có bác thớt và 1 số a em chia ra 2 luồng ý kiến. 1 như bác chủ thì chữa bác sỹ đúng sẽ khỏi, 2 là có em và 1 số bác khác thì sẽ là tập luyện và bổ sung canxi. Tất cả mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền măt dù nhiều hay ít. :D
Vâng cứ cho em tin theo cụ chủ là theo bác sĩ, nhưng kinh nghiệm theo bác sĩ cụ thể là gì em lại chưa rõ. Có phải nếu bị đau lưng không dậy được thì đầu tiên phải châm cứu đã (viện nào, bs nào chưa rõ), không được châm quá 5 ngày, sau đó phải sang bấm huyệt đắp thuốc rồi cuối cùng chốt hạ là thuốc (vẫn chưa rõ bv, bs nào).

À mà quan trọng cụ chủ nhấn mạnh đừng tin ai kể cả bác sĩ. Thế nên em mới băn khoăn tóm lại bài học rút ra là gì nhỉ?

TrungITC

Xe hơi
Cám ơn chủ thớt đã chia sẻ thông tin người thực việc thực cho ae!

longtu210

Xe điện
Trừ ung thư còn bệnh gì cũng chữa được hết

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có ông bạn( cũng là 1 ofer), trước đây bố cháu lái xe cho sếp. Sếp hay chơi bóng nên bố cháu vẫn phải chở sếp ra sân. Nhiều lúc tranh thủ bố cháu cũng vào sân làm vài 3 đường, chạy cho vã mồ hôi. Do ko sử dụng đúng loại giầy dành cho tenis nên bố cháu bị lệch, vẹt đĩa đệm lúc nào không hay. Đau quá cuối cùng phải đi mổ. Giờ khoản "ấy" coi như hỏng.

114hangbong

Xe cút kít
Nhà cháu có ông bạn( cũng là 1 ofer), trước đây bố cháu lái xe cho sếp. Sếp hay chơi bóng nên bố cháu vẫn phải chở sếp ra sân. Nhiều lúc tranh thủ bố cháu cũng vào sân làm vài 3 đường, chạy cho vã mồ hôi. Do ko sử dụng đúng loại giầy dành cho tenis nên bố cháu bị lệch, vẹt đĩa đệm lúc nào không hay. Đau quá cuối cùng phải đi mổ. Giờ khoản "ấy" coi như hỏng.
Chán quá anh nhờ, cậu bạn thân em nó bị thoát vị đĩa đệm cách đây 10 năm, suýt lên bàn mổ 2 lần rồi, thấy hai vc nó vẫn rất hạnh phúc. May hơn bác kia.

tongphe

Xe tải
Cái bệnh thoái hoá mà khỏi hẳn hoàn toàn, em nghĩ may ra thay toàn bằng xương thép thì được.
Em thoái hoá thắt lưng chục năm nay đây
Bây giờ đau quá, đành phải dậy sớm đi bộ ( không chạy), làm 2,3km mỗi ngày, về đỡ hẳn (vẫn đau nhưng đỡ hơn nhiều so với bấm hoặc treo xà treo đai).
Em tính từ lúc bt đến giờ cũng phải 5 năm rồi cụ. Cụ thử cách rất hay mà dễ làm chườm nóng. Mua cái túi chườm cắm điện. Để mức nóng hết mức có thể chịu. Lót nhiều khăn, quần áo lên cho đỡ bỏng. Sau đó nằm ngửa lên cái túi. Chỗ tiếp xúc là chỗ thoái hoá. Phê lắm cụ nhé. Nằm tàm 15-30p tuỳ sức chịu nóng. Quan trọng nhất là sau đó phải từ từ bỏ túi ra. Nằm im 15-30p rồi mới hoạt động lại. Vì xương khớp cơ đang dãn hết ra. Vận động luôn rất nguy hiểm. E thấy cách này nhàn mà hiệu quả cao

nickambinhso1

Xe hơi
Em bị đau lưng mấy ngày chỉ nằm. còn ko tự nằm ngửa, nghiêng được phải vận động từ từ. Em tập theo bài tập này thấy đỡ hẳn. mỗi ngày khoảng 15 phút sáng và tối. Nếu mà bị đau tập sẽ thấy tác dụng luôn. Em thấy bài tập này đối với em thực sự rất tốt.

tungLam.nwl

Xe tăng
Em thoái hóa đốt sống lưng cũng 5 tiếng để đứng dậy không khác cụ, châm cứu mãi không hết sau tự nhiên đang ngồi trong WC tự nhiên rùng mình, ngất toát mồ hôi toàn thân rồi nhẹ người luôn.
Sau đó sợ rồi nên cứ đều đặn tối và sáng bỏ ra 15-30 phút tập mấy động tác dãn cột sống Yoga, hôm nào đau thì cứ trở trời ngải cứu chườm và nghỉ ngơi, đến nayđược gần 10 năm không lặp lại tình trạng trên. Cơ xương khớp cần lâu dài kiên trì và phần lớn là tự bản thân xử lý từ khi chưa đau cấp sẽ có hiệu quả nhất.

phuongmit

Xe cút kít
Trang ít nói thật, chỉ là viết dài thấy bà nội luôn :))

trangitnoi

Xe tải
Cụ phải tự rút kn thôi. Trên này có bác thớt và 1 số a em chia ra 2 luồng ý kiến. 1 như bác chủ thì chữa bác sỹ đúng sẽ khỏi, 2 là có em và 1 số bác khác thì sẽ là tập luyện và bổ sung canxi. Tất cả mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền măt dù nhiều hay ít. :D
Em đính chính lại em không theo môn phái giang hồ nào hết ngoài môn of:))
Bác sĩ cũng tốt mà cụ nào tự chữa càng tốt.
Nếu chữa bác sĩ kinh nghiệm là các cụ cần tỉnh đòn: tin bác sĩ tầm 70% vì họ cũng sai sót 30% là ít. Còn 30% còn lại tự tìm đường/ người khác chuyên môn sâu hơn.

Kinh nghiệm là mấy lão giám đốc trưởng khoa nọ kia bằng cấp đầy mình thường dốt chuyên môn, chỉ tin bác sĩ nào trông khổ khổ chăm làm thôi. Các cụ bị bệnh gì cũng thế k riêng bệnh này. Em xin hết ạ

trangitnoi

Xe tải
Em ko tán thành phần câu bôi đậm ở trên của cụ. Rất tào lao.
Em nói ngắn gọn việc của cụ là: PHÚC CHỦ LỘC THẦY. Cụ mới nắm tay được tí đầu giờ sáng thôi, còn trưa-chiều-tối-đêm nữa.
Tuổi thoát vị của cụ so với em mới là tuổi cháu thôi, cụ đừng thấy hoa nở mà ngỡ xuân về :))
Nhà cháu có mấy hàng bảo hiểm bảo vệ rồi và mấy ông thầy tập thái cực nên sống lâu lắm, cháu có khi ngỏm trước cũng nên, nên cháu cóc sợ:)))) về nguyên tắc thì khớp vào/ mềm mại hết sừng thoái hoá/ dây chằng dây thần kinh kiểm định đạt đàn hồi, thông thoáng là khỏi rồi còn gì? Công của bác sĩ không thể phủ nhận, cho dù họ có sai sót này kia. Em vẫn đội ơn tập thể bác sĩ nói chung và 3 bác sĩ chữa cho em nói riêng.

trangitnoi

Xe tải
Em thoái hóa đốt sống lưng cũng 5 tiếng để đứng dậy không khác cụ, châm cứu mãi không hết sau tự nhiên đang ngồi trong WC tự nhiên rùng mình, ngất toát mồ hôi toàn thân rồi nhẹ người luôn.
Sau đó sợ rồi nên cứ đều đặn tối và sáng bỏ ra 15-30 phút tập mấy động tác dãn cột sống Yoga, hôm nào đau thì cứ trở trời ngải cứu chườm và nghỉ ngơi, đến nayđược gần 10 năm không lặp lại tình trạng trên. Cơ xương khớp cần lâu dài kiên trì và phần lớn là tự bản thân xử lý từ khi chưa đau cấp sẽ có hiệu quả nhất.
Vầng cụ tự chữa thế này giỏi quá. Em thì em phải tìm bác sĩ. Mình dân kinh doạn biết gì về y học người ta có chuyên môn kiến thức kinh nghiệm.