[Funland] Cậu chuyện thực của cuộc đời em...

trangitnoi

Xe tải
Cái này không phải là bệnh cụ nhé nó là dạng mãn tính. E chỉ chia sẻ kinh nghiệm của em cho các cụ khác đang mắc mà biết đươg đỡ mất tiền dốt thôi vì em đã mất khơ khớ tiền rồi. Ai nghe thì nghe không thì cơ sao đâu. Chúc cụ đã mạnh khoẻ nhé
Từ từ chỗ này cụ sai. Không có mãn tính.

bác sĩ 2 giải thích là khi khỏi rồi, gân/ cơ yếu và chủ yếu do uống bia nhiều ( trc em nốc hơi lắm) gây kém hấp thụ canxi gây ra. Khi bao gân yếu nó k giữ được đĩa đệm hay thoát vị. Nên nếu không làm gân dày mạnh lên chỉ dc 80% thôi đừng nghĩ không đau là khỏi.

of rất nhạy cảm vấn đề quảng cáo chữa bệnh các kiểu nên em không công khai cái gì hết, các cụ có duyên cứ gõ gg bác sĩ giỏi nhất Vn võ sư trị bệnh cứu người các kiểu ra ngay lập tức. Tự tìm cửa sinh cho mình ai u mê chui đầu cửa tử thì thôi, ý trời.

trangitnoi

Xe tải
NHẤT TRÍ. Sẽ là sống chung với lũ và luyện tập để không bị xập nữa là chuẩn bài.
Không có sống chung với lũ, bác sĩ chỉnh độ kém không chữa được hay nói câu này. Liệu trình chuẩn của nó phải khỏi hẳn. Không lằng nhằng.

tongphe

Xe tải
Đến đây giang hồ chia 2 phái: Phái dùng thuốc/ bác sĩ và phái tự chữa

Em cũng muốn tự chữa lắm, nhưng thôi trình còi đi ra để các cao thủ tự chiến.

em chả theo phái nào cả, cứ khỏi là dc:))
Gọi là tự tập luyện thì đúng hơn cụ ơi. 2 lần sập của em đều 100% nằm viện, uống thuốc, xung điện và bác sỹ chữa. Kể cả các động tác luyện tập, giữ gìn cũng là bác sỹ hướng dẫn hết.

Fiestals2014

Xe máy
Đọc tiêu đề e nghĩ ngay đến bác nào đó gặp sóng gió cuộc đời, giờ hồi tưởng lại. Vào đọc thì ra hành trình chữa bệnh thôi mà.
Mà bác là Trạng ít nói à? Ít nói sao gọi là Trạng đc nhỉ :-/

dheIa

Xe điện
Kinh nghiệm của em là cứ mấy ông trưởng khoa này nọ, giám đốc nọ kia là tránh xa. Ngành y chứ quản lý dek đâu, nghe nói chuyện bàn chữa bệnh 1 lúc thấy dek có trình độ gì cả ngay. Các bác sĩ có tài, có chuyên môn thường chỉ tập trung công việc, không làm quản lý.
Em bảo tin bác sĩ ít thôi mấy cụ lại nổi khùng lên
Em chốt câu cuối L-)

Mẹ em hồi bị viêm khớp gối cấp. Cũng vì cái tâm lý, bác sĩ mà ko tin thì tin ai nên họ bảo sao nghe vậy, nói uống gì là uống nấy. Uống thuốc đến xơ xác cả người mà ko khỏi. Đã tưởng phải dùng nạng hết đời :|
Xương khớp BM đấy. Ts!

Cuối cùng lại khỏi chỉ nhờ 2 mũi tiêm của bác y tá về hưu trong xóm. 3-4 tháng trời ròng rã toàn kháng sinh đặc trị liều cao, rạc hết cả người mà chả thấy tốt hơn đc tí nào. Bác y tá xóm cho 2 tuần, mỗi tuần một mũi. Khỏi luôn :|

Nghĩ lại cảnh bà hồi đó khô héo vì thuốc mà lại muốn chưởi.
Chửi cả mình nữa, tội ngu :|

trangitnoi

Xe tải
Gọi là tự tập luyện thì đúng hơn cụ ơi. 2 lần sập của em đều 100% nằm viện, uống thuốc, xung điện và bác sỹ chữa. Kể cả các động tác luyện tập, giữ gìn cũng là bác sỹ hướng dẫn hết.
Thôi em không có chuyên môn, em không bàn.

trong bệnh viện các bác sĩ cãi nhau đỏ mặt tía tai phân chia phe phái các cụ không biết thì thôi.

họ có học vấn, chuyên môn, kinh nghiệm còn thế nữa là mình dân kinh doanh biết cái gì.

Đừng bảo em ích kỷ không công khai danh tính lên, mà cái này các cụ gg list các bác sĩ hàng đầu Vn lòi ra ngay. Xong chọn mặt gửi vàng là do tư duy các cụ. Em đang đau bỏ mẹ còn phải tỉnh đòn, chứ châm châm giờ không khéo liệt rồi

tongphe

Xe tải
NHẤT TRÍ. Sẽ là sống chung với lũ và luyện tập để không bị xập nữa là chuẩn bài.
Vâng, cái này đòi hỏi kiên trì. Tất nhiên có đường ngắn hơn nhanh hơn nhưng em không biết. Đường của em thì lâu nhưng không tốn kém gì mấy. 1-2 năm sau khi sập là em chỉ đi lại đường bình thường thôi. Không bê nặng, chạy nhảy được. Qua sân bóng rổ là muốn khóc vì tưởng mãi mãi không được sờ vào quả bóng nữa. Nhưng tập luyện đều đặn, cơ lưng đủ khỏe, giảm cân thì lại lên rổ ầm ầm, nhảy tưng tưng k cần giữ gìn gì hết cả.

trangitnoi

Xe tải
Em chốt câu cuối L-)

Mẹ em hồi bị viêm khớp gối cấp. Cũng vì cái tâm lý, bác sĩ mà ko tin thì tin ai nên họ bảo sao nghe vậy, nói uống gì là uống nấy. Uống thuốc đến xơ xác cả người mà ko khỏi. Đã tưởng phải dùng nạng hết đời :|
Xương khớp BM đấy. Ts!

Cuối cùng lại khỏi chỉ nhờ 2 mũi tiêm của bác y tá về hưu trong xóm. 3-4 tháng trời ròng rã toàn kháng sinh đặc trị liều cao, rạc hết cả người mà chả thấy tốt hơn đc tí nào. Bác y tá xóm cho 2 tuần, mỗi tuần một mũi. Khỏi luôn :|

Nghĩ lại cảnh bà hồi đó khô héo vì thuốc mà lại muốn chưởi.
Chửi cả mình nữa, tội ngu :|
Em vẫn cám ơn bất cứ bác sĩ nào chữa cho em, kể cả không khỏi. Đó là công sức, cái tâm của người ta

còn thì, năng lực họ có hạn. Họ không phải thánh jessu mà sờ cái khỏi. Còn não mình ngu mình chịu thôi. Đau cố mà thông minh lên

coquay

Xe container
e thấy mấy kiểu bệnh liên quan đến sống lưng thì cần thay đổi cách sinh hoạt và tham gia luyện tập thể thao nhẹ là ổn, đầu tiên là đi bơi ổn ổn thì đi đạp xe là đc tuyệt đối ko cúi gập để bê vác đồ nặng

trangitnoi

Xe tải
e thấy mấy kiểu bệnh liên quan đến sống lưng thì cần thay đổi cách sinh hoạt và tham gia luyện tập thể thao nhẹ là ổn, đầu tiên là đi bơi ổn ổn thì đi đạp xe là đc tuyệt đối ko cúi gập để bê vác đồ nặng

trangitnoi

Xe tải
Vâng, cái này đòi hỏi kiên trì. Tất nhiên có đường ngắn hơn nhanh hơn nhưng em không biết. Đường của em thì lâu nhưng không tốn kém gì mấy. 1-2 năm sau khi sập là em chỉ đi lại đường bình thường thôi. Không bê nặng, chạy nhảy được. Qua sân bóng rổ là muốn khóc vì tưởng mãi mãi không được sờ vào quả bóng nữa. Nhưng tập luyện đều đặn, cơ lưng đủ khỏe, giảm cân thì lại lên rổ ầm ầm, nhảy tưng tưng k cần giữ gìn gì hết cả.
Cụ đúng rồi đấy
Vị bác sĩ thứ 2 cũng bảo thế, phải làm cơ lưng dày lên là không bị lại. Dày thì tuỳ các cụ thiếu quái j cách. Em lập topic để ai bị mà trạng thái có thể khỏi hẳn lỡ may đi sai đường, có ánh sáng mà soi

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, theo tôi thì các bác nên lắng nghe cơ thể mình, chẳng ai hiểu mình bằng chính mình đâu.
Tôi cũng bị thoái hóa đốt sống cổ và thi thoảng trời trở lạnh đột ngột cũng nhói đau nhưng hôm vừa rồi tôi thấy nhói cả chỗ ccột sống lưng nên quyết định đi khám vì mấy năm rồi ko chụp xem như nào.
Đến một viện tư lớn tôi được chụp 20phút cộng hưởng từ kêu ro ro điếc cả tai dù đã đeo tai bịt.
Sau khi chụp xong thì cậu phụ trách hỏi a làm gì mà thoái hóa liểng xiểng thế, tôi bảo a làm nghề chém gió.
Khi có phim chụp thì bà bác sĩ khả ái kết luận thoái hóa đốt sống cổ và kê cho gần chục loại thuốc dài cả tờ A4. Sau đó bà giải thích cặn kẽ công dụng từng loại thuốc. Tôi hỏi lại rằng uống xong thì sao, bà kêu xong sẽ hết đau. Tôi hỏi tiếp vậy hết đau rồi nó đau trở lại thì lại tìm mua thuốc uống tiếp ah, bà bác sĩ bảo chấp nhận sống chung bình yên thôi. Tôi nói đồng ý sống chung nhưng sao lại phải uống thuốc nếu thuốc ko khỏi? Bà ấy ko nói gì mà chỉ dặn tôi đừng tập luyện quá sức hoặc chơi môn thể thao mạnh. Tôi cảm ơn rồi ra về và tất nhiên tôi ko mua bất cứ loại thuốc nào cả, chụp cho biết thôi. Về đến nhà tôi vứt kết quả vào một chỗ rồi đi bơi vài vòng sau đó xỏ giày đi bộ nhanh ( ko chạy ) và tôi cảm nhận được những chỗ nhói đau nhưng vẫn quyết tâm. Cứ như thế vài hôm tôi thấy khỏi ko còn đau nữa ( cũng cùng thời gian khỏi nếu uống thuốc) và vì vậy mọi việc là do mình thôi, chả có ai hiểu cơ thể mình bằng chính mình cả.

Tất nhiên rồi, hiểu hay biết là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc giữ gìn sức khỏe nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.

trangitnoi

Xe tải
Ồ, theo tôi thì các bác nên lắng nghe cơ thể mình, chẳng ai hiểu mình bằng chính mình đâu.
Tôi cũng bị thoái hóa đốt sống cổ và thi thoảng trời trở lạnh đột ngột cũng nhói đau nhưng hôm vừa rồi tôi thấy nhói cả chỗ ccột sống lưng nên quyết định đi khám vì mấy năm rồi ko chụp xem như nào.
Đến một viện tư lớn tôi được chụp 20phút cộng hưởng từ kêu ro ro điếc cả tai dù đã đeo tai bịt.
Sau khi chụp xong thì cậu phụ trách hỏi a làm gì mà thoái hóa liểng xiểng thế, tôi bảo a làm nghề chém gió.
Khi có phim chụp thì bà bác sĩ khả ái kết luận thoái hóa đốt sống cổ và kê cho gần chục loại thuốc dài cả tờ A4. Sau đó bà giải thích cặn kẽ công dụng từng loại thuốc. Tôi hỏi lại rằng uống xong thì sao, bà kêu xong sẽ hết đau. Tôi hỏi tiếp vậy hết đau rồi nó đau trở lại thì lại tìm mua thuốc uống tiếp ah, bà bác sĩ bảo chấp nhận sống chung bình yên thôi. Tôi nói đồng ý sống chung nhưng sao lại phải uống thuốc nếu thuốc ko khỏi? Bà ấy ko nói gì mà chỉ dặn tôi đừng tập luyện quá sức hoặc chơi môn thể thao mạnh. Tôi cảm ơn rồi ra về và tất nhiên tôi ko mua bất cứ loại thuốc nào cả, chụp cho biết thôi. Về đến nhà tôi vứt kết quả vào một chỗ rồi đi bơi vài vòng sau đó xỏ giày đi bộ nhanh ( ko chạy ) và tôi cảm nhận được những chỗ nhói đau nhưng vẫn quyết tâm. Cứ như thế vài hôm tôi thấy khỏi ko còn đau nữa ( cũng cùng thời gian khỏi nếu uống thuốc) và vì vậy mọi việc là do mình thôi, chả có ai hiểu cơ thể mình bằng chính mình cả.

Tất nhiên rồi, hiểu hay biết là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc giữ gìn sức khỏe nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.
vấn đề ở đây em muốn đi con đường khỏi hẳn, khỏi mang vác nặng mấy cũng được chứ không phải khỏi kiểu ra gió lại bị.

bác chịu đau tốt thì cứ kệ nó, thuốc không khỏi uống làm dek gì?

trangitnoi

Xe tải
Chốt hạ là em đã khỏi. Em cám ơn tất cả các bác sĩ đã tận tình cứu chữa. Kể cả làm nặng hơn em cũng vẫn cám ơn đừng nói chữa được:)))

cứ là bác sĩ có tâm em cám ơn hết, còn năng lực chỉnh độ hạn chế các bác sĩ có thể sai sót, không lẽ chữa 100 người không chết vài thằng?

em có chết em vẫn đội ơn bác sĩ, số đen em chịu, đỏ em hưởng.
Em
Xin hết và các cụ nếu có bị muốn chữa thì xem xét cái tư duy chọn thầy/ chọn thuốc/ chọn kỹ thuật chữa chứ thầy nào chả như nhau seach gg lúc ra cả mả.

BB2014

Xe hơi

NHẤT TRÍ. Vàng quan điểm với bác. 👍. Bố em đau vai gáy cổ em làm cặp vé bể la thành theo năm 2 bố con bơi thươngf xuyên và hết đâu hẳn.

114hangbong

Xe cút kít
E cũng bị L4,5. Châm cứu nát lưng, thuốc uống phì cả người mà chả khỏi. Sau tự mình tập kéo xà, kéo cột sống khi thấy đau. Trộm vía, hơn chục năm nay ngon vãi. Kiêng khiêng vác nặng thôi
Đoạn kia có phải kiêng không cụ ? Em hỏi nghiêm túc ạ không trêu đùa nhé.

quynhanh03

Xe điện
Đoạn kia có phải kiêng không cụ ? Em hỏi nghiêm túc ạ không trêu đùa nhé.
Hoàn toàn ko nhé! Mọi ng chêu thôi chứ em vẫn thấy bình thường. :))
P/s: trong giai đoạn đang đau thì món kia thiết tha gì nữa cụ! :))

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Tóm lại em đọc xong vẫn chưa thông kinh nghiệm rút ra là gì ạ?

BB2014

Xe hơi
Tóm lại em đọc xong vẫn chưa thông kinh nghiệm rút ra là gì ạ?
Cụ phải tự rút kn thôi. Trên này có bác thớt và 1 số a em chia ra 2 luồng ý kiến. 1 như bác chủ thì chữa bác sỹ đúng sẽ khỏi, 2 là có em và 1 số bác khác thì sẽ là tập luyện và bổ sung canxi. Tất cả mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền măt dù nhiều hay ít. :D