[Funland] Câu cá - Nhà số 2

Phuco2007

Tháo bánh
Những cái đầm ở Bến Tre 5-10 năm chưa xả là bình thường nên cá nhiều lắm Cụ.
Có người rủ đi mà em không đi vì xa quá.
Em cứ chạy 50km vác cần ra sông câu cũng có cá rồi.
Ra mấy bè nuôi hàu cá còn nhiều nữa nhưng em chưa đi vì trong bờ vẫn còn tiềm năng.:))
He he, cuối năm E vào cụ dẫn E đi câu nhá:P

vietran

Xe ba gác
Ko cụ, ngó là đoạn mầm sen đẻ, mùa này ít rồi, ăn ngó nhiều thì ko có lá sen đâu! Còn mùa sen rạc thì đi moi củ! Ăn củ sen chát chát bùi bùi mát lắm! :P :P :P
Có nơi người ta gọi củ sen là ngó sen.
Ngó (củ) sen em không khoái bằng đoạn cuối trắng của cái lá sen non (có nơi cái này mới gọi là ngó), nó to bằng ngón út ấy là đoạn mọc từ củ. Ăn nó ngọt mà không bột bột như củ sen.
Trc có cái đầm hơn 90ha mấy tay quan huyện giới thiệu để kêu gọi đầu tư khu du lịch nhưng bọn em đang tìm đất cụm CN nên sài lắc. Giờ có cái đầm 9ha cũng nhiều sen lắm, chị chủ đầm thi thoảng gửi cho sen với cá, mùa nào thức ấy. Để em bẩu cho ít ngó nấu chè ăn cho mát, đầm chị ta thả cá bảo cứ ra đấy mà câu nhưng quả thật câu đầm cá thả không khoái vì cá dày quá, cứ ném mồi xuống là giật thì còn gì là cái thú đi săn nữa, cá lại ăn cám béo tròn trùng trục ăn cũng không ngon.

Chỉnh sửa cuối:

Phuco2007

Tháo bánh
Ngó sen em không khoái bằng đoạn cuối trắng của cái lá sen non, nó to bằng ngón út ấy là đoạn mọc từ ngó. Ăn nó ngọt mà không bột bột như ngó sen.
Trc có cái đầm hơn 90ha mấy tay quan huyện giới thiệu để kêu gọi đầu tư khu du lịch nhưng bọn em đang tìm đất cụm CN nên sài lắc. Giờ có cái đầm 9ha cũng nhiều sen lắm, chị chủ đầm thi thoảng gửi cho sen với cá, mùa nào thức ấy. Để em bẩu cho ít ngó nấu chè ăn cho mát, đầm chị ta thả cá bảo cứ ra đấy mà câu nhưng quả thật câu đầm cá thả không khoái vì cá dày quá, cứ ném mồi xuống là giật thì còn gì là cái thú đi săn nữa, cá lại ăn cám béo tròn trùng trục ăn cũng không ngon.
Cụ k lấy để E! Thịnh tình của mợ ý mà cụ k đáp lại thì...;))

vietran

Xe ba gác
Cụ k lấy để E! Thịnh tình của mợ ý mà cụ k đáp lại thì...;))
Em còn đầy trong tủ lạnh hạt sen vừa vừa không già không non, luộc lên ăn cả nhân ngủ như chết :))
Hoa sen thì bỏ 1 ít trà bọc giấy buộc lại vứt vào ngăn đông tủ lạnh, mỗi lần pha đem 1 bông ra, rất thơm mát nhưng nước trà đỏ chứ không xanh. Đang mùa sen, đêm hè mà ngồi lều giữa đầm sen luộc cá uống rượu thì nhất, ngày xưa đầm sen nhiều cá bò, chim cuốc, cò...giờ chả có, toàn cá nuôi tăng trọng ko ngon

Laixetruongson

Xe container
Có nơi người ta gọi củ sen là ngó sen.
Ngó (củ) sen em không khoái bằng đoạn cuối trắng của cái lá sen non (có nơi cái này mới gọi là ngó), nó to bằng ngón út ấy là đoạn mọc từ ngó. Ăn nó ngọt mà không bột bột như ngó sen.
Ngó sen trắng không cụ? :P từ "ngần" không biết từ đâu ra nó có liên quan đến "ngó" không cụ :))

Phuco2007

Tháo bánh
Em còn đầy trong tủ lạnh hạt sen vừa vừa không già không non, luộc lên ăn cả nhân ngủ như chết :))
Hoa sen thì bỏ 1 ít trà bọc giấy buộc lại vứt vào ngăn đông tủ lạnh, mỗi lần pha đem 1 bông ra, rất thơm mát nhưng nước trà đỏ chứ không xanh. Đang mùa sen, đêm hè mà ngồi lều giữa đầm sen luộc cá uống rượu thì nhất, ngày xưa đầm sen nhiều cá bò, chim cuốc, cò...giờ chả có, toàn cá nuôi tăng trọng ko ngon
E phàm phu nên chỉ hóng cá diếc bụng trắng vài chục ký thôi>:)

vietran

Xe ba gác
Ngó sen trắng không cụ? :P từ "ngần" không biết từ đâu ra nó có liên quan đến "ngó" không cụ :))
Người ta gọi là trắng ngó trắng ngần mà lị :)) không những trắng mà còn mịn mát tay nữa :)) gớm em nào có cặp giò như ngó sen mà giời nóng này quắp ngủ thì bẻ cần câu đi cũng được :))

vietran

Xe ba gác
E phàm phu nên chỉ hóng cá diếc bụng trắng vài chục ký thôi>:)
Chân lại trắng như ngó sen nữa là nhất :)) mà giữa các củ sen được nối với nhau bằng cái đoạn trắng nhỏ bằng ngón tay, hình như cái này mới gọi là ngó. Tóm lại hơi lằng nhằng. Đầm sen mà lure sộp là nhất đới

Laixetruongson

Xe container
Đầm đẹp thế cụ đã được thưởng thức chè sương chưa? :P đấy :) cá là phải cá đầm tự nhiên, cá lóc lại bằng chuôi dao đốt rơm nếp phơi khô vừa tới cụ nhé :) , xơi rau thì có món rau muống lò xo nữa (hỏi thật cụ biết món rau muống lò xo không?? ) thật là Lã Vọng :))

Rắn Lớn

Xe điện
Chân lại trắng như ngó sen nữa là nhất :)) mà giữa các củ sen được nối với nhau bằng cái đoạn trắng nhỏ bằng ngón tay, hình như cái này mới gọi là ngó. Tóm lại hơi lằng nhằng. Đầm sen mà lure sộp là nhất đới
Ngó là đoạn nối giữa 2 tàu lá sen, thực ra nó chính là đoạn thân sen đi ngầm dưới bùn. Sang thu sen rạc thì đa số các đoạn ngó này bị ... thối, 1 số đoạn phình to thành củ! Vì sao thối hoặc đoạn nào có thể thành củ thì em ... chệu! :P :P :P Ngó sen ngon phải là đoạn bút chì nhọn hoắt mọc từ giáo là cái lá sen chưa nở, thường dài từ 0,3-1,2m. Ngó sen nằm nhỏ, dài, tanh. Ngó sen đứng nhỏ, ngắn hơn, thơm nhất. Ngó quỳ tiểu to, ngắn, ăn như củ đậu. Ngó quỳ đại to, dài ăn mát như ruột chuối! :P :P :P

Laixetruongson

Xe container
Cụ vào cứ ới em, em sẽ dẫn Cụ đi ngay.
Không có cá thì cũng như đi tham quan vậy thôi.:))
Bữa trước em ngồi ôm cần cả đêm ngay chân cầu sài gòn :P (câu trê vui chứ cá sông sg bẩn lắm :P) mà chả biết để ới cụ cho đi bắt tráp :))

Phuco2007

Tháo bánh
Thôi thôi cụ đừng tả nữa. E thèm lắm r ah