Cắt thang máy thì ở tầng 48 leo lên kiểu gì, sao mua nhà Keng Nam ở mà khổ thế...

35N1169

Xe điện

Nhìn xanh lét thế này em đoán là mới mua ở ngoài mang về.
Cụ này sao không ra ngoại thành xin ít rơm + kê 3 hòn gạch = nấu nồi cám lợn thì em nghĩ sẽ hiệu quả hơnX_X
Ở đây ngoài ban công có cho nuôi lợn tăng gia như ngày xưa không mà nấu cám hả cụ?

Clayton

Xe điện

Nhìn xanh lét thế này em đoán là mới mua ở ngoài mang về.
Cụ này sao không ra ngoại thành xin ít rơm + kê 3 hòn gạch = nấu nồi cám lợn thì em nghĩ sẽ hiệu quả hơnX_X
Nhìn cụ già này bày trận hấp dẫn nhỉ? Thỏa thuận rồi, thang máy chạy rồi, tự dưng lại thừa mấy cái bếp và mấy viên than. Thôi thì cứ ném *** hết ra sảnh cho bọn lao công nó tự đi mà dọn! :D :P

Streamline

Xe điện
Ở đây ngoài ban công có cho nuôi lợn tăng gia như ngày xưa không mà nấu cám hả cụ?
Ngày xưa em là chuyên gia nấu cám lợn nên mới nghĩ ra cách này. Mỗi gia đình nấu một nồi cám lợn trước sảnh em đảm bảo bọn HQ kiểu gì cũng nhượng bộ. :P

Nhìn cụ già này bày trận hấp dẫn nhỉ? Thỏa thuận rồi, thang máy chạy rồi, tự dưng lại thừa mấy cái bếp và mấy viên than. Thôi thì cứ ném *** hết ra sảnh cho bọn lao công nó tự đi mà dọn! :D :P
Ném là ném thế nào? Báo trước em đến xin lại. Cứ thỉnh thoảng lại mang đến cửa chung cư cho thuê. Em đăng ký thầu vụ này, cụ nào đến cạnh tranh bước qua xác em nhé.:P

sidecardesigner

Xe điện
Phản biện của cụ chuẩn. Sống ở một cái chung cư mà mọi tiện ích sinh hoạt đều ngang ngửa xứng tầm châu Âu như thế mà đòi trả người ta không bằng một mớ rau muống. Bần nông đúng như cụ nói là có nhiều người có học và có văn hóa. Nhưng dạng này thì cũng xứng thất phu vô học thôi cụ ạ. Mình ăn cơm thì cũng cho người khác ăn cháo với. Ai lau cái thang máy cho các vị ấy bóng lộn lên? Tiền gì trả cho bóng thắp sáng chỗ công cộng của các vị ấy? Ai tưới cây? Ai dọn vệ sinh? Các cụ cứ vào những khách sạn 4-5 sao mà xem, kiểu gì người quản lý cũng là người nước ngoài. Bao nhiêu năm hoạt động rồi mà lúc nào cũng sạch sẽ, hào nhoáng. Còn để cho người Việt quản lý xem, có cụ ở đây bảo ba ngày thì nó thành cái chuồng lợn, em thấy không sai.
Cho cháu hỏi vô duyên tí nhưng mợ có hộ khẩu trong Kang Nam không ạ? hay có tí cổ phần cổ tức cổ teo gì không mợ?
Đành rằng ý thức của dân mình kém chưa bằng nước ngoài nhưng mợ cũng không đến mức gân cổ cò co cổ ngỗng cãi lại các cụ mợ khác 1 cách hằn học thế chứ? em nghĩ mở thớt ra để chia sẻ và tranh luận là đúng nhưng cũng không nên găng quá. Đọc hơi phản cảm.
Đôi lời góp ý chân thành.

RUNE_1800

Xe buýt
Phản biện của cụ chuẩn. Sống ở một cái chung cư mà mọi tiện ích sinh hoạt đều ngang ngửa xứng tầm châu Âu như thế mà đòi trả người ta không bằng một mớ rau muống. Bần nông đúng như cụ nói là có nhiều người có học và có văn hóa. Nhưng dạng này thì cũng xứng thất phu vô học thôi cụ ạ. Mình ăn cơm thì cũng cho người khác ăn cháo với. Ai lau cái thang máy cho các vị ấy bóng lộn lên? Tiền gì trả cho bóng thắp sáng chỗ công cộng của các vị ấy? Ai tưới cây? Ai dọn vệ sinh? Các cụ cứ vào những khách sạn 4-5 sao mà xem, kiểu gì người quản lý cũng là người nước ngoài. Bao nhiêu năm hoạt động rồi mà lúc nào cũng sạch sẽ, hào nhoáng. Còn để cho người Việt quản lý xem, có cụ ở đây bảo ba ngày thì nó thành cái chuồng lợn, em thấy không sai.
Các cụ trên này ném đá ghê quá vấn đề cốt lõi là gì cụ biết ko mà phát biểu mạnh mồm thế.Cái chính cư dân ở đây ko cần RẺ mà cần chất lượng phải tương xứng với giá tiền.Bên cư dân đã gửi 23 cái công văn nhưng KN ko thèm trả lời.Trong công văn có nêu rõ : yêu cầu CDT họp và bàn bàn bạc với cư dân bóc tách các dịch vụ một cách minh bạch để đưa ra một cái giá DV hợp lí nhất , nếu KN ko hợp tác thì cư dân sẽ TẠM đóng phí với mức giá trần mà UBND TP đưa ra là 4000đ/ m2.( chứ ko phải là muốn đóng 4000đ) . Trước đây KN có tuyên bố thu phí cao là còn phảo chi nhiều như là : thuê máy Photocopy 6TR/ tháng , lương công nhân thất nghiệp , lương 3 giám đốc chính là 10.000$/người x3 = 30.000$ trong khi 3 thằng này công việc chính là bên 72 tầng ..v..v..) !? WTF .Tại sao lại đổ hết lên đầu cư dân với những khoản Zời Ơi như thế thì các cụ nghĩ sao? Trong khi cái bọn quản lí là con đẻ của KN thì làm ăn ngu dốt ko có kinh nghiệm , thuê công nhân thì ít ( 8 bảo vệ + một số lao công vệ sinh ) trả lương công nhân thì bèo bọt các tiện ích có mà hầu như ko thể sử dụng dc .Mà cái quan trọng nhất là việc làm của chúng nó hoàn toàn trái ngược với những gì mà khi nó ký hợp đồng với cư dân , => Lừa Đảo.Đã thế mà nó còn phớt lờ có thèm hợp tác với cư dân đâu ngang nhiên áp đặt vô lí mọi thứ thử hỏi ở địa vị các cụ thì các cụ cảm thấy sao?Vấn đề là bọn này luôn mập mờ về các khoản chi thu ko minh bạch ,phần diện tích chung, riêng và cố tình thoái thác các câu hỏi này . Các cụ nên nhìn nhận sự việc khách quan một chút.Trong số 400 hộ chưa đóng phí thì khoảng 180 hộ là người Hàn thuê và sinh sống ở đây cũng xuống đấu tranh cùng dân mình phản đối bọn KN mới ghê chứ.

Bản chất của vấn đề ở đây không phải là chỉ tranh chấp tiền phí dịch vụ, cái lớn hơn đó là 2% phí bảo trì tòa nhà trên tổng giá trị hợp đồng theo luật pháp VN quy định.
Số tiền đó dự tính là khoảng 8 triệu USD, tương đương 160 tỷ đồng. Cư dân Keangnam muốn biết số tiền đó đang nằm ở đâu? Gửi ngân hàng nào? Tiền lãi của khoản tiền đó sẽ để làm gì? Chi phí ra sao?

Phí dịch vụ đã được ghi rõ trong hợp đồng mua bán là sẽ thu theo mức trần của UBND TP Hà Nội. Tất nhiên mức trần 4.000VND là sẽ không đủ chi phí vận hành tòa nhà vì vậy nếu muốn thu cao hơn Keangnam phải đàm phán với cư dân và phải đáp ứng được một số yêu cầu của cư dân. Với hành động đơn phương như cắt thang máy, dịch vụ... Keangnam Vina đã làm sai pháp luật VN và tự đẩy mình vào thế khó. Các cụ xưa nói" Trở thuyền là dân và lật thuyền cũng là dân" Vì vậy kiểu gì Keangnam Vina cũng phải nhượng bộ và làm thỏa lòng đa số cưa dân mà thôi, bất cứ hành đồng nào trái với lợi ích của cư dân Keangnam mà không có thỏa thuận đều gây hậu quả không có lợi cho cả 2 bên.

Đặc thù cư dân ở Keangnam khác nhiều so với các chung cư khác. Ở các chung cư khác thì tỷ lệ nhà đầu tư, đầu cơ chiếm phần lớn các căn hộ trong tòa nhà dẫn tới khi tòa nhà vào hoạt động thì tỷ lệ bỏ trống rất nhiều, lúc đó dịch vụ có thấp thì cũng chẳng biết kêu ai. Nhưng với Keangnam thì khác hoàn toàn, đa phần là những người có thu nhập khá cao, ổn định và có nhu cầu thực sự để ở và hưởng thụ những dịch vụ cao cấp. Cư dân ở đây có rất nhiều doanh nhân, tổng giám đốc của các tập đoàn lớn và họ là những người am hiểu về pháp luật và giá trị của đồng tiền mình bỏ ra. Vì vậy kể cả 1 xu bỏ cho người HQ mà không xứng đáng thì cũng không đáng phải bỏ.

Công bằng mà nói thì chất lượng tòa nhà Keangnam là rất cao so với mặt bằng chung, các tiện ích thuộc dạng hàng đầu VN. Nhưng BQL Chestnus Keangnam lại là một đứa "con đẻ" ngu dốt chưa có kinh nhiệm điều hành nên để xẩy ra quá nhiều bức súc của cư dân và tất nhiên cư dân Keangnam phải đứng lên dậy cho "đứa con đẻ" đó cách quản lý rồi. Cho đến thời điểm này Keangnam Vina đã nhìn thấy điều đó và bắt đầu chịu ngồi vào đàm phán.
Tóm lại các bác HQ nên hiểu sang Việt Nam kiếm ăn thì phải tuân theo pháp luật Việt nam, Đừng nghĩ rằng người Việt Nam ai cũng dễ bắt nạt. [-X
Vầng, vote cụ , đúng như cụ nói cái mà dân cần nhất ko phải phí DV mà là cái 2% = 8 triệu $ = 160 Tỷ Đồng của dân kia nó đang nằm ở đâu và giải quyết ra sao mới là quan trọng.Cái e dc biết là bọn KN vốn chỉ là nhà thầu Xây Dựng và ko hề có kinh nghiệm quản lí và duy trì tòa nhà một tí nào.Một điểm quan trọng nữa là nó ko mua Bảo Hiểm cho 2 tòa cư dân 48 tầng ( cái này là bắt buộc ) mà chỉ mua cho bên 72 tầng thôi.Đến nản cái bọn này bẩn bựa kinh người nó tưởng nó là bố thằng Tây.

Chỉnh sửa cuối:

freethinker

Xe tăng
160 tỷ bác gửi tiết kiệm 14% = 1,87 tỷ/tháng = 93K usd/tháng đấy ạ. Có 160 tỷ giờ này gửi không phải 14% đâu nhưng em cứ tính thế cho nó thoải mái. Khu nhà em hạch toán rõ ràng. Giá dịch vụ là giá sau khi đã tính phần thu từ tiện ích công cộng. 2% bọn em gửi tiết kiệm bù vào phí nên phí rất rẻ. Chủ đầu tư rút rồi (chỉ để 1 đại diện trong ban quản trị vì họ còn có nghĩa vụ bảo hành), ban đại diện thuê công ty quản lý trên cơ sở cạnh tranh. Giờ công ty quản lý vào phục vụ bà con rất hài lòng vì mình được phục vụ.

Chỉnh sửa cuối:

quocanhpack

Xe tăng
Cụ Rune là cư dân chính hiệu KN đây rồi, hôm trước có phải leo thang bộ không cụ?

cháu lên 3

Xe container
Leo lên xong rồi cũng éo muốn leo xuống =))

minhchi233

Xe điện
Chiều nay ngồi với mấy ông bạn. Một ông buông ngay câu: Nếu bỏ ra ngần ấy tiền để ở chung cư cao cấp trong bối cảnh mà dân ta chưa thực quen với chuyện này và không phải ai cũng có thói quen, cách sống đáp ứng chuẩn lẽ ra cần phải có để sống trong chung cư cao cấp, thì tốt nhất là nên mua đất để xây nhà riêng. Rồi ông bạn nháy mắt một cái: "Ngu thì chết chứ bệnh tật gì!" :D
Kụ nói chuẩn đới, Lại nhớ sau năm 1975 quân ta ào vào tiếp quản SG, tất nhiên là cơ sở vật chất của họ hơn hẳn những gì quân ta đã được dùng, sau 1 thời gian do kinh tế lúc ấy thiếu thốn nhiều nên nhà được tận dụng ngăn ra nuôi lợn gà trong nhà, vỉa hè được cày xới để trồng rau....
Phải xac định tiêu chí là để ở trong cái CC kiểu như thế thì không đơn thuần là chỉ bỏ thật nhiều tiền ra mua được 1 căn hộ trong đấy mà nó thể hiện ở chỗ đẳng cấp của nó, và đẳng cấp của người sử dụng nó!

về nguyên tắc, thang máy, các khu công cộng là của dân do đã trả tiền. nếu hai bên ko thỏa thuận đc thì bàn giao lại để dân tự thuê đơn vị quản lý, tự hạch toán. vấn đề là KNE muốn ăn thêm phần dịch vụ nên mới mâu thuẫn thôi

laumam

Xe tăng
nghĩ đến sáng ra các Cụ leo thể dục dưỡng sinh từ tầng 1 lên tằng 48 mà nhà cháu sợ hết hồn. Đúng là dân Việt ta có nhiều cái nhất, như ở nhà cao nhất và hộ gia đình khỏe nhất.

humxam75

Xe điện
Cơ bản là mấy cụ ở KN thì muốn ở KS 5* nhưng lại chỉ muốn trả tiền với giá của nhà nghỉ ;))

dht

Xe điện
Thêm một cái "bệnh" của người Việt. Bệnh cố hữu! Bệnh nặng! Khi cần thận trọng, tính toán phòng chống rủi ro trước khi đưa ra quyết định thì không làm, cứ "phiên phiến thôi", "phức tạp hóa làm gì"... Hợp đồng Tây nó đưa, nhiều khi dày cả trăm trang mà đọc cứ qua loa, nhắm mắt ký lấy được. Sau này, nếu xảy ra thì lãnh đủ, lúc ấy mới bù lu bù loa. Phần lớn với mọi giao dịch, dân ta tuyền tiếc mấy đồng lẻ thuê Văn phòng Luật sư nó xem giúp, nó tư vấn và nó gánh giúp một phần trách nhiệm. Thay vào đó, rất thích vác đi hỏi han, tham khảo bạn bè, người quen một cách miễn phí, dù người đó chả có hiểu biết mấy về pháp lý và hợp đồng.
Cụ có đọc hợp đồng mua nhà chung cư thì cũng chẳng giải quyết vấn đề gì: mua thì mua, không mua thì... biến. Ở VN nó vậy, chủ đầu tư bao giờ cũng giành phần lợi về cho bản thân.

dht

Xe điện
người giàu cũng khổ
Người giàu không đóng tiền mới khổ chứ cụ, những gia đình đóng đủ tiền họ vẫn hưởng đủ dịch vụ mà.

Mình không ở Keangnam, không biết cụ thể nên cũng không dám có ý kiến về mức phí. Nhưng nếu một số cư dân cứ đem mức phí do UBND qui định ra để đấu tranh thì đúng là quá đáng. Mức phí UBND đó chỉ để dành cho loại nhà tái định cư ít quét dọn, tường bẩn thỉu, hành lang hôi hám, anh ninh không bảo đảm.

UBND quy định gửi xe 2.000đ nhưng ngay cái chợ còi gần chỗ em ở chúng nó cứ thu 3.000đ, không gửi thì thôi. Các cụ lên chợ Đồng Xuân gửi xe mà xem, 5.000đ nó còn không thèm nhận xe đới.

Clayton

Xe điện
Cụ có đọc hợp đồng mua nhà chung cư thì cũng chẳng giải quyết vấn đề gì: mua thì mua, không mua thì... biến. Ở VN nó vậy, chủ đầu tư bao giờ cũng giành phần lợi về cho bản thân.
Cái này là do lỗi của... số đông, cụ ạ. Một dạng "thiếu sót trên diện rộng". Ai cũng như ai, đều nhận HĐ và ký, chẳng thắc mắc gì, nên chủ đầu tư nó mới ở thế bên trên cao, không phải ở vị trí của một người bán hàng theo đúng nghĩa. Thêm nữa, có thể thời điểm mua-bán, thị trường đang quá hot, ai cũng tranh nhau nên chủ đầu tư nó cành cao.

Cụ có biết thông tin trong TP. HCM hiện nay, HAGL đang bán chung cư tại Quận 7 (rất gần trung tâm nhé) với giá 14 triệu mà còn mời gọi các kiểu, chăm sóc các kiểu để mong có khách hàng đến mua kìa. Mà Tòa đấy cũng chất lượng cụ nhé, không phải là hàng theo kiểu chung cư cho người thu nhập thấp hay khu giãn dân ở HN đâu. Nếu cụ là khách mua, cụ quyết mua rồi, nhưng muốn điều chỉnh lại một số điều khoản HĐ, đảm bảo là các chủ đầu tư giờ này sẽ cho cụ điều chỉnh luôn.

Clayton

Xe điện
Nói chung có mấy vụ này cũng... hay!

Nó phản ánh rất nhiều thứ đang cần được phân tích, mổ xẻ thêm trong xã hội ta hiện nay.

Nó cũng cho mọi người thêm nhiều kinh nghiệm quý, đối với không những chủ đầu tư, cư dân các khu chung cư, khách hàng tiềm năng sẽ mua chung cư, ban quản lý các khu chung cư, mà còn cả cơ quan quản lý và những người làm luật.

ducleminh

Xe điện
Quê em công ty điện mà cắt điện luân phiên họ còn đốt cả trạm điện luôn! Chính quyền họp dân để théc méc lý do cả làng ngồi chửi cái bốt điện xây lên là do tiền thuế của dân đóng mà không cung cấp đủ điện cho dân dùng thì đốt mựa nó đi còn hơn. Dân Keng Nam giàu mà hiền lành các kụ nhể...:P
Đốt xong thì không cấp nữa chứ, càng nhàn :D