[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

eatliv

Xe buýt
Cái này còn đúng ko hả anh đóc tơ "Độc lực không mạnh, dịch bệnh viêm đường hô hấp do 2019-nCoV sẽ qua đi nhanh chóng" chứ anh phán mỗi câu đau bụng uống nhân sâm này tụi em biết làm sao ?
Thủ tướng yêu cầu 'không chủ quan với dịch viêm phổi'
Lãnh đạo Chính phủ đề nghị các bộ ngành, địa phương không chủ quan và vào cuộc "chống dịch viêm phổi như chống giặc".

Cụ cho em hỏi từ khi nào mà bài trên thớt cần có ý kiến chủ thớt thì chã mới được sửa vậy?
Trước giờ chã xoá/sửa/gộp thớt có hỏi đâu nhỉ?
Nếu cụ nói là vì là "đồng nghiệp" thì cụ bỏ qua, coi như em chưa ý kiến.
Hy vọng các cụ dẹp cái cá nhân đi và trách nhiệm với cộng đồng.
Trân trọng!
Chào bác

Mời bác tham khảo nội quy, quy định của diễn đàn cũng như nội quy quán cà phê ở dưới nhé. Trường hợp thớt này của bác drtrinh đã xin phép BĐH được mở riêng một thớt và được sự đồng ý của BĐH nên không gộp vào các thớt kia. Cám ơn bác!

B- Các bài viết không được khuyến khích, xóa không có thông báo:

1- Với các topic bị trùng chủ đề, các topic tạo sau sẽ bị loại bỏ hoặc gộp vào topic đã được tạo trước đó.

2- Các bài viết chỉ đưa 1 đường link hoặc điểm tin từ nguồn khác mà không có chính kiến, lập trường của người lập thread.

momoyama68868

Xe điện
Khi WHO đánh giá lại tình hình, chúng ta có ai chửi họ là dốt đâu. Rất tiếc là chúng mình, kể cả những người làm khoa học cũng ít ai đủ dũng cảm thừa nhận sai lầm của mình cả.
Các cụ yên tâm.Nó sẽ ""nhanh chóng qua đi""" như mang muốn của chủ thớt thôi.
Hôm trước em còm giống ý của cụ mà còn có bao thể loại cám hấp ném đá vớ va vớ vẩn.

Future_50

Xe điện
sao không xin lênh cấm cho xong, xin lệnh cấm đi mọi người vỗ tay ủng hộ ầm ầm, lúc ấy chính phủ còn được tiếng thơm nửa đấy
Dừng lễ hội khi cần thiết để chống dịch viêm phổi

eatliv

Xe buýt
Chuyên môn của cụ là gì vậy? Kinh nghiệm làm việc đối với bệnh dịch truyền nhiễm là bao nhiêu năm?
Cụ cho em biết Viruslance Factor của Virus Vũ Hán so với cúm thông thường là thế nào?
Cụ muốn bàn về chuyên môn thì đưa thuật ngữ chuyên môn ra bàn luận, đừng lấy cái mác chuyên môn để lập lờ tấn công cá nhân trong khi thông tin chả có tẹo chuyên môn nào.
Em sẽ tranh luận với cụ hoàn toàn bằng chuyên môn nhé. Cụ đã đọc khuyến cáo của USCDC và ECDC chưa? Khuyến cáo của WHO và phương pháp sàng lọc bệnh nhân ban đầu của WHO cụ đã đọc chưa?
So sánh phương pháp sàng lọc virus Wuhan với cúm thông thường thì có gì khác biệt?
Cụ đã nắm được phác đồ điều trị theo khuyến cáo của WHO chưa? Phác đồ điều trị của VN so với Trung Quốc cụ đã nắm đến đâu, bên nào ưu việt hơn?
Về nguồn gốc Virus cụ có biết hoặc dự đoán từ đâu không? Cơ chế lây lan của Virus cụ nắm được bao nhiêu %?
Cụ trả lời được 1/2 số câu hỏi của em thì em nghĩ cụ mới tạm đủ kiến thức để gọi là có chuyên môn nhé. Chứ kiến thức Facebook và OF người ta không gọi là chuyên môn. Cụ đừng ảo tưởng.
Em nghĩ vì sao nó được gọi là Corona cụ còn chẳng biết ý chứ.
Này thì chuyên môn... :)) :)) :))

vitngoc

Xe điện
Khi WHO đánh giá lại tình hình, chúng ta có ai chửi họ là dốt đâu. Rất tiếc là chúng mình, kể cả những người làm khoa học cũng ít ai đủ dũng cảm thừa nhận sai lầm của mình cả.
E thấy mấy cụ mắng rồi :)) Nhưng không lại vì thiếu bằng cấp và chứng cớ cụ ôi!

alongcamepolly

Xe lăn
Ba người Việt Nam nhiễm virus Corona
một người đang điều trị ở bệnh viện đa khoa tỉnh Thanh Hoá; hai người còn lại điều trị tại bệnh viện Nhiệt đới Trung ương ở Đông Anh, Hà Nội.
-----------------
ngày ấy cũng đến. cứ ngỡ vn kháng thể mạnh ko bị corona chứ hixxxx
Nhân viên toy vĩnh phúc đi thực tập bên VH bị lây cụ ạ, quá nhọ!

nyny

Xe tải
Cho em hỏi ngu là những người đã dc chữa khỏi thì họ sẽ có kháng thể chống lại virus đuungs ko ạ? Họ sẽ ko bị tái nhiễm bệnh nữa nhỉ
Cái này là đương nhiên. Do hệ miễn dịch đã nhận diện được rồi thì lần sau cứ gặp lại là nó diệt luôn. Tất nhiên có trường hợp virus tự biến đổi để lại qua mặt hệ miễn dịch nhưng sẽ mất thời gian tính bằng năm.

Trục

Xe ba gác
WHO trong trường hợp này phản ứng là quá chậm, nhưng chậm còn hơn không. Ít ra họ có thông báo và xin lỗi về sai lầm thì CP các nước mới có căn cứ để báo động về tình trạng dịch chứ. :)

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
em hỏi khí không phải, chứ nhà thuốc tăng giá khẩu trang thì có bị phạt không các cụ nhỉ ?

momoyama68868

Xe điện
Hôm nay ko thấy có cụ nào vào chửi mọi người đưa ý kiến trái chiều cụ chã là buôn khẩu trang nữa nhỉ :(
Lặn hết roài cụ ợ:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Một điều lưu ý nữa muốn nhắc nhở mọi người, một trong những cơ chế lây bệnh quan trọng của 2019-nCoV là qua giọt nhỏ được ho, hắt hơi... từ người nhiễm ra bên ngoài môi trường, sau khi lơ lửng trong không khí, các giọt nhỏ có thể đọng lại trên các bế mặt hoặc tay người nhiễm bám dính giọt nhỏ có thể vô tình bôi bẩn lên các bề mặt. Do vậy, công tác vệ sinh các bề mặt như thành cầu thang, tay nắm cửa, sàn nhà... rất quan trọng, đặc biệt chúng ta không chạm tay vào các loại bề mặt có nguy cơ như trong bệnh viện hoặc ở những khu vực công cộng.

Trục

Xe ba gác
Cái này là đương nhiên. Do hệ miễn dịch đã nhận diện được rồi thì lần sau cứ gặp lại là nó diệt luôn. Tất nhiên có trường hợp virus tự biến đổi để lại qua mặt hệ miễn dịch nhưng sẽ mất thời gian tính bằng năm.
Em không có chuyên môn về Y học, nhưng em nghe mấy bác sĩ già nói, nhiễm virut thì không có thuốc diệt nó, mà là chỉ chờ nó hết chu kỳ sống.
Việc uống thuốc và tiêm truyền, chỉ là tránh việc dính bệnh khác do cơ thể bị virut làm suy yếu thôi chứ Cụ nhỉ?
Có lẽ cụ đang nhầm lẫn giữa việc nhiễm khuẩn và nhiễm virut???

Autum leaf

Xe buýt
Cho em hỏi ngu là những người đã dc chữa khỏi thì họ sẽ có kháng thể chống lại virus đuungs ko ạ? Họ sẽ ko bị tái nhiễm bệnh nữa nhỉ
Nếu cùng một chủng loại thì cơ hội sẽ thấp hơn nhưng virus influenza nó biến hóa khôn lường, thay đổi và có nhiều chủng loại khác mà khi cơ thể mình đã yếu rồi thì rất dễ nhiễm bệnh

Lão Phật Gia.

Xe tải
Một điều lưu ý nữa muốn nhắc nhở mọi người, một trong những cơ chế lây bệnh quan trọng của 2019-nCoV là qua giọt nhỏ được ho, hắt hơi... từ người nhiễm ra bên ngoài môi trường, sau khi lơ lửng trong không khí, các giọt nhỏ có thể đọng lại trên các bế mặt hoặc tay người nhiễm bám dính giọt nhỏ có thể vô tình bôi bẩn lên các bề mặt. Do vậy, công tác vệ sinh các bề mặt như thành cầu thang, tay nắm cửa, sàn nhà... rất quan trọng, đặc biệt chúng ta không chạm tay vào các loại bề mặt có nguy cơ như trong bệnh viện hoặc ở những khu vực công cộng.
Đấy, cụ cứ đi đúng chuyên môn như thế này thì tốt quá =D> .

MerB

Xe điện
Cái tít làm lắm cụ vật nhỉ. Mấy hôm nữa nắng lên hết dịch chắc đỡ vật ngay thôi.

nyny

Xe tải
Em không có chuyên môn về Y học, nhưng em nghe mấy bác sĩ già nói, nhiễm virut thì không có thuốc diệt nó, mà là chỉ chờ nó hết chu kỳ sống.
Việc uống thuốc và tiêm truyền, chỉ là tránh việc dính bệnh khác do cơ thể bị virut làm suy yếu thôi chứ Cụ nhỉ?
Có lẽ cụ đang nhầm lẫn giữa việc nhiễm khuẩn và nhiễm virut???
Nhiễm khuẩn có thể dùng kháng sinh để tiêu diệt. Nhiễm virus thì bắt buộc phải nhờ vào hệ miễn dịch tiêu diệt. Mấu chốt nằm ở chỗ hệ miễn dịch phải phát hiện ra đó là virus.

Vì vậy nhiễm lần đầu kiểu gì cũng dính, chỉ trông chờ vào cơ thể đủ khỏe mạnh và hệ miễn dịch đủ mạnh để sống qua thời gian hệ miễn dịch nhận diện ra virus. Còn lần sau thì đơn giản hơn nhiều.

Tất nhiên cũng có trường hợp lâu quá hệ miễn dịch quên béng mất, lại bắt đầu từ đầu.

Trạng thái
Thớt đang đóng