[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

drnang

Đi bộ
Em xin dc hỏi bác chủ một câu: nếu em gọi đồ ăn từ một nhà hàng mà người chế biến bị bệnh, shipper không nhiễm, em có thể bị lây k. Còn việc đeo khẩu trang và rửa tay em quán triệt được bọn trẻ rồi. Thanks bác.

Chắc ý Cụ ấy nói Cụ Chã có chuyên môn mà phát biểu cảm tính (tiêu đề), trong khi thế giới người ta lo lắng về dịch có thể đến bất cứ lúc nào thì Chã lại khuyên đi cafe. :))
Câu đầy đủ của bác sĩ Chính đây
"Kinh nghiệm phòng chống cúm và dịch viêm phổi do 2019-nCoV là thư giãn uống cafe một mình sáng ngày 30 Tết, nghe và làm theo các hướng dẫn phòng và chống dịch bệnh của BYT và WHO."

Tuy nhiên có rất nhiều ọp phơ chăm chăm nhìn vào chỗ cafe để cà khịa.

Kitcat

Xe container
Em ủn lên cho các cụ cãi nhau tiếp, cụ nào cũng thông thái cả, tự nhiên mua bực vào thân , chúc mừng năm mới các cụ và mong các cụ dẹp bỏ tự ái cá nhân! 😀
Cộng đồng có ý thức phòng dịch thì mình và gia đình được an toàn hơn 1 tý cụ ạ.
Ví dụ thôi, bị ho triệu chứng cúm thì làm ơn đeo khẩu trang và nếu có thể thì nghỉ làm ở nhà/báo bạn bè dừng qua chơi. Chớ đừng tụ tập khi đang ho khù khụ rồi lây lan thì dù có dịch hay không có dịch đây cũng là 1 văn hóa tốt mà VN nên tạo lập.

Kitcat

Xe container
"Kinh nghiệm phòng chống cúm và dịch viêm phổi do 2019-nCoV là thư giãn uống cafe một mình sáng ngày 30 Tết, nghe và làm theo các hướng dẫn phòng và chống dịch bệnh của BYT và WHO."

Đôi khi giật tít và cách viết nó lại khác anh ạ. Ví dụ thớt là "kinh nghiệm phòng chống dịch phổi", sẽ khác với "độc lực không mạnh, sẽ qua đi nhanh chóng", và làm thế nào đó tin đồn lan ra từ of là con virus chết ở nhiệt độ trên 25 độ C =))
Đến bà c em, tiến sỹ còn bảo nghe đồn thế. Nhờ có câu chờ tới mùa hè là qua đi nhanh chóng cụ anh ạ.
Em còn phải bảo c ơi, tin vịt đấy, con virus nó sống tốt trong cơ thể người 37 độ C, và cả khi sốt.
Ông con lây ông bố ở Miền Nam xứ nóng đấy! Thái lan xứ nóng có 14 mạng phát bệnh kia.
Còn tin đồn con virus chỉ phát bệnh ở người TQ thì nó đã lây cho 1 anh lái xe người Nhật chưa tưng tới Vũ Hán, ảnh đã 02 lần lái xe cho khách TQ trong tháng 1.

Dung773vit

Xe buýt

Có lẽ cái chỗ cafe ấy nó là một cách diễn đạt với phong cách đậm chất quán Of đấy cc. Cụ ấy đã bỏ nhiều công sức cập nhật cho mn trong thớt này rồi.

bearbie

Xe điện
Cái bài chống nCov bằng uống nước liên tục và k0 ăn đồ chiên, mới đầu dân việt đồn là của canada và who, dân tây lại đồn là của ông Yuen Kwok Yung, kết luận là đều giả nha các bác, xin đừng phát tán trước khi google (free). Ông đó rất nổi tiếng nên tụi bậy bạ mượn danh ổng.

ngu ngơ

Xe điện
Em xin dc hỏi bác chủ một câu: nếu em gọi đồ ăn từ một nhà hàng mà người chế biến bị bệnh, shipper không nhiễm, em có thể bị lây k. Còn việc đeo khẩu trang và rửa tay em quán triệt được bọn trẻ rồi. Thanks bác.
Cụ cứ đùa :)) thớt nặng nề thì vẫn phải lạc quan.
Đeo khẩu trang và tháo đúng cách. Mục đích ngăn ngừa tiếp xúc và phát tán virus. Rửa tay để tránh virus lây qua vật dụng mình cầm vào nhiễm virus. Đeo kính trong trường hợp cần thiết. Nếu không cần thở, ăn bằng ống thì cụ không cần lo.

Abram

Xe điện
Cụ cứ ở lại đây ạ, còm cuối của em trong thớt này vẫn ở trên, cụ chủ topic vẫn chưa trả lời câu hỏi 1 viện ở Vn có mấy cái máy thở và trong số bệnh nhân cần điều trị tích cực khi nhiễm cúm corola thì tỷ lệ cần dùng máy thở/ lọc thận là bao nhiêu đâu ạ.
Em lại có câu hỏi mới VN hiện mất bao lâu để xét nghiệm đc 1 người là nhiễm virus corola thế ạ?
Em không biết cụ cần cái thông tin màu đỏ để làm gì? Dường như cụ hỏi sai địa chỉ, nếu thực sự cần thiết thì có lẽ cụ hỏi Sở y tế hoặc Bộ y tế hợp lý hơn!
Em thề là em cũng không biết chính xác em có bao nhiêu cái sịp, hơi lỗ mãng nhưng mà là sự thật.
Em thì không quan tâm đến thông tin ấy, nó có vẻ bao đồng, nếu cần thì chính phủ phải lo.
Thưa cụ em nghe đồn rằng có tin nhắn trên zalo nhưng cả nhà em không hề nhận được tin nhắn trên zalo.
Và tại sao lại là trên zalo? VN đầy người không dùng zalo!
Cho em hỏi một câu: tại sao không phải là Zalo?
Đơn giản nó là một kênh truyền thông thôi cụ; Và nó có hiệu quả trong nhiều kênh truyền thông ở thời điểm này.
-------
Tiện tay em thêm chút,
Em chắc chắn rằng, cơ quan y tế/chính phủ các nước có nhiều thông tin đầy đủ và chính xác về dịch bệnh này hơn bất cứ ai ở đây.
Thế nên nhìn vào cách chính phủ các nước, trong đó có Việt Nam, hành động chống dịch và diễn biến thực địa thì em tin nó khó có thể qua đi nhanh chóng trong vài ngày/vài tuần được. Với tốc độ lây lan như hiện tại thì đợi đến hè (tầm 2 tháng nữa) thì mọi chuyện đã trở nên tồi tệ lắm rồi, và chính phủ/người dân đang nỗ lực ngăn chặn chuyện đó xảy ra là đương nhiên và cần thiết. Chỗ này em nghĩ cụ chủ thớt hơi chủ quan.

Em rất tán thành với chủ thớt: tuân theo chỉ dẫn của cơ quan y tế và không nên hoảng sợ. Đơn giản là không biết gì thì làm theo chỉ dẫn của người biết, thế thôi.

Cuối cùng, píc này là một trong những nơi em tham khảo; tính em nó xấu (hay xã hội xô đẩy :)) ) mọi thông tin từ mạng em đều kiểm chứng từ nguồn khác đã :)

Đôi khi giật tít và cách viết nó lại khác anh ạ. Ví dụ thớt là "kinh nghiệm phòng chống dịch phổi", sẽ khác với "độc lực không mạnh, sẽ qua đi nhanh chóng", và làm thế nào đó tin đồn lan ra từ of là con virus chết ở nhiệt độ trên 25 độ C =))
Đến bà c em, tiến sỹ còn bảo nghe đồn thế. Nhờ có câu chờ tới mùa hè là qua đi nhanh chóng cụ anh ạ.
Em còn phải bảo c ơi, tin vịt đấy, con virus nó sống tốt trong cơ thể người 37 độ C, và cả khi sốt.
Ông con lây ông bố ở Miền Nam xứ nóng đấy! Thái lan xứ nóng có 14 mạng phát bệnh kia.
Còn tin đồn con virus chỉ phát bệnh ở người TQ thì nó đã lây cho 1 anh lái xe người Nhật chưa tưng tới Vũ Hán, ảnh đã 02 lần lái xe cho khách TQ trong tháng 1.
Thế càng chứng tỏ nhiều cụ ọp phơ thông thái chỉ để ý đến tít mà không để ý tới nội dung, trong khi virus nCoV là chủng mới, cần cập nhật thường xuyên
À, link này của Bộ Y tế nhé, có nhiều thông tin về vấn đề này

Lao Hac.

Xe hơi
Cám ơn Chã đã có bài viết trên. Người bình thường, cầu thị như em thì nhận thức được rằng:
1. Chã có nêu để mọi người biết thông tin về bệnh dịch + update thường xuyên để mọi người theo dõi bệnh dịch là nghiêm trọng. Tuy nhiên, để tránh tạo hoảng loạn ko cần thiết Chã chọn tiêu đề trên em thấy là hợp lý
2. Một số cụ chả biết làm nghề gì, có ăn tết không? Nhưng mà khá là rảnh rang (dân trong Nam thường gọi là rảnh háng) bắt bẻ từng câu chữ, từng số liệu. Mỗi ngày dựa vào kết quả lại dèm pha, kích bác vv... em thấy không đáng mặt anh hào tí nào
3. Một số thành phần vào qui chụp, tổ lái xiên xẹo qua 9 chị, 9 em mà chả chịu biết thế giới nó đối phó ntn. Loại này thật sự muốn dân tình hoang mang, xã hội hoảng loạn, đất nước tan nát... em khinh
Riêng em qua thớt thấy nên sống cẩn thận hơn, nhắc nhở mọi người trong gđ giữ gìn vệ sinh dịch tễ: khẩu trang, tẩy trùng, tránh xa đám đông khi không cần thiết vv... còn lại trông chờ vào ngươi có chuyên môn. Thế là góp phần cho xã hội rồi
Cụ chắc là làm thơ hay lắm phải không?

Có lẽ cái chỗ cafe ấy nó là một cách diễn đạt với phong cách đậm chất quán Of đấy cc. Cụ ấy đã bỏ nhiều công sức cập nhật cho mn trong thớt này rồi.
Đó là cách nói Fun mà ai cũng hiểu, chỉ một số người cố tình không hiểu :)

ngu ngơ

Xe điện

Làm truyền thông phải tạo được thông tin trái chiều, giao thông một chiều cũng dễ nhàm chán. Dr.Chinh đang thành công về truyền thông, cụ không nên làm anh hùng cứu mỹ nhân. Nhờ thớt này mà nhiều người có thêm kiến thức cần thiết.

Kitcat

Xe container
Em không biết cụ cần cái thông tin màu đỏ để làm gì? Dường như cụ hỏi sai địa chỉ, nếu thực sự cần thiết thì có lẽ cụ hỏi Sở y tế hoặc Bộ y tế hợp lý hơn!
Em thề là em cũng không biết chính xác em có bao nhiêu cái sịp, hơi lỗ mãng nhưng mà là sự thật.
Em thì không quan tâm đến thông tin ấy, nó có vẻ bao đồng, nếu cần thì chính phủ phải lo.

Cho em hỏi một câu: tại sao không phải là Zalo?
Đơn giản nó là một kênh truyền thông thôi cụ; Và nó có hiệu quả trong nhiều kênh truyền thông ở thời điểm này.
-------
Tiện tay em thêm chút,
Em chắc chắn rằng, cơ quan y tế/chính phủ các nước có nhiều thông tin đầy đủ và chính xác về dịch bệnh này hơn bất cứ ai ở đây.
Thế nên nhìn vào cách chính phủ các nước, trong đó có Việt Nam, hành động chống dịch và diễn biến thực địa thì em tin nó khó có thể qua đi nhanh chóng trong vài ngày/vài tuần được. Với tốc độ lây lan như hiện tại thì đợi đến hè (tầm 2 tháng nữa) thì mọi chuyện đã trở nên tồi tệ lắm rồi, và chính phủ/người dân đang nỗ lực ngăn chặn chuyện đó xảy ra là đương nhiên và cần thiết. Chỗ này em nghĩ cụ chủ thớt hơi chủ quan.

Em rất tán thành với chủ thớt: tuân theo chỉ dẫn của cơ quan y tế và không nên hoảng sợ. Đơn giản là không biết gì thì làm theo chỉ dẫn của người biết, thế thôi.

Cuối cùng, píc này là một trong những nơi em tham khảo; tính em nó xấu (hay xã hội xô đẩy :)) ) mọi thông tin từ mạng em đều kiểm chứng từ nguồn khác đã :)
Dạ cụ em cần biết cái tô đỏ là vì cụ thớt lập thớt bảo rằng độc lực không mạnh sẽ qua đi nhanh chóng. Nếu cụ theo dõi các còm của em trong thớt này thì sẽ thấy em follow theo 1 tactics, hỏi về tốc độ lây lan, tỷ lệ ca cần điều trị tích cực trên tổng số ca mắc bênh. Câu hỏi của em để làm gì cụ thớt hiểu rõ đấy. TQ nó toang là vì hệ thống y tế bị quá tải. Mình là bác sỹ, mình dừng ở hướng dẫn cách phòng chống lây lan, hướng dẫn khi nghi mắc bệnh thì cần làm gì, thế nào để tránh lây nhiễm ra cộng đồng thì nó sẽ khác với giật tít sẽ qua nhanh, rồi trong nội dung thì nhắc tới nhiệt độ để người đọc hiểu thành cứ nhiệt độ trên 20 thì suy yếu, trên 25 thì virus tèo?
Tại sao không phải là zalo? Vì tất cả ng dân cần nhận được thông tin chính xác ngắn gọn dễ hiểu, để điện thoại cục gạch không cần cài gì cũng xem được, để người trí lực không quá cao, người lao động đọc hiểu và làm theo được.
BYT nhắn qua zalo chỉ với 1 số ít thuê bao, em xem ảnh trên mạng còn tưởng là tin troll ý, hôm nay mới biết hóa ra là nhắn tới 1 số người thật.
Em thắc mắc thì có được không cụ? Tiện thể em còn thắc mắc về việc HongKong, Han, TQ nó kéo dài ngày nghỉ cho HS SV, VN thì sao?

tomo21311

Xe tăng

Giờ OF cũng phải giật tít câu view cụ Chã?

Kitcat

Xe container
Làm truyền thông phải tạo được thông tin trái chiều, giao thông một chiều cũng dễ nhàm chán. Dr.Chinh đang thành công về truyền thông, cụ không nên làm anh hùng cứu mỹ nhân. Nhờ thớt này mà nhiều người có thêm kiến thức cần thiết.
Cụ anh chã mà nhảy vào đánh đông dẹp bắc với xì lốp 1 hồi thì hóa ra lại thành cái van 1 chiều theo ý của 1 người, không hay. Nhìn tấm gương TQ kìa, quản lý truyền thông quá tốt thì 1 khi anh sai, hoặc đơn giản thế nào đó thông tin tới người nghe được hiểu sai lệch thì cái họa nó lớn lắm.
Ở TQ thì là quan địa phương không được phép báo dịch khi chưa có quan trên thông qua.

drnang

Đi bộ
Cụ cứ đùa :)) thớt nặng nề thì vẫn phải lạc quan.
Đeo khẩu trang và tháo đúng cách. Mục đích ngăn ngừa tiếp xúc và phát tán virus. Rửa tay để tránh virus lây qua vật dụng mình cầm vào nhiễm virus. Đeo kính trong trường hợp cần thiết. Nếu không cần thở, ăn bằng ống thì cụ không cần lo.
Cụ không hiểu câu hỏi của em rồi, đeo khẩu trang phòng lây đường giọt bắn, rửa tay phòng virus qua tiếp xúc niêm mạc, nhưng em k rõ nó có lây khi người chế biến thực phẩm bị k kiểu như bệnh tả ấy. Em k biết nên hỏi cho rõ các cụ đừng cười em dốt.

Sheldon

Xe buýt
EM COPY&PAST TỪ facebook của 1 ông bạn:

Tiến sĩ Yuen Kwok Yung, một bác sĩ rất được kính trọng trong giai đoạn SARS trước đó đã đưa ra lời khuyên sau đây trong bài phát biểu hôm qua.
1. Ông đề nghị người dân Hồng Kông nên cố gắng tránh đến Trung Quốc trong thời gian này.
2. Nếu đi trên chuyến bay, hãy chắc chắn rằng bạn đeo khẩu trang
3. Luôn có sẵn dung dịch rửa tay có chứa cồn và khăn giấy
4. Virus Corona là loại vi rút tương tự như SARS hoặc MERS trước đây. Lần này là OC43. Hiện vẫn chưa có phương pháp xử lý virus này.
5. Nếu bạn phải đi chợ, hãy chắc chắn rằng bạn đeo khẩu trang. Hãy hết sức cảnh giác.
6. Cơ quan y tế thông báo rằng virus này rất nghiêm trọng. Tuy nhiên, vì virus được phát hiện là có thể xâm nhập vào cơ thể bạn nếu cổ họng hoặc chất nhầy của bạn bị khô, nên một biện pháp phòng ngừa mà họ đề xuất có thể được thực hiện là đảm bảo chất nhầy hoặc họng của bạn luôn trong tình trạng ẩm ướt. Trên thực tế, họ đề nghị không cho phép cổ họng của bạn bị khô, vì trong 10 phút sau khi bị khô, virus sẽ tìm cách xâm nhập vào cơ thể bạn. Vì vậy, đừng kiềm chế uống nước, hãy luôn có sẵn một chai.
Đối với người lớn, họ đề nghị uống 50-80cc nước ấm; cho trẻ em 30-50cc. Chỉ cần uống nếu bạn cảm thấy cổ họng bị khô. Đừng ngại. Tuy nhiên, uống nhiều hơn số lượng được đề nghị là không cần thiết, vì nó sẽ chỉ muốn đi qua hệ thống của bạn. Ý tưởng là để giữ cho cổ họng của bạn liên tục ẩm ướt
7. Trước khi kết thúc tháng 3, cố gắng không đi vào những nơi đông người và đeo khẩu trang nếu cần thiết.
8. Tránh ăn quá nhiều thực phẩm chiên rán và nên uống nhiều Vitamin C.
9. Trung tâm kiểm soát bệnh tật cho lời khuyên về các triệu chứng của vi-rút này:
- sốt nhanh và cao, khó hạ, nhưng nếu thành công, cơn sốt sẽ quay trở lại rất sớm.
- giai đoạn tiếp theo là ho, trong thời gian dài, những người bị ảnh hưởng chủ yếu là trẻ em.
- Người lớn chủ yếu có triệu chứng cổ họng, cùng với đau đầu và khó chịu về thể chất.
- virus này rất dễ lây lan.
- người già và trẻ nhỏ dễ mắc bệnh nhất, vì vậy hãy tích cực !!!!

Hãy cẩn thận - Vì cả một tương lai phía sau !!!
Giờ cứ ra đường là khẩu trang y tế cho lành phỏng mợ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Sợ để biết cách phòng chống chứ không phải để hoang tưởng, hoang mang dại dột.

Những số liệu cập nhật về tình hình bệnh viêm đường hô hấp cấp do virus nCoV đến 18h00 ngày 29-1-2020

Trạng thái
Thớt đang đóng