[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngu ngơ

Xe điện
Em thấy dân mình rất hay. Các cụ có chuyên môn, có khả năng chắc đang tập chung làm việc và chống dịch, chúng ta người ngoại đạo thì nên tiếp nhận thông tin và chủ động phòng dịch từ cơ sở như việc đeo khẩu trang, tránh tụ tập đông người, xát trùng tay tại nơi làm việc và trước khi về nhà. Các cụ cứ bàn luận tranh cãi tầm vi mô hay vĩ mô liệu có giúp đỡ ngăn dịch hay tạo thêm các thông tin ko chuẩn xác 100% để gây hoang mang thêm. Theo em nghĩ và đọc có chọn lọc, cách phòng chống dịch tốt nhất là tự bản thân và gia đình phòng dịch tại nhà (nhà cửa sạch sẽ, rác vất đúng nơi, ko khạc nhổ bừa bãi, tránh tụ tập đông người.....) và khi chẳng may nhiễm bệnh thì biết đến đâu chữa bệnh, biết tự cách ly bản thân để tránh cho gia đình và người xung quanh. Chứ các cụ phân tích và mổ xẻ vấn đề đến cùng chắc cũng không hiệu quả hơn
Quan trọng nhất là lạc quan, làm hết khả năng có thể phòng tránh lây nhiễm cho bản thân và những người khác. Đội hoảng loạn chắc cũng bắt đầu tẩy chay hàng hoá liên quan tới vùng dịch và người bị bệnh :))

ORIJEANS

Xe container
Cập nhật Thái Bình:
- Ca đầu nhập viện ngày 23.01, cách ly, 30.01 xác nhận âm tính.
- Ca 2: trở về từ vùng dịch ngày 26.01, 30.01 nhập viện. Đang cách ly theo dõi.

Dân Tổ

Xe container
Theo em nhớ thì trong tháng 12 đã có một cụ cảnh báo về dịch lạ bên TQ. Ngay khi đọc tin e cũng đã bảo vợ năm nay ko đã tour đi TQ. Chính vì vậy khi chủ thớt đưa ra những nhận định khi ko có những thông tin chính xác từ TQ e đã nói cụ ấy hơi lạc quan quá, ngày ở trạng 2 của thớt này luôn. Tuy nhiên nhận định về độc lực yếu là có cơ sở, vấn đề là khả năng lây nhiễm và lan rộng của dịch mới là cái đáng lo ngại. Hãy tự bảo vệ và tuyên truyền cho người nhà có ý thức phòng dịch, mỗi người có ý thức một chút thôi sẽ hạn chế được dịch lan rộng.
Dạ em nhớ là em có post và comment nhưng bị xóa.

tung1311 .

Xe container
Em học Công nghệ sinh học nên hiểu rằng virus bản chất là 1 đoạn ADN hoặc ARN, tức là 1 đoạn chứa vài chục gen. Do vậy virus chỉ sống được trong tế bào cơ thể sống. Khi ra ngoài môi trường thì nó bị bất hoạt và nhanh bị chết. Khả năng lây nhiễm của các loại virus không quá lớn nên các bác không phải quá lo lắng.
học hành thế này thì đi môi giới bđs thôi :D

TNLak

Xe điện
Em học Công nghệ sinh học nên hiểu rằng virus bản chất là 1 đoạn ADN hoặc ARN, tức là 1 đoạn chứa vài chục gen. Do vậy virus chỉ sống được trong tế bào cơ thể sống. Khi ra ngoài môi trường thì nó bị bất hoạt và nhanh bị chết. Khả năng lây nhiễm của các loại virus không quá lớn nên các bác không phải quá lo lắng.
Các loại khác em ko biết nhưng mấy loại Virus cúm gần đây em thấy khả năng lây lan đều cao

blah_blah

Xe tải
Quan trọng nhất là lạc quan, làm hết khả năng có thể phòng tránh lây nhiễm cho bản thân và những người khác. Đội hoảng loạn chắc cũng bắt đầu tẩy chay hàng hoá liên quan tới vùng dịch và người bị bệnh :))
Đọc có chọn lọc rất quan trọng cụ ah. Nhiều khi cách đơn giản nhất là tăng cường sức khỏe cho bản thân, tăng sức đề kháng cho trẻ nhỏ mọi người ko quan tâm, toàn đi quan tâm tầm vi mô vĩ mô.
Còn tẩy chay thì chắc đội đấy cho ra đảo hoang và tự làm ruộng sống cho nhanh, chứ ở đô thị thì tránh đc đồ TQ vào mắt.

Lão Phật Gia.

Xe tải
Bọn trẻ con nó ko nghe lời đâu.
Cả lớp mà đeo thì ko sao. Mình nó đeo bị trêu trọc chắc chỉ được 5p - em cam đoan.
Nên em cho nghỉ cả 2 thèng, báo với cô là gia đình vừa đi Vũ Hán về, có nên đến trường ko- khỏi phải xin phép :))
Cụ báo thế lúc đi học lại bọn trẻ dễ bị kỳ thị lắm.

Tôm đồng

Xe tải
Ngoài trời nắng ấm rồi các cụ. Hãy buông bàn phí. Ra ngoài làm cốc cafe, sưởi nắng ấm. Hưởng thụ cuộc sống. Đọc mà thấy sao thấy nỗi suy nhược tinh thần nó lây lan trên mạng kinh thế. Người dân bình thường vẫn lao động, vẫn vui tươi. Gấp bàn phím lại và ra ngoài sưởi ấm thôi!

pqh

Xe tải
Lại nhớ đến đợt sars, toàn sinh viên nghèo phải đi buyt, ngày nào cũng run

pain

Xe ba gác
Ngoài trời nắng ấm rồi các cụ. Hãy buông bàn phí. Ra ngoài làm cốc cafe, sưởi nắng ấm. Hưởng thụ cuộc sống. Đọc mà thấy sao thấy nỗi suy nhược tinh thần nó lây lan trên mạng kinh thế. Người dân bình thường vẫn lao động, vẫn vui tươi. Gấp bàn phím lại và ra ngoài sưởi ấm thôi!
Khụ khụ.... em buông phím ra quán đây:D

thuhuong2

Xe tăng
Em thấy dân mình rất hay. Các cụ có chuyên môn, có khả năng chắc đang tập chung làm việc và chống dịch, chúng ta người ngoại đạo thì nên tiếp nhận thông tin và chủ động phòng dịch từ cơ sở như việc đeo khẩu trang, tránh tụ tập đông người, xát trùng tay tại nơi làm việc và trước khi về nhà. Các cụ cứ bàn luận tranh cãi tầm vi mô hay vĩ mô liệu có giúp đỡ ngăn dịch hay tạo thêm các thông tin ko chuẩn xác 100% để gây hoang mang thêm. Theo em nghĩ và đọc có chọn lọc, cách phòng chống dịch tốt nhất là tự bản thân và gia đình phòng dịch tại nhà (nhà cửa sạch sẽ, rác vất đúng nơi, ko khạc nhổ bừa bãi, tránh tụ tập đông người.....) và khi chẳng may nhiễm bệnh thì biết đến đâu chữa bệnh, biết tự cách ly bản thân để tránh cho gia đình và người xung quanh. Chứ các cụ phân tích và mổ xẻ vấn đề đến cùng chắc cũng không hiệu quả hơn
Thế thì vào đây chém làm gì cụ; mà cụ còn viết rõ dài kìa.
Quan điểm là chém cho vui; nhưng vẫn phải chuẩn; nhất là về mặt chuyên môn.

car vcn

Xe buýt
Cụ ấy đang xác nhận chắc là 2 ca trong HCM thôi cụ :)
Ở TQ Trường Hợp đầu tiên phát bệnh, rất may mắn là TQ k thể dấu vì có 1 bác sỹ trực tiếp chữa đã chat cho đồng nghiệp để cảnh báo họ cẩn thận. 1 đồng nghiệp đã chụp màn hình và cho lên mạng. Người này sau đó bị CA bắt viết kiểm điểm, thông tin trên mạng bị xóa hết. Cụ tự nghĩ xem cụ có thể hỏi đc gì ở đây?
2 trường hợp SG ở BV Chợ Rẫy còn 2 TH này cụ Chã nói rõ ở BV Nhiệt đới TW còn gì

hoviba

Xe container
Em nghĩ tạm hoãn hưởng thụ cuộc sống vài tuần hay vài tháng, thì cũng không ảnh hưởng gì tới cuộc sống cụ ạ. Nhưng nếu chủ quan, không phòng ngừa bệnh dịch một cách chủ động thì nếu chẳng may dịch bùng phát thì lúc đó muốn hưởng thụ sẽ khó khăn hơn.

Còn tất nhiên mỗi người mỗi ý, có thể cụ sẽ cho rằng em suy nhược tinh thần, nhưng thật sự em đang không sống trong vùng dịch như ở Vũ Hán, vậy mà em cũng lo lắng cụ ạ. Cái lo của em là nhỡ mọi người chủ quan, để bệnh dịch bùng phát thì sẽ khổ cho trẻ em, người già trước tiên, bởi những đối tượng đó sẽ dễ bị virus đánh gục nhất.

blah_blah

Xe tải
Thế thì vào đây chém làm gì cụ; mà cụ còn viết rõ dài kìa.
Quan điểm là chém cho vui; nhưng vẫn phải chuẩn; nhất là về mặt chuyên môn.
Em ko có chuyên môn, nhưng cụ trích comt của em, thì cụ trích hộ đoạn nào sai chuyên môn để em sửa. Còn cụ cũng chém cho vui chắc ko cần trích comt của em đâu. Em dị ứng nhất các thể loại ko chắc thông tin 100% cứ đưa loạn cào cào, làm ảnh hưởng đến tâm lý của người khác, đã chém vui thì đừng kèm những thông tin như em nghe đc, em hóng thấy.... nó ko hề vui trong tình hình bây h.

tung1311 .

Xe container
Chắc do cái nghị địn 100 nên cơ thể thiếu chất sát trùng chăng :D

Ngo Rung

Xe lăn
Em nghĩ tạm hoãn hưởng thụ cuộc sống vài tuần hay vài tháng, thì cũng không ảnh hưởng gì tới cuộc sống cụ ạ. Nhưng nếu chủ quan, không phòng ngừa bệnh dịch một cách chủ động thì nếu chẳng may dịch bùng phát thì lúc đó muốn hưởng thụ sẽ khó khăn hơn.

Còn tất nhiên mỗi người mỗi ý, có thể cụ sẽ cho rằng em suy nhược tinh thần, nhưng thật sự em đang không sống trong vùng dịch như ở Vũ Hán, vậy mà em cũng lo lắng cụ ạ. Cái lo của em là nhỡ mọi người chủ quan, để bệnh dịch bùng phát thì sẽ khổ cho trẻ em, người già trước tiên, bởi những đối tượng đó sẽ dễ bị virus đánh gục nhất.
Ngoài trời nắng rồi, ra ngoài thoáng hơn :))

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay đi mua khẩu trang khó quá. Giờ có tiền cũng ko mua được. Thôi thì chưa hết mùng là chưa hết Tết, anh em tranh thủ ngồi làm tí vịt vặt lông vịt vậy...

LeeNMC

Xe tải
Lạy cụ! Thế giới khuyến cáo tránh tụ tập đông người kìa! Ở ngoài chỗ nào chả râm ran, xì xào ! Ngồi góc nhà ôm phím là đúng chủ trương nhất(:|

Trạng thái
Thớt đang đóng