[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

at2009

Xe tăng
E cho nhóc nhà e nghỉ rồi, từ tết đến h nằm im ở nhà ko đi đâu cả, nhưng e vẫn phải ra ngoài nên vẫn đang lo
Nhà em thì đứa cấp 1 hôm nay em cho nghỉ học, đứa cấp 2 vẫn phải đi học nhưng dặn đeo khẩu trang cả ở trong lớp. Người lớn đi ra ngoài về nhà phải rửa tay ngay. Trước mắt thế để nghe ngóng thêm xem sao đã.

Kitcat

Xe container
Thật ra theo em thấy thì trước khi WHO công bố tình trạng khẩn cấp toàn cầu thì đa số các nước trên thế giới đều hiểu rằng do phía Trung Quốc đang cố ý cản trở thông cáo này. Nên trên lý thuyết thì mặc dù chưa có tuyên bố chính thức từ WHO thì chính phủ các nước và bộ y tế đã triển khai các dự án phòng vệ dịch bệnh rồi. Em nghĩ Việt Nam cũng không ngoại lệ, chỉ là ý thức của người Việt nói chung chưa cao nên việc phòng chống ít hiệu quả.
Đổ cho dân sao được cụ. Lượn về những trang đầu của topic xem có dòng nào nói dân không tu tập đông người không, Vitxanh thì móc mỉa, Dr Chinh thì hỏi tới sức lây lan thì chuyển đề tài sang cúm A cúm nọ cúm kia, xong lại chuyển đề tài sang số người Đã Mắc bệnh. Làm em cứ tưởng Drchinh không hề biết gì liên quan tới từ khóa đó. Ai ngờ ông ấy biết rõ, mà cố tình né đề tài. Chuyện dùng khẩu trang thì ở nước ngoài họ cách ly được toàn bộ người đến từ Vũ hán và theo dõi nên họ nói đeo khẩu trang không phải là cách tốt để phòng bệnh là đúng. Vì đeo khẩu trang, nó sẽ là nơi dính lại toàn bộ dịch của người khác bắn vào, của mình bắn ra. Khi tháo nếu không cho ngay vào thùng rác có nắp, lại đi sờ tay lên khẩu trang nghịch... thì khác nào tăng nguy cơ lây.
Ở VN thì các ông mang mầm bệnh đang tung tăng, dân thì thiếu ý thức, nên thực sự nếu có đủ nguồn khẩu trang thì phải học TQ, bắt toàn bộ dân ra đường đeo khẩu trang là để hạn chế ông có bệnh lây sang ông không có bệnh. Không mang khẩu trang phạt nặng, bắt trở về nhà.
Xe oto, xe taxi và các xe công cộng và chợ, siêu thị là những nơi có nguy cơ cao (theo em). Môi trường kín, nhiệt độ ấm, Virus sinh sôi.
TQ nó phát hiện ở chợ Vũ Hán có rất nhiều con virus này. Em nghĩ cũng có khả năng, con virus này nó thích nghi và có khả năng sinh trường phát triển ở chợ: các phản thịt cá chả hạn.. Đi chợ ít lần thôi, và nên vệ sinh thịt, các đồ đựng thịt sống nên khử trùng.
Đi chợ về và chế biến thịt sống phải rửa tay ngay. Vệ sinh tay nắm cửa và vòi nước rửa. Khi tay bẩn thì mở vòi nước bằng mu bàn tay nhé. Dân mình thì khó thể yêu cầu toàn bộ người bán ở chợ cuối ngày vệ sinh và sát khuẩn bàn bán hàng của họ..nhưng nếu được các khu phố nên kiểm soát vụ vệ sinh chợ cuối ngày.
Chỗ gần bãi rác cũng có thể sẽ thành nơi virus khu trú phát triển. Tưởng tượng có bao nhiêu dân TQ mang mầm bệnh đeo khẩu trang sang VN và vứt. Cầu là họ vứt nó vào thùng rác đóng nắp thì nó sẽ tập trung hết ở bãi rác, nơi có cả rác động vật và các con vật sinh sống :(
Nếu giả định của em là đúng thì nc ta may ra còn có cơ may chống dịch đợt này.
Các cụ mợ sống cạnh khu phát hiện người nhiễm virus lưu ý chuyện vệ sinh cái chợ và bãi rác, tránh chạm vào động vật. Đặc biệt đừng ăn những con ăn rác như là chuột bọ,chó.. giờ chỉ ăn thực phẩm do người chăn nuôi ra thôi nhé.
Trứng, thịt đều nên nấu chín kỹ. (đây là khuyến cáo của BYT)

Chỉnh sửa cuối:

Lacet_ti

Xe container
Nhà em thì đứa cấp 1 hôm nay em cho nghỉ học, đứa cấp 2 vẫn phải đi học nhưng dặn đeo khẩu trang cả ở trong lớp. Người lớn đi ra ngoài về nhà phải rửa tay ngay. Trước mắt thế để nghe ngóng thêm xem sao đã.
Bọn trẻ con nó ko nghe lời đâu.
Cả lớp mà đeo thì ko sao. Mình nó đeo bị trêu trọc chắc chỉ được 5p - em cam đoan.
Nên em cho nghỉ cả 2 thèng, báo với cô là gia đình vừa đi Vũ Hán về, có nên đến trường ko- khỏi phải xin phép :))

White Dragon

Xe tăng
Cụ chã drchinh xác nhận giúp xem có phải thông tin bệnh nhân Pham Van Ch ở Tam Dương , Vĩnh Phúc đã ra đi mãi mãi vào sáng nay rồi phải không? Em thấy có thông tin đồn thổi từ Tam dương như vậy?

at2009

Xe tăng
Cả lớp mà đeo thì ko sao. Mình nó đeo bị trêu trọc chắc chỉ được 5p - em cam đoan.
Nên em cho nghỉ cả 2 thèng, báo với cô là gia đình vừa đi Vũ Hán về, có nên đến trường ko- khỏi phải xin phép :))
Vâng, lớp con nhà em thấy cô nhắn là đeo khẩu trang khi ra đường và ở trường, chả hiểu đến lớp có đeo không, nếu cô yêu cầu thì cả lớp đeo thì còn được.

at2009

Xe tăng
Cụ chã drchinh xác nhận giúp xem có phải thông tin bệnh nhân Pham Van Ch ở Tam Dương , Vĩnh Phúc đã ra đi mãi mãi vào sáng nay rồi phải không? Em thấy có thông tin đồn thổi từ Tam dương như vậy?
Căng nhỉ. Nếu là thật liệu truyền thông có công bố tin này không nhỉ?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em xác nhận hai bệnh nhân dương tính với 2019-nCoV ở Bệnh viện bệnh Nhiệt đới Trung ương đang hồi phục, hết sốt, chỉ còn chờ cho tới khi xét nghiệm 2019-nCoV âm tính sẽ ra viện.

tomo21311

Xe tăng
Theo em nhớ thì trong tháng 12 đã có một cụ cảnh báo về dịch lạ bên TQ. Ngay khi đọc tin e cũng đã bảo vợ năm nay ko đã tour đi TQ. Chính vì vậy khi chủ thớt đưa ra những nhận định khi ko có những thông tin chính xác từ TQ e đã nói cụ ấy hơi lạc quan quá, ngày ở trạng 2 của thớt này luôn. Tuy nhiên nhận định về độc lực yếu là có cơ sở, vấn đề là khả năng lây nhiễm và lan rộng của dịch mới là cái đáng lo ngại. Hãy tự bảo vệ và tuyên truyền cho người nhà có ý thức phòng dịch, mỗi người có ý thức một chút thôi sẽ hạn chế được dịch lan rộng.

av78

Xe tải
31. 12. 2019 9:01
Čína vyšetřuje záhadné dýchací onemocnění připomínající SARS
informace kolující po internetu tvrdí, že nemoc způsobila nákaza koronavirem SARS (z anglického Severe Acute Respiratory Syndrome, česky těžký akutní)
Zdroj: ČTK

Em theo dõi trên báo Séc thì đã có thông báo về bệnh dịch này từ tháng 12. Em đang tìm lại những thông tin đó ạ.

P/S: từ ngày 9.1.2020 trang báo CTK của Séc đã có nhiều bài viết cảnh báo về bệnh dịch.

Một dịch bệnh viêm phổi không rõ hình thức đã xảy ra ở Vũ Hán ngay trước khi đến năm mới âm lịch, đó là ngày lễ quan trọng nhất đối với người Trung Quốc. Người dân ở Trung Quốc sẽ thực hiện khỏang ba tỷ chuyến đi trong quãng thời gian 40 ngày vào dịp năm mới này, theo lịch China thì rơi vào ngày 25 tháng 1 năm nay, làm tăng đáng kể nguy cơ virus lan rộng hơn nữa. Virus corona có thể gây ra các bệnh phổ biến như cảm lạnh, nhưng cũng có thể gây ra các bệnh chết người như SARS hoặc MERS. Theo nhà chức trách Trung Quốc, virus lây lan ở Vũ Hán có thể dẫn đến một căn bệnh rất nghiêm trọng ở một số bệnh nhân.

Nguồn: https://zpravy.aktualne.cz/zahranici/epidemii-zapalu-plic-v-cine-mohl-zpusobit-novy-typ-koronavir/r~6e2e57f032d411eaac60ac1f6b220ee8/
Bài báo như trong link của cụ thì em Google ra cũng nhiều link báo tiếng Việt từ 3/1. Hơn nữa, theo em đọc thì thấy Czech ở vùng bị cô lập có mỗi 4 mạng, mà 2 trong số đó không muốn về. Còn cho đến tận ngày 24/1, theo radio.cz thì chính phủ Czech đã "sẵn sàng" (ready to effect) để đo thân nhiệt ở sân bay ... nếu cần thiết (should the need arise) ... "The Czech authorities have said they are ready to effect screening measures at Prague’s international airport should the need arise."

Em thì chính xác thật sư lo ngại về dịch này là vào thứ 7 tuần trước, khi TQ đưa tin là vẫn có thể lây nhiễm từ người không có triệu chứng.

Kitcat

Xe container
Hi vọng là thời tiết miền bắc ấm lên để virus khó lây lan. Nghe nói con virus này khó phát triển ở các vùng nắng ấm.
Virus nói chung sẽ khó phát triển ở nhiệt độ từ 38 độ và độ ẩm từ 95% cụ ạ (cụ cũng k sống được ở đó lâu đâu). Còn con virus này chưa ai nghiên cứu về khả năng tồn tại của nó ngoài môi trường.

at2009

Xe tăng
Em xác nhận hai bệnh nhân dương tính với 2019-nCoV ở Bệnh viện bệnh Nhiệt đới Trung ương đang hồi phục, hết sốt, chỉ còn chờ cho tới khi xét nghiệm 2019-nCoV âm tính sẽ ra viện.
Vâng may quá. Cảm ơn cụ, trong lúc nhạy cảm như này thông tin chính thống như của cụ rất quý giá!

White Dragon

Xe tăng
Thanks Chã!

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Phong tỏa Vũ Hán được 1 tuần, mà số lượng người nhiễm, số lượng người chết ở trong và ngoài Vũ Hán đều tăng.
Điều này nói lên điều gì?

hoviba

Xe container
Bài báo như trong link của cụ thì em Google ra cũng nhiều link báo tiếng Việt từ 3/1. Hơn nữa, theo em đọc thì thấy Czech ở vùng bị cô lập có mỗi 4 mạng, mà 2 trong số đó không muốn về. Còn cho đến tận ngày 24/1, theo radio.cz thì chính phủ Czech đã "sẵn sàng" (ready to effect) để đo thân nhiệt ở sân bay ... nếu cần thiết (should the need arise) ... "The Czech authorities have said they are ready to effect screening measures at Prague’s international airport should the need arise."

Em thì chính xác thật sư lo ngại về dịch này là vào thứ 7 tuần trước, khi TQ đưa tin là vẫn có thể lây nhiễm từ người không có triệu chứng.
Bộ trư.ởng Y tế CH Séc cũng đã tổ chức họp báo từ tuần trước, em cũng có đưa thông tin lên trên đây. Em cũng theo dõi về tình hình bệnh dịch ngay từ thời gian đầu vì em vẫn có một nỗi lo bệnh dịch này sẽ có nguy cơ như dịch SARS, nhất là khi nó bùng phát từ Vũ Hán, Trung Quốc. Rồi cái cách Trung Quốc nhỏ giọt thông tin về bệnh dịch cũng như những công bố về tình hình bệnh dịch.

À, thông tin chính phủ Séc và bộ y tế quan tâm tới vấn đề dịch bệnh là em đọc được trên forum idnes.cz của người Séc, họ bàn bạc và đưa ra những ý kiến nhận xét cũng như đánh giá tình hình giống như OF này, chứ không phải là từ thông tin chính thống của các báo. Em xin lỗi về vấn đề này.

P/S: thông tin của cụ là 2 người Séc không muốn về Séc cũng chính xác ạ. Tại những người đó sống ở Vũ Hán đã lâu và đều có gia đình vợ con người bản xứ. Giờ nếu họ có về Séc thì hiện tại chỉ mình họ được về thôi, còn vợ con phải ở lại, hoặc có thể mình vợ phải ở lại để chờ làm thủ tục đoàn tụ với chồng. Em nghĩ đó là lý do họ quyết định ở lại với vợ con.

Chỉnh sửa cuối:

mocxi_vn

Xe hơi
Cụ chã cho em hỏi là khi hồi phục, hết sốt, và khỏi thì có di chứng gì ở phổi không ạ?

haizz

Xe tải
Em cũng nhớ viêm phổi VH có khá lâu rồi, nhưng lúc đó chưa thành dịch lớn cụ ợ!
Em nhớ hồi đầu tháng 12 trên OF đã có cụ lập thớt bảo bên TQ đang có dịch SARS mà. Ko ngờ lại là anh em của nhà nó thật.

MinhLe153

Xe buýt
vậy cháu bé người TQ đang đc cách ly tại Nhi TW thì thế nào rồi cụ?

newbiass

Xe tải
Thú thực là em không có thói quen giao tiếp, trả lời, trao đổi với những cái comment như của cụ. Người có suy nghĩ tích cực nó mang lại thành công và suy nghĩ tiêu cực thì nó sẽ ngược lại. Mua bằng là hành vi của cái thằng bỏ mẹ nào đó chứ liên quan quái gì đến em mà phải bận tâm.

Cá nhân em cảm ơn cái thớt này và cụ chủ thớt, vì các thông tin có trên này + mấy ngày Tết bới bới tìm tìm thì cũng hiểu được khá nhiều về bênh cúm, nguyên nhân cơ chế gây bệnh, đặc tính của từng con (Kiểu nuôi chó cảnh mỗi con một kiểu) và cách phòng ngừa đúng cách. Có nhiều kiến thức về phòng dịch trước đây mình cứ cho là đúng hoá ra sai bét cả.

Đơn giản nhất vợ em có mua khẩu trang 3M, sau khi hiểu ra thì em nói chỉ cần mua khẩu trang y tế theo Chuẩn mà các nhân viên y tế đang dùng là đủ.

Rất cảm phục các nhân viên y tế, bác sỹ làm việc trong môi trường và lĩnh vực phòng dịch và nghiên cứu trong lĩnh vực này. Một môi trường làm việc mà chỉ sơ ý một chút là trả giá rất đắt, hàng ngày tiếp xúc với đủ loại PET và mẫu bệnh phẩm.

Chúc các cụ một năm mới An Bình và mạnh khoẻ
Bác thật vô lý, nhảy vào quote comment người khác rồi ra vẻ thể hiện trịnh thượng khi đc người khác quote còm bác. Và cùng với những gì bác đã nói, tôi thấy tư duy của bác khá có vấn đề:
1. Phản biện là tư duy tối thiểu của người làm khoa học. Nếu tất cả cùng nghĩ theo lối mòn, ai sẽ là người tìm ra vấn đề hay tạo nên sự thay đổi?
2. Hay phải lên các viện TƯ chăm người nhà, qua tham vấn, thậm chí tranh luận tôi thấy các bác sĩ, giáo sư đầu ngành chưa hẳn luôn luôn đúng. Đó là lý do với các bệnh nguy hiểm tôi luôn đi khám 2 chỗ, bởi 2 bác sĩ khác nhau và không ít lần nhận kết quả khác nhau.
3. Vụ corona này nói riêng các bệnh khác nói chung tôi chưa gặp Bs nào “lạc quan” như bác chủ thớt. Đa phần người tôi biết họ đều khuyên có tỷ lệ tử vong (thống kê trong thời gian đầu) dù thấp nhưng khả năng lây nhiễm cao nên vẫn thận trọng tuyệt đối. Luôn đeo khẩu trang khi đến nơi công cộng và rửa tay thường xuyên...
4. Sống ở VN mà không cẩn thận, thận trọng thì nhanh die lắm. Từ thứ đơn giản nhất là người tiêu dùng còn được lãnh đạo khuyên phải “thông minh” để tự bảo vệ mình kia kìa. Bác tin người thế là rất quý.

Post này tôi cũng ko mong được bác trả lời, vì quan điểm và tri thức của tôi khác bác. Chúc bác một ngày tốt lành :)

haizz

Xe tải
Ban PH nhờ cô giáo nhắc cả lớp đeo khẩu trang là chúng nó đeo hết ấy mà cụ. Các con bây giờ thông minh hiểu chuyện lắm cụ ah. Mà hầu như trường nào cũng tuyên truyền và có biện pháp phòng dịch cho giáo viên và học sinh hết.
WHO công bố khẩn cấp rồi, khéo VN hết hnay cũng thế, học sinh lại nghỉ học 10 ngày-2 tuần hóng dịch.

Trung

Xe điện
Khuyến cáo liên quan tới khẩu trang của WHO, em sẽ tóm tắt sau.

Cụ có thông tin gì về kế hoạch truy tìm, cách ly và xét nghiệm những người tiếp xúc với 03 bệnh nhân ở Vĩnh phúc không ạ?

Và quy trình truy tìm, cách ly nói chung mà ngành y tế đang áp dung?

Trạng thái
Thớt đang đóng