[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trung

Xe điện
Em xác nhận hai bệnh nhân dương tính với 2019-nCoV ở Bệnh viện bệnh Nhiệt đới Trung ương đang hồi phục, hết sốt, chỉ còn chờ cho tới khi xét nghiệm 2019-nCoV âm tính sẽ ra viện.
Cụ có thông tin về phác đồ điều trị bệnh nhân dương tính nCoV không ạ. Dự tính thời gian đào thải nó với cơ thể khỏe mạnh là bao nhiêu ngày?

at2009

Xe tăng
Cụ có thông tin gì về kế hoạch truy tìm, cách ly và xét nghiệm những người tiếp xúc với 03 bệnh nhân ở Vĩnh phúc không ạ?

Và quy trình truy tìm, cách ly nói chung mà ngành y tế đang áp dung?
Còn cả 5 người kia trong số 8 người từ VH về cùng 1 chuyến bay nữa chứ ạ. Hay cứ chờ phát bệnh rồi mới cách ly thì đã muộn. Hic

HuongCrv

Xe điện
Cụ có thông tin về phác đồ điều trị bệnh nhân dương tính nCoV không ạ. Dự tính thời gian đào thải nó với cơ thể khỏe mạnh là bao nhiêu ngày?
Cùng câu hỏi với cụ? K rõ là 2 bệnh nhân ở Hà Nội tình trạng thế nào rồi ạ? Các cụ có thông tin gì k?

momoyama68868

Xe điện
Cụ vào đây mà đọc cho nhanh:

Kitcat

Xe container
Ban PH nhờ cô giáo nhắc cả lớp đeo khẩu trang là chúng nó đeo hết ấy mà cụ. Các con bây giờ thông minh hiểu chuyện lắm cụ ah. Mà hầu như trường nào cũng tuyên truyền và có biện pháp phòng dịch cho giáo viên và học sinh hết.
WHO công bố khẩn cấp rồi, khéo VN hết hnay cũng thế, học sinh lại nghỉ học 10 ngày-2 tuần hóng dịch.
Thông minh hiểu chuyện vẫn là trẻ con. Người lớn còn có khi quên lại sờ tay lên khẩu trang, sờ lên miệng mắt nữa là trẻ con phần nhiều có thói quen mút tay. Cụ đừng hy vọng gì. Cháu em rất thông minh hiểu chuyện nhưng nó đang có trò đùa nghịch là cho tay lên miệng lấy nước miếng bôi vào người khác và giả vờ ho vào người khác để trêu.
Nó hôm trước còn dọa em sẽ nhiễm bệnh đây, đấy là 1 đứa trẻ con nghịch ngợm tiêu chuẩn nó sẽ thế. (mới lớp 1 ạ).
Em biết hai đứa khác 15 tuổi rồi còn mút tay và thích cắn móng tay. Tết thấy gắn móng đẹp, hỏi thì do cháu cắn móng tay nên móng xấu, thế là đi bôi gắn móng lung linh như thiếu nữ. Đấy đừng mong chúng nó bỏ được thói quen dễ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
UPDATE TÌNH HÌNH VIRUS CORONA:
- Xác nhận hôm nay toàn cầu đã có 9692 ca nhiễm virus Corona (Tăng 1982 ca từ hôm qua).
- Xác nhận hôm nay đã có 213 ca tử vong (Tăng 43 từ hôm qua).
- Có 98 trường hợp nhiễm bệnh được xác nhận bên ngoài Trung Quốc đại lục tại 18 quốc gia.
- WHO: TUYÊN BỐ TÌNH TRẠNG KHẨN CẤP TOÀN CẦU VỚI VIRUS CORONA.
- Số ca mắc virus Corona ở Trung Quốc đã vượt quá số ca nhiễm SARS trên toàn thế giới.
- Ý đã xác nhận lại là có 2 ca nhiễm virus Corona trên lãnh thổ nước này.
- Singapore xác nhận đã có ca nhiễm virus Corona thứ 13 tại nước này.
- Pháp xác nhận đã có ca nhiễm thứ 6 tại nước này.
- Úc xác nhận ca nhiễm thứ 9 tại nước này.
- Đức xác nhận ca nhiễm thứ 5 tại nước này.
- Mỹ báo cáo trường hợp đầu tiên về sự lây lan virus từ người sang người tại nước này (Chicago).
- Mỹ cho phép nhân viên đại sứ quán của mình rời khỏi Trung Quốc.
- Ấn Độ: Xác nhận đã có 1 ca nhiễm virus Corona và hơn 1000 người đang được theo dõi tại nhà do nghi nhiễm virus Corona (Đa phần là tại bang Kerala).
- Theo một nghiên cứu mới, gần hai phần ba các xét nghiệm sàng lọc tại sân bay không phát hiện ra người nhiễm virus Corona (Trường Y học Nhiệt đới & Vệ sinh Luân Đôn).
- Âm tính với virus corona vẫn có nguy cơ lây nhiễm trong tương lai (CNN)
- Thời gian ủ bệnh của virus corona là 5,2 ngày.
- Giám đốc y tế của Anh tăng mức độ rủi ro của virus Corona từ thấp đến trung bình.
- Trung Quốc hoãn vô thời hạn các giải đấu bóng đá trong nước vì virus Corona.
NGUỒN: CNN, THE GUARDIAN, INDEPENDENT, SOUTH MORNING CHINA POST, INDIANEXPRESS.

[https://edition.cnn.com/asia/live-news/coronavirus-outbreak-01-30-20-intl-hnk/index.html]

[https://www.theguardian.com/world/live/2020/jan/30/coronavirus-live-updates-china-death-toll-wuhan-evacuation-foreign-nationals-citizens-latest-news]

[https://www.independent.co.uk/news/world/coronavirus-news-live-china-latest-deaths-today-symptoms-wuhan-virus-uk-a9309116.html]

[https://www.scmp.com/news/china/society/article/3048320/china-coronavirus-deadly-day-hubei-record-high-42-patients-die]

[https://indianexpress.com/article/india/coronavirus-outbreak-live-updates-china-india-62419926241992/]

UPDATE SỐ CA NHIỄM VIRUS CORONA: (THEO SOUTH CHINA MORNING POST VÀ CNN)
- 9692 ca xác nhận nhiễm.
- 213 ca tử vong.
- 32340 người vẫn đang được theo dõi
- 804 bệnh nhân đang trong tình trạng nghiêm trọng
- 290 trong tình trạng nguy kịch.

UPDATE TÌNH HÌNH VIRUS CORONA TẠI VN:
- Thủ tướng: 'Tạm ngừng cấp visa cho khách du lịch Trung Quốc': https://thanhnien.vn/thoi-su/thu-tuong-tam-ngung-cap-visa-cho-khach-du-lich-trung-quoc-1176611.html

- Lập 45 đội phản ứng nhanh chống dịch nCoV: https://vnexpress.net/suc-khoe/lap-45-doi-phan-ung-nhanh-chong-dich-ncov-4048126.html

- Bệnh viện Chợ Rẫy điều trị thành công ca nhiễm nCoV thế nào?: https://thanhnien.vn/suc-khoe/benh-vien-cho-ray-dieu-tri-thanh-cong-ca-nhiem-ncov-the-nao-1176644.html

- Đề xuất tuyên bố tình trạng khẩn cấp dịch viêm phổi Vũ Hán: https://vnexpress.net/thoi-su/de-xuat-tuyen-bo-tinh-trang-khan-cap-dich-viem-phoi-vu-han-4048089.html

ĐƯỜNG DÂY NÓNG PHÒNG, CHỐNG DỊCH VIRUS CORONA TẠI VIỆT NAM: 19003228

just for fun

Xe lăn
Cụ ấy đang xác nhận chắc là 2 ca trong HCM thôi cụ :)
Ở TQ Trường Hợp đầu tiên phát bệnh, rất may mắn là TQ k thể dấu vì có 1 bác sỹ trực tiếp chữa đã chat cho đồng nghiệp để cảnh báo họ cẩn thận. 1 đồng nghiệp đã chụp màn hình và cho lên mạng. Người này sau đó bị CA bắt viết kiểm điểm, thông tin trên mạng bị xóa hết. Cụ tự nghĩ xem cụ có thể hỏi đc gì ở đây?
Benh vien Nhiet doi Trung Uong o Ha Noi ma cu

tamdao

Xe tăng
Em học Công nghệ sinh học nên hiểu rằng virus bản chất là 1 đoạn ADN hoặc ARN, tức là 1 đoạn chứa vài chục gen. Do vậy virus chỉ sống được trong tế bào cơ thể sống. Khi ra ngoài môi trường thì nó bị bất hoạt và nhanh bị chết. Khả năng lây nhiễm của các loại virus không quá lớn nên các bác không phải quá lo lắng.

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Em xác nhận hai bệnh nhân dương tính với 2019-nCoV ở Bệnh viện bệnh Nhiệt đới Trung ương đang hồi phục, hết sốt, chỉ còn chờ cho tới khi xét nghiệm 2019-nCoV âm tính sẽ ra viện.
Cảm ơn cụ , tin quá tốt trong khá nhiều tin xấu !!!

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em học Công nghệ sinh học nên hiểu rằng virus bản chất là 1 đoạn ADN hoặc ARN, tức là 1 đoạn chứa vài chục gen. Do vậy virus chỉ sống được trong tế bào cơ thể sống. Khi ra ngoài môi trường thì nó bị bất hoạt và nhanh bị chết. Khả năng lây nhiễm của các loại virus không quá lớn nên các bác không phải quá lo lắng.
Khả năng lây nhiễm không quá lớn? Bạn học đâu ra đấy?

Kitcat

Xe container
Họ phát hiện ra nhiều virus này trong chợ ở Vũ Hán. Nó có thể sống trong cơ thể những động vật khác chuột dơi, sống lâu trên bàn thịt sống không cụ? Virus nó có khả năng thích nghi và biến chuyển nhanh hơn vi khuẩn nhiều và khả năng lây nhiễm của các loại virus lớn hơn nhiều vi khuẩn. Cụ quên bài học ạ?

minh0075

Xe điện
Trong đợt dịch này cụ đừng có mà mở thớt đấy nhé, cố gắng học thêm nghiên kisu sinh đi đã nữa.
Khẩu trang giá giờ đang loạn cào cào, nhưng nói đi phải nói lại, chính các người bán KT( bán dược) cũng là đối tượng nguy cơ lây nhiễm cao.

hoviba

Xe container
Em nghĩ chính phủ Trung Quốc cũng toàn người có học, vậy mà họ phải cô lập hơn chục thành phố với hơn 50 triệu dân, thì khả năng lây nhiễm của virus này có lớn hay không thì mọi người tự đánh giá được.

Quan trọng bây giờ là các nước triển khai được kịp thời các biện pháp phòng chống dịch bệnh và mong chờ các nhà khoa học tìm ra được phương thức xử lý và tiêu diệt dịch bệnh.

Đáng buồn là cho tới thời điểm hiện tại, phía chính phủ Trung Quốc vẫn không cho phép các nước khác can thiệp và hỗ trợ cùng khắc phục dịch bệnh. Việc Úc tái tạo được virus corona mới này, hy vọng sẽ giúp các nước phương Tây sớm tìm ra vaccine kháng bệnh.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chả biết cụ học thế nào? trường nào chứ em dân ngoại đạo nhưng thấy dịch cúm H5N1, SARS, sởi, ebola, sốt xuất huyết, viêm gan B, HIV, viêm gan C... đều do virus.
Mấy con virus tồn tại vài ngày trên dịch nhầy, nước bọt, máu... Nó đơn giản nên dễ sống, dễ tiến hóa, dễ sinh sản.

av78

Xe tải

Về vấn đề lây nhiễm dù không có triệu chứng, TQ đã đề cập, và Đức đã ghi nhận được trường hợp này. Người TQ (Index Patient) mang mầm bệnh sang Đức, cho đến 26/1 mới có kết quả xét nghiệm dương tính. Patient 1 (người Đức), người bị lây đầu tiên, ngã bệnh vào ngày 24/1, nhưng khỏe lại và đi làm vào ngày 27/1. Chỉ khi rà xét những người có gặp gỡ Index Patient, người ta mới phát hiện ra là Patient 1 dương tính.

Dịch này có vẻ như có khả năng lây nhiễm trong thời gian ủ bệnh, và các triệu chứng lại rất nhẹ. Và dù đã "khỏi bệnh", bệnh nhân như Patient 1 vẫn còn lượng lớn virus trong người, vẫn còn khả năng lây nhiễm. (Không chuyên môn nên có thể là lược dịch không chính xác)

This case of 2019-nCoV infection was diagnosed in Germany and transmitted outside of Asia. However, it is notable that the infection appears to have been transmitted during the incubation period of the index patient, in whom the illness was brief and nonspecific.

The fact that asymptomatic persons are potential sources of 2019-nCoV infection may warrant a reassessment of transmission dynamics of the current outbreak. In this context, the detection of 2019-nCoV and a high sputum viral load in a convalescent patient (Patient 1) arouse concern about prolonged shedding of 2019-nCoV after recovery.

socvau

Xe buýt
Gửi cụ Newbiass:

Em không phải là người có chuyên môn về vấn đề phòng dịch. Việc vào thớt này em chỉ chú ý lắng nghe và tư duy lại những ai có chuyên môn để có hiểu biết tối thiểu bảo vệ bản thân và gia đình trước những gì đang xảy ra. Vì thế nên em chẳng có phản biện, châm chọc hay xích mích với ai về chuyện này cả.

Nếu cụ hay ai đó mà có nhu cầu tìm hiểu về chuyên môn em có thì em sẵn sàng đưa ra những gì mình có với cộng đồng.

Có một cụ viết sai tên chủ thớt thì em cũng chỉ nhắc cụ ấy cho đúng tên thôi, chuyện có gì đâu mà cụ nhảy vào comment BS auto với mua mua bán bán bằng cấp, rồi lại gán cho em tư duy có vấn đề, trịch thượng này nọ?

Thực ra em cũng không định trả lời cụ thêm nữa vì cụ nói thì cụ tự nghe và em cũng vậy. Với lại dành đất để mọi người tranh luận (Em không có kết luận ai đúng ai sai nhé, việc của em chỉ ngồi hóng thôi và em chưa bỏ sót bất kỳ thong tin nào).
Túm lại em không có nhu cầu phản biện, đánh giá hay châm chọc ai cả vì chuyên môn này em là một con gà theo đúng nghia. Mong cụ tha cho em :))

Xin lỗi mọi người vì làm loãng chủ đề.

Bác thật vô lý, nhảy vào quote comment người khác rồi ra vẻ thể hiện trịnh thượng khi đc người khác quote còm bác. Và cùng với những gì bác đã nói, tôi thấy tư duy của bác khá có vấn đề:
1. Phản biện là tư duy tối thiểu của người làm khoa học. Nếu tất cả cùng nghĩ theo lối mòn, ai sẽ là người tìm ra vấn đề hay tạo nên sự thay đổi?
2. Hay phải lên các viện TƯ chăm người nhà, qua tham vấn, thậm chí tranh luận tôi thấy các bác sĩ, giáo sư đầu ngành chưa hẳn luôn luôn đúng. Đó là lý do với các bệnh nguy hiểm tôi luôn đi khám 2 chỗ, bởi 2 bác sĩ khác nhau và không ít lần nhận kết quả khác nhau.
3. Vụ corona này nói riêng các bệnh khác nói chung tôi chưa gặp Bs nào “lạc quan” như bác chủ thớt. Đa phần người tôi biết họ đều khuyên có tỷ lệ tử vong (thống kê trong thời gian đầu) dù thấp nhưng khả năng lây nhiễm cao nên vẫn thận trọng tuyệt đối. Luôn đeo khẩu trang khi đến nơi công cộng và rửa tay thường xuyên...
4. Sống ở VN mà không cẩn thận, thận trọng thì nhanh die lắm. Từ thứ đơn giản nhất là người tiêu dùng còn được lãnh đạo khuyên phải “thông minh” để tự bảo vệ mình kia kìa. Bác tin người thế là rất quý.

Post này tôi cũng ko mong được bác trả lời, vì quan điểm và tri thức của tôi khác bác. Chúc bác một ngày tốt lành :)

blah_blah

Xe tải
Em thấy dân mình rất hay. Các cụ có chuyên môn, có khả năng chắc đang tập chung làm việc và chống dịch, chúng ta người ngoại đạo thì nên tiếp nhận thông tin và chủ động phòng dịch từ cơ sở như việc đeo khẩu trang, tránh tụ tập đông người, xát trùng tay tại nơi làm việc và trước khi về nhà. Các cụ cứ bàn luận tranh cãi tầm vi mô hay vĩ mô liệu có giúp đỡ ngăn dịch hay tạo thêm các thông tin ko chuẩn xác 100% để gây hoang mang thêm. Theo em nghĩ và đọc có chọn lọc, cách phòng chống dịch tốt nhất là tự bản thân và gia đình phòng dịch tại nhà (nhà cửa sạch sẽ, rác vất đúng nơi, ko khạc nhổ bừa bãi, tránh tụ tập đông người.....) và khi chẳng may nhiễm bệnh thì biết đến đâu chữa bệnh, biết tự cách ly bản thân để tránh cho gia đình và người xung quanh. Chứ các cụ phân tích và mổ xẻ vấn đề đến cùng chắc cũng không hiệu quả hơn

Oteconde

Xe buýt
Đúng vậy không nên quá lo lắng, Các nước cứ làm quá lên vậy thôi, các bạn Tàu tự nhiên lại đi phong tỏa mấy thành phố, rồi WHO lại tuyên bố khẩn cấp nọ kia gây hoang mang dư luận, báo chí tốn quá nhiều thời lượng để đăng tin.
Theo tôi các bạn ko nên quá lo lắng, cùng lắm là CHẾT chứ có gì mà phải sợ. Các cụ không sợ thì kệ các cụ, em thì em rất sợ chết.
Kệ nó đi cụ nhỉ? Đề nghị nhà H2O tiếp tục tổ chức lễ hội, nhân dân tiếp tục tham gia, liên hoan bét nhè hân hoan chào xuân cho nó đúng phong tục tháng ăn chơi của dân tộc ta...

Trạng thái
Thớt đang đóng