[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

MerB

Xe điện
Em chỉ nghĩ đơn giản như thế này, OF cũng là một xã hội thu nhỏ, các thành viên diễn đàn là những người đang sinh hoạt tại xã hội OF, các Chã là đại diện cho những người quản lý. Thế nên những gì Chã viết và đưa ra thông cáo trên OF sẽ phải đại diện cho ban quản lý của diễn đàn, còn không thì Chã nên dùng nick thường để đăng bài.

Cho nên em là một thành viên, em cảm thấy những ý của Chã đưa ra thiếu chính xác và em có ý kiến phản biện lại để mong Chã kiểm tra lại thông tin chuyên môn cũng như mục đích của Chã có đúng không? Nếu Chã đúng, Chã bảo vệ được ý của Chã thì em xin nhận lỗi. Ở đây không phải là đả kích cá nhân, mà là để thảo luận, đưa ra những điều đúng đắn trong vấn để phòng ngừa bệnh dịch.

Với 2 ý như thế này sẽ dẫn tới sự chủ quan cho những người đọc, rằng virus không đáng ngại, dịch bệnh sẽ qua nhanh và chỉ cần chờ tới mùa hè là hết dịch bệnh. Mọi người cũng hiểu rằng, với những người mới vào thread thì việc đọc tiêu đề và nội dung ở bài đầu tiên rất quan trọng, vì nó thể hiện nội dung mà cụ Chã muốn nói. Thành ra vô hình chung khiến vấn đề bị hiểu sai hoặc hiểu giảm đi.

Đã là vấn đề về chuyên môn thì cần phải thật sự chính xác, nhất là với ngành Y, thế nên em mới đứng ra để phản biện lại vấn đề này, để mọi người cùng thảo luận và sớm kết thúc tranh cãi, sớm chỉ đi sâu vào chuyên môn và những thông tin có ích.
Cụ đọc lại bài của cụ chã đi nhá. Cụ ý nói rõ là làm theo khuyến cáo của BYT và WHO mà cụ. Còn đánh giá về độc lực và thông báo về việc thời tiết ấm lên hạn chế virus lây là ý kiến từ kinh nghiệm chuyên môn. Cụ tự đặt nặng bài viết này thôi. Đây không phải khuyến cáo chính thức của ai cả và chỉ là khuyến cáo của cá nhân.
Nếu cụ có ý kiến khác:
1. Độc lực của virus là cao xin trích nguồn hoặc ghi là ý kiến cá nhân.
2. Ngoài tuân thủ các khuyến cáo của BYT và WHO thì cụ cần người dân OF những phương thức bổ sung nào? Bịt khẩu trang toàn thời gian? Tắm 3 lần 1 ngày? Tuyệt đối không tiếp xúc với người lạ? Và vì sao cụ khuyến cáo như vậy?
3. Cụ khuyến cáo BYT cần thực hiện thêm gì ngoài những biện pháp hiện tại? Cấm biên hoàn toàn Việt Nam và các nước xung quanh? Trục xuất toàn bộ người Trung Quốc? Cách ky toàn bộ những người có biểu hiện cúm? Và vì sao cụ khuyến cáo như vậy?
Cụ muốn có quyền tự do phát ngôn không cần kiến thức chuyên môn, không có cơ sở nhưng lại yêu cầu một người có chuyên môn phải thay đổi phát ngôn của họ. Em gọi đó là tiêu chuẩn kép.

MerB

Xe điện
Em nhờ chã Tien Tung dọn rác ạ.
Em quote lại còm em đã thông báo để một số bác vào sau chưa kịp đọc!

BĐH rất hoan nghênh các bác đưa ra phản biện cũng như tranh luận với bác chủ thớt, khi mở thớt trên diễn đàn nhất là những vấn đề nóng của xã hội dù là thành viên hay thành viên BĐH thì không tránh khỏi những tranh luận gay gắt. Tuy vậy em mong các bác giữ sự bình tĩnh khi tranh luận, không mang tính áp đặt cá nhân để dẫn đến xúc phạm, nhạo báng người khác dưới bất kỳ hình thức nào. Không dẫn nguồn từ diễn đàn khác, không đưa tin của nhưng nơi chưa được kiểm chứng và khi viết bài luôn tuân thủ nội quy, quy định của diễn đàn. Cám ơn các bác!
cụ ơi, cụ ko biết nick merb là dlv từ lâu à? Thằng này chuyên bưng bô cho vin và chửi bới lèo lái phá đám tranh luận. Em block nó lâu rồi.

với bọn dlv cụ cãi nhau vs nó rất vô ích vì chúng nó nhận tiền để phá đám nên cụ càng nói càng sa vào bẫy phá đám. Hành động đúng đắn là ngay khi ngửi thấy mùi dư lợn viên là block luôn cho đỡ bẩn mắt

hoviba

Xe container
Cụ đọc lại bài của cụ chã đi nhá. Cụ ý nói rõ là làm theo khuyến cáo của BYT và WHO mà cụ. Còn đánh giá về độc lực và thông báo về việc thời tiết ấm lên hạn chế virus lây là ý kiến từ kinh nghiệm chuyên môn. Cụ tự đặt nặng bài viết này thôi. Đây không phải khuyến cáo chính thức của ai cả và chỉ là khuyến cáo của cá nhân.
Nếu cụ có ý kiến khác:
1. Độc lực của virus là cao xin trích nguồn hoặc ghi là ý kiến cá nhân.
2. Ngoài tuân thủ các khuyến cáo của BYT và WHO thì cụ cần người dân OF những phương thức bổ sung nào? Bịt khẩu trang toàn thời gian? Tắm 3 lần 1 ngày? Tuyệt đối không tiếp xúc với người lạ? Và vì sao cụ khuyến cáo như vậy?
3. Cụ khuyến cáo BYT cần thực hiện thêm gì ngoài những biện pháp hiện tại? Cấm biên hoàn toàn Việt Nam và các nước xung quanh? Trục xuất toàn bộ người Trung Quốc? Cách ky toàn bộ những người có biểu hiện cúm? Và vì sao cụ khuyến cáo như vậy?
Cụ muốn có quyền tự do phát ngôn không cần kiến thức chuyên môn, không có cơ sở nhưng lại yêu cầu một người có chuyên môn phải thay đổi phát ngôn của họ. Em gọi đó là tiêu chuẩn kép.
Cụ lại vẫn không đọc kỹ những gì em viết ở trên :)

Nếu cụ Chã lấy nick thường để viết thì đúng như cụ nói đó là ý kiến cá nhân. Nhưng khi một cá nhân lên tiếng khi khoác trên người 1 cái áo trách nhiệm thì nó lại không còn là vấn đề cá nhân nữa. Nên thôi em xin dừng trao đổi với cụ và em nhận thua.

Em trích lại bài của cụ autorun để thay cho lời muốn nói.

MerB

Xe điện

Nếu cụ Chã lấy nick thường để viết thì đúng như cụ nói đó là ý kiến cá nhân. Nhưng khi một cá nhân lên tiếng khi khoác trên người 1 cái áo trách nhiệm thì nó lại không còn là vấn đề cá nhân nữa. Nên thôi em xin dừng trao đổi với cụ và em nhận thua.

Em không phản bác gì ý kiến của cụ cả. Tuy nhiên cơ sở để cụ yêu cầu cụ chã thay đổi phát ngôn em thấy không đầy đủ thôi. Cụ có thể nêu ý kiến cá nhân chứ không nên đưa vấn đề chuyên môn trong khi bản thân mình không có chuyên môn.

Đọc để nắm đc thông tin từ các nguồn và tự chuẩn bị cho bản thân và gia đình. Cụ nào sợ quá thì tự cách ly cả nhà (nếu vk con cũng đồng ý), cụ nào thấy không nguy hiểm thì cứ hoạt động bình thường. Không thể áp đặt ý chí của cá nhân lên người khác được khi 2 ng hoàn toàn bình đẳng được. Càng không nên tấn công cá nhân người khác quan điểm vs mình

Dung773vit

Xe buýt
Thế thì cụ đóng cái thớt này đi
Ngay cái tiêu đề của chủ thớt đã sai và phản khoa học rồi thì có gì mà phải tranh luận

Để mọi người tập trung update thông tin trong thớt
Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch cúm Virus CORONA

Thớt này còn mở thì cụ chủ thớt còn phải nhận "gạch đá" vì sự nhận định chủ quan của mình với tiêu đề phản khoa học dưới mác "bác sĩ" (!)
K nên đóng thớt. Nếu k có cụ thớt thì làm sao chúng ta biết được nhiều thông tin quý giá và cập nhật. Cụ thớt cho chúng ta cả thông tin và nhận định, và ai cũng được rộng đường lựa chọn cho mình cách phòng dịch, thế chẳng phải quá tốt hay sao?

Đọc đoạn này trong báo cáo cụ thớt đăng có phải nghe yên tâm hơn k :
"Gia đình này đã du lịch qua 4 thành phố khắp Việt Nam bằng các phương tiện khác nhau bao gồm máy bay, tầu hỏa và taxi. Tổng cộng có 28 người tiếp xúc gần với họ đã được xác định, nhưng không có bất cứ người tiếp xúc gần nào có biểu hiện các triệu chứng viêm đường hô hấp trên."

Như vậy ta k phải lo lắng quá khi phải tiếp xúc gần với khách TQ chẳng hạn. Chỉ khi gặp người hắt xì, ho thì tránh thật xa và về nhà vệ sinh xà phòng sát khuẩn toàn thân :))

Em ủng hộ cụ thớt tiếp tục cập nhật thông tin và nhận định.

Chỉnh sửa cuối:

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Tên chợ viết sai kìa. Chỉ có chợ hải sản Hoa Nam, không có chợ hải sản Huân Nam nào cả.
Cái đó em lấy nguyên văn để tránh bị các cụ mợ, đặc biệt là các anh dlv vào bảo em láo. Lấy trên Genk về đấy.

Thanhz

Xe tăng
Nghe WHO hay Ộp phờ?
Otofun là diễn đàn trùm các diễn đàn. Offer là tinh tuý của các tinh tuý. Vào otofun mà không nghe lời offer thì vào để chửi nhau à =))

Lão Phật Gia.

Xe tải
Phòng virus corona, dừng làm thủ tục hải quan qua các đường mòn, lối mở với Trung Quốc

(NLĐO)- Trước diễn biến phức tạp của dịch viêm phổi cấp do chủng virus corona mới (nCoV) gây ra, Bộ trưởng Bộ Tài chính Đinh Tiến Dũng yêu cầu Tổng cục Hải quan chỉ đạo Cục Hải quan các tỉnh, thành phố phối hợp với các cơ quan chức năng dừng thực hiện làm thủ tục hải quan đối với người, phương tiện vận tải nhập cảnh qua các lối mòn, lối mở với Trung Quốc.

Bộ trưởng Bộ Tài chính Đinh Tiến Dũng vừa ký ban hành Chỉ thị về việc tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của chủng virus corona mới (nCoV) gây ra.

Virus corona: Dừng làm thủ tục hải quan qua các đường mòn, lối mở với Trung Quốc - Ảnh 1.

Một con đường hoang vắng ở TP Vũ Hán sau khi xảy ra dịch virus corona mới - Ảnh: EPA
...

MerB

Xe điện
Otofun là diễn đàn trùm các diễn đàn. Offer là tinh tuý của các tinh tuý. Vào otofun mà không nghe lời offer thì vào để chửi nhau à =))
Quan điểm của em là Ộp phơ luôn đúng cụ ah. WHO muốn ra khuyến cáo còn phải được Ộp phơ đồng thuận cơ mà.

Thế thì cụ đóng cái thớt này đi
Ngay cái tiêu đề của chủ thớt đã sai và phản khoa học rồi thì có gì mà phải tranh luận

Để mọi người tập trung update thông tin trong thớt
Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch cúm Virus CORONA

Thớt này còn mở thì cụ chủ thớt còn phải nhận "gạch đá" vì sự nhận định chủ quan của mình với tiêu đề phản khoa học dưới mác "bác sĩ" (!)
Chào bác
Bác thấy sai hay phản khoa học, mời bác đưa ra những dẫn chứng phản biện lại vấn đề trên như nhiều bác đang phải biện tại thớt này nhé. Em cám ơn!

Chã cho em hỏi những trường hợp gọi người khác ý kiến mình là: "dâm chủ", "3 ///", "giẻ vàng"... thì có bị coi là phạm quy và bị xử lý không ? xin cám ơn!
Những bài cố tình nhục mạ, gán ghép cho người khác kiểu như trên bác ấn báo cáo giúp BĐH. Và sẽ có thành viên BĐH xử lý, em cám ơn!

Dung773vit

Xe buýt
Quy trình xét nghiệm thì em không rõ. Ngay bản thân bọn em cũng mòn mỏi chờ đợi. Ca bệnh nghi ngờ sáng nay của bọn em đây. Hóng dài cả cổ

Tuy nhiên, mọi người yên tâm, BYT cũng công khai số lượng ca nghi ngờ đây

Cảm ơn cụ. Xin cụ cập nhật giúp báo cáo tiếp theo sau khi đã có kết quả xét nghiệm corona cụ nhé.

Kính các bác

Vẫn có nhiều bác sử dụng những từ ngữ kiểu như DLV trong thớt này, cũng như lái chủ đề sang miệt thị cá nhân hay sang các vấn đề khác như Vin.... Đề nghị các bác tự sửa bài viết, những bác trên sau khi kiểm tra đã tiếp tục vào thớt này, đọc thông báo này, nếu cố tình không sửa BĐH sẽ ngay lập tức hạn chế quyền truy cập của các bác. Trân trọng!

753HungVuong

Xe tải
Tin mới nhất 132 người tử vong
Đọc tiêu đề rất ngạc nhiên khi được viết bởi một người mang nick là Dr. Trong khi cả thế giới các chuyên viên y tế hàng đầu rất dè dặt về loại virus mới có thời gian ủ bệnh lâu và chưa rõ có phát tán lây lan từ động vật sang người hay người sang người như thế nào thì một bài viết như thế này khiến cho mình phải kết luận
1/ Chuyên môn kém
2/ Đang làm công tác tư tưởng theo chỉ đạo
Mình nghiêng về giả thuyết thứ hai nhiều hơn

Ký tên
Người có hơn 25 năm trong nghề
Nghề buôn khẩu trang mà 25 năm thì cũng kinh đấy.
Như này có gọi là công kích cá nhân, chụp mũ ko vậy cụ chã Tien Tung :-/:-/
Em thấy có đồng chí trung kiên này chiến đấu cả tết, ai vào thớt đưa ý kiến trái chiều đều bị đồng chí chụp là buôn khẩu trang. Hay cứ cùng phe với cụ chã thì được công kích người khác thoải mái vậy?

MerB

Xe điện
Em thấy có đồng chí trung kiên này chiến đấu cả tết, ai vào thớt đưa ý kiến trái chiều đều bị đồng chí chụp là buôn khẩu trang. Hay cứ cùng phe với cụ chã thì được công kích người khác thoải mái vậy?
Em đã biên rõ là em viết thế để các cụ tấn công cụ chủ thớt hiểu rõ mình đang làm gì. Nếu cụ nào không thích thì em sửa thôi.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
MỘT BÀI BÁO DO CÁC NHÀ KHOA HỌC VÀ CHUYÊN GIA Y TẾ VIỆT NAM MỚI ĐƯỢC CÔNG BỐ TRÊN TẠP CHÍ Y HỌC UY TÍN BẬC NHẤT THẾ GIỚI NEJM ĐÃ CHO CHÚNG TA THẤY ĐIỀU GÌ QUA HAI TRƯỜNG HỢP NHIỄM 2019-NCOV TẠI VIỆT NAM

"Gia đình này đã du lịch qua 4 thành phố khắp Việt Nam bằng các phương tiện khác nhau bao gồm máy bay, tầu hỏa và taxi. Tổng cộng có 28 người tiếp xúc gần với họ đã được xác định, nhưng không có bất cứ người tiếp xúc gần nào có biểu hiện các triệu chứng viêm đường hô hấp trên. Nhóm người cùng gia đình này bị nhiễm 2019-nCoV ở bên ngoài Trung Quốc cho thấy mối lo ngại về việc lây truyền từ người sang người."

"This family had traveled to four cities across Vietnam using various forms of transportation, including planes, trains, and taxis. A total of 28 close contacts have been identified, and symptoms of an upper respiratory infection have not developed in any of them. This family cluster of 2019-nCoV infection that occurred outside China4 arouses concern regarding human-to-human transmission."

Điều này phù với hiện tượng số liệu mà WHO và các website theo dõi dịch 2019-nCoV đã và đang công bố như sau:
- Số trường hợp mới mắc, số trường hợp nặng, số trường hợp tử vong chỉ được báo cáo tăng mạnh ở Trung Quốc, đặc biệt là Vũ Hán trong thời tiết thuận lợi cho 2019-nCoV phát triển.
- Ngược lại, số trường hợp mới mắc được báo cáo ở bên ngoài Trung Quốc lại tăng rất chậm, không đáng kể và không ghi nhận trường hợp nào tử vong.

Do vậy, các chuyên gia giả định rằng khả năng có một hoặc vài yếu tố đặc hiệu nào đó (ví dụ: liên quan tới ăn uống, mật độ, tiếp xúc gần và liên tục với nguồn nhiễm ban đầu...) ngay tại vùng dịch (Vũ Hán, Trung Quốc) trong thời tiết thuận lợi (3 - 10 độ C) đã khởi phát và duy trì dịch. Nếu các yếu tố đặc hiệu này được khám phá và xử lý triệt để thì dịch sẽ sớm tan. Các yếu tố khác liên quan tới người phơi nhiễm hoặc nhiễm bệnh bên ngoài Trung Quốc chỉ phản ánh rằng có hiện tượng lây truyền từ người sang người nhưng ở mức giới hạn và là thứ yếu được minh chứng bằng việc có tới 28 người tiếp xúc gần với nhóm gia đình bị nhiễm 2019-nCoV ở Việt Nam không bị nhiễm bệnh hoặc nếu có thì mức độ bệnh rất nhẹ.

Lưu ý: Thông tin này không khiến chúng ta không sợ dịch. Chúng ta sợ để biết cách phòng tránh theo hướng dẫn của BYT và WHO. Không sợ dịch đến mức hoang tưởng, hoang mang đến dại dột.

Em vừa cập nhật bài này lên post đầu tiên của thớt.

Việc cụ Dr Chinh lập thớt với tiêu đề có 2 ý: ý đầu là virus 2019-nCoV độc lực không mạnh và ý thứ 2 là dịch virus này sẽ sớm qua nhanh.

Nếu chỉ là người bình thường như cụ hay em lập thớt như thế này thì không vấn đề gì mấy. Nhưng cụ drchinh là bác sỹ, lại là Chã nên những gì cụ ấy đưa ra sẽ được mọi người để ý hơn cả về chuyên môn cũng như về mục đích.

Em phân tích về chuyên môn trước, tại thời điểm cụ Chã lập thớt và cho tới thời điểm này, thế giới nói chung và Trung Quốc nói riêng vẫn đang nghiên cứu về virus này nên việc khẳng định độc lực của nó yếu khi vẫn chưa có kết quả thì rõ ràng nhận định đó là chủ quan.

Thứ 2, mới có mấy ngày kể từ khi thớt được thành lập tới giờ, số người thiệt mạng và số người bị lây bệnh đã tăng theo cấp số nhân. Số liệu thì nhiều rồi, nên em không dẫn chứng lại. Như vậy rõ ràng dịch bệnh vẫn đang tăng chứ không hề như kết luận của cụ Chã là sẽ qua nhanh.

Dịch bệnh ở Vũ Hán bắt đầu tử đầu tháng 12, cho tới thời điểm này là đã gần 2 tháng, việc dịch bệnh có được ngăn chặn hay không thì đang còn được chính phủ các nước ra sức ngăn chặn.

Bản thân chủ tịch Trung Quốc phải thông cáo virus Corona là Devil trên truyền thông quốc tế, phó thủ tư.ớng Việt Nam cũng công nhận sự nguy hiểm của dịch bệnh, truyền hình thời sự Việt Nam cũng công bố bộ quốc phòng đang lên phương án xây dựng 9 bệnh viện cơ động để đề phòng dịch bệnh. Vậy mà Chã vẫn không thay đổi lại tiêu đề của thớt trong khi Chã có khả năng này.

Chính điều đó khiến nhiều người trong đó có em nghi ngờ mục đích lập thớt của Chã không chỉ vì vấn đề chuyên môn. Tất nhiên đây chỉ là nhận định cũng chủ quan của riêng em, nhưng em nghĩ mình cũng được quyền nói ra quan điểm để thêm góc nhìn cho sự việc này.
Chào bác

Bác chủ thớt lập thớt này về một vấn đề cực móng của xã hội trong những ngày qua khi mọi tranh luận chưa ngã ngũ, chưa có kết luận chính thức mà bác chủ thớt dùng Nick Chã là một việc đáng hoan nghênh. Đơn giản cái Nick Chã này rất nhiều người biết con người thật ở ngoài đời cũng như công việc của bác ý đang làm, thiết nghĩ những người biết bác ý sẽ không nghĩ như nhiều thành viên nghĩ, quy chụp cho bác ý làm vì mục đọc gì.
BĐH cũng không can thiệp xóa bài, phạt những ai tranh luận nghiêm túc trong thớt này, chỉ có một số nick bị hạn chế truy cập, xóa bài là do công kích, chửi bới cá nhân hay lái sang vấn đề khác. Vậy bác hay các thành viên khác có thể tranh luận, phản biện thoải mái miễn không vi phạm nội quy diễn đàn. Cám ơn bác!

pandahn

Xe điện
Hệ bạch huyết có liên quan đến việc phòng chống yếu tố ngoại vi xâm hại như virus. Khí công có những bài tập làm mạnh hệ này.

Em đã biên rõ là em viết thế để các cụ tấn công cụ chủ thớt hiểu rõ mình đang làm gì. Nếu cụ nào không thích thì em sửa thôi.
Em nghĩ bác MerB nên sửa bài viết của mình như em đã nhắc nhở trên. Ngoài ra em sẽ không tiếp tục trả lời những thắc mắc, khiếu lại trong thớt này nhằm tránh loãng chủ đề thớt. Bài nào vi phạm, các bác giúp BĐH bấm vào báo cáo, em cám ơn!

giả.thành

Xe tải
Tiêu đề/chủ đề thớt là xương hồn cốt tủy gì đó của thớt.
Chốt vậy rồi thì hoặc không bàn hoặc có ý kiến trái chiều cần phản bác cho nó ra cái con nhẽ chớ nhỉ.
Con vi rút "độc lực thấp" này cũng phơi bày được nhiều thứ hay phết ngoài chuyện vi rút.

Trạng thái
Thớt đang đóng