[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Dạ cụ đây là số ca mắc bệnh, không phải là tốc độ lây lan ạ ( hệ số sinh trưởng - R0 attack rate). Ví dụ như cúm Vũ Hán, đã có nhà khoa học chạy mô hình và kết luận là phải khống chế được 72- 75% số trường hợp nhiễm bệnh mới ngăn được tiếp tục lây lan. Nôm na là phát hiện được càng nhiều ca bệnh càng "thành công", còn ở OF 1 số cụ đang tính VN phát hiện được có 02 ca, chỉ nhiều hơn mỗi Nepal là 1 dạng "thành công".
Tỷ lệ bệnh nhân phát bệnh cần hỗ trợ máy thở là bao nhiêu % ạ?
Trong một khoảng thời gian ngắn như thế, chủ yếu vào mùa lạnh, mà số lượng mắc bệnh quá cao thì cụ hiểu tốc độ lây lan khủng khiếp thế nào rồi.

Kitcat

Xe container
Trong một khoảng thời gian ngắn như thế, chủ yếu vào mùa lạnh, mà số lượng mắc bệnh quá cao thì cụ hiểu tốc độ lây lan khủng khiếp thế nào rồi.
Vâng, và với việc cần có máy thở để hỗ trợ cho bệnh nhân, với csvc số máy thở ở viện của ta thì sẽ như thế nào ạ?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là độc lực càng cao thì càng lây lan chậm (do người mang virus sớm bộc lộ triệu chứng) và dễ khống chế còn độc lực càng thấp thì lại càng lây lan nhanh và khó khống chế (do không bộc lộ sớm triệu chứng)?
Em nghĩ thế có sai không cụ drchinh?
Và "sớm qua đi" theo ý kiến của cụ sẽ là thế nào về mặt định lượng: sau bao nhiêu thời gian và sẽ có bao nhiêu người chết cho đến khi dịch được coi là "đã qua đi"?
Cụ có thể cho ý kiến cụ thể về mặt định lượng được không?
Đến nay thì có vẻ vấn đề không nhẹ nhàng như cụ nói, ít nhất là về mặt kinh tế, xã hội, tâm lý.
Nếu cụ đang là bác sĩ ở Vũ Hán, liệu có thể nói là dịch này nó "nhẹ nhàng, không đáng sợ" hay không?
Và cho em hỏi: cho đến hôm nay, cụ đã thay đổi ý kiến so với bài đầu của thớt này chưa?

Au79 Dragon

Xe điện
Em hỏi ngu phát, sao bảo virus co ron na yếu khi nhiệt độ trên 25 độ C mà cơ thể người là trên 35 độ. Sao nó vẫn lây vẫn sống khoẻ nhể?

hd-vt

Xe container
Hiccc, không biết có phải em hít phải con Corona (có con otô Corona tốt, bền phải biết đấy nhá) mà đọc còm thấy đầu quay quay, hay em đang bị ngộ độc chữ.
Nhưng vào đây, nâng level em đã dọa thành công nhà ngoại bỏ không trèo Fan ngủ Sapa kkkkk.
Thế mà cứ bẩu OF tuyền chém gió. Ác chiến phết đấy.

QuangSunlight

Xe điện
Em thấy mấy hôm trước có con số đáng lưu tâm : 60 người chết , trong đó có 15 người là nhân viên y tế .
Tức là chiếm 25% . Trong khi tỷ lệ nhân viên y tế bị phơi nhiễm ít hơn rất nhiều so với dân thường .
Vậy có 1 khả năng là các nhân viên y tế đó bị phơi nhiễm mà không biết , tiếp tục làm việc và nhiễm thêm , đến lúc phát bệnh thì sẽ bị nặng hơn ?
Em hiểu như thế có đúng không cụ đốc ?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Có bạn hỏi mình rằng tại sao thời tiết ấm áp, thậm chí nóng bức như trong Nam (26 - 30 độ) mà vẫn có bệnh nhân (hai bố con người Trung Quốc) bị viêm phổi cấp do 2019-nCoV và lây cho nhau.

Mình trả lời rằng, các chủng virus như 2019-nCoV, SARS-CoV và MERS-CoV cùng nhóm Coronaviruses do vậy điều kiện môi trường và thời tiết tối ưu nhất cho chúng tồn tại là dưới 20 độ C (thường vào mùa Đông và Đông Xuân), kể cả các loại Influenza viruses cũng vậy.

Do vậy, đối với dịch SARS trước đây và dịch cúm hàng năm, chúng ta thường thấy chúng xuất hiện vào mùa Đông hoặc Đông Xuân (khoảng tháng 10 năm trước tới tháng 04 năm sau) ở miền Bắc (miền Nam thì không thấy do điều kiện thời tiết không thích hợp). Qua hai mùa này thì dịch sẽ tan.

Hai trường hợp mắc và lây nhiễm cho nhau (hai bố con người Trung Quốc) là do người đã bị nhiễm (người bố) từ nơi khác (Vũ Hán, Trung Quốc, nhiệt độ nơi đây hiện nay là 3 độ C, xem ảnh) lây bệnh trực tiếp cho người khác (người con) qua tiếp xúc gần, thậm chí có thể lây cho những người khác nữa.

Trong vật chủ/cơ thể, 2019-nCoV có thể tồn tại và gây bệnh, nhưng chúng sẽ khó lan truyền thành các ổ dịch nhỏ hoặc bùng nổ thành dịch diện rộng dưới thời tiết không thuận lợi ở miền Nam như vậy nếu chúng ta làm tốt công tác phòng và chống dịch bệnh. Thực tế đã chứng minh qua việc khống chế dịch SARS năm 2003 và ngăn chặn dịch Ebola, MERS-CoV tại Việt Nam những năm gần đây.

Chỉnh sửa cuối:

tomo21311

Xe tăng
Với lượng khách du lịch TQ vẫn ào ào vào VN thế này, em nghĩ dễ toang lắm.

LeeNMC

Xe tải
Thường thì điều gì ta nghĩ qua nhanh sẽ ở lại lâu hơn tính toán.

Rockport Avior

Xe tăng
Cụ ấy giỏi, và các cụ nên nghĩ theo kiểu: tại sao 1 ng giỏi rành chuyên môn lại đi nói kiểu đấy. Đau lòng hơn nhiều.
Vì cái gì thế.
Trình còi thôi!.. muốn tiến thân bằng con đường dư luận viên, giới chuyên môn khinh bỉ thằng này ra mặt!

minh0075

Xe điện
Tóm lại là độc lực càng cao thì càng lây lan chậm (do người mang virus sớm bộc lộ triệu chứng) và dễ khống chế còn độc lực càng thấp thì lại càng lây lan nhanh và khó khống chế (do không bộc lộ sớm triệu chứng)?
Em nghĩ thế có sai không cụ drchinh?
Và "sớm qua đi" theo ý kiến của cụ sẽ là thế nào về mặt định lượng: sau bao nhiêu thời gian và sẽ có bao nhiêu người chết cho đến khi dịch được coi là "đã qua đi"?
Cụ có thể cho ý kiến cụ thể về mặt định lượng được không?
Đến nay thì có vẻ vấn đề không nhẹ nhàng như cụ nói, ít nhất là về mặt kinh tế, xã hội, tâm lý.
Nếu cụ đang là bác sĩ ở Vũ Hán, liệu có thể nói là dịch này nó "nhẹ nhàng, không đáng sợ" hay không?
Và cho em hỏi: cho đến hôm nay, cụ đã thay đổi ý kiến so với bài đầu của thớt này chưa?
Ngay còm đầu dr nói là đến mùa hè còn gì.
Cuứ xem ti vi cũng khối thông tin, như hôm nay là tin rất nhiều nước bố trí đưa công dân của họ ra khỏi Vũ hán, Nhật, Mỹ, Thái...
Ti vi cũng đưa tin vài chuyện về các bacs sỹ ở Vũ Hán đó, cả tháng này quần quật đối đầu với dịch, hai vk ck không hề có thời gian gặp nhau...

harman_kardon

Xe điện
Em khuyên mọi ng là nên hạn chế tối đa chốn đông ng . Phải tự bảo vệ mình và cộng đồng. Mọi định hướng trên đây cứ làm ngược lại, bởi từ trc tới nay thường là đúng. Em nhấn mạnh chữ thường là đúng nhé. Nhưng cũng không nên quá hoảng loạn. Hiện CP họ rất sợ dân chúng hoảng loạn. Vì các kế hoạch sẽ bị đảo lộn hết. Chính vì vậy cần hết sức thận trọng. Đại Dịch là có thật , và đang phát triển khủng khiếp bên TQ và rất khó kiểm soát. Hãy bảo vệ mình bảo vệ gia đình và cộng đồng.
Chứ nghe lời ông chã này chờ đến khi tiết trời ấm đại dịch sẽ qua đi thì nguy cơ lên nóc tủ ngồi ngắm gà khỏa thân sẽ rất có thể đến với ai đó.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Chúng ta tính đến thời điểm hiện tại đang kiểm soát khá tốt! Rất nhiều người bị gom nhưng test âm tính ! Hy vọng sẽ khống chế được!

Trạng thái
Thớt đang đóng