[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

MerB

Xe điện
17 người Việt kẹt lại Vũ Hán TQ vì lệnh cấm của Cp TQ. Thêm cho cụ là Hongkong đã chính thức cấm người di chuyển từ Vũ Hán tới và hủy thăm, thi đấu thể thao tới đại lục. Cụ nên tìm hiểu thông tin xung quanh.
Việt Nam cũng kiểm soát chặt người từ Vũ Hán rồi nhé. Em đố cụ từ Vũ Hán mà về được Việt Nam không qua kiểm soát dịch đấy. Mà bọn HK lởm thật, cái đảo bé tí mà lượng người mắc cúm còn cao hơn VN.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ cho em hỏi em có tiêm vacxin VAXIGRIP, loại này có tác dụng với cúm A không? Em cám ơn.
Em đọc dân trí thì bảo là đã tiêm vacxin này thì gần như là sẽ không bị cúm.
Cúm A rất dễ biến thể. Các vaccine được sản xuất dựa trên các thể cúm của các mùa cúm gần nhất, sang mùa cúm tiếp theo có thể có biến thể cúm mới. Do vậy, vaccine có thể sử dụng để dự phòng cúm được, nhưng người đã tiêm phòng vẫn có thể nhiếm cúm với mức độ nhẹ hơn. Đối với VAXIGRIP, cụ có thể sử dụng thể tiêm dự phòng cúm.

Lacet_ti

Xe container
Cụ định cấm thế nào? Trên cơ sở gì?
Hơn 50.000 vào VN trong 2 ngày. Rất bất thường.
Chuyến đi từ Vũ Hán đến Đà Nẵng. Nếu ko bị áp lực dư luận, thì CQ vẫn ung dung cho họ đi thăm quan bình thường. Tại sao nhóm ủng hộ như cụ ko viết tâm thư kêu gọi Cq Đà Nẵng cho họ ở lại. Dựa vào gì bắt họ về :)

Ngo Rung

Xe lăn
Chuyến đi từ Vũ Hán đến Đà Nẵng. Nếu ko bị áp lực dư luận, thì CQ vẫn ung dung cho họ đi thăm quan bình thường. Tại sao nhóm ủng hộ như cụ ko viết tâm thư kêu gọi Cq Đà Nẵng cho họ ở lại. Dựa vào gì bắt họ về :)
Họ vẫn được kiểm soát đấy thôi, sao phải xoắn :))

TNTuan

Xe điện
Báo chí đưa tin tới hôm nay là 80 người ra đi rồi. Số ng đang mang bệnh thật không biết là bao nhiêu. Có điều ở VN chưa thấy ai bị mới tài , em thấy hoang mang đấy . Cơ mà mặc kệ vẫn đi chơi , chú ý tự giác các biện pháp phòng chống là dc . Nhẽ lại mất tết

ngu ngơ

Xe điện
Việt Nam cũng kiểm soát chặt người từ Vũ Hán rồi nhé. Em đố cụ từ Vũ Hán mà về được Việt Nam không qua kiểm soát dịch đấy. Mà bọn HK lởm thật, cái đảo bé tí mà lượng người mắc cúm còn cao hơn VN.
Nỗ lực của chúng ta là kiểm soát bề nổi, sự nghiêm trọng thực sự lại ở khoảng chìm. Vd cho cụ thấy dịch sốt xuất huyết tốn bao tiền của, hàng chục năm mà khi nào sốt mới biết, dập được dịch vẫn phải ơn giời. Bệnh này khỏi cần trung gian truyền bệnh, dập dịch thế nào?

fadco

Xe container
Đây là 1 đối tác khác tại tỉnh Anhui chat với em

Kitcat

Xe container
17 người Việt kẹt lại Vũ Hán TQ vì lệnh cấm của Cp TQ. Thêm cho cụ là Hongkong đã chính thức cấm người di chuyển từ Vũ Hán tới và hủy thăm, thi đấu thể thao tới đại lục. Cụ nên tìm hiểu thông tin xung quanh.
Theo em hiểu thì HK cấm người TQ nói chung và hủy thăm thi đấu thể thao ở TQ đấy ạ.
Phil cho 1 chuyến bay gửi hơn 500 người TQ hồi cố hương từ mấy hôm trước rồi, không cần đợi TQ ra lệnh nhờ đưa người về như VN :D. Dân HK còm "Madam lam bà hãy học nước người ta kìa =))"

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Theo WHO ngày 23/1/2020, tổng số ca bệnh đã xác định trên toàn cầu là 581, tại Trung Quốc là 571. Tỷ lệ ca bệnh nặng là 16%, nguy kịch 5%, tử vong 4%. Tuy nhiên, ước tính số người thực mắc 2019-nCoV còn cao hơn nhiều, chủ yếu là ở Trung Quốc. Do vậy, tỷ lệ ca nặng, nguy kịch và tử vong sẽ càng thấp. Khi so sánh với các dịch bệnh viêm đường hô hấp do cúm và các virus khác thì 2019-nCoV có độc lực không bằng ở thời điểm hiện tại.

Tuy nhiên, mọi người vẫn nên thận trọng, nghe và làm theo hướng dẫn phòng chống dịch của BYT và WHO, nhưng cũng không phải lo lắng và hoang mang quá.
Em lọ mọ đọc thớt này và các thớt khác dính tới Corona từ sáng. Cám ơn Chã đã thông tin cụ thể và trách nhiệm.

Em đồng ý với Chã là ta cứ thận trọng và làm theo khuyến cáo của nhà chức trách nhưng đừng hoảng loạn và quá hoang mang. Em thấy YTDP họ đang làm tốt mọi việc của họ và mọi quyết định về Dịch và chống Dịch của cơ quan chức năng thì nên nghe và tuân thủ.

Kitcat

Xe container
Cụ nhầm rồi, vì chính phủ TQ nhờ đưa người từ Vũ Hán về chứ không phải vì áp lực dư luận mà VN đưa người về!
Ở ĐN có 1 chủ KS ghi biển không tiếp khách TQ vì sợ lây bệnh đã bị quan chức tới làm việc yêu cầu cất biển đi đấy ạ. Họ nói chúng tôi không muốn các bạn nước ngoài có suy nghĩ khi bạn cần chúng ta thì chúng ta lại xua đuổi các bạn, đại ý như vậy.
Anh này thì rất là gan, vẫn cứ tiếp tục treo biển không tiếp khách TQ và đưa lên báo.

rungvang

Xe tải
Tỷ lệ tử vong từ 1-4% thì cứ 1000 người mắc là có 10-40 người tèo rồi. VN hiện tại ko có gì sợ lắm nhưng TQ thì chỉ cần số ng mắc quá đông là hệ thống y tế vỡ trận

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Trong thớt này, tôi bình luận trên tinh thần khách quan, không hề để ý tới bất cứ lời lẽ xúc phạm nào giữa các thành viên, giữa thành viên với tôi, và tôi cũng không thù vặt dùng quyền Mod để phạt hoặc ban thành viên nào. Tuy nhiên, nếu ai đã bị phạt hoặc bị ban thì khả năng là do các Mod khác đi tuần, chiếu theo điều lệ của diễn đàn và ra tay. Tôi viết post này vì đã có thành viên bị phạt PM cho tôi để kiện cáo, thậm chí xúc phạm tôi.

Cúm A rất dễ biến thể. Các vaccine được sản xuất dựa trên các thể cúm của các mùa cúm gần nhất, sang mùa cúm tiếp theo có thể có biến thể cúm mới. Do vậy, vaccine có thể sử dụng để dự phòng cúm được, nhưng người đã tiêm phòng vẫn có thể nhiếm cúm với mức độ nhẹ hơn. Đối với VAXIGRIP, cụ có thể sử dụng thể tiêm dự phòng cúm.
Cảm ơn thông tin của Chã, nhà em vẫn đều đặn tiêm Vắc xin cúm mùa hàng năm và trộm vía mỗi mùa đông qua đều khoẻ mạnh, tất nhiên vắc xin không 100% bảo vệ được sk của mình nhưng ít ra cũng an tâm hơn, bớt lo lắng tự khắc đã khoẻ hơn rồi. Đợt này nhà em bỏ chuyến Nha Trang cũng vì tinh thần không thoải mái, đi chơi mà lo lắng là chỉ thấy mệt không vui.
Nỗi sợ lớn nhất không phải cúm hay viêm phổi hay gì, chỉ sợ "không biết", vì không hiểu và không biết diễn biến dịch viêm phổi này sẽ ra sao nên sợ. Bởi vậy cứ theo dõi thường xuyên các thông tin cập nhật trên truyền thông (chính lẫn không chính thống) và tăng cường miễn dịch cho bản thân bằng chăm sóc cơ thể + cẩn thận khi tụ tập chỗ đông người. Tạm thời thế đã.
Mong Chã và các cụ thạo tin tiếp tục cập nhật tình hình, chúc các cụ các mợ Năm mới giàu sức khoẻ!

nscd

Xe buýt
em vừa ra văn miếu. thấy vẫn có 5, 6 đoàn khách trung quốc. có đeo khẩu trang hoặc không.
tự dưng thấy mình dại.
các cụ tránh các chỗ đông người đi nhé.

Kitcat

Xe container
Dạ cụ, em cảm ơn, cụ cho em hỏi về tốc độ lan truyền của bệnh ARDS ạ và so sánh với bệnh cúm Vũ Hán? Trong topic này em chưa thấy cụ nhắc tới vấn đề này?
Một bệnh được coi là mối nguy cho y tế cộng đồng thứ nhất tính về khả năng lây lan, thứ 2 tính về "độc lực" phải không ạ?
Tỷ lệ bệnh nhân bị cúm Vũ Hán cần hỗ trợ máy thở là bao nhiêu % ạ?
Ở Vn có rất nhiều bệnh còn nguy hiểm hơn viêm Phổi Vũ Hán. Chính phủ ta và bộ y tế đã làm gì để khuyến cáo dân và ngăn ngừa bệnh lây lan vậy cụ?
Đợi dân đang lo sợ bệnh Vũ Hán thì post tin bảo đừng lo, còn nhiều bệnh khác đáng lo hơn mà trước này dân có biết đâu là cái kiểu chống dịch trong sách vở nào viết thế ạ?
Cụ chã cho em hỏi ARDS tốc độ lây lan của nó như thế nào? So với tốc độ lây lan của Viêm phổi Vũ Hán thì thế nào.
Em vừa đọc bài báo so sánh thì tốc độ lây SARS sau 4 tháng bằng với tốc độ lây viêm phổi Vũ Hán sau chỉ 25 ngày!
ARDS là biến chứng nặng nhất của viêm phổi do bất cứ căn nguyên nào. Dịch bệnh cúm A, B và các loại virus khác hàng năm vẫn xảy ra trên diện rộng, đặc biệt là miền Bắc. Bộ Y tế, truyền thông cũng nói rất nhiều, y tế dự phòng có cả thông báo tiêm ngừa cúm hàng năm. Chắc cụ không để ý nên thiếu thông tin.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Dạ cụ, em cảm ơn, cụ cho em hỏi về tốc độ lan truyền của bệnh ARDS ạ? Trong topic này em chưa thấy cụ nhắc tới vấn đề này?
Một bệnh được coi là mối nguy cho y tế cộng đồng thứ nhất tính về khả năng lây lan, thứ 2 tính về "độc lực" phải không ạ?
Cúm A lan dễ và nhanh thế nào thì cụ hiểu rồi, em không cần nhắc lại :(

Kitcat

Xe container
Cúm A lan dễ và nhanh thế nào thì cụ hiểu rồi, em không cần nhắc lại :(
Cụ cứ trích dẫn link khoa học cho em và các cụ đây xem tốc độ lây lan của căn bệnh cụ chã cho là nguy hại và của bệnh cúm Vũ Hán đi ạ. Cụ mở topic để hướng dẫn và truyền tải thông tin khoa học cơ mà?
Tỷ lệ bệnh nhân bị cúm Vũ hán cần hỗ trợ máy thở là bao nhiêu phần trăm ạ? Trung bình 1 viện ở VN có mấy máy thở ạ? Em thấy hiện ở VN mới có 2 ca viêm phổi Vũ Hán thì người bố vẫn đang phải dùng máy thở, con trai thì không biết đã từng phải dùng máy thở hay không?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ cứ trích dẫn link khoa học cho em và các cụ đây xem tốc độ lây lan của căn bệnh cụ chã cho là nguy hại và của bệnh cúm Vũ Hán đi ạ. Cụ mở topic để hướng dẫn và truyền tải thông tin khoa học cơ mà?
Tỷ lệ bệnh nhân bị cúm Vũ hán cần hỗ trợ máy thở là bao nhiêu phần trăm ạ? Trung bình 1 viện ở VN có mấy máy thở ạ? Em thấy hiện ở VN mới có 2 ca viêm phổi Vũ Hán thì người bố vẫn đang phải dùng máy thở, con trai thì không biết đã từng phải dùng máy thở hay không?
Đây cụ ơi, cụ chịu khó đọc nhé
From April 12, 2009 to April 10, 2010, CDC estimated there were 60.8 million cases (range: 43.3-89.3 million), 274,304 hospitalizations (range: 195,086-402,719), and 12,469 deaths (range: 8868-18,306) in the United States due to the (H1N1)pdm09 virus.

Additionally, CDC estimated that 151,700-575,400 people worldwide died from (H1N1)pdm09 virus infection during the first year the virus circulated.** Globally, 80 percent of (H1N1)pdm09 virus-related deaths were estimated to have occurred in people younger than 65 years of age. This differs greatly from typical seasonal influenza epidemics, during which about 70 percent to 90 percent of deaths are estimated to occur in people 65 years and older.

Link: https://www.cdc.gov/flu/pandemic-resources/2009-h1n1-pandemic.html

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi vacxin loại này tiêm đc ko cụ ?

Kitcat

Xe container
Đây cụ ơi, cụ chịu khó đọc nhé
Dạ cụ đây là số ca mắc bệnh, không phải là tốc độ lây lan ạ ( hệ số sinh trưởng - R0 attack rate). Ví dụ như cúm Vũ Hán, đã có nhà khoa học chạy mô hình và kết luận là phải khống chế được 72- 75% số trường hợp nhiễm bệnh mới ngăn được tiếp tục lây lan. Nôm na là phát hiện được càng nhiều ca bệnh càng "thành công", còn ở OF 1 số cụ đang tính VN phát hiện được có 02 ca, chỉ nhiều hơn mỗi Nepal là 1 dạng "thành công".
Tỷ lệ bệnh nhân phát bệnh cần hỗ trợ máy thở là bao nhiêu % ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng