[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoviba

Xe container
Em thì nghĩ có fun 1 chút cũng tốt hơn là cãi nhau ỏm tỏi. Việc nào ra việc đó, cuộc sống vẫn phải vui còn trách nhiệm xã hội, cộng đồng thì với tình hình này ai cũng lo cho bản thân và gia đình dù có lên đây còm ngược với hành động thực tế, đôi khi chỉ vì cái tôi thôi. Easy tý cho nhẹ đầu.
Có thể do em hơi nhạy cảm.
Cảm ơn lời khuyên của cụ.

vitomxau

Xe container
Mục số 6 thảo nào các cụ già ko thực hiện dc :D Fun tý thôi chứ nhìn font chữ là biết mục đó photoshop thêm.
Cha nào làm cái này cũng dốt. Đang Arial ông ấy đóng một phát Vntime vào thì chẳng lệch :))

selfer

Xe buýt

Cập nhật nào các cụ

Sazi

Xe điện
Đồng chí Đóc tơ Chinh này hay cung cấp thuốc an thần cho anh em quá, đã gọi là đại dịch và tụi who bảo là nguy hiểm công với việc người lây và người chết tăng lên mỗi ngày, chưa có dấu hiệu giảm mà đồng chí nói như đùa.
Bản thân tôi biết châm cứu, chữa các bênh cúm thông thường đơn giản mà tôi chẳng dám ý kiến gì thì phải nói đồng chí quá cố chấp. Học hành đồng chí ko giỏi hơn tôi đâu (lâu rồi có thớt tôi nói tôi thủ khoa tất các đại học tôi từng thi vào có đồng chí civic to mer lâu lâu vẫn tỉa tôi)
Châm cứu có chữa được ho, sốt không BS

hoviba

Xe container
Cha nào làm cái này cũng dốt. Đang Arial ông ấy đóng một phát Vntime vào thì chẳng lệch :))
Cụ nói làm em tò mò, muốn tìm xem lại hình ảnh thì không thấy đâu cả. Chắc cụ pain delete mất rồi. Mà ngay cả quote của em cũng bị xoá :)

Chắc cụ ấy có quyền hạn không kém gì Chã ;)

kia2008

Xe tải
Tình hình ở Vũ Hán ngày nào cũng thế này, xin trợ giúp đầy khắp mạng. Nhưng mà từ Vũ Hán đến đc VN thì còn xa lắm.

Ngo Rung

Xe lăn
Có thể do em hơi nhạy cảm.
Cảm ơn lời khuyên của cụ.
Thoải mái đi cụ. Em tuân thủ đầy đủ các chỉ dẫn phòng ngừa của BYT, nhưng cũng không vì thế mà phải căng thẳng. Việc gì cần làm vẫn làm, vui chơi vẫn vui chơi, tránh chỗ đông người trong không gian kín là được. Chẳng việc gì phải căng thẳng cho mệt người, giảm sức đề kháng \m/
Chỗ em các cụ vẫn bóng chuyền nhiệt tềnh :))

pain

Xe ba gác
Cụ nói làm em tò mò, muốn tìm xem lại hình ảnh thì không thấy đâu cả. Chắc cụ pain delete mất rồi. Mà ngay cả quote của em cũng bị xoá :)

Vì cụ tag em mới biết. Với tất cả sự tôn trọng, em không làm như cụ đang hàm ý.
Em nghĩ cụ nên tự xóa còm!

2ab

Xe tải
bài nhiều thông tin của các chuyên gia dịch tễ và bác sũ làm ciệc trực tiếp nên đọc tham khảo chính thống

Virus không bay trong không khí và cũng không sống độc lập trong không khí nó tồn tại trong dịch nhầy vì thế câu trả lời của TS Lê Quốc Hùng có vẻ như không cần thiết. Phần về virus dòng CoV tồn tại bao lâu trong dịch thể ở ngoài môi trường thì hôm qua đã trích lời bác sỹ có trích nghiên cứu ra số liệu khác hẳn anh Bs Quốc Hùng này nói, mà anh Quốc Hùng lại không trích dẫn link nghiên cứu. Túm lại là phát biểu cho vui vậy hà. Trừ khi đưa theo link nghiên cứu chứng tỏ còn không thì cũng như người thường tán phét thôi.
các chuyên gia trả lời rất rõ ràng, ko còn lo lắng, tranh cãi mãi :D

Thứ bảy, 1/2/2020, 13:00 (GMT+7)
- Thưa Phó giáo sư Phan Trọng Lân, Viện trưởng Pasteur TP HCM và Tiến sĩ Lê Quốc Hùng, Trưởng khoa Bệnh Nhiệt đới Bệnh viện Chợ Rẫy, tôi xin được hỏi có thông tin cho rằng: vius NCoV, không phát triển và sống được ở môi trường nhiệt độ trên 20 độ C có đúng hay không? Xin được giải thích rõ? (Lê Hoài Sơn, 46 tuổi, 06 Trần Nhật Duật, huyện CưMgar , tỉnh Đắk lắk)

- Tiến sĩ Lê Quốc Hùng:

- Đặc tính rõ nét của virus nCoV cho đến nay chưa có thông tin chính thức là ở nhiệt độ nào thì nó bị tiêu diệt. Đây là một chủng trong dòng họ Coronavirus, do đó có đặc tính chung của dòng này. Đó là phát triển ở nơi có nhiệt độ thấp và ẩm, thường dưới 25 độ C, chung cho cả dòng Coronavirus.

Nhiệt độ ở Việt Nam, cụ thể TP HCM trên 28 độ C là một sự hạn chế với virus này. Điều này cũng đồng nghĩa với "thiên thời", giúp ngăn dịch bùng phát mạnh hơn. Sau khi ra khỏi vùng hầu họng của người mang bệnh, virus có thể sống trong giọt bắn của người bệnh, nếu nhiệt độ thấp, thì sức sống của nó rất lâu đến vài giờ. Nhưng trong môi trường vừa có nắng, vừa nhiệt độ cao, thì chỉ trong 3-5 phút nó có thể bị tiêu diệt, giúp khả năng lây nhiễm giảm đi nhiêu.

IP man

Xe lăn
Tin vui: Việt Nam điều trị thành công ca thứ 2 nhiễm virus corona tại BV Chợ Rẫy, bệnh nhân Trung Quốc 66 tuổi hiện đã âm tính với virus này!

http://cafef.vn/tin-vui-viet-nam-dieu-tri-thanh-cong-ca-thu-2-nhiem-virus-corona-tai-bv-cho-ray-benh-nhan-trung-quoc-66-tuoi-hien-da-am-tinh-voi-virus-nay-20200201142856511.chn
Một tin rất vui vì ông này thuộc dạng đối tượng yếu, tuổi cao, nhiều bệnh nền...
Em hóng xem ca nhiễm ở Thanh Hoá bao giờ công bố âm tính tiếp.

2ab

Xe tải
Ở nhiệt độ phòng 22-25 độ C, độ ẩm 40-50%, virus sống khoẻ tới 5 ngày, sau đó sẽ giảm từ từ. Đây là nhiệt độ và độ ẩm điển hình của một căn phòng có điều hoà nhiệt độ.

Ở nhiệt độ vừa phải 28-33 độ C, độ ẩm không ảnh hưởng tới virus đáng kể, có thể sống trong môi trường tới 4-5 ngày.

Khi nhiệt độ đạt tới 38 độ C và độ ẩm đạt tới 80-90%, virus sẽ giảm mạnh sau 24 giờ. Độ ẩm đạt tới 95%, chúng sẽ giảm nhanh hơn nữa."

Như vậy là từ 22 độ tới 33 độ thì con virus sống khỏe gần tương đương nhau.
Nguồn Ông Trương Hoàng Hưng, bác sĩ Nhi khoa và giảng dạy lâm sàng tại Texas Tech University (TTU), Texas, Mỹ, cho hay hiểu biết về virus corona (nCoV) còn rất hạn chế, đa số thông tin được dựa trên "người anh" của chúng là virus SARS năm 2003.

2ab

Xe tải

Cũng có thể là chã nào đó xóa dấu hộ ạ. Còm của kitcat cũng bị chọn xóa 1 vài cái, nick thì xịt lốp, cái bài kêu gọi report bài xấu trên FB ấy ;)

bigbrother

Xe buýt
Châm cứu có chữa được ho, sốt không BS
Theo đông y thì là nhất châm, nhì cứu, 3 dùng thuốc, nếu mới chớm ho người ta dùng hợp cốc, nếu đã lâu người ta dùng thêm phế du, sốt người ta dùng hợp cốc, đại trùy (vô căn) còn có căn nguyên người ta theo căn nguyên và gia thêm đại trùy.
Cái này em dùng chỉ chữa cho em với người trong nhà, e ko hành nghề y.

giaconngu

Xe tăng
Virus không bay trong không khí và cũng không sống độc lập trong không khí nó tồn tại trong dịch nhầy vì thế câu trả lời của TS Lê Quốc Hùng có vẻ như không cần thiết. Phần về virus dòng CoV tồn tại bao lâu trong dịch thể ở ngoài môi trường thì hôm qua đã trích lời bác sỹ có trích nghiên cứu ra số liệu khác hẳn anh Bs Quốc Hùng này nói, mà anh Quốc Hùng lại không trích dẫn link nghiên cứu. Túm lại là phát biểu cho vui vậy hà. Trừ khi đưa theo link nghiên cứu chứng tỏ còn không thì cũng như người thường tán phét thôi.
Mời cụ/mợ đưa dẫn chứng về việc ông bác sĩ kia đưa ra số liệu kèm theo trích dẫn nghiên cứu liên quan đến khả năng sinh tồn của virus CoV ở các mức nhiệt độ khác nhau. Ông Hưng mà cụ dẫn cũng chỉ là nói mồm thôi.

Studer

Xe tăng
Làm đúng theo chỉ dẫn mục số 6 chân tay run lẩy bẩy không ra khỏi nhà được nữa nên khỏi lo lây bệnh!
Tỷ lệ người già chết vì cúm cao hơn cũng do không thực hiện tốt được mục 6 cccm nhể :D:D

Mon men

Xe tăng
E liên tưởng tới bộ phim thế chiến Z, tốc độ lây lan của nó thật kinh khủng. Chú phỉnh hành động châm chạp, đóng biên muộn quá.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ/mợ toàn xuyên tạc linh tinh - ngay cả chuyên gia trong ngành mà cũng ném đá một cách vô lý được..., rất phản cảm khi có ofer như cụ/mợ vào thớt hữu ích này

hoviba

Xe container
Cũng có thể là chã nào đó xóa dấu hộ ạ. Còm của kitcat cũng bị chọn xóa 1 vài cái, nick thì xịt lốp, cái bài kêu gọi report bài xấu trên FB ấy ;)
Em luôn cố gắng viết bài có chừng mực, nên như em nhớ là từ khi em tham gia vào diễn đàn, chưa bao giờ em bị cảnh cáo.

Em để ý là không phải mình em bị sửa bài viết khi quote lại bài của cụ pain mà cả bài quote lại cụ Pain của cụ Of.NguyenLinh cũng bị sửa. Cái này cụ Linh kiểm tra lại cho em xem có chính xác không. Nếu không phải thì cho em xin lỗi cụ Pain, bởi em không hề nhận được thông báo nào của quản lý diễn đàn.

Trạng thái
Thớt đang đóng