[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

XSim

Xe container
Nghĩa là thông tin chính thống hay định hướng chưa chắc đã đúng, mà thông tin không chính thống chưa chắc đã sai. Chỉ thực tế mới trả lời được.
Thời buổi nhiễu nhương vậy chỉ trông vào nhận thức của bản thân đc thôi bác :))
Đăng thông tin là virus SARS thì sai rành rành còn gì, còn Tòa phán có tội hay không thì còn tùy mức độ nghiêm trọng.

TNLak

Xe điện
Nghĩa là thông tin chính thống hay định hướng chưa chắc đã đúng, mà thông tin không chính thống chưa chắc đã sai. Chỉ thực tế mới trả lời được.
Thời buổi nhiễu nhương vậy chỉ trông vào nhận thức của bản thân đc thôi bác :))
Vậy mà chỉ xử lý những nguồn không chính thống..nguồn định hướng sai auto thoát, lạ quá cơ ;))

753HungVuong

Xe tải
Cụ bị sao vậy? Em lèo lái thông tin gì. Em nói về việc mọi ng cứ tin sái cổ những thông tin đồn thổi trên mxh và ngờ vực thông tin chính thống. Em cũng nói chúng ta nên cẩn thận nhưng ko hoảng loạn. Thế có gì là sai?
Mọi người nào tin sái cổ với thông tin đồn thổi trên mxh Và thông tin đồn thổi trên mxh như cụ nói là thông tin gì vậy?
Có ai ngờ vực thông tin chính thống? Cụ trích ra đây xem nào? Em thấy rất nhiều người đều đang làm theo khuyến cáo của những người làm chuyên môn là nâng cao ý thức phòng bệnh và tránh chỗ đông người đề phòng dịch bệnh lây lan.
Đành rằng với sự bùng nổ thông tin như hiện nay thì việc nhiễu loạn thông tin hay fake news xảy ra rất nhiều. Điều đó bắt buộc con người phải tự thích nghi và biết chắt lọc thông tin để trang bị cho bản thân, chứ ko cần những người như cụ lên mặt dạy đời chung chung kiểu đừng nghe tin đồn trên mxh. Chắc cụ thích dẹp mxh để chỉ nghe thông tin chính thống hả?

Hay cụ cứ chửi đổng đám đông là thiếu hiểu biết để thể hiện sự nguy hiểm của mình, 1 mình tao biết phân biệt tin đồn còn đám đông toàn 1 lũ ngu với nhau?
Mấy ngày nay cứ nghe đi nghe lại cái điệp khúc "cẩn thận nhưng ko hoảng loạn" như kiểu bò nhai rơm vậy. Cứ dạo qua các lễ hội đang diễn ra xem dân tình đang hoảng loạn như nào trước dịch bệnh được WHO ban bố tình trạng khẩn cấp trên toàn cầu nhé!

nemesian

Xe buýt
Dịch ngoài đời chưa thấy gì nhưng dich trên Phây bức lây mạnh quá rồi. Đâu đâu trên mạng cũng Corrola Altis.
Mà hình như chưa có ai ở VN tử vong vì dịch này đâu. Nhiễm thì vài ba người. Có gì đâu mà lo quá vậy a.

vietran

Xe ba gác
Xin lỗi cụ, cụ tin hay không là quyền của cụ. Em chưa thấy ai bảo nghiên cứu của Trường Đại học North Carolina đăng trên tạp chí khoa học của Hiệp hội Vi sinh vật học của Mỹ là ấm ớ, không khoa học. Cụ nên đọc hết tóm tắt bài báo đi đã.
Ấm ớ k khoa học hay không thì cụ đọc trả lời trực tuyến vừa xong của pgd viện trưởng pasteur và Ts trưởng khoa nhiẹt đới này sẽ rõ nhé

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người nào tin sái cổ với thông tin đồn thổi trên mxh Và thông tin đồn thổi trên mxh như cụ nói là thông tin gì vậy?
Có ai ngờ vực thông tin chính thống? Cụ trích ra đây xem nào? Em thấy rất nhiều người đều đang làm theo khuyến cáo của những người làm chuyên môn là nâng cao ý thức phòng bệnh và tránh chỗ đông người đề phòng dịch bệnh lây lan.
Đành rằng với sự bùng nổ thông tin như hiện nay thì việc nhiễu loạn thông tin hay fake news xảy ra rất nhiều. Điều đó bắt buộc con người phải tự thích nghi và biết chắt lọc thông tin để trang bị cho bản thân, chứ ko cần những người như cụ lên mặt dạy đời chung chung kiểu đừng nghe tin đồn trên mxh. Chắc cụ thích dẹp mxh để chỉ nghe thông tin chính thống hả?

Hay cụ cứ chửi đổng đám đông là thiếu hiểu biết để thể hiện sự nguy hiểm của mình, 1 mình tao biết phân biệt tin đồn còn đám đông toàn 1 lũ ngu với nhau?
Mấy ngày nay cứ nghe đi nghe lại cái điệp khúc "cẩn thận nhưng ko hoảng loạn" như kiểu bò nhai rơm vậy. Cứ dạo qua các lễ hội đang diễn ra xem dân tình đang hoảng loạn như nào trước dịch bệnh được WHO ban bố tình trạng khẩn cấp trên toàn cầu nhé!
Đang hoảng loạn như nào vậy cụ :D?

vietran

Xe ba gác
Ấm ớ k khoa học hay không thì cụ đọc trả lời trực tuyến vừa xong của pgd viện trưởng pasteur và Ts trưởng khoa nhiẹt đới này sẽ rõ nhé
Như vậy đã có câu trả lời cho thắc mắc của em từ nguồn tin chính thống của các nhà khoa học VN

ngu ngơ

Xe điện
Đáng sợ quá, thưa cụ em có kết luận hơi vội là vì ngày 25 cô ta đã xét nghiệm mà 28 các Bác sỹ lại nộp nghiên cứu 18 người không có biểu hiện nhiễm bệnh. Sơ sót là vì nghĩ các bác sỹ không cách ly mới không biết cô ta đi xét nghiệm chứ.
Nếu đã cách ly, bệnh nhân có biểu hiện sốt, xét nghiệm chờ kết quả mà đi submit nghiên cứu như thế khi chưa có kết quả xét nghiệm chả hóa là... Em không viết tiếp nhé. Tự nghĩ.
Khi bệnh cúm này có được cách chữa hữu hiệu thì nó là bệnh cúm thông thường. Tình hình như hiện tại sẽ không duy trì lâu khi mọi hướng đều nỗ lực. Đối với cúm thì chỉ khi chuyển biến xấu mới có can thiệp y tế, còn lại tự khỏi.

ngoc.ht09

Xe buýt
Hạ sốt không có nghĩa là khỏi, cô ta vẫn dương tính virus. Virus có tác động gì tới cơ thể cô ta thì ta không biết. Theo định nghĩa 1 người là khỏi Corola khi xét nghiệm 2 lần âm tính. Các hậu quả lên cơ thể con người là chưa có báo cáo.
Chuẩn rồi, nên các bệnh viện phải đảm bảo âm tính với virus thì mới cho bệnh nhân xuất viện, virus hầu như không tác động lớn đến người bệnh (với những người đã xuất viện), ca tử vong đều là người già/ đề kháng kém. Cái nguy hiểm là nó lây lan nhanh và đang gây loạn trong xã hội mặc dù chưa thấy ca nào xung quanh.

vietran

Xe ba gác
Dịch ngoài đời chưa thấy gì nhưng dich trên Phây bức lây mạnh quá rồi. Đâu đâu trên mạng cũng Corrola Altis.
Mà hình như chưa có ai ở VN tử vong vì dịch này đâu. Nhiễm thì vài ba người. Có gì đâu mà lo quá vậy a.
Công bố rồi mà cụ chưa thấy à, hay cụ đợi như Vũ Hán

IP man

Xe lăn
Đáng sợ quá, thưa cụ em có kết luận hơi vội là vì ngày 25 cô ta đã xét nghiệm mà 28 các Bác sỹ lại nộp nghiên cứu 18 người không có biểu hiện nhiễm bệnh. Sơ sót là vì nghĩ các bác sỹ không cách ly mới không biết cô ta đi xét nghiệm chứ.
Nếu đã cách ly, bệnh nhân có biểu hiện sốt, xét nghiệm chờ kết quả mà đi submit nghiên cứu như thế khi chưa có kết quả xét nghiệm chả hóa là... Em không viết tiếp nhé. Tự nghĩ.
Chết chết, trình độ đọc viết thua cả học sinh phổ thông như này mà cũng lĩnh ấn đi tuyên truyền thì quả là nguy hiểm.
Báo cáo “18 người không có biểu hiện nhiễm bệnh” là báo cáo ban đầu. Nhưng để kết luận có nhiễm virus hay không thì vẫn cách ly, theo dõi, xét nghiệm để kết luận. Mà xét nghiệm thì cần thời gian, kết luận dương tính sẽ có sớm hơn kết luận âm tính, vì để kết luận âm tính phải test nhiều lần và trong thời gian đủ dài.
Giống như ca nhiễm ở Thanh Hoá mặc dù đã hết các triệu chứng nhưng vẫn phải chờ thêm thì mới dám kết luận là âm tính.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Sáng ra HN là em mang khẩu trang sang xưởng, đi mua ít C này cho anh em dùng dần.
Tạm thế đã.
Chuyện to tát hơn thì chịu

XSim

Xe container
Khi bệnh cúm này có được cách chữa hữu hiệu thì nó là bệnh cúm thông thường. Tình hình như hiện tại sẽ không duy trì lâu khi mọi hướng đều nỗ lực. Đối với cúm thì chỉ khi chuyển biến xấu mới có can thiệp y tế, còn lại tự khỏi.
Ý của cụ ấy là muốn chê bài báo của nhóm bác sỹ cơ, em định tìm hiểu nhưng nghĩ cũng không cần thiết lắm, chỉ là bài báo của một nhóm tác giả thôi mà, đang bao việc đâu rảnh :D

newbiass

Xe tải
Đăng thông tin là virus SARS thì sai rành rành còn gì, còn Tòa phán có tội hay không thì còn tùy mức độ nghiêm trọng.
Nó giống bác ngồi nhà cầm tờ giấy, viết câu tôi bị dở hơi. Toà phán bác có tội có hợp lí ko?

LeTai1979

Xe cút kít

IP man

Xe lăn
Cụ từng đưa thông tin là chưa có ca lây nhiễm người - qua - người nào ở môi trường VN, trong khi thông tin đó là sai lầm nghiêm trọng. Nhưng ko ai đánh giá cụ là lòng dạ độc ác cả. Vặn volume be bé thôi.
Tôi nói theo diễn biến thực tế chứ tôi ko bảo là virus này không lây nhiễm từ người sang người.
Diễn biến thực tế hiện có 6 ca mắc, trong đó 1 ca khỏi, 1 ca sắp khỏi, chưa có ca nào tử vong nên tôi chưa hoảng loạn.
Bao giờ như dịch cúm 2009: 10 nghìn ca nhiễm, 2 chục ca tử vong thì tôi sợ cũng chưa muộn.

XSim

Xe container
Nó giống bác ngồi nhà cầm tờ giấy, viết câu tôi bị dở hơi. Toà phán bác có tội có hợp lí ko?
Cụ phán thế nào cũng được, Tòa sẽ xét mức độ tác hại mà phán thôi. Nói thật có khi cũng chết chứ đừng nói là chém, ví dụ lộ bí mật quốc gia hoặc lộ clip ai đó :D

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ đã ban bố tình trạng khẩn cấp rồi, sao VN vẫn chưa nhỉ?

Số người nhiễm virus Vũ Hán tăng vọt, Mỹ "cấm cửa" du khách đến từ TQ
Mỹ tuyên bố sẽ từ chối cho phép những người nước ngoài di chuyển qua Trung Quốc đại lục nhập cảnh vào nước này để ngăn việc lây lan dịch do chủng virus corona mới (2019-nCoV hay virus Vũ Hán) gây ra.
Quyết định được công bố sau khi Tổng thống Donald Trump ngày 31/1 ký sắc lệnh ban bố tình trạng khẩn cấp về sức khỏe y tế cộng đồng ở Mỹ vì dịch viêm đường hô hấp cấp do virus Vũ Hán.
Động thái của Washington diễn ra tiếp sau các lệnh giới hạn tương tự được áp dụng ở Nhật và Singapore đối với các du khách đến từ Trung Quốc đại lục.

XSim

Xe container
Mỹ đã ban bố tình trạng khẩn cấp rồi, sao VN vẫn chưa nhỉ?

Số người nhiễm virus Vũ Hán tăng vọt, Mỹ "cấm cửa" du khách đến từ TQ
Mỹ tuyên bố sẽ từ chối cho phép những người nước ngoài di chuyển qua Trung Quốc đại lục nhập cảnh vào nước này để ngăn việc lây lan dịch do chủng virus corona mới (2019-nCoV hay virus Vũ Hán) gây ra.
Quyết định được công bố sau khi Tổng thống Donald Trump ngày 31/1 ký sắc lệnh ban bố tình trạng khẩn cấp về sức khỏe y tế cộng đồng ở Mỹ vì dịch viêm đường hô hấp cấp do virus Vũ Hán.
Động thái của Washington diễn ra tiếp sau các lệnh giới hạn tương tự được áp dụng ở Nhật và Singapore đối với các du khách đến từ Trung Quốc đại lục.
Không biết tình trạng khẩn cấp này của Mỹ là gồm những hành động gì vậy cụ, có khác với VN đang làm không?

MerB

Xe điện
Không biết tình trạng khẩn cấp này của Mỹ là gồm những hành động gì vậy cụ, có khác với VN đang làm không?
Cụ đó sao biết được. Chỉ gào vậy thôi. CDC Mẽo vẫn đưa ra nhận định nguy cơ đối với người dân mẽo là thấp.
The risk to individuals is dependent on exposure. At this time, some people will have an increased risk of infection, for example healthcare workers caring for 2019-nCoV patients and other close contacts. For the general American public, who are unlikely to be exposed to this virus, the immediate health risk from 2019-nCoV is considered low. The goal of the ongoing U.S. public health response is to prevent sustained spread of 2019-nCov in this country.

Trạng thái
Thớt đang đóng