[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

2ab

Xe tải
Mời cụ/mợ đưa dẫn chứng về việc ông bác sĩ kia đưa ra số liệu kèm theo trích dẫn nghiên cứu liên quan đến khả năng sinh tồn của virus CoV ở các mức nhiệt độ khác nhau. Ông Hưng mà cụ dẫn cũng chỉ là nói mồm thôi.
Ông bác sỹ đó nói 3-5 phút virus đó bị tiêu diệt dù nó nằm trong giọt bắn của người bệnh, đây là fake news. Ai muốn chứng minh virus trong dịch nhầy chỉ sống được 3-5 phút thì mời đưa link dẫn chứng :)
Ở nhiệt độ phòng 22-25 độ C, độ ẩm 40-50%, virus sống khoẻ tới 5 ngày, sau đó sẽ giảm từ từ. Đây là nhiệt độ và độ ẩm điển hình của một căn phòng có điều hoà nhiệt độ.

Ở nhiệt độ vừa phải 28-33 độ C, độ ẩm không ảnh hưởng tới virus đáng kể, có thể sống trong môi trường tới 4-5 ngày.

Khi nhiệt độ đạt tới 38 độ C và độ ẩm đạt tới 80-90%, virus sẽ giảm mạnh sau 24 giờ. Độ ẩm đạt tới 95%, chúng sẽ giảm nhanh hơn nữa."

Như vậy là từ 22 độ tới 33 độ thì con virus sống khỏe gần tương đương nhau.
Nguồn Ông Trương Hoàng Hưng, bác sĩ Nhi khoa và giảng dạy lâm sàng tại Texas Tech University (TTU), Texas, Mỹ, cho hay hiểu biết về virus corona (nCoV) còn rất hạn chế, đa số thông tin được dựa trên "người anh" của chúng là virus SARS năm 2003.
các chuyên gia trả lời rất rõ ràng, ko còn lo lắng, tranh cãi mãi :D

Thứ bảy, 1/2/2020, 13:00 (GMT+7)
- Thưa Phó giáo sư Phan Trọng Lân, Viện trưởng Pasteur TP HCM và Tiến sĩ Lê Quốc Hùng, Trưởng khoa Bệnh Nhiệt đới Bệnh viện Chợ Rẫy, tôi xin được hỏi có thông tin cho rằng: vius NCoV, không phát triển và sống được ở môi trường nhiệt độ trên 20 độ C có đúng hay không? Xin được giải thích rõ? (Lê Hoài Sơn, 46 tuổi, 06 Trần Nhật Duật, huyện CưMgar , tỉnh Đắk lắk)

- Tiến sĩ Lê Quốc Hùng:

- Đặc tính rõ nét của virus nCoV cho đến nay chưa có thông tin chính thức là ở nhiệt độ nào thì nó bị tiêu diệt. Đây là một chủng trong dòng họ Coronavirus, do đó có đặc tính chung của dòng này. Đó là phát triển ở nơi có nhiệt độ thấp và ẩm, thường dưới 25 độ C, chung cho cả dòng Coronavirus.

Nhiệt độ ở Việt Nam, cụ thể TP HCM trên 28 độ C là một sự hạn chế với virus này. Điều này cũng đồng nghĩa với "thiên thời", giúp ngăn dịch bùng phát mạnh hơn. Sau khi ra khỏi vùng hầu họng của người mang bệnh, virus có thể sống trong giọt bắn của người bệnh, nếu nhiệt độ thấp, thì sức sống của nó rất lâu đến vài giờ. Nhưng trong môi trường vừa có nắng, vừa nhiệt độ cao, thì chỉ trong 3-5 phút nó có thể bị tiêu diệt, giúp khả năng lây nhiễm giảm đi nhiêu.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em thì thấy vài ba trường hợp tại VN được cứu chữa khỏi ko qtrong bằng nguy cơ bùng phát dịch. Bvien to cứu 1 2 trường hợp cúm này thì nhằm nhò gì. Người ta sợ dịch hơn là chính cái con virút này, cccm xem vài trăm người nhiễm họ đã phải cách ly cả 1 tỉnh vài chục triệu người. Nếu thành dịch thì còn số chết ko phải là 1 vài % nữa đâu, mà người ta chết vì quá tải y tế, sẽ rất nhiều ng ko có cơ hội đc chăm sóc y tế. Thế thì con số người chết sẽ là bn? Sẽ có ng chết ngoài đường, chết ngay trong nhà của mình. Tất cả những bệnh tật cần chăm sóc y tế cũng trở thành chết người, vì ko thể tiếp cận đc chăm sóc y tế, ko riêng gì bệnh cúm. Vì thế cần phải tự ý thức đc nguy cơ dịch là hiện hữu, thông tin mxh fake hay ko fake thì bản thân mỗi người phải tự giác phòng vệ, đeo khẩu trang thôi cũg chính là góp phần giảm nguy cơ bùng phát dịch.

2ab

Xe tải
Em luôn cố gắng viết bài có chừng mực, nên như em nhớ là từ khi em tham gia vào diễn đàn, chưa bao giờ em bị cảnh cáo.

Em để ý là không phải mình em bị sửa bài viết khi quote lại bài của cụ pain mà cả bài quote lại cụ Pain của cụ Of.NguyenLinh cũng bị sửa. Cái này cụ Linh kiểm tra lại cho em xem có chính xác không. Nếu không phải thì cho em xin lỗi cụ Pain, bởi em không hề nhận được thông báo nào của quản lý diễn đàn.
Bài có thể được sửa và không có thông báo gì đâu cụ, xóa cũng không thông báo, đây là luật trên of ;)
Bị khóa nick còn chả biết ai khóa và khóa bao lâu cơ mà cụ.

hoviba

Xe container
Vì cụ tag em mới biết. Với tất cả sự tôn trọng, em không làm như cụ đang hàm ý.
Em nghĩ cụ nên tự xóa còm!
Vâng, nếu cụ không xoá còm thì cho em xin lỗi. Tại em cũng thắc mắc bởi không phải mình em bị. Em đang chờ cụ Of.NguyenLinh chứng thực lại ạ.

vitngoc

Xe điện
Vâng, nếu cụ không xoá còm thì cho em xin lỗi. Tại em cũng thắc mắc bởi không phải mình em bị. Em đang choè cụ OF.Nguyenlinh chứng thực lại ạ.
chã sửa đấy cụ! Em đấu với đốc vịt xanh còn còm cuối ko quote dc :))

2ab

Xe tải
Ông bác sỹ đó nói 3-5 phút virus đó bị tiêu diệt dù nó nằm trong giọt bắn của người bệnh, đây là fake news. Ai muốn chứng minh virus trong dịch nhầy chỉ sống được 3-5 phút thì mời đưa link dẫn chứng :)
Link dẫn chứng virus Cov chủng sars chỉ bị giảm xuống tới mức không đo được khi ở nhiệt độ 56 độ C trong ít nhất 30 phút đây
Lều báo hoặc đã gán chữ vào mồm anh bác sỹ Hùng, hoặc a ta cố tình tung fake news, anyway thông tin virus chết sau 3-5 phút mặc dầu trong dịch nhầy khi trời nắng nóng là fake news. giaconngu
Cụ/mợ toàn xuyên tạc linh tinh - ngay cả chuyên gia trong ngành mà cũng ném đá một cách vô lý được..., rất phản cảm khi có ofer như cụ/mợ vào thớt hữu ích này
Đã đưa link dẫn chứng nghiên cứu khả tín ở trên. Cụ nên xin lỗi em đi, hoặc tự rút khỏi thread.
Thật buồn cười, tôi còm có luận cứ, có thể phản biện nếu được, còn không đừng có mang chữ "chuyên gia ngành" ra lòe.

Đá Ốp Lát

Xe điện
Em thì thấy vài ba trường hợp tại VN được cứu chữa khỏi ko qtrong bằng nguy cơ bùng phát dịch. Bvien to cứu 1 2 trường hợp cúm này thì nhằm nhò gì. Người ta sợ dịch hơn là chính cái con virút này, cccm xem vài trăm người nhiễm họ đã phải cách ly cả 1 tỉnh vài chục triệu người. Nếu thành dịch thì còn số chết ko phải là 1 vài % nữa đâu, mà người ta chết vì quá tải y tế, sẽ rất nhiều ng ko có cơ hội đc chăm sóc y tế. Thế thì con số người chết sẽ là bn? Sẽ có ng chết ngoài đường, chết ngay trong nhà của mình. Tất cả những bệnh tật cần chăm sóc y tế cũng trở thành chết người, vì ko thể tiếp cận đc chăm sóc y tế, ko riêng gì bệnh cúm. Vì thế cần phải tự ý thức đc nguy cơ dịch là hiện hữu, thông tin mxh fake hay ko fake thì bản thân mỗi người phải tự giác phòng vệ, đeo khẩu trang thôi cũg chính là góp phần giảm nguy cơ bùng phát dịch.
Cụ rất chuẩn. Cái quan trọng nhất là khi để thành dịch nhiều người bị sẽ dẫn đến quá tải hệ thống y tế, cái này mới là nguy hiểm nhất.

TNLak

Xe điện
Chuẩn cụ, nhà hàng xóm bớt lửa nhà mình mới tạm yên được

TNLak

Xe điện
Có cái gì đó nghiêm trọng hơn là chúng ta biết. Lúc 3:30pm chiều nay đã có những diễn biến như sau
Những người Mỹ được đưa từ Vũ Hán về ngày hôm kia, dự định sau 72 tiếng sẽ được về nhà nhưng hôm này CDC ra tuyên bố 195 người bị bắt buộc cách ly, một động thái chưa từng có trong 50 năm
Trong một tình huống khác, chính quyền của TT Trump cũng tuyên bố tình trạng khẩn cấp quốc gia thông báo bắt buộc cách ly những người đến từ Vũ Hán hay TQ trong vòng 14 ngày qua, họ sẽ bị cách ly trong 14 ngày để kiềm tra sức khỏe.
Mỹ cũng từ chối nhập cảnh cho những người ngoại quốc đến từ các quốc gia có nghi ngờ mang mầm bệnh ( Trung Quốc là đương nhiên nhưng không loại trừ Vietnam, Thailand, Nhật Bản .....) ngoại trừ là thân nhân ruột thịt của công dân Mỹ. Lệnh cấm sẽ có hiệu lực từ 5 giờ chiều ngày 2/2
Bộ Ngoại vụ Mỹ nâng cấp việc ngăn ngừa di chuyển đến Trung Quốc lên cấp 4 là cấp cao nhất " Không đến TQ "
Các hãng máy bay ngừng bay đến TQ, cắt giảm đến Hong Kong. Liên đoàn phi công của American Airlines dự định đình công và kiện hãng AA nếu không ngừng chuyến bay đến TQ và hãng đã ngừng các chuyến bay đi TQ ngay lập tức.
Hãng hàng không Delta sẽ ngưng bay từ 2/2 và United sẽ kết thúc chuyến bay cuối cùng rời China ngày 2/3
Ban Chỉ đạo phòng chống dịch corona virus của chính phủ bao gồm Bộ Tr..ưởng Y tế Alex Azar và Cố vấn An ninh Quốc gia Robert O' Brien ( chống dịch có Cố vấn An ninh Quốc gia ?? )
Trong lúc OF sôi nổi tranh luận các con chữ thì Mỹ đã công bố tình trạng khẩn cấp đối với Y tế Công cộng do nCoV nhé cccm

Chỉnh sửa cuối:

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Dịch vẫn chủ yếu ở TQ, chứ ngoài TQ thì tốc độ lây lan rất chậm. Hình như cũng chưa có ca tử vong nào ngoài TQ hở cụ?
Hiện em chưa thấy nguồn nào nói có người bị mất do Corona từ ngoài TQ .

Em luôn cố gắng viết bài có chừng mực, nên như em nhớ là từ khi em tham gia vào diễn đàn, chưa bao giờ em bị cảnh cáo.

Em để ý là không phải mình em bị sửa bài viết khi quote lại bài của cụ pain mà cả bài quote lại cụ Pain của cụ Of.NguyenLinh cũng bị sửa. Cái này cụ Linh kiểm tra lại cho em xem có chính xác không. Nếu không phải thì cho em xin lỗi cụ Pain, bởi em không hề nhận được thông báo nào của quản lý diễn đàn.
Chào bác

Ngay tại thớt này ít nhất có 5 thông báo của thành viên BĐH và đây là thông báo gần nhất

Chào các bác

Đã ba lần em còm đề nghị, nhắc nhở, thông báo trong thớt này. Không tranh luận những vấn đề chính trị, không tranh luận vấn đề không liên quan đến thớt, không xúc phạm thành viên khác khi tranh luận, không công kích cá nhân, không sử dụng những từ viết tắt DLV, nô nọ, nô kia, bò xanh, bò đỏ, ba củ.... để nhằm mục đích miệt thị người khác bất đồng ý kiến với mình. Nhưng nhiều bác vẫn tiếp tục cố tình bỏ qua.

Sau bài viết này, tất cả những bài viết không liên quan hay các từ ngữ nhắc trên sẽ bị xóa mà không cần thông báo, tiếp tục vi phạm sẽ bị cấm viết bài trong thớt cũng như hạn chế truy cập diễn đàn có thời hạn, những trường hợp vi phạm tiếp tục sử dụng âm binh cố tình vi phạm sẽ bị ban vĩnh viễn. Tất cả mọi thắc mắc, khiếu nại về vấn đề này đều không được giải quyết và sẽ bị hạn chế truy cập diễn đàn ngay lập tức. Trân trọng!
Khi xóa một bài vi phạm hay không liên quan thì các bài quote sau đấy đều bị xóa, cái này trong nội quy diễn đàn ghi rất rõ.

Các bác lưu ý không quote lại các post có nội dung xấu , sẽ gây khó khăn cho Mod trong việc xóa bỏ các bài viết này.

Tks .
https://www.otofun.net/threads/thong-bao-bai-viet-co-noi-dung-xau.113651/

Cám ơn bác!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Có thể sau khi update diễn đàn, thì các bài viết sửa rồi thì cái quote cũng sửa theo :)
Mà em k để ý cái đó, đang tập trung hóng dịch với phục vụ khách hàng :D

giaconngu

Xe tăng
Link mợ dẫn liên quan tới các virus khác thay thế cho Sars-CoV là TGEV (Alphacoronavirus 1, bệnh viêm dạ dày ruột truyền nhiễm ở lợn) và MHV (Murine coronavirus, bệnh viêm gan ở chuột) nên khó có thể dùng để đánh giá khả năng sống của Sars-CoV hay 2019-nCoV trong các điều kiện nhiệt độ và độ ẩm khác nhau. Em cho mợ link mới hơn, sử dụng mẫu Sars-CoV luôn nhé (https://www.hindawi.com/journals/av/2011/734690/). Mời mợ đọc cho tiện thảo luận.

harman_kardon

Xe điện
Từ khi còn bé thơ, chúng ta đã đc học phòng bệnh hơn chữa bệnh. Nhưng hiện tại lúc này đây. Cả nc cả dân tộc hiện đối diện dịch với nguy cơ đỉnh rồi. Các nhà khoa học. Các y bác sỹ đang căng mình chống đỡ.
Chính vì vậy, mong mọi người thận trọng. Ko chủ quan. Hãy bảo vệ mình , gia đình mình và cả cộng đồng xung quanh.
TT Cp đã lên tiếng cảnh cáo bất cứ ai có quyền hạn mà chủ quan tuyên truyền láo sẽ lĩnh hậu quả. Và những người tuyên truyền tin tức thất thiệt đã lĩnh hậu quả rồi.

hoviba

Xe container
Có thể sau khi update diễn đàn, thì các bài viết sửa rồi thì cái quote cũng sửa theo :)
Mà em k để ý cái đó, đang tập trung hóng dịch với phục vụ khách hàng :D
Vâng, em đã hiểu rõ vấn đề rồi ạ. Cụ Tien Tung đã trả lời khá rõ ràng. Em cảm ơn vì đã làm phiền tới cả 2 cụ.

Link dẫn chứng virus Cov chủng sars chỉ bị giảm xuống tới mức không đo được khi ở nhiệt độ 56 độ C trong ít nhất 30 phút đây
Lều báo hoặc đã gán chữ vào mồm anh bác sỹ Hùng, hoặc a ta cố tình tung fake news, anyway thông tin virus chết sau 3-5 phút mặc dầu trong dịch nhầy khi trời nắng nóng là fake news. giaconngu
Đã đưa link dẫn chứng nghiên cứu khả tín ở trên. Cụ nên xin lỗi em đi, hoặc tự rút khỏi thread.
Thật buồn cười, tôi còm có luận cứ, có thể phản biện nếu được, còn không đừng có mang chữ "chuyên gia ngành" ra lòe.
Em ngán nhất mấy cụ cù nhầy, mình đưa thông tin để mở rộng hiểu biết, thêm biện pháp phòng tránh mà họ toàn tấn công cá nhân. Bài báo này nêu rất rõ là coronavirus gây bệnh truyền nhiễm, có vỏ bọc là có thể tồn tại, hoạt động tốt ở nhiệt độ thấp, độ ẩm cao (trên 80%) như điều kiện thời tiết miền Bắc hiện tại là tương đối lý tưởng. Vì nghiên cứu SARS-CoV sẽ phải đòi hỏi các kỹ năng đặc biệt và yêu cầu về an toàn sinh học ở cấp độ 3 nên chỉ nghiên cứu trên loại thay thế. Sau này chắc chắn 2019-nCoV cũng tương tự như SARS-CoV sẽ khó có thể thực hiện nghiên cứu thực nghiệm trực tiếp
Ông Hùng có thể tiếp cận tài liệu nghiên cứu khác, dựa vào kinh nghiệm nhiều năm của mình và có thể có nhiều lý do khác để đưa ra kết luận như đã đăng tải. Dù sao cũng cần tôn trọng ý kiến của ông Hùng vì ý kiến này hiện nay rất cần thiết nhằm làm yên lòng nhân dân mặc dù không thấy có dẫn liệu hỗ trợ, thứ hai là dù sao cũng còn có sự tương tác giữa nhiệt độ và độ ẩm ảnh hưởng đến sự sống sót và mức độ hoạt động của coronavirus mà đến nay khoa học chưa hiểu hết được; thứ ba là nghiên cứu được làm trong phòng thí nghiệm có thể điều kiện sẽ rất khác với điều kiện môi trường cụ thể của từng miền khí hậu, từng vùng tiểuương khí hậu và từng khu vưc vi khí hậu.
Đấy em cứ nhìn nhận tích cực như thế, nếu đúng là chỉ 3-5 ngày thì tốt quá, dịch bệnh sẽ đỡ lây lan trong cộng đồng, trong đất nước mình.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng