[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

chuotlang

Xe lừa
Hehe cụ được hưởng trời tây thì mua cái máy tốt mà dùng, 400d với Len cỏ ko hơn con Galaxy S3 của em mấy đâu, chưa nói là AWB của nó còn thua ý chứ

Tặng cụ thêm cái hình để lấy khí thể mua máy

Hong_thai

Xe hơi
Em chào mọi người,

Em đang phân vân mua hàng xách tay canon rebelT3 hàng Mỹ hay 1100D hàng châu Á nói chung, giá chênh nhau bằng 1 lens canon FF 55 200 (RebelT3 xách tay , bảo hành của cửa hàng, có trục trặc được đổi trong 30 ngày và giá thấp hơn 1100D). Mọi người giúp em với ạ.

Em cảm ơn và chờ tin ạ

Say24h
Em thấy cụ cứ chơi em Rebel T3 đi 1100D em thấy không mặn mà lắm, tiền chênh lệch thì dồn vào lens hay hơn ạ.

win_100

Xe điện
Em nhờ các Cao nhân chỉ bảo hộ em với: em dùng 7 dê, khi chụp rất hay bị trượt nét ( vd như tấm này ạ ). Em khắc phục như thế nào đây

( em mô tả qua tấm này khi chụp: em lấy nét vào mặt/mắt, sau đó giữ cò để khóa nét, kéo máy xuống để lấy bố cục sau đó bấm thì kết quả nó ra như sau - ảnh em vẫn để nguyên bản, ko chỉnh PS chỉ convert từ RAW sang JPG )

Chỉnh sửa cuối:

Bigcom

Xe tăng
cụ để khẩu, tốc bao nhiêu ??? và dùng lens gì? về nguyên tắc thì nếu các thông số đảm bảo không rung thì phải nét theo cách cụ chụp, nhưng e thấy 7d có nhiều điểm AF sao cụ ko bố cục rồi chon điểm af ? cụ gưi cho e file raw xem nào qua media file vào hòm thư nhé.

Chỉnh sửa cuối:

win_100

Xe điện
cụ để khẩu, tốc bao nhiêu ??? và dùng lens gì? về nguyên tắc thì nếu các thông số đảm bảo không rung thì phải nét theo cách cụ chụp, nhưng e thấy 7d có nhiều điểm AF sao cụ ko bố cục rồi chon điểm af ? cụ gưi cho e file raw xem nào qua media file vào hòm thư nhé.

Em set chụp M, dùng lens 24-105L, khẩu, tốc thì em ko nhớ lắm vì anh đang dùng Ipad ko xem đc ( nhờ cụ xem hộ em exif ảnh đc ko ạ ). File raw em để dung lượng M nên nó hơi nặng, mai em đi ctac về em sẽ gưi chi Cụ ạ. Thanks cụ đã chỉ bảo

chuotlang

Xe lừa
Em set chụp M, dùng lens 24-105L, khẩu, tốc thì em ko nhớ lắm vì anh đang dùng Ipad ko xem đc ( nhờ cụ xem hộ em exif ảnh đc ko ạ ). File raw em để dung lượng M nên nó hơi nặng, mai em đi ctac về em sẽ gưi chi Cụ ạ. Thanks cụ đã chỉ bảo
Ảnh của cụ là blur toàn tập

Nếu chân dung có kính theo em là nên lấy nét vào gọng kính ý, mà chụp nghiêng thì nên lấy vào cái logo kính là chuẩn nhất, đúng style

Còn AF vào mắt ko chuẩn đâu, 0 độ còn chả chuẩn đừng nói viễn hay cận

Cụ nên kiểm tra lại Len có sao ko bằng cách AF các điểm qua tripod, nếu còn bị thì do Len, còn ko bị thì do tay cụ ko vững

Nên nhờ là Cross thì nó hoạt động khóa nét cũng trong quả trám thôi, còn ko thì vẫn phải dùng biên

Biên thì nhíc ít hơn so với cross, mà nói chung nó out thì trên VF nó đã nhòe rồi, trừ khi cụ khép khẩu ko biết

Chỉnh sửa cuối:

xuanha_ng

Xe điện
Em xin đăng ký
xuanha_ng
Cano 50D len 18-55 IS
Em sinh năm 1978 để dễ xưng hô ạ

phuongcum

Xe buýt
em cũng có thói quen giống cụ rồi cứ phải có cái gì vào mồm mới yên tâm lướt sóng được nhưng mà em ko co thói quen del ảnh :D
view ảnh thì em cứ xài NX2 hoặc DPP cũng khá tiện và chân thực còn không em cứ soi bằng ACDsee 5.2 ngon choét còn sửa luôn được nếu ko muốn dùng đến PS-cameraw :)
Em nghĩ là cụ nên đổi thói quen chụp ảnh raw kết hợp 2 file raw+jpeg, sau này PS có tí hiểu biết sẽ thấy nó lợi hại thế nào. Gớm bỏ ra 1 đồng tiền mua DSLR và PC mấy cái thẻ ko chịu đầu tư thêm là sao. 200$ làm cái thẻ 32Gb dùng tẹt rồi ;))
Em đang dùng 5dm2, Kit 24-105, fix 85f1.8 em hóng thớt Canon với,
Em đánh dấu vụ của cụ Chín để em ngâm cứu trước em toàn chụp chay và ảnh mộc xem ảnh cũng bằng phần mềm window, em thử ngâm cứu cái này xem dư lào.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em đang dùng 5dm2, Kit 24-105, fix 85f1.8 em hóng thớt Canon với,
Em đánh dấu vụ của cụ Chín để em ngâm cứu trước em toàn chụp chay và ảnh mộc xem ảnh cũng bằng phần mềm window, em thử ngâm cứu cái này xem dư lào.
Em cũng toàn xem bằng phần mềm của Win 7, nhưng em thấy nó ngon hơn của XP đấy chứ

Elec

Xe buýt

Ảnh của cụ là blur toàn tập

Nếu chân dung có kính theo em là nên lấy nét vào gọng kính ý, mà chụp nghiêng thì nên lấy vào cái logo kính là chuẩn nhất, đúng style

Còn AF vào mắt ko chuẩn đâu, 0 độ còn chả chuẩn đừng nói viễn hay cận

Cụ nên kiểm tra lại Len có sao ko bằng cách AF các điểm qua tripod, nếu còn bị thì do Len, còn ko bị thì do tay cụ ko vững

Nên nhờ là Cross thì nó hoạt động khóa nét cũng trong quả trám thôi, còn ko thì vẫn phải dùng biên

Biên thì nhíc ít hơn so với cross, mà nói chung nó out thì trên VF nó đã nhòe rồi, trừ khi cụ khép khẩu ko biết
Cho tôi hỏi tí: ông lấy nét vào gọng kính tức là mầu nâu đen như thế mà đo sáng điểm thì có sợ da người như e này khá trắng bị cháy ko?

chuotlang

Xe lừa
Cho tôi hỏi tí: ông lấy nét vào gọng kính tức là mầu nâu đen như thế mà đo sáng điểm thì có sợ da người như e này khá trắng bị cháy ko?
Đo sáng điểm xong ông phải khóa sáng nút * chứ, có liên quan gì đến điểm Focus đâu

Lấy nét vào gọng kính dễ hơn vì nó có độ tương phản với chỗ khác, AF ăn ngay, vả lại kính và mắt DOF cũng ko xa nhau lắm, ko ảnh hưởng nhiều

Cứ xem tạp chí fashion nhiều vào, cái nào nó chụp có kính thì hầu hết là cái gọng nét căng

Hay là ông bật chức năng AE lock/ AF lock trong cFn? Nếu bật chức năng này chụp chân dung thì nên dùng đo sáng Patial

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Em xin ghi danh để học hỏi...

Tôn Gia: 60D - 50*1.8/ 24*105/100*300

Bigcom

Xe tăng

Đo sáng điểm xong ông phải khóa sáng nút * chứ, có liên quan gì đến điểm Focus đâu

Lấy nét vào gọng kính dễ hơn vì nó có độ tương phản với chỗ khác, AF ăn ngay, vả lại kính và mắt DOF cũng ko xa nhau lắm, ko ảnh hưởng nhiều

Cứ xem tạp chí fashion nhiều vào, cái nào nó chụp có kính thì hầu hết là cái gọng nét căng

Hay là ông bật chức năng AE lock/ AF lock trong cFn? Nếu bật chức năng này chụp chân dung thì nên dùng đo sáng Patial
haizzzzz cụ ấy nói khóa AF chứ có nói đo sáng gì đâu, nên cần có thông tin cụ thể đã.

invisibleman

Xe hơi
Là em, nếu như định đo sáng ở má mẫu chẳng hạn thì trước tiên em đặt điểm lấy nét vào má (hoặc vùng da nào trắng sáng trên mặt mẫu) , nháy cò, bấm * để khóa AE sau đó lấy lại nét vào gọng kính rồi phang. Em làm thế không biết có đúng không, các cụ góp ý em với:)

chuotlang

Xe lừa
Là em, nếu như định đo sáng ở má mẫu chẳng hạn thì trước tiên em đặt điểm lấy nét vào má (hoặc vùng da nào trắng sáng trên mặt mẫu) , nháy cò, bấm * để khóa AE sau đó lấy lại nét vào gọng kính rồi phang. Em làm thế không biết có đúng không, các cụ góp ý em với:)
Chưa thấy báo cáo tấm nào cho Len mới đấy nhé?

invisibleman

Xe hơi
Đang ngắm ảnh cụ bên thớt kia mà ghanh tị quá xá. Từ hôm mua về chả đi được đâu, toàn loanh quanh trong nhà:(

chuotlang

Xe lừa
Đang ngắm ảnh cụ bên thớt kia mà ghanh tị quá xá. Từ hôm mua về chả đi được đâu, toàn loanh quanh trong nhà:(
Em rất thích tấm ảnh này của 16-35 mà hôm nọ vào hồ thiên nga ko săn đc tấm nào, đành vác tele ra

invisibleman

Xe hơi
Em toàn loanh quanh cạnh cái cối xay nhà em,chả chỗ nào cảnh đẹp như cụ:(