[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

miwon

Xe tăng
Ca này thì khó roài .... lấy quản giáo ra thực tập luôn ;)
quản giáo ko cho chụp :))
Cụ vác chậu hoa nhà cụ ra mà thực tập như em đây này.

Em chụp chậu xương rồng rồi, mai em pót lên để các cụ chỉ bảo

ĐẶt máy lên tripod, bay trên giường, đánh đèn ợ hehe
Vâng, em đang cố đánh ạ :D Lòng vòng mỗi chuyện đổi Kiss X4 sang 50D hay là dành tiền mua lens mà e chả định hướng đc nữa, chả biết chọn cái len nào chụp chân dung phù hợp cả, 50F1.8 thì cứ chụp vài tấm lại out vài tấm liệu em có nên đổi 85f1.8 không ạ, với lại có em nào chụp cảnh tốt lại rẻ tương tự Tamron 17-50 không các thầy?

Bigcom

Xe tăng

Vâng, em đang cố đánh ạ :D Lòng vòng mỗi chuyện đổi Kiss X4 sang 50D hay là dành tiền mua lens mà e chả định hướng đc nữa, chả biết chọn cái len nào chụp chân dung phù hợp cả, 50F1.8 thì cứ chụp vài tấm lại out vài tấm liệu em có nên đổi 85f1.8 không ạ, với lại có em nào chụp cảnh tốt lại rẻ tương tự Tamron 17-50 không các thầy?
Cụ định đầu tư bao nhiêu xiền, kể cả thiết bị đang dùng quy ra thóc hết tổng cộng lại báo e sau một nốt nhạc sẽ có câu trả lời.

chuotlang

Xe lừa

Trc sau thì cụ cũng phải có 1 cái speedlite thôi, nhiều lúc buồn nghịch trong mọi điều kiện

Hạt rẻ thì mua YN 560 cụ nhé

miwon

Xe tăng
Cụ định đầu tư bao nhiêu xiền, kể cả thiết bị đang dùng quy ra thóc hết tổng cộng lại báo e sau một nốt nhạc sẽ có câu trả lời.
8 củ khoai ta ạ ^^

Trc sau thì cụ cũng phải có 1 cái speedlite thôi, nhiều lúc buồn nghịch trong mọi điều kiện

Hạt rẻ thì mua YN 560 cụ nhé
Em bảo lưu ý kiến của cụ ạ. Cái này thì nhất định

Bigcom

Xe tăng
Bẩm, em đang dùng Kiss X4, vơi 18-55, Fix 50f1.8, 55-250 is ạ :D
OK, đừng mua lung tung nhiều quá sau bán lại phí và e có 2 phương án cụ có thể lựa chọn.
phướng án 1: giữ nguyên ko mua bán gì, cứ thế mà chụp ( bộ này bọn thợ chụp đám là kiếm đc tiền roài )
phương án 2: bán hết thêm tiền mua 7D + 50 1.4 ( khoảng 30 củ) - ảnh chất luôn, ae mình chơi nên ko bắt buộc phải chụp cho đủ, cái gì thích và mình chụp đc thì chụp, ko chụp đc bỏ qua luôn.

Chỉnh sửa cuối:

win_100

Xe điện
E đã nhận đc file của cụ, thông số cụ thể:
Máy: 7D, lens: 24-105 F4, Khẩu: 4.5 tốc 1/80 ISO: 100 tiêu cự: 105.
Về cách đo sáng và lấy nét của cụ đã nói ở trên theo e là OK vì mỗi người mỗi cách nhưng vẫn đúng, còn về thiết bị cụ chú ý cho e như lens này để muốn ảnh đạt chất lượng tốt cụ ko nên để tiêu cự F4 - thông thường người ta ko để ở độ mở tối đa cho Lens, cụ nên bắt đầu từ F 5.6, cũng như tiêu cự ko nên để ở 24 và 105 vì đây là những điểm yếu nhất của lens.
Về ảnh chắc do cụ chụp muốn nổi bật chủ thể nên khép khẩu và đẩy tele để xóa phông, nhưng với thiết bị của cụ theo e cụ nên để F 5,6 tiêu cự 85 or 100 tắng ISO lên trên 200 ( D7 thoải mái đi cụ ) tốc trên 125 và yếu cầu chủ thể đứng xa BG chút là xóa phông ngay.
Còn về vấn đề để ảnh nét hơn như trong bài chỉnh sửa ảnh trên PS và camera raw e đã trình bày thì cụ nên chạy qua phần sharpen của PS sẽ cho hiệu quả tốt hơn
Chúc cụ có những tấm hình như ý.
Cám ơn Cụ Big nhiều, bọn em trình Gà nên rất mong đc các Cụ khai sáng 1 tý ạ.
Cái mở khẩu và tiêu cự 105 đúng là hôm đó em muốn xóa phông mạnh vì chỗ đó ( cung Việt Xô ) hôm đó có nhiều các nhóm nhẩy đang tập nên dễ bị dính rác, em muốn ko bị dính nhiều nên cố ý làm thế. Tuy nhiên lại ko nắm rõ đc điểm yếu của cái Lens này vì vậy cái cố ý lại thành ra mắc lỗi nặng.
Có thể lúc nào các cụ offline khai sáng thêm tý nữa đi ạ

p/s: Cái bài cụ viết về ps em đã đọc và đang từ từ ngâm cứu ạ

Hong_thai

Xe hơi
Bẩm, em đang dùng Kiss X4, vơi 18-55, Fix 50f1.8, 55-250 is ạ :D
Cái chính là cụ thích chụp cái gì và hay chụp cái gì ạ? Em thấy cụ có hỏi em nào tương tự như 17-50 thì sao ko phải là đúng 17-50 VC đi ạ.

miwon

Xe tăng
OK, đừng mua lung tung nhiều quá sau bán lại phí và e có 2 phương án cụ có thể lựa chọn.
phướng án 1: giữ nguyên ko mua bán gì, cứ thế mà chụp ( bộ này bọn thợ chụp đám là kiếm đc tiền roài )
phương án 2: bán hết thêm tiền mua 7D + 50 1.4 ( khoảng 30 củ) - ảnh chất luôn, ae mình chơi nên ko bắt buộc phải chụp cho đủ, cái gì thích và mình chụp đc thì chụp, ko chụp đc bỏ qua luôn.
Em giữ body, đổi tạm lên 85f1.8 để qua Tết em lên 5D luôn cho nó mấu ạ

Red_Evil

Xe buýt
Cụ chuột ơi, thằng cu em em nó vừa tư vấn, bảo là em hay chụp thức ăn, chụp chân dung và macro thì nên mua cái ống Macro 100 2.8L IS USM. Nó bảo ống đáy chụp macro đẹp và chụp chân dung cũng đẹp. Cụ đã dùng qua chưa cho em tí nhận xét với. Em thấy cái ống này giá cũng vừa với túi tiền của em nên em cũng đang nghĩ đây cụ ạ. Đa tạ cụ nhiều nhé!

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuột ơi, thằng cu em em nó vừa tư vấn, bảo là em hay chụp thức ăn, chụp chân dung và macro thì nên mua cái ống Macro 100 2.8L IS USM. Nó bảo ống đáy chụp macro đẹp và chụp chân dung cũng đẹp. Cụ đã dùng qua chưa cho em tí nhận xét với. Em thấy cái ống này giá cũng vừa với túi tiền của em nên em cũng đang nghĩ đây cụ ạ. Đa tạ cụ nhiều nhé!
Nói chung cụ thích thì mua thôi, quan trọng là mua cái balo to to mà vác hehe, máy cũ cũ đi, 1 thời gian nữa là cụ quen với việc thay Len, thể nào cũng có mấy cái Len cho mà xem

Quan trọng là cụ có hay chụp Macro ko thôi, chứ cái Len phụ của em rẻ rẻ lại là 50 1.4 đấy

Red_Evil

Xe buýt
Cụ là 50 1.4L phỏng ạ :D

Em chưa chụp ống này bao giờ, thằng cu em thì đã chụp và nói là chụp chân dung cũng ngon. Em thì đang băn khoăn là chụp macro đẹp có đồng nghĩa với chụp chân dung hay không? Nếu đúng thì em sẽ múc, không thì thôi lại ngồi chờ 70-200 giảm giá vậy :D

chuotlang

Xe lừa

Em chưa chụp ống này bao giờ, thằng cu em thì đã chụp và nói là chụp chân dung cũng ngon. Em thì đang băn khoăn là chụp macro đẹp có đồng nghĩa với chụp chân dung hay không? Nếu đúng thì em sẽ múc, không thì thôi lại ngồi chờ 70-200 giảm giá vậy :D

50 1.4 ko có L cụ à

Viền vàng thôi, em này rẻ, hình như rẻ hơn con 100L cụ định mua hehe

Chinxeng

Xe tăng

ống này em đã dùng qua và em có nhận xét là khá ngon vì nó có thêm IS. với giá khoảng 1k hàng chính hãng thì nó có cái giá rất ổn. chụp gái thì phải set shaphen trên máy xuống 1 tí không là mặt em nào có nhiều mầm tình thì chụp lên chả khác nào bãi bom.
Máy FF mang đi chụp macro thì hơi phí em thích chụp trên body crop sẽ đc lợi tiêu cự hơn. Theo em là nếu thích thú chổng m.ông thì mua còn ko thì mua 70-200 chụp ái cho đã ;))

Red_Evil

Xe buýt
ống này em đã dùng qua và em có nhận xét là khá ngon vì nó có thêm IS. với giá khoảng 1k hàng chính hãng thì nó có cái giá rất ổn. chụp gái thì phải set shaphen trên máy xuống 1 tí không là mặt em nào có nhiều mầm tình thì chụp lên chả khác nào bãi bom.
Máy FF mang đi chụp macro thì hơi phí em thích chụp trên body crop sẽ đc lợi tiêu cự hơn. Theo em là nếu thích thú chổng m.ông thì mua còn ko thì mua 70-200 chụp ái cho đã ;))
Iêm là iêm vẫn muốn chờ 70-200 2.8L II IS USM giảm giá cuối năm nay mới múc. Giờ gần 50 củ thì khoai quá. Mai iêm múc con 100 này tạm vậy :

Đc cái đám gái mẫu nhà em da dẻ cũng nguon nên chắc ko đến nỗi. Haizza, cái bác chuotlang trên này thật là, vì bác mà bao nhiêu anh em cứ hố vôi mà phi xuống ầm ầm