[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

Elec

Xe buýt

Nếu nhiều đồ nghề, nên sắm cái Balo cho tiện, tối ra đường thì chỉ cầm Fix khẩu lớn thôi cho nhẹ nhàng, balo vứt KS

Balo dành cho kiểu ăn mặc bình thường
Còn 1 số túi như kiểu Bilingham thì cho dân ăn mặc kiểu Office thì hợp hơn, đẹp và đắt, có thể thay thế bằng hàng fake nếu muốn rẻ :P

Ngắm trước địa hình, ở đâu nhiều rác ;) Thiên về Tele (nói rác ko phải là rác, mà là những thử ko mong muốn có trong ảnh)
Ở đâu phong cảnh đẹp, ít rác thì lắp wide

Cái này là thiên biến vạn hóa mà, nói chung tóm lại phải có ít nhất 3 Len thì mới thỏa mãn đc, Fix, Wide, Tele

Thích ko tôi show cho xem túi may riêng, LV for tripod bag nhé hehe
Thế đi chơi mà mang tận 3 ống thì nặng quá nhỉ? Kể có 1 con all in one là tốt nhất.

thanhdong0810

Xe tải
các cụ cho em báo cái danh cái nhỉ, nhà em đang dùng 40D súng 24-70 2.8l và thẩm du thêm 1 con tele chống cháy sigma 70-300 apo

chuotlang

Xe lừa
Thế đi chơi mà mang tận 3 ống thì nặng quá nhỉ? Kể có 1 con all in one là tốt nhất.
Đừng mơ tưởng về ống All in One quá nhiều

Những ống đó ko có khẩu lớn đâu, và lại wide/tele chênh lệch quá nhiều lần (ví dụ Len 18-200 thì 18/200 = 11x) thì độ méo cực cao, chụp ko sướng, về màu và sắc nét cũng kém hơn
Nói chung dùng ống zoom ko nên quá 3x

Muốn nhẹ thì làm con Sony RX1 cho nó phum phêm, ko có X100 tiêu biểu cho cảm biến nhỏ hơn, gọn nhẹ tha hồ hehe

chuotlang

Xe lừa
Ok, show luôn đi. Em cũng đang hóng 1 cái:P
Đây để em rút phone ra chụp cho mợ xem:

Sau khi nó may rộng của em cái túi Hermes dài mất 6cm thì nó đền cho em cái LV màu này cho nó sạch, nhưng em vẫn chưa ưng ý cái dây đeo hơi lởm, hôm nào phải đi thửa dây khác

Đồ free nên chả trách đc

Chỉnh sửa cuối:

Elec

Xe buýt
Uh tôi chủ quan cắm mỗi cái ống 50 trong máy cho gọn nhẹ mà chụp cảnh bất tiện dã man, nhiều khi chụp món ăn trên bàn còn chả lấy hết được mới ức.

win_100

Xe điện

Sau khi nó may rộng của em cái túi Hermes dài mất 6cm thì nó đền cho em cái LV màu này cho nó sạch, nhưng em vẫn chưa ưng ý cái dây đeo hơi lởm, hôm nào phải đi thửa dây khác

Đồ free nên chả trách đc
Cụ mà mang cái này đi sang Châu Âu là nó tóm đấy :))

Aries204

Xe điện

Đồ free nên chả trách đc
Cụ may ở đâu thế?

chuotlang

Xe lừa
Cụ may ở đâu thế?
Ở OF có mợ Sidecar cũng làm đồ Handmade nhận may cái này, ko biết mợ ý có làm nổi 2 lớp ở giữa độn mút 0.8cm ko nữa

Mợ này rất khéo tay, chuyên nhận đặt roi da ... toys cho anh em OF với giá hữu nghị, cụ có thể hỏi mợ ý trong Box Gian Hàng

Còn em may ở bên em, tụi làm túi nó may tặng, để hôm nào em vứt cái dây đeo thay dây đen rộng bản hơn cho êm

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Uh tôi chủ quan cắm mỗi cái ống 50 trong máy cho gọn nhẹ mà chụp cảnh bất tiện dã man, nhiều khi chụp món ăn trên bàn còn chả lấy hết được mới ức.
Crop thì ko nên dùng 50, mà dùng 35 là Ok rồi, nhân lên tầm 50, chụp j cũng đc, ko bị méo

Nên lấy 35F2 hoặc Sig 30 1.4 mà dùng, 1 mình lang thang cả ngày lẫn đêm với 1 Len fix là đủ, lại nhẹ cân, chỉ có cái ko chụp lén, chụp trộm con nhà người ta đc thôi
Chả hiểu mọi người nghĩ gì mà body crop đi mua cái 85 1.8 làm gì, để xóa phông cho nó mù mịt à :P

Chỉnh sửa cuối:

miwon

Xe tăng
Chả thấy cái lịch Óp ép gì cả :( chiều nay em lại chuyển cái lens Tele vào SG mất roài :((

Bình X-Five

Xe container
Bình thường chụp chân dung bằng 85 cắm trên FF được coi là tiêu chuẩn.... nhưng khi cần chụp chân dung đặc tả thì 85 lại vẫn bị cho là gần => mẫu mất tập trung do hiếp ảnh gia dí sát :)
Vậy nên nó mới đẻ ra cái tiêu cự 135 là vì thế..... thậm chí còn sử dụng hẳn tiêu cự 200 luôn ;)

Crop thì ko nên dùng 50, mà dùng 35 là Ok rồi, nhân lên tầm 50, chụp j cũng đc, ko bị méo

Nên lấy 35F2 hoặc Sig 30 1.4 mà dùng, 1 mình lang thang cả ngày lẫn đêm với 1 Len fix là đủ, lại nhẹ cân, chỉ có cái ko chụp lén, chụp trộm con nhà người ta đc thôi
Chả hiểu mọi người nghĩ gì mà body crop đi mua cái 85 1.8 làm gì, để xóa phông cho nó mù mịt à :P

chuotlang

Xe lừa
Chả thấy cái lịch Óp ép gì cả :( chiều nay em lại chuyển cái lens Tele vào SG mất roài :((
Mà HN bé tý, cụ dùng cái Len đó để bắn tỉa nhà hàng xóm hả ;)

Trên 150mm thì thấy nhà đối diện rõ mồn một, em có cái EX2 mà ko biết 1 năm dùng nổi 5 lần ko nữa

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Bình thường chụp chân dung bằng 85 cắm trên FF được coi là tiêu chuẩn.... nhưng khi cần chụp chân dung đặc tả thì 85 lại vẫn bị cho là gần => mẫu mất tập trung do hiếp ảnh gia dí sát :)
Vậy nên nó mới đẻ ra cái tiêu cự 135 là vì thế..... thậm chí còn sử dụng hẳn tiêu cự 200 luôn ;)
50 trên Crop, 85 trên FF là vừa rồi, ủa mà sao cứ thích xóa phông làm gì nhỉ, em thấy xóa vừa vừa còn đẹp, mịt mù quá nhìn sao sao ý
Đang cầm 135L có khác, bênh tiêu cự này thía :P

Chỉnh sửa cuối:

Bình X-Five

Xe container
Xoá phông nó có cái hay của xoá phông chứ ;)
Có điều nhiều người quá trông chờ và xoá phông nên rất bừa bãi khi chọn background...

@ 135: Cầm đâu mà cầm... trả *** luôn rồi :))

50 trên Crop, 85 trên FF là vừa rồi, ủa mà sao cứ thích xóa phông làm gì nhỉ, em thấy xóa vừa vừa còn đẹp, mịt mù quá nhìn sao sao ý

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Xoá phông nó có cái hay của xoá phông chứ ;)
Có điều nhiều người quá trông chờ và xoá phông nên rất bừa bãi khi chọn background...

@ 135: Cầm đâu mà cầm... trả *** luôn rồi :))
Loay hoay mãi mới đi chụp ngoại cảnh, chọn mãi mới đc tý sáng hay BG ổn ổn, xóa mù xóa mịt cho sướng cái tay thì cứ ra hàng rào mà xóa hehe

Giờ em chỉ thích xóa hơi hơi thế này là vừa: http://500px.com/photo/13141025
Đệm fill nhẹ tý đèn đóm nữa là ổn, mai e thử ra khuân cái chậu nhôm 40cm grid beauty.D về chơi xem nó khác j ko, nghe bảo chụp trắng đen hay lém ợ
Làm cái giá mọc nó vào xe đạp, cuối tuần lượn công viên ngắm nắng vàng, chui vào bóng râm tập tành ;)

Dạo này nhà em thú vui tao nhã cuối tuần toàn ra công viên free kiểu này tắm nắng ;)
May mà cũng ko nhiều rác lắm, miễn phí lại trong lành

Chỉnh sửa cuối:

Elec

Xe buýt

Ống 85 cắm crop hay chứ, chụp ngoại cảnh khoảng cách thế là vừa, ko gần ko xa, nước ảnh lại đẹp.

Hôm trước đi ké xem mấy bạn NAG chụp mẫu teen thấy mấy bạn thể hiện bỏ mama, chụp mẫu cách có 3m các bạn lôi 70-200 cắm trên xxD để chụp, chắc đấy mới cần xóa phông=)).

Thế theo ông cái Canon 50-1.4 với cái Sigma 30-1.4 cái nào hay hơn để nghiến răng một thể nào? Đã bảo chỉ mua thế thôi là cứ nghiến răng liên tục thế này thì mòn cha nó hết răng mất.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com

Đồ free nên chả trách đc
Đẹp đấy Cụ ạ:-bd. Đúng là đồ thửa có khác, có em này thì đỡ vướng víu :)

Bigcom

Xe tăng

E thấy một số cụ có quan niêm ko hay về xóa phông, chụp chân dung người ta thường hay xóa phông vì sao? Vì để làm nổi bật chủ thể cần diễn tả trong ảnh chân dung. nếu chụp chân dung góc rộng lấy cảnh nó mới khác ạ .