[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

Vova

Xe container
Cho cháu rón rén điểm danh mới ạ. Cho đến giờ cháu vẫn kỳ cạch với 40d, 24-70 2.8 với cả 50 1.4 ạ :).

new_farmer

Xe container
Em thấy thớt Cà Lông có vẻ thiên về điểm danh... còn mấy cụ lão làng toàn thi triển nhưng kỹ năng hơi cao so với trình còi như bọn em. Đề Nghị các cụ có vứn đề gì trong quá trình đã đang và sẽ nhảy xuống hố vôi thì cứ mạnh dạn đề đạt (tốt nhứt là có ảnh minh họa cho thớt thêm sinh động và có giáo cụ trực quan). Em xin hết ạ.

chuotlang

Xe lừa
Em thấy thớt Cà Lông có vẻ thiên về điểm danh... còn mấy cụ lão làng toàn thi triển nhưng kỹ năng hơi cao so với trình còi như bọn em. Đề Nghị các cụ có vứn đề gì trong quá trình đã đang và sẽ nhảy xuống hố vôi thì cứ mạnh dạn đề đạt (tốt nhứt là có ảnh minh họa cho thớt thêm sinh động và có giáo cụ trực quan). Em xin hết ạ.
OK Em tiếp nhé, với ảnh minh họa. Cụ có câu hỏi gì thì đề ra cho anh em ngâm cứu

4. Ca khó, có cụ nào có hướng giải quyết hay hơn ko?

Em được alo đến xem bóng rồi đi nhậu, tiện thể test luôn chụp thể thao buổi tối nó như thế nào, sân bóng thì ngay gần nhà nên cứ nghĩ là AS nó tốt như SVD lúc thi đấu, ai nhè là loại thuê sân sau 10h nên giá discount, đèn bật cũng chỉ có 1/3 số bóng, ko đủ sáng, lại quên ko mang đèn, sân 50m này về nguyên tắc thì đèn GN58 đánh tới chủ thể để bắt nét tốt hơn

Hiện trường AS nó như thế này, mỗi góc chỉ có 4 đèn pha đường kính 1,2m đc bật thay vì 12 cái 1 góc

Toàn bộ em set chụp M = 1/200s F2.8 Iso 3200

Sợ Iso cao hơn nữa sẽ vỡ tan nát, còn tốc nhanh hơn nữa thì ảnh cũng tối om

Body của em AF biên trong AS này cũng khá mệt mỏi

Có bác nào có cách hay hơn ko?

Em sẽ dung Topaz Denoise lại cho mượt và tăng sáng thêm 1 chút sau

Thử 1 tấm sau khi đã khử Noise và chưa tăng sáng

Chỉnh sửa cuối:

invisibleman

Xe hơi
Em thấy trong đk như vậy ảnh ngon đấy chứ. Chỉ có khán giả ( nếu có ) thì không thấy thôi:D. Mà khử noise ảnh không ngon bằng chưa khử. Em nhận xét bừa thôi nhé:P

chuotlang

Xe lừa
Em thấy trong đk như vậy ảnh ngon đấy chứ. Chỉ có khán giả ( nếu có ) thì không thấy thôi:D. Mà khử noise ảnh không ngon bằng chưa khử. Em nhận xét bừa thôi nhé:P
trên body đó thì iso 2000 chấp nhận đc, thôi tốt nhất lần sau mang đèn đi

Noise tè lè cụ ko thấy à, màn hình em phân giải cao còn rõ mồn một

Mấy cụ đang hóng Adam Eva nên ko vào hehe

Cụ tuyên bố thế thì Topaz nó đóng cửa hehe, con 5d2 nó chỉ là loại chụp setup và thần thánh trong khoảng iso 1600 trở về thôi, chứ ép nó trong môi trường này ko ổn, tốt nhất set 1/400 đánh TTL lại có mấy pha phạm lỗi như tạp chí, có cái cỏ ko đc xanh rộng lắm thôi vì chỉ sáng vùng đèn

Chỉnh sửa cuối:

Bigcom

Xe tăng
Nói chung là ko đủ ánh sáng thì có cách tốt nhất là cất máy đi, mà cụ chụp đá bóng, cụ chụp tình huống sao lại chụp cả sân thể kia, mà chụp tình huống thì ai lại dùng đèn, đén ko tới đc đâu mà tới đc thì cẩn thận bóng bay vào máy nhé ;)

chuotlang

Xe lừa
Nói chung là ko đủ ánh sáng thì có cách tốt nhất là cất máy đi, mà cụ chụp đá bóng, cụ chụp tình huống sao lại chụp cả sân thể kia, mà chụp tình huống thì ai lại dùng đèn, đén ko tới đc đâu mà tới đc thì cẩn thận bóng bay vào máy nhé ;)
Bóng bay vào đền máy luôn, ko cẩn thận ăn chưởng hehe, lão già gần U40 lũ trẻ phải nể mặt chứ, muốn chụp lại mấy pha bay nhảy thô bạo cho ACE kỷ niệm thôi chứ ko phải chụp trận đấu, rút kinh nghiệm mang đèn đi
... Fun kinh
Trận này VN thắng Thai ghê quá suýt đánh nhau, tỷ số như tennis

Mà tốt nhất có con Metz 76 hehe

Cả buổi đi săn ảnh chỉ cho mỗi anh em thân mỗi đứa 3 kiểu vào bóng thôi, có cần hơn đâu, thôi chắc hẹn ngày nắng đẹp hehe

Cổ động viên Thailand trong nỗi buồn, chủ thể khá xa vài chục mét

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Nói chung là renoise cảm thấy ko ổn, mặt mũi ko chi tiết

Tốt nhất AS kém ko nên chụp hoặc mang theo đèn

Bigcom

Xe tăng
Chụp thể thao, sân khấu mang đèn người ta cưới cho hihihi ...

chuotlang

Xe lừa
Chụp thể thao, sân khấu mang đèn người ta cưới cho hihihi ...
Hhihi nhầm đấy, tui phóng viên nó vẫn mang, đèn nó toàn GN hạng khủng, ko phải như GN58 của enh em mình đâu

Nghĩ lại thời xưa ngu thế tại sao lại gật đầu con đèn Canon, thôi mà cũng chả trách vì có hỏi ý kiến ai đâu

Cười hở 10 cái răng, có đèn còn hơn ko có hehe, sân thì discount, có phải giải CUP đâu mà AS chuẩn, lại ko có monopod, cầm thấy nặng chết luôn cả Len và Grip, thêm đèn nữa khác j tập tạ hehe

Sân khấu đây, 4 ông hết 2 ông có đèn, 2 ông còn lại ỷ iso cao :P

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Ơ, mấy hôm em không vào box này, giờ mới biết. Em điểm danh phát :D

Nhưng mà giờ em còn mỗi cái lens 24mm f1.4 mark II, body bán hết rồi, khi cần thì hú mấy chú em mang đến nhà thôi =))
Thôi ở nhà ôm vợ con đi, chụp choạch gì, 1 thời chụp Teen giờ đã xa ... :P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Oài!#:-s Điểm mặt trong thread của Cụ toàn thấy cao thủ:)). Cụ chọn ngày để Post bài đẹp ghê@};-.

Em có mỗi 1 em 500d với 2 cái Lens còi thì có được vào không hả Cụ?;;) Đã oánh dấu thread của Cụ, hy vọng sẽ học hỏi được nhiều:P

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Oài!#:-s Điểm mặt trong thread của Cụ toàn thấy cao thủ võ biền:)). Cụ chọn ngày để Post bài đẹp ghê@};-.

Em có mỗi 1 em 500d với 2 cái Lens còi thì có được vào không hả Cụ?;;) Đã oánh dấu thread của Cụ, hy vọng sẽ học hỏi được nhiều:P

Tạm thời em chưa Update mợ

Nhà quá điều kiện, Upgrate thiết bị lên ngay nhé hehe, xem mợ chụp 1 năm nay chưa thấy tiến bộ, chỉ thấy nhiệt huyết, cứ thế đi ...

Nói thêm mợ lại cắt điện nhà em, may em ko sống ở VN ko có lại đắc tội hihi :P

Kế hoạch thế nào? Hẹn gặp Canton hả?

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Em làm thêm tý hậu trường trước và sau khi khử Noise

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Hị hị nhà Cà Lông ta giờ đông vui quá nhẩy. Có lẽ phải ọp 1 buổi chuẩn bị tinh thần đón cụ Chuột về nước thăm anh em nhể :D
Các cụ ở nhà vui vẻ nhé, ăn nhậu nhiều

Em thì cứ mỗi lần về nước ới lão X lão ý sắp xếp thôi, chứ lịch ở VN em ko nắm rõ

Dạo này em có ý định chuyển sang chụp trắng đen để thẩm du, các bác bảo em có nên ko? Nhiều lúc thấy kiểu streetlife BW hay hay

Mono BW của Canon cực chuối, tốt nhất là Action, Preset hay cầu kỳ hơn dùng Nik Silver

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tạm thời em chưa Update mợ

Nhà quá điều kiện, Upgrate thiết bị lên ngay nhé hehe, xem mợ chụp 1 năm nay chưa thấy tiến bộ, chỉ thấy nhiệt huyết, cứ thế đi ...

Nói thêm mợ lại cắt điện nhà em, may em ko sống ở VN ko có lại đắc tội hihi :P

Kế hoạch thế nào? Hẹn gặp Canton hả?
Yes, 25/10 em sang, 28 em về. Không biết có gặp được Cụ không nữa:)

Elec

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi nếu đi du lịch chụp linh tinh (mục đích ko phải là đi chụp mà là đi chơi tiện thì mang máy ảnh đi chụp) thì các cụ hay lắp máy len nào mang đi ah? Ah mang 1 len hay mang mấy cái nữa chứ?

chuotlang

Xe lừa
Các cụ cho e hỏi nếu đi du lịch chụp linh tinh (mục đích ko phải là đi chụp mà là đi chơi tiện thì mang máy ảnh đi chụp) thì các cụ hay lắp máy len nào mang đi ah? Ah mang 1 len hay mang mấy cái nữa chứ?
Nếu nhiều đồ nghề, nên sắm cái Balo cho tiện, tối ra đường thì chỉ cầm Fix khẩu lớn thôi cho nhẹ nhàng, balo vứt KS

Balo dành cho kiểu ăn mặc bình thường
Còn 1 số túi như kiểu Bilingham thì cho dân ăn mặc kiểu Office thì hợp hơn, đẹp và đắt, có thể thay thế bằng hàng fake nếu muốn rẻ :P

Ngắm trước địa hình, ở đâu nhiều rác ;) Thiên về Tele (nói rác ko phải là rác, mà là những thử ko mong muốn có trong ảnh)
Ở đâu phong cảnh đẹp, ít rác thì lắp wide

Cái này là thiên biến vạn hóa mà, nói chung tóm lại phải có ít nhất 3 Len thì mới thỏa mãn đc, Fix, Wide, Tele

Thích ko tôi show cho xem túi may riêng, LV for tripod bag nhé hehe

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nếu nhiều đồ nghề, nên sắm cái Balo cho tiện, tối ra đường thì chỉ cầm Fix khẩu lớn thôi cho nhẹ nhàng, balo vứt KS
Balo dành cho kiểu ăn mặc bình thường
Còn 1 số túi như kiểu Bilingham thì cho dân ăn mặc kiểu Office thì hợp hơn, đẹp và đắt, có thể thay thế bằng hàng fake nếu muốn rẻ :P

Ngắm trước địa hình, ở đâu nhiều rác ;) Thiên về Tele (nói rác ko phải là rác, mà là những thử ko mong muốn có trong ảnh)
Ở đâu phong cảnh đẹp, ít rác thì lắp wide

Cái này là thiên biến vạn hóa mà, nói chung tóm lại phải có ít nhất 3 Len thì mới thỏa mãn đc, Fix, Wide, Tele

Thích ko tôi show cho xem túi may riêng, LV for tripod bag nhé hehe
Ok, show luôn đi. Em cũng đang hóng 1 cái:P